SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Em sinh xong bị khô âm đạo, có mẹ nào giống em không ạ

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 22.2K Lượt đọc
  • 77 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4
    • 22 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Có lẽ là bạn nên tìm một cơ sở khám chữa bệnh phụ khoa khác có uy tín hơn! Chúc bạn sớm khắc phục được tình trạng hiện tại.
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Co thuc pham nao giup cai thien tinh trang nay khong cac chi?
    • 4 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

"Quan hệ tình dục đau là chuyện khó chấp nhận, nhất là khi người vợ còn trẻ, yêu chồng. Khô âm đạo hay tình trạng không bài tiết đủ dịch nhờn là sự cố thực sự khó chịu cho cả 2 người.

Khi đó người phụ nữ cảm thấy ngứa, khó chịu; quan hệ tình dục giảm khoái cảm, đau, thậm chí không thể thực hiện được. Rất phổ biến và có thể gặp ở mọi lứa tuổi nhưng hiện nay đã có nhiều cách chữa trị có hiệu quả.

Nguyên nhân

Nguyên nhân gây khô âm đạo có thể do một số bệnh chỉ có tính chất tạm thời nhưng cũng có khi do những vấn đề mãn tính. Xác định rõ nguyên nhân mới có thể có giải pháp thích hợp.

Giảm nồng độ estrogen: Là nguyên nhân chính gây khô âm đạo. Khi đó sự bài tiết dịch nhờn giảm đi, lớp niêm mạc âm đạo cũng mỏng, kém chun giãn và dễ tổn thương hơn. Estrogen giảm do nhiều nguyên nhân: phụ nữ đến tuổi mãn kinh và sau mãn kinh; bị cắt bỏ tử cung hoặc 2 buồng trứng; đang cho con bú; bị những bệnh làm giảm sự bài tiết hormon, ví dụ như chán ăn, mất kinh do vận động nhiều, do tuyến dưới đồi; giảm nồng độ estrogen trước và trong kỳ kinh; đang điều trị hóa liệu pháp; đang dùng thuốc uống, thuốc tiêm hay cấy để tránh thai.

Do dùng thuốc: Một số thuốc như tamoxifen (chống estrogen, dùng cho ung thư vú) có ảnh hưởng đến hoạt động của estrogen trong cơ thể nên làm cho âm đạo khô; thuốc chống dị ứng như thuốc kháng histamin có thể làm khô niêm mạc nói chung, trong đó có niêm mạc thành âm đạo; thuốc điều trị loét dạ dày, chống trầm cảm và tăng huyết áp cũng có thể dẫn tới khô âm đạo.

Bị bệnh tự miễn dịch như hội chứng Sjogren: vừa gây ra những triệu chứng khô mắt và miệng vừa làm giảm độ ẩm ướt ở âm đạo.

Thụt rửa âm đạo: làm thay đổi cân bằng hóa học ở môi trường âm đạo có thể gây ra viêm âm đạo, vì thế có cảm giác khô.

Kinh nguyệt rất thưa, 1 năm chỉ khoảng 4-5 lần; có thể do sự bài tiết hormon không thuận lợi cho sự bài tiết dịch nhờn âm đạo, cần gặp thầy thuốc phụ khoa vì sự bài tiết hormon liên quan đến hoạt động của trục dưới đồi – tuyến yên – buồng trứng, nếu không bình thường có thể gây khô âm đạo. Một số bệnh hiếm gặp của buồng trứng như u nang buồng trứng, buồng trứng đa nang cũng ảnh hưởng đến sự bài tiết hormon.

Điều trị

Nếu bạn gặp phải chứng bệnh này trước mắt cần dùng ngay thuốc bôi trơn (được bán nhiều ở cửa hàng dược phẩm). Thuốc bôi trơn này tan trong nước làm trơn âm đạo trong nhiều giờ. Có thể bôi vào âm đạo hay bôi cho bạn tình nam. Riêng với loại này đủ để vợ chồng vượt qua khó khăn.

Về điều trị, còn có thể dùng:

Thuốc làm ẩm ướt âm đạo (replens, K-Y có tác dụng kéo dài). Tác động đến mô âm đạo và tác dụng làm giảm khô có thể kéo dài hơn 1 ngày. Loại thuốc này thường có độ pH thấp nên duy trì được môi trường toan của âm đạo, do đó có thể giảm được nhiễm khuẩn.

Nếu thỉnh thoảng bị khô âm đạo khi đang quan hệ tình dục thì có thể do người phụ nữ chưa đạt đến mức hưng phấn cần thiết, do đó không nên vội vã mà cần có giai đoạn chuẩn bị tâm lý và cơ thể. Quan hệ tình dục thường xuyên cũng là cách để môi trường âm đạo không khô.

Chế độ ăn bổ sung: Trong đậu tương có chất isoflavone được coi là estrogen thực vật nên cần ăn nhiều sản phẩm làm từ đậu tương có thể giúp giảm khô âm đạo.

Không nên thử các cách chữa khô âm đạo không hợp lý như rửa bằng dung dịch dấm – cho sữa chua hay môi trường có vi khuẩn lactobacilli vào âm đạo – xịt nước hoa – xà phòng – dầu tắm. Trừ dầu có vitamin E có thể làm trơn và giảm ngứa ở âm đạo.

Vì thiếu estrogen là nguyên nhân chính gây khô âm đạo nên liệu pháp hormon thay thế thường đem lại hiệu quả. Thuốc mỡ có estrogen, tên biệt dược là colpotrophine đang có ở thị trường thuốc nước ta, bôi 3-4 lần mỗi tuần vào niêm mạc âm đạo. Hoặc bổ sung hormon uống hằng ngày, 2 loại estrogen phối hợp với progesterone hay estrogen đơn thuần đều có hiệu quả. Các cách nói trên làm tăng estrogen ở âm đạo và do đó giảm triệu chứng khô chừng nào còn dùng thuốc.

Khô âm đạo là nguyên nhân chính khiến người phụ nữ không thể tiếp nhận và đạt đến đỉnh điểm trong quan hệ tình dục do đó chữa trị tình trạng khô âm đạo ngay từ khi bắt đầu có thể là giải pháp duy nhất và đơn giản. Nguyên nhân vì sao người phụ nữ không có đời sống tình dục thỏa mãn lại là chủ đề khác, liên quan đến việc phát hiện các nguyên nhân thực thể gây giảm hoặc mất ham muốn, không đạt được khoái cảm, khoái cực, với nhiều cách chữa trị khác."
    (Nguồn Vietbao.vn)
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ cho e hỏi, e dùng SPACAPS để điều trị bệnh này đc ko ah, hôm nọ e xem TV thấy có vẻ đúng thuốc mình cần, nhưng có mẹ nào dùng thử thì cho e hỏi hiệu quả thế nào ah?
    Ngoài ra e muốn tạm thời dùng thuốc bôi trơn, nhưng nge nói thuốc bôi trơn thường có tác dụng phụ là diệt tinh trùng mà e thì lại đang ngóng chờ để có baby nên các mẹ cho hỏi có loại bôi trơn nào ko làm ảnh hường gì đến quá trình tự nhiên không ah?
    • 1,604 Bài viết

• 1,923 Được cảm ơn

Mình đang quan tâm đến vđề này, cám ơn bạn nha.
    Cả nhà ta cùng thương yêu nhau!
    • 23 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi undersprout Xem bài viết
    Các mẹ cho e hỏi, e dùng SPACAPS để điều trị bệnh này đc ko ah, hôm nọ e xem TV thấy có vẻ đúng thuốc mình cần, nhưng có mẹ nào dùng thử thì cho e hỏi hiệu quả thế nào ah?
    Ngoài ra e muốn tạm thời dùng thuốc bôi trơn, nhưng nge nói thuốc bôi trơn thường có tác dụng phụ là diệt tinh trùng mà e thì lại đang ngóng chờ để có baby nên các mẹ cho hỏi có loại bôi trơn nào ko làm ảnh hường gì đến quá trình tự nhiên không ah?
    Các mẹ trả lời giúp e với ah
    • 43 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Các mẹ mà có vấn đề về khô âm đạo thì tốt nhất nên đi khám phụ khoa, nhiều khả năng là bị viêm nhiễm, lâu không để ý dẫn đến âm đạo có vấn đề như vậy thôi.
    Kinh nghiệm của bản thân mình thì ko nên dùng thuốc bôi trơn, nhất là khi bạn Undersprout còn trẻ, chưa có con, nó sẽ làm mất đi cảm giác tự nhiên mà vào tuổi bạn thì chắc chắn là nhu cầu và khả năng cảm hứng là rất lớn.....
    • 24 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đã từng tư vấn có nên sử dụng Spacaps ko? thì đã đc tư vấn là nên cố gắng thay đổi môi trường sống, tạo cảm giác thoải mái và nên tự tạo cho mình cảm hứng, khao khát trong chuyện chăn gối. Nên chủ động chứ đừng bị động, nên ăn nhiều hoa quả. Còn có sử dụng hay ko thì chưa nên, kể cả thuốc bôi trơn vì ko ai biết có ảnh hưởng tới việc có con hay ko. Vậy nên hay cố gắng bằng cách bình thường nhất. đến ngoài 30 tuổi thì mới nên sử dụng spacaps
    12/2009 : TL 3 tháng
    10/2010: sẩy thai 5 tuần
    15/7/2012: 2v.
    CON YÊU, VỀ VỚI MẸ NÀO
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

huhuhu sao các mẹ này gióng mình wa. mình thì bị từ lúc lấy chồng h chứ ko pải sau sinh đâu.thành thử ko muốn xxx tí nào cả.khô rát khó chịu wa,cũng đi khám và hỏi bs rùi mà ko thấy trả lời j cả.minh ở vùng sâu xa nên thuốc cugx ko có mua,mẹ nào tốt mua giup mình với
    • 853 Bài viết

• 1,073 Được cảm ơn

Mình thấy hiện tượng này thường gặp ở đa số các mẹ sau khi sinh. Trước đây mình cũng bị khô, mình nghĩ 1 phần là do tâm lý sau sinh (mặc cảm xấu, lo lắng dính tập 2,...). Lúc đó mình đã cố gắng để tâm lý thật thoải mái, yêu cầu ax dùng bao (bản thân bao cũng có chất nhờn bôi trơn) và ...dạo đầu thật kỹ. Khoảng 2 tuần sau là mình cảm thấy lấy lại được "phong độ" rùi. hìhì
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em mới sinh em bé được 6 tháng rùi, nhưng dạo này khi quan hệ với chồng em rất khô. chưa lần nào có 1 chút nào luôn nên khi xong rất đau cho cả 2. Mẹ nào có kinh nghiệm chuyện này giúp em với. Thanks!
    • 3,162 Bài viết

• 5,626 Được cảm ơn

Bạn sang box "chuyên ấy" ngâm cứu nhé! biết đâu trong 1 thời gian ngắn lại có mưa dầm cũng nên:Smiling:
    Hãy chịu đựng chứ đừng kêu than những gì không thể thay đổi được
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thanks Kazumy nha!
    • 260 Bài viết

• 82 Được cảm ơn

chắc là chưa bị lại nên khô. chị chịu khó bôi cái thuốc trị hăm cho bé tên là Bethapen ( ko nhớ viết đúng k) trc em cũng có 1 thời gian do mất kinh bị thế bôi 1-2 lần thấy rất hiệu quả!
    • 30 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em chào cả nhà, tình hình của em là như thế này. Em sinh em bé đc 10 tháng nay rùi, nhưng mà bi h mỗi lần quan hệ gần như khô hạn hoàn toàn, mẹ nào có cách j chỉ em với, thank kiu kiu nhìu nha
    • 9 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

theo mình bạn nên mua gel bôi trơn, sản phẩn hỗ trợ tình dục, khoảng 2tram thì phải.
    Chúc bạn hạnh phúc
    • 39 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

demo nhiều hơn bình thường xem có cải thiện được k
    Phục Linh Lishou 450k/1hộp/40v !!!!
    y!m : dieptong23
    mobile : 0904689987
    • 29 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

bs Lê Thị Kim Dung đã trả lời câu hỏi này hôm 14 trên VTV2 đó bạn ạ
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Các sản phẩm trợ giúp trong QHTD bây giờ rất phổ biến mà bạn,bạn thử tìm mua các loại gel bôi trơn thử xem
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BsKimDung Xem bài viết
    bs Lê Thị Kim Dung đã trả lời câu hỏi này hôm 14 trên VTV2 đó bạn ạ
    Bác sĩ có thể trả lời lại 1 cách ngắn gọn được không ạ,vì không phải ai cũng xem được chương trình đó mà.Cảm ơn bác sĩ
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4