• 0 Lượt chia sẻ
  • 17.8K Lượt đọc
  • 38 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 557 Bài viết

• 929 Được cảm ơn

Cách đây 4 năm mìnhbị đau lưng, đi chụp XQ: gai đôi cột sống, từ đó mình vẫn sóng chung với lũ, có bầu được 2 tháng đã đau lưng không thay đổi tư thế được. Bây giờ thỉnh thoảng vẫn đau. Mình chưa có kiến thức về bệnh này. Ai có kinh nghiệm gì thì chia sẻ nhé. Minh lo lắm, ko biết sau này sẽ ra sao?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chị có thể gọi cho em sau đó em dẫn chị qua 1 chuyên gia dinh dưỡng đã từng tư vấn và khắc phục được bệnh gai đôi cột sống và thoái hóa đốt sống cổ cho mẹ đẻ của em. (0955282829)
    • 287 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

ôi em cũng thấy bác sĩ bảo em bị bệnh như thếbg cứ ngồi 1 lúc là tê cứng vai trái.. sau khi sinh cosbe em bị nặng hơn hay sao í...k hiểu thế nào nữa..
    Cosbe yêu thương....
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

gai đôi là tình trạng gai sau của lưng mọc tách đôi ( không phải là vỡ tách đôi). Bình thường thì chỉ có một. vì nó mọc không đúng với giả phẫu của những người bình thường cho nên những người có gai đôi cột sống thường hay bị đau lưng. nhưng có người cũng không có vấn đề gì cả.
    Bị gai đôi cột sống thì chỉ có cách sống chung với lũ thôi, giảm đau bằng thuốc hoạc thể dục, mát xa, soa bóp. còn ông đông y nào nói hốt thuốc cho về sắc, ngâm rượi.. uống là khỏi thì mẹ nào có tiền dư thì cứ việc chia sẻ cho người khác sài dùm. trường hợp đau quá không chịu được thì đến bệnh viện kiểm tra nếu có thể Bs sẽ can thiệp bằng phẩu thuật. thế thôi.
    • 245 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mẹ thử gọi cho chị Trà xem 5655105, chị ấy có bàn tay vàng đấy, chuyên gia về cột sống.
    • 227 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lonque Xem bài viết
    Mẹ thử gọi cho chị Trà xem 5655105, chị ấy có bàn tay vàng đấy, chuyên gia về cột sống.
    Ban oi, chị Trà ở đâu vậy, SG hay HÀ Nội á!
    Ba mình cũng bị bệnh, nói mãi cụ mới chịu đi khám, nên mình muốn tìm chổ cho cụ khám. Mình ở SG
    Cam ơn bạn nhé
    • 245 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chị Trà ở Hà Nội bạn ah
    • 106 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn ơi cho mình hỏi chị Trà làm gì với cột sống? Mình bị thoát vị đĩa đệm chị ấy có chữa đc ko? Bạn có biết các ca đã tùng chữa chị Trà ko?
    ~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~
    Roselani - Espace de beauté
    www.facebook.com/roselani.fr
    Điện thoại tư vấn và đặt hàng: 09.04.52.53.52
    Email: roselani.sales@gmail.com
    ~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~*~
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cardi Xem bài viết
    ...Bị gai đôi cột sống thì chỉ có cách sống chung với lũ thôi, giảm đau bằng thuốc hoạc thể dục, mát xa, soa bóp. còn ông đông y nào nói hốt thuốc cho về sắc, ngâm rượi.. uống là khỏi thì mẹ nào có tiền dư thì cứ việc chia sẻ cho người khác sài dùm. trường hợp đau quá không chịu được thì đến bệnh viện kiểm tra nẻu có thể Bs sẽ can thiệp bằng phẩu thuật. thế thôi.
    Bác này viết cứ như bác sĩ (nhưng sai chính tả soa bóp -> xoa bóp). Chưa biết hết tất cả các phương pháp ko nên tuyên bố chắc nịch như vậy, ảnh hưởng tới người khác. Thêm nữa, đừng nên khuyên người ta phẫu thuật, gai đôi tập trung nhiều dây thần kinh, dính đến dao kéo là phiền lắm.
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

chào các anh chị,

năm lớp 11 em thường xuyên bị đau lưng, sau khi đi chụp x quang thì bị kết luận gat vôi cột sống. tin này thật sự thấy sốc vì bác sĩ dặn phải học giỏi để sau này làm những việc nhẹ nhàng vì cái này k chữa được.

năm nay em đã 27 tuổi, công việc ổn định, thu nhập tốt. đốt sống k đau thường xuyên, thật ra k đau mà nhức mỏi. nhưng chỉ xảy ra khi em bị bênh, làm việc quá sức...

hiện tại còn trẻ thì như vậy, nhưng k biết về sau sẽ thế nào? vì vậy lập topic hỏi kinh nghiệm các anh chị bị đau như em và các anh chị có kinh nghiệm điều trị phương pháp để chữa trị hoặc hạn chế bệnh này.

em xin cảm ơn nhiều
    • 415 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Hix, bạn còn trẻ thế mà đã bị thế này rồi à. Hiện tượng của thoái hóa đấy ạ. Bạn nên tìm hiểu thêm thông tin về thoái hóa khớp. trong wtt cũng có nhiều thông tin về xương khớp đấy. Mình cũng thích mảng này nên hay tìm hiểu. Nhà mình có người bị khớp mà.
    • 154 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Có thể bạn chỉ mới bị gai cột sống ở giai đoạn đầu nên chưa gây đau nhức trong tương lai có thể nặng hơn. Cho nên hiện nay bạn nên tập thể dục nhiều hơn hay đi massage vùng lưng , hay khám bệnh uống thuốc theo toa bác sỹ vài lần có thể sẽ hết cãm giác mõi đó . Nếu không thuận tiện thì bạn có thể sử dụng máy dán mássage xung điện cũng có thể chữa khỏi tình trang này.
    Khi nào đau nhức nhiều hơn thì mới nên chữa theo Đông y.
    HAPPINESS IS YOU AND ME. _ngvanhx@gmail.com
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 796 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Theo tôi được biết thì bạn bị thiếu Canxi nhiều đấy bạn ạh! tìm cách bổ sung Canxi nhanh chóng nhé! nhưng kg nên dùng nhiều thuốc tây bổ sung, có thể bạn sẽ bị mọc gai thêm. nên dùng canxi hữu cơ
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gai đôi cột sống là một căn bệnh rất khó chịu, tuy nó không nặng, không gây tử vong nhưng luôn gây đau đớn, nhất là trong mua đông giá rét. Người bị bệnh nặng hầu như không làm đựoc việc gì mà chỉ nằm xem tivi suốt ngày. Trải qua những vật lộn bệnh tật như vậy, giờ đây tôi đã khỏe mạnh và không còn đau đớn nữa. Tôi muốn chia sẻ kinh nghiệm của tôi cho những ai cùng cảnh ngộ. Gọi cho tôi theo số 0985944158.
    • 4 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

trời, em bị gai đôi cột sống đây, đau lưng lắm! làm cách nào vậy chị?
    • 242 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình cũng hay bị đau buốt ở cột sống chỗ trên thắt lưng. Năm ngoái mình có đi chụp thì BS kết luận là gai nhẹ một đốt sống. Nhưng mấy hôm nay mình thấy nó cứ đau nhói. Ngồi một lúc là lại đau nhói lên như bị cái gì châm vào chỗ đó. Ko biết thế có phải là do cái gai đốt sống của mình ko nhỉ? Mình chưa tìm hiểu kỹ về bệnh này. Bạn nào giúp mình với. Nếu đúng thì nên chữa đông y hay tây y, và chữa ở đâu?
    Hai bé yêu của mẹ.
    • 459 Bài viết

• 275 Được cảm ơn

Bạn nên đi chụp Cộng hưởng từ để bác sỹ chuẩn đoán chính xác bệnh. Đừng để lâu quá rất nguy hiểm, như mẹ mình, gai đôi đốt sống cổ nếu ko chữa kịp sẽ bị liệt. Mẹ mình đi khám sau 1 lần mất cảm giác đột ngột, huyết áp tăng vọt và ngã tự do. Mẹ mình chụp khám tại Phòng khám Dịch vụ BV Bạch Mai. Tiền chụp là 1.5tr.
    Nhất quyết yêu em cho đến hết cuộc đời!
    • 1,553 Bài viết

• 79 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cardi Xem bài viết
    gai đôi là tình trạng gai sau của lưng mọc tách đôi ( không phải là vỡ tách đôi). Bình thường thì chỉ có một. vì nó mọc không đúng với giả phẫu của những người bình thường cho nên những người có gai đôi cột sống thường hay bị đau lưng. nhưng có người cũng không có vấn đề gì cả.
    Bị gai đôi cột sống thì chỉ có cách sống chung với lũ thôi, giảm đau bằng thuốc hoạc thể dục, mát xa, soa bóp. còn ông đông y nào nói hốt thuốc cho về sắc, ngâm rượi.. uống là khỏi thì mẹ nào có tiền dư thì cứ việc chia sẻ cho người khác sài dùm. trường hợp đau quá không chịu được thì đến bệnh viện kiểm tra nếu có thể Bs sẽ can thiệp bằng phẩu thuật. thế thôi.
    Giải thích tại sao lại bị gai đôi thế này thì đúng là không chính xác tý nào bạn à. Lưng chúng ta nguyên thủy khi sinh ra làm gì có gai mà "gai của lưng mọc tách đôi", hihii nghe có lý quá.

Mình đùa vậy thôi, bạn giải thích như vậy là hoàn toàn ko đúng và chẳng có cơ sở khoa học nào cả. Mình vừa post một bài bên kia về bệnh nay thì sang đây lại gặp đề tài này. Mình mạn phép post lại nhé:

Rất nhiều người và thậm chí là các bác sỹ cũng nói những câu này: Sống chung với lũ, hoặc chung sống hòa bình, bện nan y mãn tính, bênh tuổi già .v.v....
    Nhưng 50 tuổi đã là già đâu bạn ơi? Thậm chí ở đây có những mẹ còn đang ở tuổi sinh đẻ như mình, nghĩa là trên dưới 30. MÀ KHÔNG AI GIẢI THÍCH ĐƯỢC CHO CÁC BẠN VÌ SAO CÁI GAI ĐÓ CỦA BẠN LẠI MỌC LÊN CẢ, VÀ CHÍNH VÌ KHÔNG BIẾT VÌ SAO NÓ MỌC LÊN THÌ LÀM SAO MÀ CHỈ CHO CÁC BẠN CÁCH MÀ "NHỔ" NÓ ĐI ĐƯỢC ĐÚNG KHÔNG?

Nếu các bạn hay người nhà có ai bị những căn bệnh về xương khớp như gai đôi, vôi hóa, thoái hóa, viêm khớp, tràn dịch khớp, đau thần kinh tọa, đau người nhức xương, buồn bực chân tay khi ngủ,v.v.v.v... thì hãy yên tâm gọi cho mình hoặc liên lạc với mình. Đảm bảo với các mẹ và các bạn sẽ được tư vấn kỹ càng và chi tiết vì sao các bạn lại bị mắc căn bệnh đó và cách điều trị, chữa trị và phòng tránh cho những ai chưa bị.

Tập yoga cũng là một phương pháp luyện tập tốt nhưng nó chỉ làm giảm đau mà thôi.

Các mẹ có thể liên lạc theo số điện thoại: 0918 477 845/ 0947 0948 44. Hoặc YM: jantkid@yahoo.com

@MOD SK: Mình đang không quảng cáo cái gì hết nhé, chỉ là đang chia sẻ với các mẹ một số kiến thức về chữa những căn bệnh này thôi nhưng vì là "một số" nên post lên sẽ rất dài. Các mẹ có thể đc tư vấn cụ thể bằng những buổi offline nhé.
    Cũng đóng góp ý kiến là MOD gộp 2 topic làm một cho đỡ tốn đất và bị loãng. tks MOD nhiều.
    http://www.webtretho.com/forum/editp...ost&p=11624167
    Chỉnh sửa lần cuối bởi soccon; 12/03/2010 vào lúc 11:43 AM. Lý do: thêm link bài viết
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hiện nay cháu 20 tuổi , sống tại hà nội . Khi còn học cấp 3 đã có chứng bệnh là đau mỏi lưng sau đi chụp thì các bác sĩ nói là bị Gai đôi S1 .Lúc nào cũng thấy mỏi lưng .

Không hiểu sao không cảm thấy đau ở đoạn S1 mà toàn đau ở bên vai trái đoạn giữa sống lưng lan sang trái . THời điểm hiện tại thì bị tê đoạn dứoi cầu vai trái .

Cháu đã đi chụp chiếu rất nhiều nơi , có châm cứu tại nhiều nơi như bệnh viện y học cổ truyền ở Nguyễn bình khiêm ( Bs ở đây nói cháu bị đau dây thần kinh liên sườn) , Phạm hùng( BS nói cháu bị căng cơ ) được một thời gian ... nhưng không thấy khỏi .Đau thế này khiến cháu làm việc gì cũng rất khó khăn , học tập hay vui chơi đều như vậy .Ảnh hưởng đến cháu rất nhiều nếu không chữa được.

Không biết ai đã và đang bị như cháu có phương pháp hay địa chỉ nào có thể chữa được nó hay không . Để bệnh thuyên giảm . CHÁU XIN CÁM ƠN !
    • 465 Bài viết

• 570 Được cảm ơn

Gai đôi cột sống (spina bifida) là một dị tật bẩm sinh do sự phát triển bất thường trong quá trình thai nghén, thường xảy ra ở vùng thắt lưng - cùng. Bệnh thường gặp ở trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ khi dị tật này gây ra các biến chứng đi kèm như thoát vị tủy, màng tủy ra ngoài dẫn đến các rối loạn về thần kinh. Cũng có một số trường hợp gai đôi kín không gây ra bất kỳ biểu hiện nào cho đến tuổi trưởng thành. Người bị gai cột sống thường đau cột sống mạn tính, không đi bộ được lâu, thỉnh thoảng có đợt đau cấp nhưng khác với thoát vị đĩa đệm là không đau thần kinh tọa. Bệnh nằm trong bệnh cảnh của thoái hóa cột sống. Điều trị bệnh chủ yếu là bảo tồn, dùng các thuốc giảm đau, kháng viêm, thuốc giãn cơ, các biện pháp vật lý trị liệu như xoa bóp, bấm huyệt... Điều trị ngoại khoa chỉ định trong trường hợp bệnh nhân có biểu hiện chèn ép thần kinh, cột sống mất vững hay kèm theo những tổn thương khác trong ống tuỷ. Phẫu thuật điều trị bệnh gai cột sống được tiến hành thường quy ở nhiều bệnh viện lớn có chuyên khoa ngoại thần kinh.

Em nên vào BV Bạch Mai khám chuyên khoa Cơ Xương Khớp

Nếu có điều kiện thì nên book trực tiếp PGS TS BS Nguyễn Vĩnh Ngọc (Khoa khớp) khám cho nhé

Chúc em mau hết bệnh !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Doctor4u; 05/11/2010 vào lúc 11:34 AM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2