SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Em bị nghèn nghẹn ở cổ, có bị ung thư không???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 18.1K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

0 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hai hôm nay cổ họng mình cứ nghèn nghẹn, không hiểu vì sao. Mẹ chồng thì bảo đấy là do "Loạn Cảm Họng" do thần kinh hay gì gì đó vì ngày trước bà cũng bị như vậy. Nhưng mình sợ do đau dạ dày hay do u bướu gì ở vòm họng gây nên. Có mẹ nào bị như vậy không. Mình đang bận nên chưa đi khám được :Crying: :Crying: có ai giúp minhình với
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bbkty2002; 28/08/2009 vào lúc 12:15 AM.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4,305 Bài viết

• 4,784 Được cảm ơn

Mẹ nó khi ăn nuốt có bị vướng ko, nếu có thì nên đi nội soi họng nhé.
    Ôm Ta Rê, Tút Ta Tê, Tu Rê Soa Ha
    http://mgod.webtretho.com/forum/f248...-nghi-1565206/

Mẹ yêu cục vàng của mẹ lắm lắm :Rose::Rose::Rose:
    Yêu nhất là câu nói của con: lúc 2 tuổi: Con yêu mẹ nhất đời; và bây giờ: Con yêu mẹ suốt cả cuộc đời:Laughing::Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 45 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bạn nên đi khám. Chọn bác sĩ và phòng khám uy tín.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

nếu bạn mới phát hiện ra nghẹn và khó chịu thì ko đến nỗi phải lo vì có lẽ chỉ cảm ho thông thường thôi chú ko có u gì đầu, anh xã nhà mình bị u lành ở vòm họng nó khàn tiếng, đau họng trong thời gian khá dài...hi vọng là ko có u
    • 341 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Ko sao đâu bạn à đừng lo lắng quá nhiều khi bạn sắp bị cảm rồi đấy. Cứ
    mua thuốc uống đi rồi sẽ khỏi thôi mà!
    " Cách để sửa chữa sai lầm là tốt nhất hãy quên nó đi "

• 122 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn nuốt có đau không, nếu đau thì nắn xem xung quang vùng cổ có vật gì khác lạ không nhé.
    Rau má rất mát, quê tôi có nhiều lắm. Mời các bạn về thăm quê tôi.
    • 229 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Bạn thử đi siêu âm trước đi xem sao. Nhưng có khi chỉ là trào ngược dạ dày (đỡ hơn là bị u). Nhưng mình nghĩ không có sao đâu. Nếu là u thì nhìn cổ nó sẽ to ra ngay hoặc sờ nắn có khả năng thấy (khi u lớn chút rồi).
    Bạn đi khám thử nhé. Nếu mà bạn có đk tốt thì có thể nội soi họng hoặc siêu âm ở bệnh viện Việt Sing Lý Thường Kiệt bạn ạ. Ở đó phòng khám sạch sẽ và cũng có chuyên môn.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ nó nhé.Híc híc. hôm nay thấy đỡ hơn nhưng mình vẫn còn cái cảm giác ấy. Chỉ sợ bị trào ngược dạ dày, hoặc bị u gì đó thì sợ lắm. Nhất định sang tuần nếu vẫn như vậy thì mình sẽ đi khám :Rose::Rose:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bomecunkin Xem bài viết
    Mẹ nó khi ăn nuốt có bị vướng ko, nếu có thì nên đi nội soi họng nhé.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thế bạn đưa AX đi khám chưa. Tuần này mình bận nên chưa đi được. Mình ở Hà nam nên khám ở đây thấy ko yên tâm. Tuần sau nếu ko đỡ mình phải đi khám :Kiss::Rose:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi 025062838 Xem bài viết
    nếu bạn mới phát hiện ra nghẹn và khó chịu thì ko đến nỗi phải lo vì có lẽ chỉ cảm ho thông thường thôi chú ko có u gì đầu, anh xã nhà mình bị u lành ở vòm họng nó khàn tiếng, đau họng trong thời gian khá dài...hi vọng là ko có u
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Có phải bạn quê xứ Thanh không, ở vùng nào vậy. híc híc. Tháng trước nữa cơ quan cho khám sức khỏe toàn cơ quan . Bác sĩ bảo mình bị bướu đơn thuần độ 1, ko có gì nguy hiểm nhưng mà cũng chẳng biết được, cứ thấy nghèn nghẹn trong cổ là mình thấy sợ rồi. Mình sờ xung quanh không thấy gì khác, nuốt cũng không đau, chỉ thấy nghẹn trong cổ thôi. Ngủ buổi tối dậy sáng sớm ko sao nhưng cứ đến buổi là cảm giác ấy lại xuất hiện .. Híc híc , :Crying:
    Trích dẫn Nguyên văn bởi hamrong Xem bài viết
    Bạn nuốt có đau không, nếu đau thì nắn xem xung quang vùng cổ có vật gì khác lạ không nhé.
    • 80 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Chả là khoảng đôi ba tháng nay trong cổ họng em nó cứ như có cục gì đọng ở cổ vậy, nhất là lúc vừa ăn xong, còn lúc đang ăn hoặc đang uống thì không cảm nhận thấy. Hiện tượng thì chỉ duy nhất là có cục gì cứ ứ ứ ở cổ họng không thấy đau, gần đây thấy ách ách nhiều hơn.
    Hôm rồi nói chuyện mấy người ơ cq thì có mấy ý kiến thế này:
    - Bị "cháy thuốc" tức là uống thuốc vào nó dính ở đó không tự tiêu đi được ngày càng bị các loại khác nó bán vào và to dần lên. Em thấy cũng có lý vì hồi lâu có đợt em uống thuốc con nhộng và có cảm giác nó đóng ở cổ luôn, hồi đấy không để ý nên không biết :Sad:
    - Bị viêm họng hạt :Sad:
    - Bị ung thư vòm họng. Cổ em nó như có cục gì nghèn nghẹn ở cổ ạ :Crying::Crying::Crying:
    Các bác sỹ WTT nhanh nhanh giúp em, chứ em phải ra viện khám thì ngại quá lại mất thời gian, em bận quá
    Chân thành cảm ơn !!!
    Tôi yêu trẻ thơ :Smiling:
    • 3,442 Bài viết

• 22,450 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi demmua Xem bài viết
    Chả là khoảng đôi ba tháng nay trong cổ họng em nó cứ như có cục gì đọng ở cổ vậy, nhất là lúc vừa ăn xong, còn lúc đang ăn hoặc đang uống thì không cảm nhận thấy. Hiện tượng thì chỉ duy nhất là có cục gì cứ ứ ứ ở cổ họng không thấy đau, gần đây thấy ách ách nhiều hơn.
    Hôm rồi nói chuyện mấy người ơ cq thì có mấy ý kiến thế này:
    - Bị "cháy thuốc" tức là uống thuốc vào nó dính ở đó không tự tiêu đi được ngày càng bị các loại khác nó bán vào và to dần lên. Em thấy cũng có lý vì hồi lâu có đợt em uống thuốc con nhộng và có cảm giác nó đóng ở cổ luôn, hồi đấy không để ý nên không biết :Sad:
    - Bị viêm họng hạt :Sad:
    - Bị ung thư vòm họng. Cổ em nó như có cục gì nghèn nghẹn ở cổ ạ :Crying::Crying::Crying:
    Các bác sỹ WTT nhanh nhanh giúp em, chứ em phải ra viện khám thì ngại quá lại mất thời gian, em bận quá
    Chân thành cảm ơn !!!
    Em vẫn nên đi khám. Em thử tự sờ xem cổ có u cục nào không, nếu có u cục đó di động hay đứng yên khi nuốt.
    Dấu hiệu đó có thể ung thư vòm họng nếu kèm theo mất tiếng, hoặc cũng có thể bị bướu cổ do nội tiết....Phải khám mới biết được bệnh và nên khám sớm thì dễ điều trị hơn.
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 324 Bài viết

• 320 Được cảm ơn

Nếu bạn có u hoặc viêm họng hạt... thì khi ăn hoặc uống sẽ thấy nghẹn, có thể khi ăn không nghẹn nhưng uống lại nghẹn chẳng hạn... Nhưng còn nếu ăn và uống đều không nghẹn mà chỉ có cảm giác nghẹn như vậy thì nhiều khả năng là căn nguyên tâm lý.
    DT: 0167 277 6527
    • 245 Bài viết

• 181 Được cảm ơn

đi khám đi ạ, nếu mà chẳng may lỡ bị ung thư thì gọi là ung thư thực quản ạ chứ ko phải vòm họng , ông nội em cũng bị nghẹn nghẹn ở cổ như thế , cứ tưởng là viêm họng nhưng uống thuốc cả tháng trời không khỏi , cũng không đau đớn gì cả , nhưng bị sụt cân ko rõ nguyên nhân, ra bạch mai khám lấy kết quả là bị ung thư Nguyên nhân 90 % gồm do uống nhiều bia rượu , hút thuốc lá , ăn cay nóng quá nhiều , hoặc đã có tế bào ung thư trong cơ thể rồi. Bâyh ông nội em đi chữa nhưng ko ăn được cơm nữa chỉ ăn được cháo thôi, còn bị trích ống xông dạ dày nữa , nói chugn là cứ ra bạch mai khám hoặc bv ung bướu trung ương nằm cạnh thanh nhàn mà khám , chứ ra viện K khám lâu lắm !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi huyennguyen117; 15/09/2011 vào lúc 11:47 PM.
    • 1,662 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Chắc có nhiều nguyên nhân, mẹ mình trước đây cũng bị nuốt nghẹn, đi khám thì bị nấm thực quản, uống thuốc vài lần khỏi ngay. Phải đi khám mới ra bệnh chứ ở nhà đoán già đoán non khéo ốm thêm. Chúc bạn may mắn...

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 52 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Chị em cũng bị như vậy. Bà ý lo lắng quá đòi đi khám.
    Khi đi khám ở bv U Bướu k pải là bướu cổ. Đi nọi soi tai mũi họng, cũng bt chỉ là bị viêm abidan nhẹ. Bs kết luận có thể là do nguyên nhân tâm lý. Hai chị em đi về mà vẫn lo. K biết có nên đi nội soi thực quản xem thế nào k nhỉ? Các mẹ cho e lời khuyên với!!!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 293 Bài viết

• 108 Được cảm ơn

Em cũng đang bị như thế này. Đi khám bác sỹ rất nhiều lần, lần nào cũng nội soi đủ cả nhưng bác sỹ chỉ kết luận là do viêm họng và do tâm lý. Lúc thì em nhận thấy rất rõ là có gì đó ở cổ họng, lúc lại không. Ăn uống thì k bị nghẹn. Bác sỹ nói trên thế giới có nhiều trường hợp như thế này rồi. Nhưng mà em uống thuốc rồi vẫn k đỡ, giờ lại đang sắp sinh em bé nên thôi đành đợi sinh xong rồi tính tiếp chứ giờ phát hiện ra bị làm sao thì cũng k giải quyết được vấn đề gì hic hic
    • 80 Bài viết

• 36 Được cảm ơn

Cám ơn cả nhà đã quan tâm, hôm nay em đã vào TMH BMai khám, Bs dùng cái ống nhỏ có cái đèn sáng choang luồn vào tai, mũi, họng, lôi lưỡi ra soi tít vào trong cổ họng. Kết luận đây:

Và đây là đơn thuốc:

Hi vọng sẽ khỏi chứ không như ông của bạn huyennguyen117 thì tèo em, hứt hứt ..
    Tôi yêu trẻ thơ :Smiling:
    • 1,265 Bài viết

• 1,092 Được cảm ơn

mình thì năm ngoái bị 2 cái hạch ở 2 bên cổ. đi khám 1 số BV cũng siêu âm hạch, đi tai mũi họng nhưng nơi thì bảo viêm hạch, nơi thì bảo viêm xoang. Về sau sợ bị u vòm họng mình quyết định đến TMH TW khám và làm sinh thiết luôn, may là ko vẫn đề gì. Đến giờ những cái hạch vẫn còn, mình định khi nào con thôi bú thì sẽ đi xử lý triệt để. Nói thật chả lúc nào mình sợ chết như bây h. nói dại mồm, mình lỡ có sao thì ai nuôi con đây, rồi chồng mình nó lại lấy vợ khác...
    Chủ topic cứ theo dõi và khám cho cẩn thận. mình phải khỏe mới có sức mà nuôi con.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị tình trạng nghẹn ổ cổ họng như bạn đây.Cổ họng cứ có cảm giác nghèn nghẹn rất khó chịu.Ko đau,ko rát gì hết.Nhiều lúc nằm xuống có cảm giác như ko thở được.Tháng trước mình bị,nhưng khoảng hơn tuần sau thì hết.Nhưng cả tuần nay mình lại bị tiếp.Nhiều người bảo do cơ thể mình bị nóng.Nhưng mình vẫn ăn uống bình thường,mình uống rất nhiều nước và ko hề bị táo bón.Lo quá,ko biết bị gì nữa.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2