SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đau răng phải đặt thuốc diệt tủy răng, sao mà nhức quá, ai bị vậy ko cho em hỏi tý?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 38.2K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

• Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi DangNhuNhatMinh Xem bài viết
    Mẹo gì vậy bạn chỉ mình với, bà mình cũng bị sâu răng, đau nhức lắm, thương ơi là thương.
    Mẹo hay nhất là đưa bà đi khám bác sĩ bạn ơi. Nếu có thương bà thì đừng chữa bằng các mẹo vặt lỡ có chuyện gì thì không hay.
    • 491 Bài viết

• 201 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi congiola Xem bài viết
    Răng của bạn kcQA là răng đã chết tủy( chuyên môn gọi là tủy hoại tử) nên k cần đặt thuốc diệt tủy nữa ( chết rồi thì làm sao phải đặt thuốc giết nó nữa nha), còn những răng bị viêm tủy nghĩa là tửy trong tình trạng sống dở chết dở thì có 2 cách xử lý:
    - tiêm thuốc tê lấy tủy luôn
    - đặt thuốc diệt tủy cho bệnh nhân về hẹn hôm khác đến tiếp
    Mình làm ở viện RHM QG thì hiện nay viện điều ttrị tủy bằng tay khoan tủy máy có dẫn đường bằng siêu âm và mấy đo chính xác chiều dài ống tủy nên thwờng bệnh nhân chỉ phải đi lại 2 lần thôi ( tất nhiên trừ 1 vài trường hợp đặc biệt).
    Các bạn cũng lưu ý là nên đòi film chụp răng sau điều trị tủy để xem răng đã đựoc hàn tốt chưa nha, vì nếu hàn ống tủy quá cuống răng thì sau 1 thwòi gian cái răng đó đau chỉ có cách nhổ bỏ thôi, còn nếu hàn chưa kín ống tủy thì vi khuẩn lại có nguy cơ xâm nhập, sau này điều trị lại khó gấp 10 lần.
    Chính vì thê, đo chiều dài ống tủy rất quan trọng, cái máy này có giá gần 50M đó, mà chỉ nhở như cái di động thôi
    Sau khi đièu trị tủy nên làm chụp răng vì răng đã lấy tủy là răng chết, giống nhw cái cây mục, rất dễ đổ vỡ, làm chụp răng để kéo dài thwòi gian swr dụng răng
    Tóm lại vẫn nên khám răng thường xuyên để điều trị ngay nhwngx lỗ sâu khi nó chưa vào đến tủy .
    Việc răng lung lay là do mô xq răng bị yếu, không phải do tủy răng, bạn nên kiểm tra cao răng và uồng thêm vitamin, cũng như chọn bàn chải, kem đánh răng phù hợp. mâtx lwọi sau mỗi lần đánh răng.
    Chúc các bạn có hàm răng khỏe đẹp, nụ cười tươi nha
    Gặp bác sĩ chuyên khoa đây rồi, cho mình hỏi với: Hiện mình rất muốn đi lấy cao răng nhưng thấy ko yên tâm lắm với điều kiện vệ sinh dụng cụ, và cũng ko rõ phương pháp nào là an toàn nhất vì thấy nói có pp siêu âm, laze..
    xin cảm ơn bạn!
    • 43 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Nếu răng bị sâu to, kg trám được thì bắt buộc phải nhổ phải không bs? Nếu kg nhổ có sao kg ạ?
    • 3,408 Bài viết

• 1,056 Được cảm ơn

Nếu răng bạn bị sâu to mà vẫn cứ để như thế thì sau này kiểu gì cũng phải diệt tủy. Nếu ko sẽ bị lây sang các răng khác nữa, vậy nên tốt nhất là nhổ đi bạn ah.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi sunbyfour Xem bài viết
    Nếu răng bị sâu to, kg trám được thì bắt buộc phải nhổ phải không bs? Nếu kg nhổ có sao kg ạ?
    • 416 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

mẹ em bị sâu răng,viêm lợi nặng, hay bị chảy máu chân răng, buốt răng . Có lần mẹ em đau ko ngủ được , may có ông bác nhà chồng em có thuốc ngậm sâu răng và viêm răng tốt lắm,nó là thuốc nam ngâm với rượu, 1 loại là dùng chuyên cho sâu răng, 1 loại thì chuyên chữa viêm răng ,em lấy thử mấy chai về cho bà ngậm, công nhận tác dụng thật, nhưng thuốc này phải kiên trì cơ, có thể xúc miệng hàng ngày nên răng ko thấy ê buốt , Hiện nay thì mẹ em đã khỏi sâu răng nhưng vẫn dùng loại viêm răng. em cũng bị tụt lợi roài nhưng ngậm được mấy hôm thì ko ngậm nữa vì lười quá, ngậm vào bị say nóng hết cả mặt vì em chả uống rượu bao giờ cả, nhưng có khi hnao về quê em phải lấy thêm mấy chai nữa để dùng dần vì chắc phải chịu khó thôi, răng tụt hết roài chán quá
    ah mà chai nhỏ 500ml nhưng toàn các loại cây thuốc thôi nên mẹ em cứ ngậm hết rồi đổ rượu vào dùng tiếp nên cả năm mẹ em mới dùng hết 1 chai hihi
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Gg
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Các bác ơi, em cũng đang đau khổ với cái răng diệt tủy quá! Hôm nay đã là lần thứ 3 mình đi chữa tủy rui mà sao 2 cái răng này vẫn nhức nhiều, ko nhai cơm đc, lần 2 trước cũng bị nhức đến 2 hôm rui, hnay đến làm lại có phản ánh vói bsy, nhưng bác ý thăm khám rồi làm lại khá cẩn thận và dặn minh hôm nay đã làm rất kỹ, và sạch tủy rồi. Tuy nhiên, giờ về ăn cơm cứ thấy vẫn ê răng, nhức ko dám nhai cơm vào răng hàm nữa, ấn thử vào răng vẫn đau, vẫn còn cảm giác nhức.
    Thấy bsy cứ kêu răng mình nhỏ quá nên ông tủy nhỏ khó lấy ( răng mình thực tế cg rất nhỏ), hoăc tại lúc răng vừa làm xong mình nhai cái j mạnh wa nên bị tổn thương chân răng, nhưng mình nói vì cái răng đấy đau nên minh có dám nhai cái j đâu mà manh. Có phải mình bị vẫn bị sót tủy phải ko các bác hay bị làm sao? Hic , mình đang lo wa... Có bạn nào biết trả lời mình với.
    Tks!
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

năm trước con đi khám răng bác sĩ bảo răng con bị sâu gần đến tủy rồi nhưng vẫn hàn lại mà k diệt tủy cho con.Thấy mẹ con bảo khi chiếc răng con vừa hàn bị vỡ sẽ phải diệt tủy. Các mẹ cho con hỏi trong quá trình diệt tủy răng có buốt như khi hàn răng không ạ
    • 1,840 Bài viết

• 924 Được cảm ơn

Mình bị tủy hoại tử, mới đi hàn răng xong 2 hôm nay. Trước lúc hàn và mở ống tủy ra thì răng mình k đau, từ hôm hàn lại ống tủy và hàn vĩnh viễn thì thấy đau đau, khó chịu. Bác sỹ bảo phải đau mấy hôm r sẽ hết, k biết như vậy có đúng k?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

e bị sâu răng nhưng đã được đắp thuốc để theo dõi .. nhưng sau khi đắp thuốc răng e có cảm giác hơi nhức, chỉ hơi nhức thôi.. ăn uống vẫn bt..Cho e hỏi là có phải sau khi đắp thuốc theo dõi đều bị nhức nhẹ đúng k ạ
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Không thấy mẹ nào trả lời nhỉ, mình cũng đang đau nhức nhẹ sau lấy tủy 1 ngày đây, cũng lo lo.
    • 11 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

các mẹ cho mình hỏi, mình rất sợ đau. răng mình sâu vào đến tủy rồi. nửa tháng nay mình sợ ko dám đi điều trị, vì sợ đau ko chịu được, đêm nào mình cũng lo lắng đến mức thức trắng cả nửa tháng nay. mình quá mệt mỏi rồi. có mẹ nào quen bác sĩ nào giỏi và nhẹ nhàng,tận tâm và nhiệt tình thì cho minh xin thông tin với. sống thêm mấy ngày nữa mình chết mất.
    • 24 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Bạn nên đi khám và lấy tuỷ răng ngay (nếu răng còn cứu được, ko thì phải nhổ). Nếu được điều trị đúng, thì bạn sẽ ko còn đau nhức ngay sau điều trị, đôi khi chỉ khó chịu trong vòng 1-2 ngày (nhưng ko đến nỗi khiến bạn mất ngủ như đau do viêm tuỷ).

Mình ko biết phòng nào để giới thiệu cho bạn vì mình ko ở VN. Nhưng mình khuyên bạn trước khi làm nên hỏi phòng đó có dùng formalcresol (ở VN hay gọi là thuốc diệt tuỷ đó), nếu có thì đi phòng khác hoặc yêu cầu ko sử dụng.

Lấy tuỷ răng bằng cách dùng formocresol diệt tuỷ là 1 kỹ thuất cũ chỉ có những nước thế giới thứ 3 như VN vẫn còn sử dụng. Formocresol rất độc, chỉ được đặt trong vòng 24h vì nó có khả năng gây hoại tử và phá huỷ mô. Bạn chủ topic nhiều khả năng bị đau nhức là do formocresol để quá lâu.

Good luck.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào Bác sĩ, em lấy tủy mà vẫn còn bị nhức, bị đau, và bị ảnh hưởng cả những cái răng lân cận. Vậy thưa BS, BS cho em hỏi cách giải quyết như thế nào ạ, đôi lúc e đâu đến chảy nước mắt.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 973 Bài viết

• 1,485 Được cảm ơn

Răng hàm của mình sâu chi chít rồi. Chỉ còn khoảng 4 chiếc là lành, còn đâu là bị sâu, vỡ hết. Mấy ngày lại sưng to cả lên. Bây giờ đang đau nhức nhối, chả ăn uống gì được.
    Lần này mình quyết tâm lấy hết dũng khí giải quyết 1 lượt, nhg vẫn còn run lắm.
    Mẹ nào biết có thể tư vấn giúp mình với: Có ai nhổ hết răng hàm không? Xử lý răng có mất nhiều thời gian khg? Vì đợt Tết âm này mình được nghỉ khoảng 3 tuần, làm có kịp khg nhỉ?
  • Trang 3/3

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3