SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Em bị thiếu máu cơ tim,có bác nào biết cách chữa bệnh này ko, giúp em với!

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 8.58K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 93 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Em hay bị mệt mỏi,khó thở,tức ngực,mất ngủ,tim đập nhanh thường là trên 90 nhịp/phút,có khi là 110nhịp/phút,hay có cảm giác hồi hộp,lo sợ.Đi khám bác sĩ bảo bị thiếu máu cơ tim,kê cho uống Vastarel và Nitromin,em uống thấy có đỡ nhưng khi dừng một thời gian là lại bị.Em ko dám uống thuốc trong thời gian dài vì em bị huyết áp thấp,mà Vastarel lại làm hạ HA.Các bác có cách gì chữa dứt điểm bệnh này chỉ giúp em với.Liệu HA thấp có liên quan gì tới bệnh này ko các bác nhỉ?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,515 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chia sẽ chút kinh nghiệm thực tế từ bà ngọai mình xem có giúp gì được cho mẹ bé Cò không nhé...
    Bà ngoại Xù mình tiền sử 2 lần nhồi máu não và nhồi máu cơ tim...Thiếu máu cơ tim nặng..:Sad: Vastarel 20 và Imdur, Aspirin 0,8 là những thứ thuốc bà ngoại Xù mình hay dùng...
    Cứ thuốc thang lâu dài, bác sĩ quen theo dõi điều trị đã 8 năm nhưng thuôc men BS cho cũng không trị dứt được, cứ thuốc và thuốc, tái khám thường xuyên đo điện tâm đồ , kết quả vẫn thế mẹ nó ạ...
    Bà ngoại hay đọc các sách thuốc và sức khỏe.. thấy quảng cáo viên thuốc tỏi và nghệ hiệu Garlicur...35K/hộp, thế là bà ngoại mình tự ý mua thêm uống kèm với thuốc BS.. do tiết kiệm, nên bà ngoại mình 1 lần mua hẳn 1 năm thuốc tỏi, mua nhiều giá rẽ... và cứ thế uống theo hướng dẫn, khi tái khám lần nữa..cũng gần hết 1 năm thuốc, thì BS đã rất ngạc nhiên khi xem kết quả đo điện tim của bà ngoại mình...BS bảo bà đã hết bệnh thiếu máu cơ tim.. hết hẳn luôn đến nay mẹ bé Cò ạ...hơn 1 năm rùi..

Bà ngoại mình có hướng dẫn cho các bạn già của bà, cơ mà các bác trai bác gái ây mua có 1 hộp, uống mới 1 nữa đã bỏ vì bẩu là không hiệu quả...:Laughing:
    Trong khi bà ngoại Xù thì trường ký kháng chiến....và giờ vẫn tiếp tục..
    Có thể thuốc tỏi này hợp với thể trạng, cơ địa của bà ngoại mình.. nhưng mẹ nó cứ thử xem, vì bà ngoại mình thì thiếu máu cơ tim dạng nặng..
    Chúc mẹ bé Cò mau tìm được thầy và thuốc phù hợp để mau khỏi bệnh.
    :Rose::Rose::Rose:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi ♥Me Quan Tham♥; 12/09/2009 vào lúc 05:08 PM.
    ♥ Zai ta, áo rách : Tiều phu
    Quan Tham áo wét, dollar, hạt xoàn..
    Quan Tham áo wét, ta thèm Quan Tham
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 93 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi BôngXù Xem bài viết
    Chia sẽ chút kinh nghiệm thực tế từ bà ngọai mình xem có giúp gì được cho mẹ bé Cò không nhé...
    Bà ngoại Xù mình tiền sử 2 lần nhồi máu não và nhồi máu cơ tim...Thiếu máu cơ tim nặng..:Sad: Vastarel 20 và Imdur, Aspirin 0,8 là những thứ thuốc bà ngoại Xù mình hay dùng...
    Cứ thuốc thang lâu dài, bác sĩ quen theo dõi điều trị đã 8 năm nhưng thuôc men BS cho cũng không trị dứt được, cứ thuốc và thuốc, tái khám thường xuyên đo điện tâm đồ , kết quả vẫn thế mẹ nó ạ...
    Bà ngoại hay đọc các sách thuốc và sức khỏe.. thấy quảng cáo viên thuốc tỏi và nghệ hiệu Garlicur...35K/hộp, thế là bà ngoại mình tự ý mua thêm uống kèm với thuốc BS.. do tiết kiệm, nên bà ngoại mình 1 lần mua hẳn 1 năm thuốc tỏi, mua nhiều giá rẽ... và cứ thế uống theo hướng dẫn, khi tái khám lần nữa..cũng gần hết 1 năm thuốc, thì BS đã rất ngạc nhiên khi xem kết quả đo điện tim của bà ngoại mình...BS bảo bà đã hết bệnh thiếu máu cơ tim.. hết hẳn luôn đến nay mẹ bé Cò ạ...hơn 1 năm rùi..

Bà ngoại mình có hướng dẫn cho các bạn già của bà, cơ mà các bác trai bác gái ây mua có 1 hộp, uống mới 1 nữa đã bỏ vì bẩu là không hiệu quả...:Laughing:
    Trong khi bà ngoại Xù thì trường ký kháng chiến....và giờ vẫn tiếp tục..
    Có thể thuốc tỏi này hợp với thể trạng, cơ địa của bà ngoại mình.. nhưng mẹ nó cứ thử xem, vì bà ngoại mình thì thiếu máu cơ tim dạng nặng..
    Chúc mẹ bé Cò mau tìm được thầy và thuốc phù hợp để mau khỏi bệnh.
    :Rose::Rose::Rose:
    Mẹ Bông Xù ơi,thuốc tỏi nghệ này có làm hạ huyết áp ko ạ,tại vì em bị HA thấp.
    • 1,566 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

To mẹ bé cò nếu bạn có xét nghiệm gì post lên cho mình xem mình sẽ tư vấn cụ thể hơnn nhé.
    Hai xét nghiệm bạn nên làm là ECG và siêu âm tim. Ngoài ra cũng nên làm các xét nghiệm cơ bản Đường huyết, chức năng thận, chức năng gan, bilan mỡ máu, x quang, ECG bạn phải chụp hình đính kèm mình sẽ xem rồi nói rõ hơn hé.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 182 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ bé cò Xem bài viết
    Em hay bị mệt mỏi,khó thở,tức ngực,mất ngủ,tim đập nhanh thường là trên 90 nhịp/phút,có khi là 110nhịp/phút,hay có cảm giác hồi hộp,lo sợ.Đi khám bác sĩ bảo bị thiếu máu cơ tim,kê cho uống Vastarel và Nitromin,em uống thấy có đỡ nhưng khi dừng một thời gian là lại bị.Em ko dám uống thuốc trong thời gian dài vì em bị huyết áp thấp,mà Vastarel lại làm hạ HA.Các bác có cách gì chữa dứt điểm bệnh này chỉ giúp em với.Liệu HA thấp có liên quan gì tới bệnh này ko các bác nhỉ?
    Mẹ nó đi khám và làm xét nghiệm cẩn thận vào. Cố gắng chữa dứt điểm không là nguy hiểm lắm đấy. Theo tớ nên vào bệnh viện bạch mai để khám.
    • 93 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Thanks các bác,mai em đi làm xét nghiệm có gì các bác tư vấn giúp em nhé,em hốt cái anh tim này lắm rùi!
    • 1,515 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mẹ Bông Xù ơi,thuốc tỏi nghệ này có làm hạ huyết áp ko ạ,tại vì em bị HA thấp.
    Bà ngoại mình thì huyết áp không thấp cũng không cao...
    Nên dùng thuốc này thấy không có ảnh hưởng gì ...vì hình như đây là 1 loại thực phẩm chức năng hơn là thuốc mẹ Cò ạ...:Smiling:, nhưng BS theo dõi bênh của bà mình nhiều năm cũng ngạc nhiên khi xem kết quả đo tim.. trước kia cứ trầm trầm.. dậm chân 1 chổ...Mẹ Cò cứ đem thuốc này hỏi BS của mẹ nó xem sao...
    ♥ Zai ta, áo rách : Tiều phu
    Quan Tham áo wét, dollar, hạt xoàn..
    Quan Tham áo wét, ta thèm Quan Tham
    • 211 Bài viết

• 252 Được cảm ơn

Ở người trẻ ( < 40) nhất là phụ nữ không hút thuốc lá thì khả năng chẩn đoán này là thấp, nên được làm các XN như các bạn đã tư vấn, ngoài ra chụp MS CT 64 mạch vành cũng là một biện pháp không xâm nhập tương đối chính xác ( nếu không muốn làm các biện pháp ECG gắng sức), nhưng dù gì bạn cũng nên được khám trực tiếp bởi BS chuyên khoa tim mạch.
    • 93 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mãi đến hôm qua e mới đi khám được.Em bị mất máy ảnh nên ko chụp các kq lên được,em copy các kq ra nhờ các bác tư vấn giúp em nhé:
    - Nhịp tim của em là 102n/phút.
    - Các chỉ số trong máu bình thường,ngoại trừ Ca ion hóa là 0,93mmol/l,PCO2 là 49mmHg,HCO3 chuẩn:29mmmol/l,kiềm dư:5mmol/l.
    - Kq Xquang bình thường.
    - Siêu âm tim:
    +NT:31±4mm.C:28±3mm.TT: Dd =46±4mm, Ds=30±3mm, Vd=101±7ml, Vs=37±9ml,D%=34±6%,EF%=63±7%.ĐK thất phải:16±4mm.
    Bề dày VLT:T.tr=7.5±1mm, T.th=10±2mm;Bề dày TSTT:T.tr=7±1mm,T.th=12±1mm;Di động:VLT=7±2mm,TSTS=10±1mm.
    +Van 2 láốc tâm trương=116mm/s.Tình trạng van+ dây chằng: thanh mảnh.EVL=2mm.Hở van 2 lá rất nhẹ.D.tích lỗ van=4.02 HT.
    + Van C:Tình trạng van:thanh mảnh.Biên độ mở van: 18mm.Gradient :tối đa 4.2mmHg.
    +Van P:Tình trạng van:thanh mảnh.ĐK gốc P=21mm.Gradient:tối đa :2.3mmHg.Hở van P nhẹ.
    +Van 3 lá:thanh mảnh.
    +Màng ngoài tim:ko có dịch.
    +Nhận xét khác:Nhịp tim=91ck/p.KHông còn ống động mạch.SHOHL(trục dọc):0.4cm2.
    Bs nói là ko việc gì,chỉ là nhịp tim hơi nhanh 1 chút thôi,chỉ cần uống thuốc,ăn uống bồi bổ,nghỉ ngơi là được.Đơn thuốc đây ạ:Concor 5mg,Ích tâm khang,Todcasel.
    Dạo này em hay bị đau thắt ngực(nhẹ thôi),nhưng mà khi nào xúc động hay bị kích động cảm giác như nghẹt thở luôn.Các bác giúp em với!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi mẹ bé cò; 26/09/2009 vào lúc 04:39 PM.
    • 93 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Mãi đến hôm qua e mới đi khám được.Em bị mất máy ảnh nên ko chụp các kq lên được,em copy các kq ra nhờ các bác tư vấn giúp em nhé:
    - Nhịp tim của em là 102n/phút.
    - Các chỉ số trong máu bình thường,ngoại trừ Ca ion hóa là 0,93mmol/l,PCO2 là 49mmHg,HCO3 chuẩn:29mmmol/l,kiềm dư:5mmol/l.
    - Siêu âm tim:
    +NT:31mm.C:28mm.TTd =46mm,Ds=30mm,Vd=101ml,Vs=37ml,D%=34%,EF%=63%.ĐK thất phải:16mm.Bề dày VLT:T.tr=7.5mm,T.th=10mm;Bề dày TSTT:T.tr=7mm,T.th=12mm;Di động:VLT=7mm,TSTS=10mm.
    +Van 2 láốc tâm trương=116mm/s.Tình trạng van+ dây chằng: thanh mảnh.EVL=2mm.Hở van 2 lá rất nhẹ.D.tích lỗ van=4.02 HT.
    + Van C:Tình trạng van:thanh mảnh.Biên độ mở van: 18mm.Gradient :tối đa 4.2mmHg.
    +Van P:Tình trạng van:thanh mảnh.ĐK gốc P=21mm.Gradient:tối đa :2.3mmHg.Hở van P nhẹ.
    +Van 3 lá:thanh mảnh.
    +Màng ngoài tim:ko có dịch.
    +Nhận xét khác:Nhịp tim=91ck/p.KHông còn ống động mạch.SHOHL(trục dọc):0.4cm2.
    Bs nói là ko việc gì,chỉ là nhịp tim hơi nhanh 1 chút thôi,chỉ cần uống thuốc,ăn uống bồi bổ,nghỉ ngơi là được.Đơn thuốc đây ạ:Concor 5mg,Ích tâm khang,Todcasel.
    Dạo này em hay bị đau thắt ngực(nhẹ thôi),nhưng mà khi nào xúc động hay bị kích động cảm giác như nghẹt thở luôn.Các bác giúp em với!
    • 1,566 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Bạn ơi đáng lẽ nếu siêu âm thường không thấy thì phải làm luôn Ecg gắng sức, siêu âm tim gắng sức vì có một số bệnh thiếu máu cơ tim làm xét nghiệm lúc thường k thấy được. Và nếu cần còn làm thêm kích thích nhĩ... để chẩn đoán nhịp nhanh. Tại vì có những thứ quan trọng phải làm cho đến cùng thì không được làm nên cũng không thể nói gì với bạn. Sorry bạn vì không tư vấn đựoc gì thêm.
    Còn thuốc trên thì Concor 5mg mình nghĩ liều chỉ để chậm nhịp tim thì mình sẽ chỉ cho nữa viên thôi.
    Còn hai thuốc kia thì bổ sung vitamin.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Mình không biết cách chữa thế nào bệnh của bạn thế nào chỉ biết có loại bột nghệ bổ xung máu thôi.Trước mẹ mình bị thiếu máu có mua cho cụ dùng thử thấy rất tốt.bạn có thể tham khảo web botnghe.com để biết thêm chi tiết nhé.Chúc bạn sớm khỏi bệnh!