SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Gấp! Gấp! Gấp! Lạc nội mạc tử cung là gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 79.1K Lượt đọc
  • 296 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,
    Người thân của mình bị chẩn đoán là lạc nội mạc tử cung. Cái này có đáng sợ không hả các mẹ ơi, và có ảnh hưởng gì đến chuyện có con không (cô này chưa có con)?

Rất mong các mẹ trả lời sớm để mình còn biết đường mà giúp cô ấy bình tĩnh.

Cám ơn các mẹ nhiều.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 207 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nội mạc tử cung là lớp lót bên trong tử cung, thường bong ra khi hành kinh và lại được tái tạo khi sạch kinh. Ngoài ra nó có nhiệm vụ như một cái đệm êm ái giúp thai nhi "nằm" ở đó. Lạc nội mạc tử cung là do máu kinh (có lẫn những mảnh nhỏ của nội mạc tử cung bong ra) bị chảy ngược trở lại. Thường nó chảy vào ống dẫn trứng, qua ống dẫn có thể thấm vào khoang bụng, bàng quang, trực tràng và có thể "chạy" tới buồng trứng. Những mảnh vụn của nội mạc tử cung cắm vào những nơi này và cứ thế mà phát triển, vì thế gọi là "lạc".

Tất cả những yếu tố làm cho máu kinh chảy ngược lại đều có thể là nguyên nhân gây lạc nội mạc tử cung. Ở con gái, có thể do trong ngày hành kinh, cổ tử cung đóng kín (lẽ ra phải hé mở) nên khi tử cung co bóp đẩy máu kinh ra thì máu chảy ngược lại. Ở phụ nữ có gia đình, đa số nguyên nhân là do giao hợp khi có kinh, dương vật đã đẩy máu kinh đi ngược lại.

Khi nội mạc tử cung phát triển dầy lên thì những mảnh "lạc" này cũng to ra, trương lên, chứa đầy máu. Thế là bạn bị đau trước khi hành kinh. Rồi khi nội mạc tử cung chảy máu, các mảnh lạc này cũng chảy máu mà không có đường thoát ra. Bạn thấy đau dữ dội khi hành kinh là vì vậy. Máu ứ sẽ tạo cơ hội cho viêm nhiễm, rất dễ gây dính ở các cơ quan này. Hết kinh, "chiến sự" tạm thời lắng dịu, những mảnh "lạc" tạo thành những mô sẹo. Đến chu kỳ sau lại thế. Số lượng các mô lạc chỉ có tăng lên chứ không có giảm đi.

Thường được chẩn đoán là lạc nội mạc tử cung thì bạn ít khả năng có thai. Các bác sĩ phụ khoa sẽ cho bạn uống thuốc tránh thai nhằm hạn chế sự phát triển của bệnh. Có thể mổ nội soi bằng laser nhằm đốt những mảnh "lạc". Nếu phụ nữ đã lớn tuổi mới bị lạc nội mạc tử cung thì khi mãn kinh những mảnh "lạc" sẽ tự teo lại.

BS Lê Thuý Tươi , NLĐ

Em cũng từng mổ lạc nội mạc (nội soi) trước khi sinh bé Châu, vì muốn chữa hết bệnh rồi mới có em bé, nhưng sau đó thì nhiều BS cho rằng nếu vẫn có con được thì quá trình mang thai sẽ là quá trình chữa lạc nội mạc luôn (vì khi đó máu kinh không có nên không tích tụ thêm, còn những u lạc có trước đó sẽ dần teo đi).
    Thương 2 con vịt thúi quá đi thôi !!!!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 257 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Chào mẹ Echcon,
    Theo mình được biết thì những người bị bệnh lạc nội mạc tử cung sẽ rất khó có con và sau này dễ mắc nhiều chứng bệnh khác nữa (như ung thư chẳng hạn). Vì vậy bạn nên khuyên người thân của bạn nên đi khám càng sớm càng tốt và cần điều trị một cách tích cực.
    Mẹ HuynhChau ơi, chắc bạn là người rất may mắn vì sau khi mổ nội soi đã có một em bé rất dễ thương. Còn bạn của mình cũng bị bệnh này cho dù đã mổ nội soi và làm thụ tinh nhân tạo mà vẫn chưa có kết quả. Bạn ơi cho mình hỏi, khi có bầu thì bạn có vất vả và phải thực hiện chế độ kiêng khem gì không?
    • 996 Bài viết

• 909 Được cảm ơn

Chân thành Chúc mừng mẹ Huỳnh Châu nhé. Thật may mắn và hạnh phúc quá.
    Bạn mình cũng bị lạc nội mạc tử cung, chữa chạy bao nhiêu năm để có con đó kể cả đi ra nước ngoài rồi lại vẫn về Từ Dũ. Thụ tinh thất bại, cuối cùng cũng thật may mắn, vợ chồng cô ấy là trường hợp đầu tiên của cả nuớc thụ tinh nhờ đông lạnh trứng và tinh trùng đấy. Bây giờ thằng bé cũng đã hơn 1 tuổi, kháu khỉnh lắm.
    elm:4:'s w:4:rld

BẢO VỆ CHỦ QUYỀN LÃNH THỔ VÀ HẢI ĐẢO CỦA VIỆT NAM
    • 117 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Tôi cũng có người bạn bị "lạc nội mạc tử cung". Sau khi mổ nội soi xong, phải chích thuốc 6 tháng để tình trạng "lạc" ko lặp lại nữa. Trong thời gian chích thuốc, nghe nói cũng bị ảnh hưởng, mệt mỏi, bốc hoả (giống tình trạng của người tiền mãn kinh). Tuy nhiên, hình như bệnh này dù đã mổ và đã chích thuốc cũng khó có con 1 cách bình thường. Bạn tôi cũng phải làm TTTON và may mắn là đã thành công, 1 thằng cu 2 tuổi quậy hơn giặc!
    • 261 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Mình cũng từng là nạn nhân của bệnh này nè.
    Nên cưới xong là mình thả cửa cho có con liền hihihihihihi, vì mình phát hiện sớm nên mới dễ có con đó (chị mình là BS sản, nên khi biết chính xác là LNMTC thì 1 ngày sau là mình mổ nội soi ngay, do quen). Nếu người thân của mẹ Ech con khám, BS đã khẳng định là lạc nội mạc tử cung thì còn chần chờ gì nữa mà không đi nội soi đi!!! để lâu nó sẽ lây lan qua buồng trứng bên cạnh, nhanh lắm, chỉ cần 1, 2 tháng là nó nhảy qua buồng trứng khác và mọc những nan nhỏ li ti đó.
    Lúc mình mổ nội soi xong, 3 ngày sau là ra viện, 1 ngày phải uống 2 viên Anargin gì đó, thuốc điều trị LNMTC, mình uống đến hết 6 tháng liền, thuốc này cũng mắc lắm nhưng mình uống thì mặt nổi hột li ti, giữ nước (nhưng không được bỏ thuốc ngày nào), khi điều trị xong, mình cưới và có con liền.
    Nội soi xong người ta sẽ xét nghiệm cái nang đó, 1tuần sau có kết quả, may là không ác tính.
    Nhưng các mẹ ơi, các mẹ bị LNMTC chữa khỏi, khi "ấy" các mẹ có đau không? mình thấy không như ý muốn lắm hic hic hic (đang đỏ mặt hihihihihi) mà mình cũng đọc sách báo thấy nếu có tiền sử về bệnh này, khi "ấy" cũng đau lắm đó.
    Biểu hiện của mình khi phát hiện bệnh là: khi hành kinh đau lắm (do kinh k thoát ra hết, chảy ngược lại), đau đến nổi hay trúng gió, xỉu ngoài đường hihihihihi (vì còn ráng đi làm mà), chị mình siêu âm thấy có nan, phải theo dõi hàng tháng, mấy tháng sau mới nghi là LNMTC nên chị mình cho mình mổ nội soi dạng cấp cứu đó, nếu không là chờ lâu lắm. Mà để lâu thì càng không tốt, vì khi nội soi, BS đã phát hiện là cả 2 buồng trứng mình đều có nan nhỏ li ti, nhanh lắm mẹ Ech con ơi!! Càng để lâu càng dễ dẫn đến vô sinh đó.
    Chúc người than của mẹ Ech con mau chóng lành bệnh.
    Xin lỗi các mẹ vì mình viết hơi dài.
    Hạnh phúc như một cỗ máy càng đơn giản càng dễ sửa :Rose:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,067 Bài viết

• 71 Được cảm ơn

Các mẹ ơi,

Người nhà mình sẽ mổ nội soi ở bệnh viện C, sau khi làm các thủ tục xét nghiệm và nhập viện.

Các mẹ cho mình biết là khi vào mổ ở viện C cần chuẩn bị hay chú ý những gì với.

Nếu được, rất mong được các mẹ tư vấn thật sát sao, vì là cô này chưa có kinh nghiệm gì về bệnh viện (chứ chưa nói gì đến viện phụ sản), mà bản thân mình cũng sinh con ở ngước ngoài nên cũng không biết gì để mà tư vấn.

Có lẽ người nhà mình cũng đang lo lắng nhiều, rất mong được các mẹ tư vấn sớm nhé.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các chị, em cũng vừa biết mình mắc bệnh này, em rất sợ vì một số bài báo viết đây là 1 trong những dạng vô sinh, và rất có thể dẫn đến ung thư. Hiện bác sỹ, đang cho em uống thuốc giảm đau và ngừa thai, em co' hỏi là nên mổ nội sôi ko?, bác sỹ nói : nan còn nhỏ, cần theo dõi.....em đang sống ở TP.HCM, em ko biết nên làm gì, ko biết khám bác sỹ nào la tốt nhất...em hoang mang lắm, em rất cần lời khuyên của các chị (em 26 tuổi, chưa lập gia đình)...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chào các chị, em cũng vừa biết mình mắc bệnh này, em rất sợ vì một số bài báo viết đây là 1 trong những dạng vô sinh, và rất có thể dẫn đến ung thư. Hiện bác sỹ, đang cho em uống thuốc giảm đau và ngừa thai, em co' hỏi là nên mổ nội sôi ko?, bác sỹ nói : nan còn nhỏ, cần theo dõi.....em đang sống ở TP.HCM, em ko biết nên làm gì, ko biết khám bác sỹ nào la tốt nhất...em hoang mang lắm, em rất cần lời khuyên của các chị (em 26 tuổi, chưa lập gia đình)...
    • 1,732 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tulip64
    Mình cũng bị LNMTC nhưng không hề có triệu chứng đau bụng khi hành kinh nên không biết. Mãi cho đến khi mình mổ để tách polyp tử cung thì BS mới phát hiện nên ổng clean luôn. LNMTC là một trong những nguyên nhân hiếm muộn đó. Mình cũng rất khó có thai. Nhờ y học tiến bộ mà bây giờ bé trai nhà mình được 2 tháng 13 ngày rồi đây này
    Uống thuốc ngừa thai cũng là một trong những phương pháp điều trị có hiệu quả đó. Bạn mình cũng bị LNMTC, mổ trước khi lấy chồng. Lấy chồng xong thì 14 tháng sau mới có thai được. Bây giờ con trai bạn ấy cũng một tuổi rưỡi rồi.
    Một chút thông tin để bạn nắm bắt thêm. Chắc bạn nên chờ những Mẹ khác ở VN chỉ giúp BS chứ mình không biết rõ lắm BS ở VN. Cứ theo hướng dẫn của BS nhé. Chúc bạn may mắn.
    À, ung thư thì BS mình nói là không có đâu.