SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đau răng phải đặt thuốc diệt tủy răng, sao mà nhức quá, ai bị vậy ko cho em hỏi tý?

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 36.8K Lượt đọc
  • 54 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Em bị sâu mất một lỗ ở cái răng hàm, hôm CN đi kiểm tra thì bs bảo là bắt đầu sâu vào trong tủy rồi, (tuy nhiên đến thời điểm đi khám răng thì em chỉ thi thoảng lắm mới thấy buốt răng một tý, còn lại là bình thường). Bs cho em đặt thuốc diệt tủy răng (nói là phải diệt tủy xong mới hàn được, chỗ đặt thuốc được hàn tạm lại cho thức ăn ko vào được), đặt được 2 hôm thì em thấy đau răng kinh khủng, mộng răng sưng vù nhức không ăn cơm được (2 hôm nay toàn húp cháo). Đến bs thì bs đi vắng chưa về.
    Các chị cho em hỏi với: có phải đặt thuốc diệt tủy là bị đau nhức như vậy ko (em chưa bao giờ bị đau như vậy, chồng em thì bảo chắc đặt thuốc diệt tủy nên thuốc nó cắn -->đau). Liệu như vâyu có phải là bình thường, em có phải đến kiểm tra lại xem có gì bất thường ko ạ, chị nào biết giúp em với.:Crying:
    Những hành tinh ngẫm rồi thấy lạ... Bồng bềnh mà vẫn theo nhau...!!!
    Em với anh ừ thì cũng lạ... Bồng bềnh cho tới mai sau...!!!:LoveStruc:

:Kiss:

Nhà 2008 của tớ! :Kiss::Kiss::Kiss:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 196 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Bạn phải gặp bác sĩ sớm thôi. Đây là do không hợp thuốc hàn rồi, phải bỏ ra hàn tạm thuốc khác, nếu không thì sẽ đau nhức không ăn không ngủ được.

Diệt tủy xong họ sẽ hàn lại là hết đau. Nhưng răng sẽ bị yếu, ko ăn đồ cứng và dai được. Ngoài ra, răng sẽ dễ mẻ và vỡ. Chắc là bác sĩ sẽ khuyên bạn làm chụp răng thôi. Xong là nhai vô tư.
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

Chị ơi vậy là đặt thuốc diệt tủy ko gây đau nhức à chị, cám ơn chị ạ, có khi em phải đến bác sỹ khác xem thế nào chứ để thế này thì đau quá, má sưng như lên quai bị ý :Sick: ko dám uống thuốc giảm đau, từ hôm qua đến giờ em toàn phải ngậm rượu cho tê đi cho đỡ đau, tiện thể nuốt luôn, mặt lúc nào cũng phừng phừng ý :mad:

• 196 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nó có đau nhức nhưng ít thôi. Trường hợp của bạn là ko hợp thuốc hàn nên cơ thể phản ứng lại đó. Thế bác sĩ ko dặn bạn là thấy đau thì quay lại gỡ miếng hàn ra sao? để còn chuyển loại thuốc khác. Cứ thế này thì chết bệnh nhân. Nếu đau quá ko chịu được thì bạn đến viện RHM ở Tràng Thi mà xử lý, để lâu ko tốt đâu, hại răng, hại tủy, hại thần kinh lắm.
    • 3,176 Bài viết

• 279 Được cảm ơn

chị ơi chiều nay em vừa đi gỡ miếng hàn rồi lại đặt thuốc tiếp, em có phản ánh vấn đề bị nhức răng quá nhưng bà bs bảo là "sức chịu đựng kém, mới đau tý đã kêu", trời ơi con người ta đau quá sưng vều cả mặt lên mà bảo là đau tý, chả hiểu sao nữa, bác sỹ lại đặt thuốc diệt tủy tiếp chị ạ, đặt xong về vẫn đau như cũ, em đang đau lắm, ăn cháo mà cũng đau nữa, ko biết sao.

Chị ơi thế ngày trước chị đi khám bác sỹ dặn nếu đau thì quay lại gỡ miếng hàn để đặt thuốc khác à, sao bs này ko dặn em thế nhỉ, mà mình bị đau quay lại khám cũng ko thấy bs nói gì cả. mộng răng của em sưng vù rồi, ko biết có phải do thuốc ko, hy vọng nay mai nó đỡ đau :Crying: đành chịu vài hôm :Crying:

• 37 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Đặt thuốc chữa tủy mà bị đau có khả năng :
    - Đặt dư thuốc gây viêm khớp quanh răng : trong trường hợp này, phải tháo bỏ thuốc, để trống 24 - 48 giờ, và sau khitháo thuốc, bác sĩ phải kiểm tra khớp cắn của bạn, mài chỉnh khớp, đặt tạm bông gòn có Eugenol để bạn dịu đau
    - Chẩn đoán sai giữa viêm tủy và tủy thối : trường hợp này chắc không phải của bạn vì nếu tủy thối mà đem đặt thuốc vào thì gây đau nhức dữ dội lắm, nếu răng bạn bị tủy thối, chắc chắn phải mở buồng tuỷ, để trống 24 - 48 giờ , sau khi giũa sạch, bơm rửa các ống tuỷ
    - Nếu răng của bạn có lỗ sâu ở mặt bên của răng, không loại trừ khả năng thuốc diệt tủy ngấm ra bên ngoài gây hoại tử nướu răng, khi đó, nướu của bạn có màu đen và đau nhức lắm.

Tóm lại, trong cả 3 khả năng như trên, biện pháp tốt nhất là tháo bỏ thuốc để trống 2 ngày, và tùy trường hợp, sau đó xử lý tiếp

Nha sĩ của bạn chắc còn thiếu kinh nghiệm chăng ?

Xin lỗi, mình cứ tưởng bài mới hỏi, không biết là đã lâu như thế, nên trường hợp của bạn chắc đã giải quyết xong
    • 1,850 Bài viết

• 354 Được cảm ơn

Ôi, tức quá, sắp đến ngày đi đẻ rồi mà răng vẫn nhức hoài, theo như bác handung107 nói thì em bị con bé này nó cho dư thuốc diệt tủy rồi, nhức đến chết mất, sưng vu lên, mai p đến đó ngay. hu hu, nghĩ mà tủi thân quá.
    I dream a dream
    • 91 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ mèo ú Xem bài viết
    Ôi, tức quá, sắp đến ngày đi đẻ rồi mà răng vẫn nhức hoài, theo như bác handung107 nói thì em bị con bé này nó cho dư thuốc diệt tủy rồi, nhức đến chết mất, sưng vu lên, mai p đến đó ngay. hu hu, nghĩ mà tủi thân quá.
    Tớ cũng đang đặt thuốc diệt tủy đây nhưng đâu có bị nhức như bạn.Tớ chie bị nhức khi bác sỹ chưa mở được ống tủy thôi,còn khi mở được ống tủy và đặt thuốc diệt tủy rồi thì ok.Tớ khám ở phòng khám răng 193b Minh Khai đấy Bác sỹ rất nhẹ nhàng và nhiệt tình
    • 292 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị bệnh về răng dây, đang yên đang lành thì luôn tiện đưa ông xã đi làm răng thì mình lấy cao và hàn lại. Bác sĩ phát hiện răng cửa của mình bị lung lay và có mủ, bà khuyên diệt tủy. Làm xong 3 tuần vẫn thấy đau và buốt, bị đen một phần ở lợi của răng làm tủy. Hôm qua đến viện RHM khám thì bác sy ở đó bảo bị tiêu xương rất nguy hiểm pải mổ ghep xuơng đây. Ai có kinh nghiệm chia sẻ cùng.
    • 83 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Em bị đau răng cả tuần nay rồi, nó cứ âm ỉ, lúc thì đau dữ dội, k ăn k ngủ đc. Em đắn đo quá, k biết có nên đi diệt tủy k?hay là cố chịu đựng. Đi cũng sợ ảnh hưởng tới con mà k đi lại sợ k tốt cho con. Em chẳng biết làm thế nào nữa?Hoang mang quá
    • 796 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi saudam_17206 Xem bài viết
    Em bị sâu mất một lỗ ở cái răng hàm, hôm CN đi kiểm tra thì bs bảo là bắt đầu sâu vào trong tủy rồi, (tuy nhiên đến thời điểm đi khám răng thì em chỉ thi thoảng lắm mới thấy buốt răng một tý, còn lại là bình thường). Bs cho em đặt thuốc diệt tủy răng (nói là phải diệt tủy xong mới hàn được, chỗ đặt thuốc được hàn tạm lại cho thức ăn ko vào được), đặt được 2 hôm thì em thấy đau răng kinh khủng, mộng răng sưng vù nhức không ăn cơm được (2 hôm nay toàn húp cháo). Đến bs thì bs đi vắng chưa về.
    Các chị cho em hỏi với: có phải đặt thuốc diệt tủy là bị đau nhức như vậy ko (em chưa bao giờ bị đau như vậy, chồng em thì bảo chắc đặt thuốc diệt tủy nên thuốc nó cắn -->đau). Liệu như vâyu có phải là bình thường, em có phải đến kiểm tra lại xem có gì bất thường ko ạ, chị nào biết giúp em với.:Crying:
    Trường hợp của bạn là ap xe quanh chóp răng do một phần tủy răng đã bị họai thư và có một phần tủy răng còn sống nhưng bị viêm mạn tính, bệnh lý này thường thấy ở những răng nhiều chân và nó gây chẩn đoán nhần lẫn ở các BS không có nhiều kinh nghiệm. Việc bạn bị sưng là do sau khi đặt chất diệt tủy thì BS đã trám tạm kín phần lỗ răng bị sâu và không làm cho hơi sinh ra trong quá trình phân hủy mô răng hoại thư được thoát ra nên mới gây ra cơn đau này. Bạn chỉ cần yên cầu BS lấy miếng trám ra là đã dịu ngay lập tức và sau đó 1 ngày BS sẽ gây tê lấy tủy thì không bị đau nữa.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocbauthaiha Xem bài viết
    Em bị đau răng cả tuần nay rồi, nó cứ âm ỉ, lúc thì đau dữ dội, k ăn k ngủ đc. Em đắn đo quá, k biết có nên đi diệt tủy k?hay là cố chịu đựng. Đi cũng sợ ảnh hưởng tới con mà k đi lại sợ k tốt cho con. Em chẳng biết làm thế nào nữa?Hoang mang quá
    Tủy của bạn chắc chắn đã chết và phải lấy sạch các phần hoại thư cũng như mô tủy còn sót. Bạn cố chịu đựng thì sẽ không tốt vì có nguy cơ gây ra các viêm nhiễm lớn trong xương hàm và đặc biệt ảnh hưởng đến thai nhi do vấn đề dinh dưỡng, sức khỏe toàn thân không tốt. Bạn chú ý nói với BS về việc mình đang mai thai để BS chú ý trong các thủ thuật sử dụng nội khoa.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Chú ý với tất cả các mẹ là khi mang thai tuyệt đối nha sĩ không được sử dụng các chất diệt tủy trong nha khoa vì nó sẽ ảnh hưởng trực tiếp đến thai nhi, thủ thuật nội nha cho phụ nữ mang thai là thủ thuật đã được đào tạo rất nghiêm túc trong trường học nên các bạn nhớ báo trước cho nha sĩ biết tình trạng của bản thân để BS có biện pháp sử trí đúng đắn.
    Gác kiếm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 405 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cho mình hỏi là mình đã đặt thuốc diệt tủy 2 lần, 1 tháng sau quay lại hàn răng vĩnh viễn, Hiện tạ đã đặt được khoảng gần 1 tháng nhưng ăn gì cứng toàn đau, giờ cắn cắn cũng đau, đau ê ê ở chân răng thôi ạ. Nhưng cũng hơi khó chịu
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
    • 796 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi icarus Xem bài viết
    Cho mình hỏi là mình đã đặt thuốc diệt tủy 2 lần, 1 tháng sau quay lại hàn răng vĩnh viễn, Hiện tạ đã đặt được khoảng gần 1 tháng nhưng ăn gì cứng toàn đau, giờ cắn cắn cũng đau, đau ê ê ở chân răng thôi ạ. Nhưng cũng hơi khó chịu
    Thuốc diệt tủy hiện bán phổ biến ở Việt Nam có 2 loại một loại thời gian đặt thuốc là 3 - 5 ngày, một loại thời gian đặt thuốc là 7- 10 ngày. Nếu đặt thuốc quá lâu thuốc sẽ khuếch tán ra khỏi chóp răng gây họai tử xương hàm. Bạn có chắc đó là thuố diệt tủy hay không? Trong quá trình điều trị tủy bạn phải đi tới đi lui nhiều lần để làm sạch và đặt các loại thuốc sát khuẩn ống tủy, nên có thể bạn lầm với thuốc diệt tủy.
    Gác kiếm
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình có cái răng hàm 3 lô tủy, lần đầu tiên khi đi trám cô nha sĩ dùng cây thông răng nhưng mình bị đau nên chỉ thông được 2 lỗ còn 1 lỗ không bít cô NS làm sao nưa nhưng cũng trám cho mình, nói là răng mình khó nên trám vậy sài đỡ:Sad:. Sau 1 năm cái cục trám bị tróc ra mình lại chỗ cô NS đó thì nói là ko phải cô ấy làm, mình giận nên qua phòng khám khác :mad:. Lần này qua đây thì làm việc bài bản hơn, có máy chụp x quang sẵn rất tiện, chỗ cái chân tủy khi đưa cây thăm vô nó bị thốn nên NS đã chích thuốc tê cho mình (cái này lúc trước cô NS kia ko chích thuốc tê để làm mà để vậy luôn, sẵn tiệncho mình hỏi là lúc thông tủy mà bị thốn là sao vậy do đâu :Thinking, thông được 2 cái nhưng cũng phải tới lui khoảng 1 tuần rồi, do lúc coi cái ống tủy kia khó nên NS phải làm mòn bớt răng để dễ thấy, sau khi về mình thấy ê lắm uống nước có đá thì ê kinh khủng, có phải mình bị làm mòn răng nên vậy không, lúc trước khi làm mòn thì ko có, còn cái ống tủy còn lại ko hỉu sao NS nói là đưa cái cây vô thông nó bị kẹt cứng lại qua ko được, NS nói là do lúc trước người ta đã trám nên giò chữa nó khó, mình lo lắm vì nếu ko lây tủy hết nghe đâu dễ bị hành nhức răng sau này. Ai am hiểu làm ơn nói dùm cho mình biết tình trạng rằng mình có chữa tủy được ko, mình ko muốn nhổ.:Crying:
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

thêm nữa là bài viết lủng củng đừng là mình,văn dở lắm
    • 796 Bài viết

• 1,113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huynhanan Xem bài viết
    mình có cái răng hàm 3 lô tủy, lần đầu tiên khi đi trám cô nha sĩ dùng cây thông răng nhưng mình bị đau nên chỉ thông được 2 lỗ còn 1 lỗ không bít cô NS làm sao nưa nhưng cũng trám cho mình, nói là răng mình khó nên trám vậy sài đỡ:Sad:. Sau 1 năm cái cục trám bị tróc ra mình lại chỗ cô NS đó thì nói là ko phải cô ấy làm, mình giận nên qua phòng khám khác :mad:. Lần này qua đây thì làm việc bài bản hơn, có máy chụp x quang sẵn rất tiện, chỗ cái chân tủy khi đưa cây thăm vô nó bị thốn nên NS đã chích thuốc tê cho mình (cái này lúc trước cô NS kia ko chích thuốc tê để làm mà để vậy luôn, sẵn tiệncho mình hỏi là lúc thông tủy mà bị thốn là sao vậy do đâu :Thinking, thông được 2 cái nhưng cũng phải tới lui khoảng 1 tuần rồi, do lúc coi cái ống tủy kia khó nên NS phải làm mòn bớt răng để dễ thấy, sau khi về mình thấy ê lắm uống nước có đá thì ê kinh khủng, có phải mình bị làm mòn răng nên vậy không, lúc trước khi làm mòn thì ko có, còn cái ống tủy còn lại ko hỉu sao NS nói là đưa cái cây vô thông nó bị kẹt cứng lại qua ko được, NS nói là do lúc trước người ta đã trám nên giò chữa nó khó, mình lo lắm vì nếu ko lây tủy hết nghe đâu dễ bị hành nhức răng sau này. Ai am hiểu làm ơn nói dùm cho mình biết tình trạng rằng mình có chữa tủy được ko, mình ko muốn nhổ.:Crying:
    Nội nha lại sau khi đã từng nội nha là việc làm khó, nội nha cũng là việc làm khó và có nhiều hên sui, nhiều trường hợp vượt ngoài khả năng của Y học. Tỉ lệ thất bại trong nội nha là khá khá nên có thể răng của bạn khó quá nên không thể làm tốt được. Việc làm mòn răng thì không có trong nội nha chỉ có thể là nha sĩ mài thấp cái răng của bạn xuống để thấy rõ đường mà làm và sau này sẽ bọc mão cái răng của bạn lại. Răng đã lấy tủy thì không thể ê được vì nó không còn thần kinh cảm giác. cảm giác ê buốt khi uống nước lạnh có thể nói lên tình trạng còn sót tủy và tủy còn sót đang trong tình trạng viêm mạn tính. Nhân tiện cũng nói cho các bạn biết là khi nội nha đúng thủ thuật thì rất ít đau.
    Gác kiếm
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cám ơn bạn nhìu, thật sự thì trong quá trình làm ko bị đau chỉ khi NS dùng cây thăm (hay cây mài gì đấy) để vào 1 trong 3 lỗ tủy thì mình mới bị thốn, chỉ bị 1 trong 3 lỗ tủy thôi, bây giờ thì đã bít 2 lỗ tủy làm sạch rồi, còn 1 lỗ là cái lỗ tủy bị thốn. chờ ngày mai lại khám tiếp nữa. Bây giờ thì nó ê hàm dưới khu vực răng cửa, ko bít có phải do cái răng bệnh hành ko hay là do mấy hôm nay mình nhai răng ngoài nhìu quá (do răng hàm bên thuận đang trị):Sick:. Mong các bạn tư vấn để mình an tâm
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trước đây mình bị sâu 2 cái răng cục, mình đã đi đặt thuốc diệt tủy nhưng ko bị đau. Không biết có phải do tủy của mình đã bị ăn hết hay không?
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3