SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Điều trị U xơ tử cung bằng phương pháp tắc mạch

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 37.5K Lượt đọc
  • 154 Trả lời

• Trang 7/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8
    • 802 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

@connit002
    Cám ơn bạn vì những thông tin trên . Nhưng :

- Ở link 1 :
    Tại sao không chỉ ra nghiên cứu nào cho thấy tỉ lệ thành công/thất bại là bao nhiêu của 2 BS Sản Phụ khoa ? Và không hiểu tại sao trên web của BV những câu hỏi về UAE lại không được trả lời ? Bạn có thể xem tại đây :
    http://tudu.com.vn/default.aspx?FID=...1&GroupID=2003
    Còn những link mình đã post trên thì tỉ lệ thành công có thể tới 95 % , bạn chịu khó xem lại từ đầu nhé .

- Ở link 2 :
    Bạn đưa ra một tài liệu của một bệnh nhân có tiền căn đã UAE và có thai , khi sinh BS rút kinh nghiệm khuyến cáo đẻ mổ để lấy con đồng thời tránh vỡ tử cung . Điều đó là hoàn toàn bình thường để bảo vệ cả mẹ và con . Mà hình như vậy là mâu thuẫn những gì mà bạn đã nói :

"....Tại sao chỉ tiến hành khi bệnh nhân không mong muốn có con trong tương lai: vì phương pháp này mục đích là nút động mạch (tắc mạch máu) cung cấp máu tới u xơ, làm u xơ không có máu cung cấp, dẫn đến teo nhỏ lại, và chết. Nhưng mạch máu nút thì cung cấp máu cho cả u xơ và tổ chức lành, do vậy, cũng làm teo tổ chức lành xung quanh u xơ, và chết đi do không có máu cung cấp. Do đó, khi trứng đã thụ tinh không thể làm tổ vì bề mặt tử cung đã bị tổn thương, dẫn đến không thụ thai được, và vô sinh."

và trong tài liệu cũng có nói :

"...Theo Dr Abraham R –Shashoua MD(1)
    có một ca vỡ tử cung 3 tháng sau khi làm UAE là ca đầu tiên ghi nhận tại Mỹ từ năm 2001-2005.Tần suất chính xác và mức độ biến chứng không được thu thập trong y văn cho tới lúc này.
    Theo Dr Warlker
    (3) ở bệnh viện Yoyal England theo dõi 174 phụ nữ làm UAE sau 5-7 năm có 43 người có thai 53 lần trong đó có một ca vỡ tử cung ở bệnh nhân có vết mổ bắt con cũ có làm UAE..."

Mình cũng đồng ý như thế này :
    Trích dẫn Nguyên văn bởi onemoretry Xem bài viết
    Theo những gì mình tìm hiểu thì khi u xơ tc kích thước nhỏ , có bờ rỏ , có cuống thì các BS phụ khoa có thể áp dụng pp phẫu thuật bóc tách - tử cung vẫn ổn .

Nhưng khi khối u lớn , bờ không rõ , u xơ nằm trong thành tử cung , chèn ép các bộ phận khác , có khả năng gây biến chứng ,... thì các BS phụ khoa sẽ hướng đến cắt bỏ một phần hoặc toàn bộ tử cung - đồng nghĩa với thiên chức của người pn bị cắt đi !

Lúc này pp Tắc mạch sẽ là một cứu cánh cho những ai sợ phẫu thuật , hoặc muốn còn chút hy vọng bảo toàn được quyền làm vợ làm mẹ . Điều đáng nói ở đây là các BS PK lại hầu hết không đá động gì hay có thể nói là lảng tránh việc tư vấn cho chị em về pp trên !?
    Thân !
    Mình không phải BS , những gì mình viết trên đều do quá trình tìm hiểu , mình mong các bố - các mẹ có chuyên môn hay hiểu biết bình luận tư vấn thêm .
    TẤT CẢ VÌ TRẺ THƠ !
    • 1,462 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeby Xem bài viết
    @connit002
    Cám ơn bạn vì những thông tin trên . Nhưng :

- Ở link 1 :
    Tại sao không chỉ ra nghiên cứu nào cho thấy tỉ lệ thành công/thất bại là bao nhiêu của 2 BS Sản Phụ khoa ? Và không hiểu tại sao trên web của BV những câu hỏi về UAE lại không được trả lời ? Bạn có thể xem tại đây :
    http://tudu.com.vn/default.aspx?FID=...1&GroupID=2003
    Còn những link mình đã post trên thì tỉ lệ thành công có thể tới 95 % , bạn chịu khó xem lại từ đầu nhé .

- Ở link 2 :
    Bạn đưa ra một tài liệu của một bệnh nhân có tiền căn đã UAE và có thai , khi sinh BS rút kinh nghiệm khuyến cáo đẻ mổ để lấy con đồng thời tránh vỡ tử cung . Điều đó là hoàn toàn bình thường để bảo vệ cả mẹ và con . Mà hình như vậy là mâu thuẫn những gì mà bạn đã nói :

"....Tại sao chỉ tiến hành khi bệnh nhân không mong muốn có con trong tương lai: vì phương pháp này mục đích là nút động mạch (tắc mạch máu) cung cấp máu tới u xơ, làm u xơ không có máu cung cấp, dẫn đến teo nhỏ lại, và chết. Nhưng mạch máu nút thì cung cấp máu cho cả u xơ và tổ chức lành, do vậy, cũng làm teo tổ chức lành xung quanh u xơ, và chết đi do không có máu cung cấp. Do đó, khi trứng đã thụ tinh không thể làm tổ vì bề mặt tử cung đã bị tổn thương, dẫn đến không thụ thai được, và vô sinh."

và trong tài liệu cũng có nói :

"...Theo Dr Abraham R –Shashoua MD(1)
    có một ca vỡ tử cung 3 tháng sau khi làm UAE là ca đầu tiên ghi nhận tại Mỹ từ năm 2001-2005.Tần suất chính xác và mức độ biến chứng không được thu thập trong y văn cho tới lúc này.
    Theo Dr Warlker
    (3) ở bệnh viện Yoyal England theo dõi 174 phụ nữ làm UAE sau 5-7 năm có 43 người có thai 53 lần trong đó có một ca vỡ tử cung ở bệnh nhân có vết mổ bắt con cũ có làm UAE..."

Mình cũng đồng ý như thế này :

Thân !
    Mình không phải BS , những gì mình viết trên đều do quá trình tìm hiểu , mình mong các bố - các mẹ có chuyên môn hay hiểu biết bình luận tư vấn thêm .
    Như mình đã nói, có nguy cơ vô sinh sau khi thuyên tắc mạch, và chì ra tại sao lại có nguy cơ này. Tất nhiên, có người có thể có thai bình thường sau khi làm thuyên tắc mạch.

Ở Việt Nam, chưa có báo cáo nghiên cứu tổng kết về UAE, nhưng thế giới thì có rất nhiều báo cáo rồi. Tỷ lệ thì thay đổi theo từng báo cáo, nhưng mình lấy tỷ lệ thấp nhất và cao nhất như sau, đây là biến chứng trên phụ nữ có thai sau UAE:
    - Tỷ lệ giữ thai thành công: từ 51% đến 88%
    - Tỷ lệ sảy thai: từ 22% đến 49%
    - Tỷ lệ sinh non: từ 14% đến 43%
    - Tỷ lệ phải mổ đẻ: từ 29% đến 88%.

Đối với vô sinh hiếm muộn sau UAE, theo báo cáo của Hội sản phụ khoa Canada, trong số 555 phụ nữ làm UAE, thì có 164 phụ nữ mong muốn có thai, nhưng chỉ có 17 phụ nữ có thai, tỷ lệ chỉ là 10%, còn lại 90% phụ nữ mất thiên chức làm mẹ, không có khả năng sinh sản.

Chính vì vậy, người ta mới không tiến hành làm thuyên tắc nếu người bệnh mong muốn có con trong tương lai.
    Lũ chúng ta ngủ trong giường chiếu hẹp
    Giấc mơ con đè nát cuộc đời con
    • 168 Bài viết

• 229 Được cảm ơn

Vậy những trường hợp mình đã nêu thì sao các bạn ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi onemoretry; 17/09/2012 vào lúc 01:17 PM.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo connit002
    Ban ơi! Mổ bóc tách nhân xơ (myomectomy) thì kết quả, tỉ lệ tương ứng như thế nào?
    Tỉ lệ từ mở bóc tách nhân xơ thất bại phải chuyển sang mổ cắt bỏ tử cung (hysterectomy) la bao nhiêu?
    Mình thấy các bạn nói 1 chiều, chưa tìm ra được điểm chung nên mình có chút ý kiến:
    Khi đang mong muốn có con hoặc hiếm muộn thì sẽ ưu tiên theo trình tự như sau:
    1-PT bóc nhân xơ:nhưng phải với Điều kiện rằng: BS phẫu thuật phải khảo sát rõ khối U, đặc biệt là sự tăng sinh mạch máu. Tiên lượng thật sự rằng: tỉ lệ thành công cao( tức là không chuyển sang PT cắt bỏ tử cung). Chỉ tiên lượng thôi, chứ không ai đảm bảo cả.Tại vì rất nhiều và rất nhiều ca phải dừng lại hoặc chuyển sang cắt tử cung.Lúc đó, thì myomectomy lại xếp sau UAE. Vấn đề là ở điểm này, chứ hai bạn nói đều đúng cả nhưng không tìm ra mấu chốt vấn đề.
    2- UAE
    3-....4--...5-....
    cuối cùng mới tới cắt bỏ tử cung (hysterectomy)
    Mình chỉ muốn tốt cho tất cả nên biết gì nói đó.
    Cảm ơn các bạn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi banluan; 17/09/2012 vào lúc 01:48 PM.
    • 802 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

@Connit002 bạn có vẻ rất am hiểu , mình tìm hiểu nhiều năm mà có lẻ còn kém . Bạn cho biết link về những kq trên nha ?

Ngay từ đầu mình không nói UAE là phương pháp được ưu tiên để chọn , mình có nói đồng ý với ý kiến của bạn onemoretry :

Trích dẫn Nguyên văn bởi onemoretry Xem bài viết
    Theo những gì mình tìm hiểu thì khi u xơ tc kích thước nhỏ , có bờ rõ , có cuống thì các BS phụ khoa có thể áp dụng pp phẫu thuật bóc tách - tử cung vẫn ổn .

Nhưng khi khối u lớn , bờ không rõ , u xơ nằm trong thành tử cung , chèn ép các bộ phận khác , có khả năng gây biến chứng ,... thì các BS phụ khoa sẽ hướng đến cắt bỏ một phần hoặc toàn bộ tử cung - đồng nghĩa với thiên chức của người pn bị cắt đi !

Lúc này pp Tắc mạch sẽ là một cứu cánh cho những ai sợ phẫu thuật , hoặc muốn còn chút hy vọng bảo toàn được quyền làm vợ làm mẹ . Điều đáng nói ở đây là các BS PK lại hầu hết không đá động gì hay có thể nói là lảng tránh việc tư vấn cho chị em về pp trên !?

và đây là ý của mình :

Trích dẫn Nguyên văn bởi mebeby Xem bài viết
    Như đã nói , tử cung của người phụ nữ đảm nhận vai trò thiêng liêng : thiên chức làm vợ - làm mẹ . Chỉ khi nào hội chuẩn giữa Phụ khoa và Chẩn đoán hình ảnh mà không còn cách nào mới đau đớn cắt đi .
    và đây là mình nói bạn hơi nhầm :

Trích dẫn Nguyên văn bởi connit002 Xem bài viết
    Còn phương pháp tắc mạnh thì phải lưu ý những điều sau:
    - Thích hợp với u nhỏ
    - Chỉ tiến hành khi bệnh nhân không có nhu cầu có con trong tương lai.

- Thể trạng bệnh nhân không đủ điều kiện phẫu thuật
    Tại sao chỉ tiến hành khi bệnh nhân không mong muốn có con trong tương lai: vì phương pháp này mục đích là nút động mạch (tắc mạch máu) cung cấp máu tới u xơ, làm u xơ không có máu cung cấp, dẫn đến teo nhỏ lại, và chết. Nhưng mạch máu nút thì cung cấp máu cho cả u xơ và tổ chức lành, do vậy, cũng làm teo tổ chức lành xung quanh u xơ, và chết đi do không có máu cung cấp. Do đó, khi trứng đã thụ tinh không thể làm tổ vì bề mặt tử cung đã bị tổn thương, dẫn đến không thụ thai được, và vô sinh.
    Thân !
    TẤT CẢ VÌ TRẺ THƠ !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Theo connit002
    Ban ơi! Mổ bóc tách nhân xơ (myomectomy) thì kết quả, tỉ lệ tương ứng như thế nào?
    Tỉ lệ từ mở bóc tách nhân xơ thất bại phải chuyển sang mổ cắt bỏ tử cung (hysterectomy) la bao nhiêu?
    Mình thấy các bạn nói 1 chiều, chưa tìm ra được điểm chung nên mình có chút ý kiến:
    1-PT bóc nhân xơ:nhưng phải với Điều kiện rằng: BS phẫu thuật phải khảo sát rõ khối U, đặc biệt là sự tăng sinh mạch máu. Tiên lượng thật sự rằng: tỉ lệ thành công cao( tức là không chuyển sang PT cắt bỏ tử cung). Chỉ tiên lượng thôi, chứ không ai đảm bảo cả.Tại vì rất nhiều và rất nhiều ca phải dừng lại hoặc chuyển sang cắt tử cung.Lúc đó, thì myomectomy lại xếp sau UAE. Vấn đề là ở điểm này, chứ hai bạn nói đều đúng cả nhưng không tìm ra mấu chốt vấn đề.
    2- UAE
    3-....4--...5-....
    Cảm ơn các bạn!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,462 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi banluan Xem bài viết
    Theo connit002
    2- UAE
    3-....4--...5-....
    Cảm ơn các bạn!
    Kết quả các nghiên cứu các bạn đọc trong cuốn Interventional Radiology in Women’s health – Gary Siskin.

Báo cáo của Hội sản phụ khoa Canada thì link đây:
    http://www.sogc.org/guidelines/publi...ctober2004.pdf

Mỗi một phương pháp đều có ưu nhược điểm, nhưng chỉ định chung là:

1. Nội soi bóc tách u xơ tử cung qua ngả âm đạo (Hysteroscopic): Phụ nữ có u xơ tử cung phát triển bên trong khoang tử cung có thể áp dụng cách mổ ngoại trú này để loại bỏ các u xơ.
    2. Thuyên tắc động mạch tử cung (Uterine artery embolization): Cách này làm ngừng cung cấp máu cho các u xơ, làm cho nó chết và thu nhỏ. Phụ nữ muốn có thai sau này thì lai nên thảo luận với các nhân viên chăm sóc sức khỏe của mình.
    3. Phẫu thuật bóc tách u xơ tử cung (Myomectomy): Phẫu thuật này loại bỏ các u xơ tử cung. Nó thường là điều trị được lựa chọn cho những phụ nữ muốn có con, bởi vì nó có thể bảo tồn khả năng sinh sản. U xơ tử cung có thể tái phát sau mổ.
    4. Cắt bỏ tử cung (Hysterectomy): Phẫu thuật xâm lấn này có thể được chọn nếu uống thuốc không có hiệu quả và không thể áp dụng phẫu thuật và các phương pháp khác.

Nguồn: http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pubmedhealth/PMH0001912/
    Chỉnh sửa lần cuối bởi connit002; 17/09/2012 vào lúc 04:28 PM.
    • 802 Bài viết

• 710 Được cảm ơn

@connit002 . Lần này mình hoàn toàn đồng ý với bạn , rất cám ơn bạn về những thông tin trên cho cả nhà !
    Thân !
    TẤT CẢ VÌ TRẺ THƠ !
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

sách Interventional Radiology in Women’s health – Gary Siskin của bạn connit002
    Nghe tên đã thấy hấp dẫn rồi nhưng mình không down được
    Nếu bạn có file hay link thì share cho mình với, mình cảm ơn bạn.
    • 13 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi baphong1111 Xem bài viết
    Các Chị ơi! Cho em hỏi với. Độ 1 tuần nay em bị ngứa ở vùng kín,khi quan hê thì bị đau rát rất khó chịu. Các Chị tư vấn giúp em xem bệnh của em là bệnh gi và chỉ giúp em phòng khám nào tốt nhé.
    Thanhks các Chị nhiều.:Sigh:
    bạn ơi sao lại nhảy vô đây, sang bên viêm nhiễm phụ khoa ấy, bạn bị viêm rồi, đi khám để được bác sĩ hướng dẫn. Để viêm nhiễm lây lan gây biến chứng là nguy hiểm lắm.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn chưa có gia đình thì ko nên mổ đâu, vào Khoa Can thiệp tim mạch BV108 khám đi, các bác sĩ sẽ tư vấn cho. Bạn có thể gọi điện thoại hỏi trước, bác sĩ Tuấn Anh 0912342463
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan1000 Xem bài viết
    Bạn Giang 78 ơi, mình cũng bị uxtc, từ lâu,vẫn đi khám định kỳ nhwng vì chưa có gia đình, chưa sinh con nên các BS chỉ theo dõi thôi. Đến giờ thành trước có nhân xơ 52x49; thành sau có nhân 23x23 rồi, BS Quyết nói phải mổ. Mình đã xếp lịch mổ trong tháng 9 nhưng thực sự là vẫn thấy lo lắng và sốc lắm, chỉ sợ sau này k thể có con. Bạn đã bóc u xơ một lần rồi mà vẫn không được à? Mình phân vân lắm, mình có nên làm pp tắc mạch k? mong bạn chia sẻ chút kinh nghiệm. Cảm ơn bạn nhiều
    NBạn vào khám thử Bv 108 xem, các bác sĩ sẽ khám và tư vấn cho, bạn có thể gọi điện thoại cho Bs Tuấn Anh 0912342463
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi docuchuoi Xem bài viết
    Mình lần đầu nghe phương pháp này, đúng là lâu không cập nhập tiến bộ y học. Mình tò mò quá, bạn nào biết không
    Đúng là khoa Can thiệp tim mạch BV108 điều trị cái u xơ tử cung rất tốt đấy, sau điều trị bạn có thể có em bé bình thường. Bạn có thể gọi điện thoại trực tiếp cho bs Tuấn Anh để tham khảo thêm, số đt 0912342463
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chị em ơi, lại tìm hiểu thấy một phương pháp mới là tiêu diệt khối u xơ tử cung bằng máy cộng hưởng từ dùng năng lượng siêu âm, không cần phẫu thuật cũng không phải lồng ống vào mạch như pp tắc mạch. Cái này trên diễn đàn y khoa có nói thực hiện ở Mỹ, Pháp.. Ở Singapore bắt đầu còn áp dụng nghiên cứu trên bệnh nhân bị tiền liệt tuyến khá hiệu quả. Ở VN có phòng khám đa khoa quốc tế Bảo sơn có thiết bị này, nghe nói là cái đầu tiên ở VN và là cái thứ ba ở Đông Nam Á, trọn gói điều trị là 35 tr. Sao các bệnh viện lớn k nhập nhỉ? Làm ở các phòng khám ngoài thì lại sợ. Các chị em tìm hiểu xem có thông tin thêm gì không thì cung cấp nhé, nhất là các chị em giỏi ngoại ngữ để tụi mình được chia sẻ. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.
    • 1,462 Bài viết

• 2,469 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoanglan1000 Xem bài viết
    Chị em ơi, lại tìm hiểu thấy một phương pháp mới là tiêu diệt khối u xơ tử cung bằng máy cộng hưởng từ dùng năng lượng siêu âm, không cần phẫu thuật cũng không phải lồng ống vào mạch như pp tắc mạch. Cái này trên diễn đàn y khoa có nói thực hiện ở Mỹ, Pháp.. Ở Singapore bắt đầu còn áp dụng nghiên cứu trên bệnh nhân bị tiền liệt tuyến khá hiệu quả. Ở VN có phòng khám đa khoa quốc tế Bảo sơn có thiết bị này, nghe nói là cái đầu tiên ở VN và là cái thứ ba ở Đông Nam Á, trọn gói điều trị là 35 tr. Sao các bệnh viện lớn k nhập nhỉ? Làm ở các phòng khám ngoài thì lại sợ. Các chị em tìm hiểu xem có thông tin thêm gì không thì cung cấp nhé, nhất là các chị em giỏi ngoại ngữ để tụi mình được chia sẻ. Chúc cả nhà cuối tuần vui vẻ.
    Đây là phuơng pháp rất mới để điều trị u xơ tử cung, và đang được thử nghiệm để điều trị các u khác như u não, u vú, ung thư xương.

Các bạn tham khảo thêm:

http://www.uterine-fibroids.org/mr_guided.html
    http://www.fusfoundation.org/MRgFUS-...t-can-it-treat
    • 220 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

U xơ tử cung chị gọi cho Bsy Quốc 094 9128007 xem sao. Bác ở miền Trung nh pp điều trị khá tốt bạn ạ. Chúc e bạn sớm khỏi bệnh.
    • 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Ở đây mình thấy có nhiều người có uxtc và quan tâm tới nút mạch điều trị nhưng còn băn khoăn về chỉ định
    Về UAE thì ngay người trong ngành đang còn bàn cãi nhiều lắm, ông Chẩn đoán hình ảnh thì ca ngợi còn
    ông sản phụ khoa thì chê. Mỗi người đều có lí lẽ riêng. Các bác phụ sản thì nói nếu nút mạch thì vô sinh rồi sau này sẽ phát triển lại. Nhưng các bác ấy có làm UAE đâu mà cứ phải kết luận hộ UAE. Nói gì cũng phải có bằng chứng và nghiên cứu. Bản thân mình đã nút hàng trăm ca u xơ tc và kết quả ko phải như thế. Khi đã nút mạch khối u sẽ teo nhỏ và chưa thấy có ca nào phát triển lại. Đa phần phụ nữ đc điều trị bằng UAE
    Độ tuổi thường 40-50 nên ko có nhu cầu sinh con, mình đã nút khoảng 10 ca vô sinh do
    UXTC thì thấy có tới 6 ca đã có thai, thậm chí sau nút 3 tháng đã có
    thai trong khi khuyến cáo sau 1 năm mới nên có thai. Vậy thì làm sao có thể nói là nút mạch xong sẽ ko thể
    Có con đc. Nếu các bạn cần mình có thể cho số đt những người đã từng nút mạch và sinh con, họ
    Sẽ trả lời chính xác nhất.
    • 14 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Câu khẩu hiệu khi làm UAE là : còn tử cung là còn cơ hội mang thai, cắt tử cung là hết cơ hội mang thai.

Chỉ là cơ hội thôi. Chẳng có cái gì chắc 100% đâu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Godfather037; 06/11/2012 vào lúc 11:09 AM.
    • 56 Bài viết

• 91 Được cảm ơn

Bác sỹ Godfather037 và các chị tư vấn giúp em với.
    Bà em năm nay 80 tuổi, cách đây 1 tháng có đi siêu âm thì bác sỹ bảo là bị u xơ tử cung, khá to rồi. Hiện nay sức khỏe của bà trộm vía tương đối tốt, nếu mổ thì vẫn có thể. Tuy nhiên hồi trước bà em đã từng mổ ruột thừa, hơn nữa tuổi đã cao rồi, nên em rất sợ phải đụng dao kéo. Thấy mọi người bảo là mổ thì đơn giản thôi nhưng vì bà tuổi cao nên sợ sẽ mất nhiều sức, nếu mổ xong mà sức khỏe hok đc như cũ nữa thì làm thế nào. Nên em hok muốn cho bà mổ. Nhưng đi khám ở tỉnh thì có người khuyên mổ ngay, có người lại bảo để điều trị bằng thuốc cho teo nhỏ đi, chứ mổ thì nguy hiểm.
    Hiện nay bà em cảm thấy rất khó chịu vì bảo là cái khối u nó đè vào dạ con làm sa dạ con xuống, lọt cả ra ngoài cửa mình rồi. Từ hôm đi khám đến nay ai mách gì bà cũng làm, uống thuốc theo đơn, các cây cỏ dân gian nhưng chưa có tác dụng gì cả. Bà em sức khỏe tương đối nhưng về tinh thần lại dễ yếu đuối, hay suy nghĩ, thương bà quá.
    Em lên trên này tìm hiểu thì thấy topic này, mừng quá.
    Bác sỹ và các chị tư vấn giúp em xem bà đã cao tuổi như vậy thì nên dùng cách điều trị gì để đỡ hại sức khỏe nhất ạ? Phương pháp nút mạch mà mọi người tư vấn có sử dụng được cho bà hok ạ?
    Em cảm ơn bác sỹ và mọi người nhiều lắm.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị nào đã điều trị u xơ bằng phương pháp tắt mạch vui lòng cho tôi địa chỉ bệnh viện thực hiện để được BS tư vấn. Hiện tại tôi ở Tp.HCM. Xin cảm ơn.
  • Trang 7/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 6
  • 7
  • 8