• 0 Lượt chia sẻ
  • 31.2K Lượt đọc
  • 30 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 54 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, giờ mình mới mọc răng khôn này. Bé Vy nhà mình cũng đang ở tuổi mọc răng nên ông xã cứ trêu là 2 mẹ con cùng lớn . Nhưng mà vấn đề là răng mới mọc lên đâm vào lợi làm lợi bị viêm sưng tấy lên, đau lắm chẳng ăn được gì cả . Các mẹ có biết cách nào cho đỡ đau k, cứu mình với!!!
    yêu 2 bố con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 737 Bài viết

• 15,018 Được cảm ơn

Giống mình này, mọc từ lúc có bầu, bây giờ con 16 tháng rồi vẫn cứ 1 tháng bị đau răng 1 lần. Răng mình không phải bị lệch lắm mà do cái lợi chưa về được vị trí hay thừa gì đó mà gây xưng. Những lần như vậy mình phải đến phòng khám để vệ sinh, lấy mủ ra. Đồng thời súc miệng bằng rượu mật gấu (tê cứng mồm) và 1 loại rượu ngâm dễ cây gì đấy do chồng đầu độc, thấy ok phết. Bạn còn cho con bú không? mình cứ sợ uống kháng sinh gây mất sữa nhưng hôm mặt sưng to như cái bát thì phải uống, chẳng hiểu sao sữa vẫn nhiều vậy nhưng đợt đấy con gầy hẳn đi
    Khổ nhất là nhức răng, cả đêm nằm rên rỉ, gừ gừ như cún con, rất thông cảm với bạn
    • 1,211 Bài viết

• 143 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_yeu_bo_cua_con
    Các mẹ ơi, giờ mình mới mọc răng khôn này. Bé Vy nhà mình cũng đang ở tuổi mọc răng nên ông xã cứ trêu là 2 mẹ con cùng lớn . Nhưng mà vấn đề là răng mới mọc lên đâm vào lợi làm lợi bị viêm sưng tấy lên, đau lắm chẳng ăn được gì cả . Các mẹ có biết cách nào cho đỡ đau k, cứu mình với!!!
    Chỉ có cách đến bác sĩ nha khoa thôi. :4: :4: :4: Thường, họ hay cắt lợi để răng chồi lên đấy, cũng không đau đâu, mẹ nó ah.
    • 54 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ, chắc là mai phải đi khám thôi. Chắc thế nào cũng "được" uống kháng sinh rồi. May là bé nhà mình ko bú sữa mẹ từ hồi nhỏ, nên ko sợ uống kháng sinh cho con bú sẽ bị ảnh hưởng. Đau răng ko ăn được cơm, mình sút mất 1 kg đấy.
    yêu 2 bố con nhất trên đời!!!!!!!!!!!!!
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Thưa cả nhà. 2 tuần nay, xương hàm em đau, những ngày đầu còn ko há miệng, ko nhai, uống nước trừ bữa, em hay lấy lưỡi ấn vào chỗ đau, nó đã nhú lên cái đầu răng khá lâu, nhưng giờ vẫn y nguyên vậy, ăn ko dám nhai bên ý, chẳng may mà nhai nhầm sang thì em nhức, em buốt, em muốn vặt ngoéo cả hàm đi. Hôm nay em lấy cái đèn bé xíu xiu soi vào. Trời ơiiiiiiiiiii. Răng em nó ko nhú thẳng lên, cái phần răng nhủ la khỏi lợi chỉ có 1 chút cạnh cái răng hàm, còn phía trên thì lợi em sưng vù. Ôi trời ơi là trời, đã thế nó còn có lỗ thủng bé tý thảo nào nhai cơm bị đau vì bị mắc lại đó nhưng em đánh răng thì chắc nó ra nên chẳng soi làm gì, giờ thấy thế naỳ em hoang mang quá. Em đang nhức lắm ý ạ. Mọi người ai cũng bảo có khả năng răng em mọc lệch đâm sang răng bên cạnh,nếu không nhổ, em bị xô lệch cả hàm răng luôn. Nhưng thựuc sự răng số 8 này nguy hiểm vô cùng, nói dại mồm, đi nhổ chẳng may nhổ xong có làm sao, ko die nhưng ngơ ngơ thì teo.
    Lúc chiều em đã book lịch chiều ngày kia vào Viet France chụp phim và kiểm tra. NHưng em đang lo là nó mới nhú ra đc 1 tẹo, nếu em mà phải nhổ thì bác sĩ sẽ đào chân răng của em:Surprise::Surprise::Surprise::Surprise:. Trời ơi, chị nào chia sẻ kinh nghiệm vụ răng khôn này cho em với. Em sợ lắm. Huhuhuhuhu. Ko làm thì vừa đau vừa xấu. Mọi người nói răng em ko làm mà đc như bây giờ là tốt rồi, giờ ko nhổ chắc nhìn khấp kha khấp khểnh mà ko nhổ có được ko nữa cơ chứ. Em lo nhất vụ thần kinh. Huhuhuhuhu.
    Cả nhà cho em ít kinh nghiệm, em cảm ơn mọi người lắm ạ
    À còn 1 vần đề nữa ạ. EM thì có bảo hiểm ở VN cuba, lên khám thì kiểu gì cũng chuyển vè RHM, nhưng mấy vụ quan trọng này mà sài bảo hiểm em ko an tâm nổi. Em đang phân vân giữa VietFrance và Bệnh viện da khoa quốc tế HỒng Ngọc ở nguyễn trường tộ. 1 trong 2 nơi ý nên chọn nơi nào ạ.
    Cảm ơn mọi người đọc tin ạ
    Yêu là biết vượt qua. Yêu là biết hi sinh cho nhau. Yêu là biết bỏ qua quá khứ. Yêu là cùng nhìn về 1 tương lai tươi sáng. Nhớ lắm ánh mắt, giọng nói, nụ cười của anh. ( Lộc Vừng - Ku Anh ) :Laughing::Laughing::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 3,919 Bài viết

• 2,901 Được cảm ơn

Bạn đi khám đi, bsĩ sẽ chụp phim và chuẩn đoán cho chính xác. Nếu chỉ là đau vì có lợi trùm trên răng thì bác sĩ chỉ cần cho 1 nhát cắt lợi trùm ấy thôi rồi làm 1 liều kháng sinh, chống viêm vài ngày là ok. Thường thì do lợi trùm nên răng khôn ko mọc lên đc sẽ làm sưng tấy cái phần lợi trùm đấy lên ---> đau. Còn nếu răng khôn của bạn mọc ko đúng chỗ thì có thể bác sĩ sẽ tư vấn để nhổ đi. Vài lời chia xẻ với bạn, chúc bạn chóng hết đau!
    kiwisite.net
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

em cảm ơn chị kiwi, em cũng hi vọng là bị cắt 1 nhát như chị nói thôi, chứ nếu mà đúng như em tưởng tượng thì em chết mất. Em cảm ơn chị nhiều. Mai em đi gặp BS rồi ạ. Hi vọng kết quả tốt đẹp
    Yêu là biết vượt qua. Yêu là biết hi sinh cho nhau. Yêu là biết bỏ qua quá khứ. Yêu là cùng nhìn về 1 tương lai tươi sáng. Nhớ lắm ánh mắt, giọng nói, nụ cười của anh. ( Lộc Vừng - Ku Anh ) :Laughing::Laughing::LoveStruc::LoveStruc::Kiss::Kiss:
    • 405 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lộcvừng_2709 Xem bài viết
    em cảm ơn chị kiwi, em cũng hi vọng là bị cắt 1 nhát như chị nói thôi, chứ nếu mà đúng như em tưởng tượng thì em chết mất. Em cảm ơn chị nhiều. Mai em đi gặp BS rồi ạ. Hi vọng kết quả tốt đẹp
    Bạn đi gặp BS xong về báo cáo lại nghe, mình cũng đang bị như bạn là bị lợi trùm lên 2 cái răng trong cùng ( chã biết là khôn hay hàm ). lúc nào buồn buồn nó sưng nó tấy đau chắc chết quá huhu.
    Nhớ nghe, báo cáo kết quả nếu có nhát cắt ngọt ngào ý. Để mình đi làm 2 nhát cho xong. Ôi răng với chả lợi.
    Rim: NB: 3.2kg 1M: 4.2kg 2M: 5kg 3M: 5.8kg 4M: 6.6kg 5M: 7.2kg 6M: 7.7kg (bị ốm) 7M: 8.5kg
    • 220 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

Mình đã từng nhổ răng khôn số 8 mọc lệch 75 độ hồi tháng 9 năm ngoái. Theo mình bạn nên đến viện răng hàm mặt mà xử lý vụ răng khôn này chứ các phòng khám làm không ổn đâu. Nếu chỉ là lợi trùm BS sẽ rạch ra rồi vệ sinh, cho kháng sinh về uống là khỏi. Nhưng như bạn nói có vẻ răng đã mọc lệch, sớm hay muộn đều phải nhổ thôi. Hồi trước mình cứ vài lần trong năm bị cái răng đó hành hạ, BS khám bắt mình phải nhổ răng từ hồi trước khi có em bé cơ. Nhưng mình cũng sợ lắm đến khi con được hơn 2 tuổi, răng mọc đâm thẳng vào góc miệng đau không chịu được nên mình hết quyết tâm đi nhổ phắt nó đi.
    Cũng mất 1 tháng liền bị đau sau nhổ do BS phải đào chân răng lên. Nhưng từ đó đến nay khỏe re, chẳng còn phải bận tâm đến nó nữa. Đợt trước mình nhổ răng là do chính tay BS Dỹ trưởng khoa RHM làm. Bác ấy có đôi tay tuyệt vời lắm, làm rất nhẹ nhàng. Bạn tham khảo nhé.
    Pô inox gắn thêm vào xe máy AIRBLADE rất nguy hiểm vì nó đã cắt đứt gân và xương chân của rất nhiều người (đặc biệt là trẻ em) ngồi đằng sau xe. Hãy tháo bỏ nắp pô bằng inox này để tránh gây tai nạn đáng tiếc cho người khác. Xin hãy cùng hành động vì sự an toàn của mỗi người, đặc biệt là trẻ nhỏ !

• 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Mình có 1 cái răng khôn bên hàm trái mọc cách đây mấy năm rồi, giữa năm nay đau, mình có đi khám bs, lấy cao răng, uống thuốc giảm đau thì thấy không đau nữa. Cách đây một tháng thì phát hiện bên hàm phải mọc 2 cái răng khôn, tình trạng "đau đớn" cũng như lộc vừng ý, cũng lại đi khám bs, lấy cao răng, uống thuốc. Bs bảo nếu còn đau thì phải nhổ, nhưng may khỏi đau, nên thôi kệ. Lộc vừng đi khám xem bs nói sao đã, chứ nhiều người cũng không nhổ răng khôn đâu.
    • 1,994 Bài viết

• 1,225 Được cảm ơn

Mình có 4 cái răng khôn thì đã nhổ đến 3 rồi ! Vì đa số răng khôn đều mọc lệch cả, để cũng chẳng có tác dụng gì hết! Lại không được vệ sinh kỹ nên hay bị nhức lắm! Mình nhổ quách hết 3 cái rồi, !
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

EM chào cả nhàaaaaaaaaaaaaaa. EM đã trở về lành lặn an toàn vì không 1 vết dao kéo nào trên người, nhưng đó là hiện tại và chỉ đến hết chủ nhật. Giờ em sống chung với 1 đống thuốc kháng sinh, giảm đau, eo ơi dã man lắm. Mỗi lần uống thuốc là ẹo ra rồi lại nuốt vào rồi lại ọe lại nuốt và cuối cùng là mật xanh mật vàng cũng đi ra luôn, đúng trưa nay, em đau không chịu nổi nữa rồi, đau đến phát cáu, đấm bồm bộp vào má mình lạy trời cho đỡ đau mà nó hình như còn đau hơn, đợi đến 14h mới đến lịch hẹn với bác sĩ ở Việt Pháp, gọi điện xin khám sớm nó không cho em phi ra Việt Nam Cuba khoa Răng Hàm Mặt ( Quang TRung - Hai Bà Trưng ) để khám. Em đi chụp X Quang răng số 48, nhưng máy XQ chuyên cho răng bị hỏng bất tử ( loại máy này cho ra mảnh phim bé bằng 2 ngón tay) , em được mấy chị bác sĩ bảo, nếu có chụp bây giờ xong cũng chỉ uống thuốc cho đỡ sung đỡ đau thì rồi muốn làm gì cũng mới làm được. Họ cho em đơn thuốc, rồi cho em đi chụp XQ răng kiểu khác ( loại phim to đùng ) họ cứ bảo em đi lấy thuốc, chụp phim rồi về uống, khi nào hết đau đến ngay để nhổ luôn. Nhìn qua tấm phim thì, chuẩn không cần chỉnh là cái răng khôn em đang mọc nhưng lệch húc đầu vào cái răng bên cạnh + thêm lợi trùm ko mọc tiếp được dẫn đến viêm răng lợi cấp. Nhưng thề có chúa là em nhìn 1 cái răng có đến 2 cái chân nhọn hoắt dài ngoằng đấy em sợ ko dám nhổ mất. Nhìn kinh hãi lắm trời ơi. Nhưng nhổ đi cho rộng chỗ để đeo khung nẹp. Hôm nay nhân tiện iem hỏi luôn vụ làm trắng răng và nắn răng, được bác sĩ khen men răng em cực đẹp, trắng trong, hihihhi, răng em thì miễn làm trắng. Hihihihihi, sướng ơi là sướng quên cả đau. Còn vụ nẹp răng cho đẹp như mấy chị diễn viên HQ thì sẽ thực hiện sau khi nhổ cái răng của nợ đang mọc dở kia đi. Là lá la. Nhưng mà đúng là thuốc đắng dã tật, uống sau đó 1 lúc em chẳng còn thấy đau, hí hí hí. Chị nào không sợ đau, ko sợ tiêm, mà đang mọc răng khôn thì nhổ béng đi cho nhẹ người ạ.

Mà ở đây có chị nào sợ uống thuốc không ạ. Chia sẻ cho em cách uống thuốc hiệu quả với. Em mỗi lần uống thuốc là mỗi lần em chết đi sống lại, chị đồng nghiệp em hôm nay còn bảo, em uống thuốc thôi mà mặt xanh cắt không còn hạt máu, nhìn tái dại đi. Lại còn đá cho đội tuyển li vơ phun nữa. Em toàn nhai nát chuối trong miệng rồi nhét viên thuốc vào chuối nuốt chửng. Huhuhuhu, vữa nãy nghẹn tý chít a. :Sigh::Sigh::Sigh::Sigh:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khanhbecon Xem bài viết
    Mình đã từng nhổ răng khôn số 8 mọc lệch 75 độ hồi tháng 9 năm ngoái. Theo mình bạn nên đến viện răng hàm mặt mà xử lý vụ răng khôn này chứ các phòng khám làm không ổn đâu. Nếu chỉ là lợi trùm BS sẽ rạch ra rồi vệ sinh, cho kháng sinh về uống là khỏi. Nhưng như bạn nói có vẻ răng đã mọc lệch, sớm hay muộn đều phải nhổ thôi. Hồi trước mình cứ vài lần trong năm bị cái răng đó hành hạ, BS khám bắt mình phải nhổ răng từ hồi trước khi có em bé cơ. Nhưng mình cũng sợ lắm đến khi con được hơn 2 tuổi, răng mọc đâm thẳng vào góc miệng đau không chịu được nên mình hết quyết tâm đi nhổ phắt nó đi.
    Cũng mất 1 tháng liền bị đau sau nhổ do BS phải đào chân răng lên. Nhưng từ đó đến nay khỏe re, chẳng còn phải bận tâm đến nó nữa. Đợt trước mình nhổ răng là do chính tay BS Dỹ trưởng khoa RHM làm. Bác ấy có đôi tay tuyệt vời lắm, làm rất nhẹ nhàng. Bạn tham khảo nhé.
    Nghe đến đây thì thật sự là em hơi hoang mang.
    • 5,704 Bài viết

• 292 Được cảm ơn

Em cảm ơn các chị đã cho em những thông tin bổ ích, hôm tới nếu nhổ em sẽ đến chỗ bác sỹ Dỹ để nhờ cậy vậy thôi ạ. Em cảm ơn mọi người lắm lắm
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Các bác ơi, giúp em gấp, xã em mọc răng khôn đau kinh khủng, hỏi hiệu thuốc thì họ bảo chỉ dùng thuốc giảm đau được thôi, chứ dùng cái khác thì nó lại kiềm chế, không mọc răng được. Các bố các mẹ có kinh nghiệm gì giúp em với. Em cảm ơn nhiều!
    • 2,480 Bài viết

• 757 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi miubecon Xem bài viết
    Các bác ơi, giúp em gấp, xã em mọc răng khôn đau kinh khủng, hỏi hiệu thuốc thì họ bảo chỉ dùng thuốc giảm đau được thôi, chứ dùng cái khác thì nó lại kiềm chế, không mọc răng được. Các bố các mẹ có kinh nghiệm gì giúp em với. Em cảm ơn nhiều!
    phải đi nha khoa thôi, BS sẽ xem sét xem nó có lệch không, nếu lệch thì phải nhổ nó đi, nếu không BS sẽ rạch 1 đường cho răng mọc ra, không đội thịt lên gây đau nữa. nếu không rạch thì sẽ đau hơn 1 năm nó mới trồi lên hết, có khi 2 năm ấy chứ, và cứ lâu lâu lại đau 1 lần.
    nếu sưng có thể mua thuốc alphachymotrypsin ngậm, thuốc này the the như bạc hà thôi.

Potter ra đời vào lúc 9h12' ngày 12-12-2009
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,076 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Thank mẹ nó nha!
    • 96 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

em vừa đi nhổ răng khôn về - giờ còn đang tê mồm và lười do thuốc tê - nói chung là đau và mất thời gian, làm là chụp phim, tiêm thuốc tê rồi cưa rồi mài rồi nhổ - hix đau phết đấy - nhổ xong rồi lại chịu đau tiếp bởi phải khâu nữa, giờ em đang đâu hết cả mồm đây - 4 hôm nữa lại còn đi cắt chỉ nữa
    • 709 Bài viết

• 446 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me_yeu_bo_cua_con Xem bài viết
    úi chị phải đến khám bsĩ nha khoa chứ Hôm qua em cũng vừa dắt con bạn đi nhổ răng khôn Răng của nó mọc chìm phía dưới lợi phải cắt rùi nhổ ra ko thì để lâu có khi nó làm hỏng tủy các răng khác rùi rụng dần đó CHị nên đi khám rùi chụp phim để biết rõ nhất Tốt nhất chị nên khám tư ý vào bệnh viện là bị hạch lên xuống Bạn em định nhổ trong viện Nó bắt phải xét nghiệm đủ thứ rùi định nhổ lun cả cái răng bên cạnh vì nó kêu hỏng rùi Em đưa nó qua chỗ nhà Bsi Dung ở Nguyễn ĐÌnh CHiểu đó Đến đó ngồi 15p nhổ cái răng ra rùi đi về mua thuốc chống viêm, giảm đau chống phù nề Tổng cộng mất có 235k mà giữ lại đc cái răng bên cạnh suyt nữa bị mất oan cùng với 500k
    • 99 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Em thây cái này là sinh lý....có người bị nặng có người bị nhẹ
    Nhưng 1-3 hôm sẽ khỏi thui
    trc em cũng bị còn sốt nữa nhưng 2 hôm sau nó tự khỏi
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2