SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Giúp mình với:Bệnh tâm thần di truyền như thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 4.78K Lượt đọc
  • 8 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Mình không biết gửi đề tài này ở đâu cho đúng nhất nữa?
    Em gái mình năm nay 26 tuổi, đã kết hôn được hơn 1 năm nhưng chưa có con. Thời gian gần đây mình để ý thấy nó hay buồn, nhắc đến chuyện con cái thì nó cứ lảng tránh. Rồi đến 1 ngày nó cũng nói cho mình những điều đang làm nó buồn phiền.
    Bên gia đình em rể mình có bà ngoại ngày xưa bị mắc bệnh tâm thần, điều này gần đây nó mới biết. Cách đây vài năm em chồng bị phát bệnh này nhưng gia đình chồng không biết do thiếu hiểu biết hay không muốn đối diện sự thật mà lại cứ bảo rằng do cô ấy bị căng thẳng thần kinh nên vậy. Em mình nó nghĩ bệnh này phần nhiều là do di truyền, đến đời mẹ chồng nó không có biểu hiện rõ rệt, nhưng đến đời cháu (em chồng) thì bệnh này mới biểu hiện rõ ràng.
    Chính vì điều này mà mình cũng đang phân vân, nhìn nó tiều tụy mình cũng không biết như thế nào nên nhờ các mẹ, các bố hiểu biết cho mình biết thêm về vấn đề này. Mình không biết khuyên nó thế nào, chả lẽ xui nó chia tay thì không thể vì hai đứa nó yêu nhau, mà chả lẽ lấy nhau lại không sinh con vì sợ. Mình đây khi biết chuyện còn rối bời huống chi người trong cuộc. Bên thông gia với nhà mình thì chẳng nghĩ gì hay sao ấy vì cứ giục sinh cháu, nó không dám nói thẳng với chồng vì sợ chồng tự ái nên cứ lần nữa rằng phải lo cho cuộc sống trước đã...
    Mình thì đang phân vân ở mấy vấn đề thế này:
    - Bệnh này di truyền nhưng là di truyền thẳng: Bà ngoại chồng bị bệnh thì -> mẹ chồng em nó sẽ có ảnh hưởng -> Em gái chồng --> con gái của em gái chồng (Nếu cô em gái kia kết hôn và sinh con)
    - Hay là: Bà ngoại --> mẹ --> cháu nội (mà là con gái) - Vì mình thấy nhà cậu này mấy người con trai hoàn toàn bình thường. Vậy thì cậu em rể mình không bị thì liệu con gái của 2 đứa nó sau này sinh ra có bị ảnh hưởng gì không?
    Các mẹ, các bố giúp mình với. Ai có tài liệu gì về vấn đề này thì share giúp mình với nhé! Mình cảm ơn tất cả trước nhé!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 768 Bài viết

• 842 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan79 Xem bài viết
    Em gái mình năm nay 26 tuổi, đã kết hôn được hơn 1 năm nhưng chưa có con. Thời gian gần đây mình để ý thấy nó hay buồn, nhắc đến chuyện con cái thì nó cứ lảng tránh. Rồi đến 1 ngày nó cũng nói cho mình những điều đang làm nó buồn phiền.
    Bên gia đình em rể mình có bà ngoại ngày xưa bị mắc bệnh tâm thần, điều này gần đây nó mới biết. Cách đây vài năm em chồng bị phát bệnh này nhưng gia đình chồng không biết do thiếu hiểu biết hay không muốn đối diện sự thật mà lại cứ bảo rằng do cô ấy bị căng thẳng thần kinh nên vậy. Em mình nó nghĩ bệnh này phần nhiều là do di truyền, đến đời mẹ chồng nó không có biểu hiện rõ rệt, nhưng đến đời cháu (em chồng) thì bệnh này mới biểu hiện rõ ràng.
    Chính vì điều này mà mình cũng đang phân vân, nhìn nó tiều tụy mình cũng không biết như thế nào nên nhờ các mẹ, các bố hiểu biết cho mình biết thêm về vấn đề này. Mình không biết khuyên nó thế nào, chả lẽ xui nó chia tay thì không thể vì hai đứa nó yêu nhau, mà chả lẽ lấy nhau lại không sinh con vì sợ. Mình đây khi biết chuyện còn rối bời huống chi người trong cuộc. Bên thông gia với nhà mình thì chẳng nghĩ gì hay sao ấy vì cứ giục sinh cháu, nó không dám nói thẳng với chồng vì sợ chồng tự ái nên cứ lần nữa rằng phải lo cho cuộc sống trước đã...
    - Bệnh này di truyền nhưng là di truyền thẳng: Bà ngoại chồng bị bệnh thì -> mẹ chồng em nó sẽ có ảnh hưởng -> Em gái chồng --> con gái của em gái chồng (Nếu cô em gái kia kết hôn và sinh con)
    - Hay là: Bà ngoại --> mẹ --> cháu nội (mà là con gái) - Vì mình thấy nhà cậu này mấy người con trai hoàn toàn bình thường. Vậy thì cậu em rể mình không bị thì liệu con gái của 2 đứa nó sau này sinh ra có bị ảnh hưởng gì không?
    Các mẹ, các bố giúp mình với. Ai có tài liệu gì về vấn đề này thì share giúp mình với nhé! Mình cảm ơn tất cả trước nhé!
    Tâm thần phân liệt có liên quan ít nhiều đến di truyền, tuy nhiên các nhà khoa học chưa tìm ra gen gây bệnh cũng như cơ chế di truyền. Cậu mình cũng bị bệnh, đời trước thì mình ko rõ, tuy nhiên con cháu trộm vía đều sáng sủa, học hành tử tế, ko có vấn đề gì.

Mình nghĩ chỉ nên đưa cho e bạn thông tin và để e bạn tự quyết. Việc này rất nhạy cảm, đưa ra một lời khuyên cụ thể, mình cho là không nên.

https://www.nhandan.org.vn/gocyte/de...=27&id=BBT2280
    "... I'm a young soul in this very strange world, Hoping I could learn a bit bout what is true and fake, ... Hoping I could learn a bit bout how to give and take, But since I came here, felt the joy and the fear, Finding myself making every possible mistake...Finding trust and love is not always easy to make..."
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn Me ong bau nhé! Đúng là mình cũng không biết khuyên gì, từ hồi đó đến giờ mình lại suy nghĩ về chuyện này nhiều. Mình cũng thấy khó khăn huống chi là em mình nó là người trong cuộc.
    Chờ được chia sẻ thông tin từ các mẹ.
    • 173 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Người ta thấy bệnh tâm thần có di truyền, nhưng không phải là di truyền trên NST giới tính, cũng không phải chỉ có nữ mới bị như bạn đã lo lắng. Tuy nhiên, ở người có mang gen bệnh, không phải ai cũng bị hết. Những người có gen chỉ là "high risk" để phát triển thành bệnh khi có điều kiện thích hợp (vd như quá stress, bị đả kích lớn).
    Mình nghĩ bạn nên khuyên em bạn đi tư vấn ở BS chuyên khoa tâm thần để nghe ý kiến chuyên khoa. Mình cũng nghĩ như Mẹ OngBau vậy đó, không nên đưa ra lời khuyên cụ thể, mà hãy giúp để em bạn có được đầy đủ thông tin chính xác (từ người có chuyên môn).
    • 210 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Bệnh tâm thần di truyền này mình đã bỏ ra 8 năm nghiên cứu thì thấy rằng bệnh này lại liên quan đến mồ mả cha ông trong dòng họ, cho nên để tìm nguyên nhân trị triệt để bệnh này phải nhờ đến người có khả năng thực sự. Bạn có thể liên lạc đến trung tâm tiềm năng con người ở hà nội, hoặc hiệp hội UIA để họ hướng dẫn tìm người có khả năng tâm linh cao giúp cho, khi tìm được ngôi mộ chính xác nào ảnh hưởng thì di chuyển ngôi mộ đó đi là sẽ triệt được bệnh này. Tuy nhiên đối với người bị bệnh sau khi có di chuyển mộ rồi thì khí chất trong cơ thể đã có nhiều tạp khí phải lấy ra hết. Để điều trị bệnh này để ko bị tiến triển nặng hoặc ngừa nguy cơ phát triển bệnh, bạn hãy cho người đó ăn món tim lợn hấp cách thuỷ , khi hấp cách thuỷ cho 5g thần sa (lấy thần sa cho vào chén lấy đũa tre mài ra đổ vào bát hấp tim), thời gian bệnh nặng tuần cho ăn 2 lần , sau khi thần kinh đã ổn định trở về bình thường thì thi thoảng 1 tuần ăn 1 lần.
    • 7 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cảm ơn các mẹ đã chia sẻ nhé! Mình cũng chỉ động viên em mình là chắc không đến mức phải suy nghĩ như thế đâu. Nhưng chính mình cũng thấy lo lắng. Trước đây thì không nghĩ gì như vậy cả mà vì biết bà ngoại (mẹ của mẹ chồng) bị và thấy mẹ chồng cũng có những hành động không bình thường (hay do cách sống chất phác của người mẹ nông thôn ???) rồi em gái chồng bị nên nó mới băn khoăn như vậy.
    Sở dĩ mình nói về nữ giới trong gia đình chồng em mình là vì mình thấy nam giới trong nhà rất bình thường nên nghĩ là di truyền thằng vậy đó.
    :Thinking:
    • 9,485 Bài viết

• 932 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan79 Xem bài viết
    Bạn nên đi đến bệnh viện tư vấn về bệnh tâm thần do di truyền nhé.
    tuy nhiên theo như lòi bạn mô tả trên đây thì tớ thấy thế này.
    Bệnh của gia đình chồng em gái bạn rõ ràng là do di truyền. nhung bạn chị mô tả 3 đời chưa rõ ràng nên tớ cũng chị nghi là di truyền cho giới nữ, cái này nếu muốn biết thì phải tìm hiểu thêm gia phả xem có ai bị nữa không.

bà ngoại của mẹ chồng, mẹ chồng thì ko rõ rẹt, em chồng bị , rồi đến cháu gái chồng???.

Tuy nhiên không phải đời nào cũng biểu hiên bệnh vì rằng còn phụ thuộc vào gen.

đây là ví dụ của trường hợp gen lăn, trội mang bệnh biểu hiện gen bt, chứ không phải gen giới tính X và Y.

nếu như 1 người phu nữ mang gen lăn, không biểu hiện bênh, kết hợp với 1 người chồng cũng mang gen lăn, không biểu hiện bệnh, thì sinh ra chăc chắn người con sẽ bị bệnh. còn chông không mang gen lăn thì người con của họ bị bệnh chỉ là 1/4.

ví dụ nếu em bạn ko có gen lặn mang bệnh, chông có gen lănj thì tỷ lệ sinh con vẫn có 1/4 mang bệnh.

Còn nếu như em bạn cũng có mang gen lặn thì trường hợp có con bị có xác xuất lớn.

BIểu hiện trên nhiễm sắc thể giới tính nhá: tớ có thể mô tả trên đây, nhưn hơi dài dòng, sợ bạn ko hiểu lắm:
    nôm na thế này
    nếu như gen lăn nằm trên nst X của nữ, chồng em bạn mà có gen lặn mang bệnh trên nst X chẳng hạn. thì em bạn cũng có 1 gen lặn trên NST X thì 100% em bạn sinh con gái sẽ bị bệnh.
    còn nếu chồng mang gen lăn trên nst X , vợ không có thì con gái sinh ra không có biểu hiện bệnh, nhưng mang gen lăn,

em bạn sinh con trai là an toàn hơn, không có biểu hiện bệnh, nhưng có thể có mang gen lặn nếu như em bạn có mang gen lặn. còn nếu em bạn không có thì sẽ sinh ra 1 cậu con trai hoàn toàn bt, không sao cả.

NHƯNG TỐT NHẤT BẠN NÊN KHUYÊN EM BẠN ĐI TƯ VẤN VÀ LÀM CÁC XÉT NGHIỆM. TÌNH HÌNH KHÔNG ĐẾN MỖI BI ĐÁT ĐÂU NHÁ:LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::LoveStruc::L oveStruc::LoveStruc::LoveStruc:
    • 192 Bài viết

• 95 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ticun_2002 Xem bài viết
    Bệnh của gia đình chồng em gái bạn rõ ràng là do di truyền. nhung bạn chị mô tả 3 đời chưa rõ ràng nên tớ cũng chị nghi là di truyền cho giới nữ, cái này nếu muốn biết thì phải tìm hiểu thêm gia phả xem có ai bị nữa không.
    />
    Không phải nghi ngờ,mà gần như chính xác là thế..Em từng nghe ai đó nói hay xemphim,phim Jen Ero của Anh ý...Hồi đó,mẹ em cũng bảo bệnh này 85% là di truyền qua bên ngoại,đằng gái...Trước hết chị nên thuyết phục em rể chị đi khám xem có yếu tố di truyền /jen lặn- jen trội nào như chị ticun_2002 dưới đây nói không...Nếu không,theo thiển ý của em là không sao cả! Nếu em chị sinh con trai thì khả năng mắc nhiễm càng khó!Em xin lỗi vì chỉ nói quẩn được như vậy!

• 343 Bài viết

• 77 Được cảm ơn

khoa học thì nói không nhưng thực tế thì vẫn di truyền cho đời sau. có điều có người paht ra có người không phát ra. em bạn trong hoàn cảnh này hãy để cho số phận quyết định. còn ai nói cúng mộ hay chuyển mộ mà hết thì bệnh viện tâm thần trung ương I và bệnh viện tâm thần trung ương II đóng cửa rồi. có nhiều gia đình bốn năm người bị cơ đấy. trời kêu ai người đó dạ thôi.