SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

hay bị bóng đè và ngủ đêm nào cũng mơ, cho e hỏi đây có phải là bệnh ?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 28K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 801 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

đêm nào ngủ e cũng nằm mơ, có khi mơ mấy giấc mơ trong 1 đêm. Giấc ngủ ngắn hay dài đều mơ. E cũng rất hay bị bóng đè nữa. Tình trạng này diễn ra rất lâu rồi. Cho e hỏi đây có phải là bệnh không và nếu phải thì phải đi khám ở đâu ạ ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,763 Bài viết

• 945 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trần amy Xem bài viết
    đêm nào ngủ e cũng nằm mơ, có khi mơ mấy giấc mơ trong 1 đêm. Giấc ngủ ngắn hay dài đều mơ. E cũng rất hay bị bóng đè nữa. Tình trạng này diễn ra rất lâu rồi. Cho e hỏi đây có phải là bệnh không và nếu phải thì phải đi khám ở đâu ạ ?
    Đây, có bạn "đồng bệnh" đây :Battin ey:
    - Trước hết bạn hãy xem dạo này có hay căng thẳng thần kinh và suy nghĩ nhiều không?
    - Bạn có tập môn thể dục nào không?
    - Tư thế ngủ của bạn có đúng không?
    - Bạn có ăn no trước khi ngủ không?

Mình cũng bị như vậy, riết thành kinh niên. Hễ có gì buồn phiền lo lắng và căng thẳng là y như rằng bị y chang như bạn.
    Để giảm bớt và trị bệnh này, trước khi đi ngủ bạn hãy tập hít thở sâu, có thể tắm nước ấm và mat-xa cơ thể cho máu huyết điều hòa.
    Nếu có điều kiện nên tập một môn thể dục nào đó như bơi lội chẳng hạn.
    Mình bị chứng này từ lâu rồi, và rất nhạy cảm nên càng dễ bị. Nhiều khi thức dậy xong có cảm giác chưa hề có một giấc ngủ nào cả vì toàn nằm mơ và suy nghĩ trong giấc ngủ, rất nặng nề và mệt mỏi.
    Bóng đè mình cũng bị nữa, hic. Đó là những khi căng thẳng hay có gì lo lắng, rồi nhiều khi không chịu tập thở trước khi ngủ nữa.
    Nếu thấy tình trạng không giảm, bạn có thể gặp bác sĩ chuyên khoa thần kinh để có hướng dẫn điều trị.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 475 Bài viết

• 894 Được cảm ơn

bạn để ý xem ngủ có đặt tay lên ngực không? dặn anh xã thấy để tay thì dỡ xuống. Trước khi đi ngủ có xem phim kinh dị không. Rồi ngày ngủ nhiều nên giấc ngủ hay nông cũng dễ bị mơ đấy.

Mình rất hay nằm mơ, nhưng toàn nằm mơ linh ta linh tinh. Có lúc sợ , lúc buồn cười, lúc buồn, lúc vui ... nên chẳng dám bảo là chung cảnh ngộ
    • 801 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

cảm ơn các bác, e ngủ không đặt tay lên ngực đâu ạ. Nhưng về khoản suy nghĩ thì có lẽ là e suy nghĩ hơi nhiều, bệnh suy nghĩ nhiều chắc là ko có thuốc chữa đâu ạ.
    tình trạng này diễn ra rất lâu rồi đến nỗi em không biết 1 giấc ngủ không có giâc' mơ là như thế nào. Nhiều đêm ngủ dậy cảm giác như chưa được ngủ vì cả đêm qua cứ miên man, căng thẳng theo những giấc mơ ấy mãi.. hic
    • 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Tớ đây ngủ cũng không bao giờ đặt tay lên ngực .Nhưng về vụ suy nghĩ nhiều thì .... đúng là tớ thuộc tuýp người nhạy cảm, hay suy nghĩ viển vông....:rolleyes:
    Không hiểu có phải thế không mà hầu như đêm nào tớ cũng mơ.Nhiều khi chỉ là những cảnh lãng mạn trên phim ảnh, cảnh phim nào đó ấn tượng, hoặc chủ đề mà ban ngày mình bàn luận với ai đó, hoặc mình nghĩ về điều gì ..... Tối đến kiểu gì cũng mơ những thứ tương tự thế!:Sigh::Sigh:
    Tớ ghét như vậy lắm!Chẳng hiểu có chữa được cái " bệnh " này không!:Thinking::Thinking:
    Biết kiểu của tớ nên từ hồi tớ có bầu bì đến giờ , nhà ax chẳng bao giờ cho tớ xem những phim có cảnh kinh dị, máu me,....
    Chuyện bóng đè thời trước phải nói là tớ bị thường xuyên.Bị nhiều đến nỗi có khi tớ sợ lúc đi ngủ, vì lúc chập chờn sắp ngủ kiểu gì tớ cũng bị.... Hãi kinh người.
    Giờ tự nhiên lại không bị nữa.Cũng không hiểu tại sao!???
    Tớ nghe nói cái kiểu như tớ là thần kinh yếu!Không biết có đúng không nữa....:Thinking::Thinking:
    • 289 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Em gái em cũng cùng cảnh, bây giờ thì thi thoảng mới bị chứ cách đây mấy năm hầu như đêm nào nó cũng bị bóng đè, nhiều hôm còn ú ớ vã hết cả mồ hôi ra nữa. 2 chị em ngủ với nhau em toàn phải nằm thấp hơn vì năm cao hơn là kiểu j em em cũng bị bóng đè, mà lại hay mơ thấy trẻ con nữa các mẹ ah, k biết thế nao nữa, hic. Nhưng em nghĩ có lẽ do em em yếu bóng vía nữa.
    Em cũng họa huần mới bị nhưng sau hôm em đọc đc trên mạng là nếu bị bóng đè thì mình bấm ngón tay cái vào giữa ngón tay giữa (tay bên phải) và đọc 1 câu j đấy (giống như thần chú ấy ah - em đọc cái này trên mấy trang web tâm linh mà). Câu thần chú thì em ko nhớ rõ , nhưng em cứ bấm ngón tay như thế và lấy sức giật mạnh người thì thấy hết bị bóng đè. Các chị thử xem thế nào nhé
    • 194 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình thường xuyên nằm mơ kể cả những giấc ngủ ngắn, cứ nhắm mắt là mơ linh tinh, nhiều đêm mơ chuyện không hay khóc nức nở, lúc tỉnh dậy thấy nước mắt vẫn đầm đìa. Hiện tượng này là do hệ thống tiền đình và thần kinh thực vật không tốt. Mình không bị bóng đè nhưng ngủ mơ là chuyện thường tình. Nhiều đêm mồ hôi còn vã ra cơ.
    • 46 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bố chồng mình thường xuyên bị bóng đè, mộng du và nằm mơ ...

ÔNg bảo vì ông bị huyết áp thấp. Lúc nào tụt huyết áp là y như rằng bị bóng đè . Chưa có cách chữa lúc ngủ buổi đêm, chỉ cách ly ông ra khỏi các mối nguy có thể xảy ra, khóa chặt các cửa và để ý đến ông thôi.

Mẹ nó kiểm tra lại huyết áp xem thế nào nhé .

CÒn kinh nghiệm của mình về chuyện bị bóng đè, là do mình đặt tay lên ngực trong lúc ngủ, thứ hai là vì mình yếu bóng vía, nghe chuyện ma, hay thấy sợ chuyện gì là thế nào cũng bị bóng đè hoặc bị nằm mơ chuyện khủng khiếp, cái này chắc phải tự động viên cho mình cứng cỏi lên thôi
    • 233 Bài viết

• 63 Được cảm ơn

Bạn xem hướng bạn kê giường, hướng mình ngủ có hợp phong thủy không? Thử xoay chiều mình ngủ xem.
    Thử dùng mẹo nhỏ, đặt con dao hoặc cái kéo dưới gối xem.
    :Kiss: Mẹ yêu bố ngay từ ánh mắt đầu tiên, mẹ yêu con ngay từ khi cái quickstick nó lên 2 vạch :Kiss:
    • 801 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

cảm ơn các bác ạ! E không có vấn đề về huyết áp, tối ngủ ko đặt tay lên ngực, dao thì e đã áp dụng thử qua rồi, nhưng lâu lâu ko bị bóng đè, e bỏ dao ra thì lại bị bóng đè thế mới đau ạ!
    chuyện bóng đè chắc là e khắc fục đc = mẹo, nhưng còn giấc mơ hàng đêm thì fải làm sao ạ? khám khoa thần kinh hay khoa j hở các pác? e nên đến viện nào khám đc? e khao khát 1 giấc ngủ ngon lắm mà hok đc ạ
    • 483 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Trần amy Xem bài viết
    cảm ơn các bác ạ! E không có vấn đề về huyết áp, tối ngủ ko đặt tay lên ngực, dao thì e đã áp dụng thử qua rồi, nhưng lâu lâu ko bị bóng đè, e bỏ dao ra thì lại bị bóng đè thế mới đau ạ!
    chuyện bóng đè chắc là e khắc fục đc = mẹo, nhưng còn giấc mơ hàng đêm thì fải làm sao ạ? khám khoa thần kinh hay khoa j hở các pác? e nên đến viện nào khám đc? e khao khát 1 giấc ngủ ngon lắm mà hok đc ạ
    Mấy năm trước mình cũng hay bị bóng đè, có đêm bị đè 2, 3 lần sợ lắm. Sáng nào dậy cũng thấy người mệt mỏi, đau đầu, có nhiều hôm ngủ trưa bị bóng đè cứ ú ớ ko thể nói được, mẹ mình nghe thấy chạm vào người mình là hết.mình bị như thế khoảng hơn một năm. Nghe các cụ bảo để dao lên đầu giường là hết, mẹ mình lại lên chùa xin cho một lá bùa nhỏ lúc nào cũng mang bên mình, vậy là từ đó hết, ngủ ngon hơn. Đã mấy năm rồi mà mình ko hề bị lại nữa. Mình nghĩ bị bóng đè là do giường kê sai vị trí, yếu bóng vía và thần kinh mệt mỏi, ko bit có đúng không

• 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Gauxinh Xem bài viết
    Em cũng họa huần mới bị nhưng sau hôm em đọc đc trên mạng là nếu bị bóng đè thì mình bấm ngón tay cái vào giữa ngón tay giữa (tay bên phải) và đọc 1 câu j đấy (giống như thần chú ấy ah - em đọc cái này trên mấy trang web tâm linh mà). Câu thần chú thì em ko nhớ rõ , nhưng em cứ bấm ngón tay như thế và lấy sức giật mạnh người thì thấy hết bị bóng đè. Các chị thử xem thế nào nhé
    Mình không biết khi bị bóng đè cảm giác các bạn có giống mình không?
    Chứ mình khi đã bị bóng đè thì chân, tay , người cứng ngắc như có ai giữ chặt í! Không thể nào nhúc nhích được. Không thể kêu lên được để gọi người bên cạnh lay mình dậy.Nhưng mình lại mở mắt được và ý thức được mình đang bị bóng đè và có người nằm bên cạnh....Vậy là sao nhỉ?:Thinking::Thinking:
    Vì chân tay mình lúc đó cứng ngắc lên mình chẳng làm gì được ngoài điều khiển bằng ý nghĩ là : phải thoát ra, phải thoát ra, phải vùng lên bằng được....Thế là một lát sau thì hết! Hic!Sợ lắm!
    Nhưng đúng là bóng đè chữa được bằng một số mẹo hoặc do kê giường hay sao í! Từ lần lấy chồng đến giờ, đến ngủ nhà khác , giường khác , không bị bóng đè lần nào nữa.:Thinking::Thinking:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 483 Bài viết

• 74 Được cảm ơn

Mình cũng bị y hệt như mẹ này, lúc bị bóng đè rõ ràng mình biết mà không cách nào thoát ra được. Nhưng may cũng hết bị rồi. Mẹ này từ ngày lấy chồng hêt bóng đè có thể là chồng hay ôm ngủ, nằm một mình hay bị bóng đè lắm, nhưng chạm vào người là hết ngay

• 39 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

Bị bóng đè thường xuyên thì phải xem lại phong thủy trong nhà, hướng đặt giường ngủ, tủ kiếng v..v...và...
    Giống như trường hợp của em cách đây 02 năm với ngôi nhà cũ. khi đó, hễ mỗi lần em nằm ngay căn phòng đấy, vị trí đấy là bị bóng đè, là thấy 01 người đàn ông đứng bên giường nhìn, lần nào cũng thế... kinh lắm.
    Đến lúc tụi em bán nhà, thì chủ nhả mới gọi điện đến méc vốn là ...dưới nền nhà có cốt người ..và bắt tụi e phải tự thuê người đào lấy lên.

Và đúng là hài cốt 01 người đàn ông nằm ngay dưới giường mà em hay nằm trước kia. Bây giờ nghĩ lại vẫn hoảng.
    Cho nên vợ chồng e sợ lắm, mua nhà nát..tự xây lên để kiểm tra xem...Hiện tại quá OK, nhà mới ngủ ngon chưa thấy bóng đè bao giờ.
    • 801 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung Nguyên Xem bài viết
    Bị bóng đè thường xuyên thì phải xem lại phong thủy trong nhà, hướng đặt giường ngủ, tủ kiếng v..v...và...
    Giống như trường hợp của em cách đây 02 năm với ngôi nhà cũ. khi đó, hễ mỗi lần em nằm ngay căn phòng đấy, vị trí đấy là bị bóng đè, là thấy 01 người đàn ông đứng bên giường nhìn, lần nào cũng thế... kinh lắm.
    Đến lúc tụi em bán nhà, thì chủ nhả mới gọi điện đến méc vốn là ...dưới nền nhà có cốt người ..và bắt tụi e phải tự thuê người đào lấy lên.

Và đúng là hài cốt 01 người đàn ông nằm ngay dưới giường mà em hay nằm trước kia. Bây giờ nghĩ lại vẫn hoảng.
    Cho nên vợ chồng e sợ lắm, mua nhà nát..tự xây lên để kiểm tra xem...Hiện tại quá OK, nhà mới ngủ ngon chưa thấy bóng đè bao giờ.
    nghe chị kể e hoảng quá. hic.. xem phong thủy là fải nhờ thầy về xem dùm fải hok ạ? Có lần e bị bóng đè thấy mặt 1 người đàn ông già, tóc trắng xóa. hic..
    • 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hvang229 Xem bài viết
    Mình cũng bị y hệt như mẹ này, lúc bị bóng đè rõ ràng mình biết mà không cách nào thoát ra được. Nhưng may cũng hết bị rồi. Mẹ này từ ngày lấy chồng hêt bóng đè có thể là chồng hay ôm ngủ, nằm một mình hay bị bóng đè lắm, nhưng chạm vào người là hết ngay
    Mẹ nó đoán đúng rùi!
    • 1,887 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Dung Nguyên Xem bài viết

Nghe mẹ này kể hãi quá!Hic!
    • 356 Bài viết

• 498 Được cảm ơn

Cả nhà ơi có ai biết cách nào để chữa bệnh hay ngủ mơ không? Không phải mơ ác mộng mà mơ những việc vẫn diễn ra hàng ngày. Vì khi mơ thì một phần của não vẫn thức về lâu dài sợ không tốt cho sức khỏe. Có ai biết cách gì để hạn chế bớt không? Please help!
    • 343 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống mẹ nó! Đã thử thay đổi tư thế ngủ mà cũng chẳng ăn thua mẹ nó ạ! Thử đi ngủ thật sớm cũng mơ, ngủ thật muộn cũng mơ! Có mẹ nào biết cách thì giúp bọn mình với!
    • 59 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em cũng bị vậy , hầu như ngày nào cũng ác mộng , nhưng mà là so suy nghĩ quá nhiều và đau khổ quá nhiều ,.Hôm nào k muốn mơ chỉ có dùng thuốc ngủ thôi
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4