SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đau đầu khi thời tiết thay đổi

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 10.3K Lượt đọc
  • 35 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các anh chị
    Cứ khi thời tiết thay đổi (ví dụ như đang nắng nóng oi bức chuẩn bị chuyển sang mưa, hoặc đang nóng chuyển sang lạnh) là em lại bị đau đầu, nhức mắt, trường hợp đau nhiều còn có cảm giác buồn nôn :Sad:. Thường đầu đau cho tới khi thời tiết thay đổi thực sự thì tự hết đau, hoặc là nếu cố gắng ngủ được 1 lúc lâu thì cũng đỡ nhiều. Em cứ như dự báo thời tiết, cứ hôm nào chiều mà thấy đau đầu là y như rằng tối hoặc đêm trời mưa :Crying:. Đau đầu ảnh hưởng đến công việc và sinh hoạt ghê gớm ạ!
    Vậy có anh chị nào biết nguyên nhân và cách điều trị thì bảo giúp em với ạ!
    Cảm ơn các anh chị nhiều.:Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cái này khó à nha, nhưng cũng thú vị đấy, biết trước cả mưa nắng thì tài thật ^^

nghe bạn kể thì mình cũng nghĩ đến gần hai chục cái chuẩn đoán về đau đầu rồi nhưng không dám đoán mò, vì mình chẳng biết cụ thể nó thế nào, xét nghiêm chụp chiếu ra sao, tiền sử nhiều năm thế nào, rồi gia đình, công việc,....vv nên xin lỗi chẳng biết khuyên bạn thế nào.
    Nhưng mình cũng đang nghĩ đến lúc thời tiết thay đổi là lúc nhiệt độ, không khí và độ ẩm có sự thay đổi trước, ví dụ như trời hôm nay rất oi nồng, chắc tối sẽ mưa....đó có thể là một nguyên nhân...
    • 2,172 Bài viết

• 1,010 Được cảm ơn

chị này giống e nhỉ?hôm sau mà thời tiết thay đổi là chiều hôm trước đau đầu ko chịu được,chỉ muốn nằm thôi,mà cũng ko ngủ đc,mọi ng cùng cơ quan cứ trêu ''mày 25 tuổi mà đã có triệu chứng tuổi già rồi'' :Sad:
    • 68 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Better Xem bài viết
    Cái này gọi là allergy ( dị ứng thời tiết). Bạn ra ngoài hiệu thuốc hỏi mua thuốc dị ứng về uống, tớ ngày nào cũng dùng loại thuốc Loratadine. Mỗi ngày xực một viên, đảm bảo ngon lành cành đào.
    Cho mình hỏi là thuốc có tác dụng phụ không?
    • 10 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Đợt này thời tiết nóng nực, thỉnh thoảng đêm lại mưa, thế là cứ đến gần chiều tối là mình đâu đầu gần chết :Sad:

Mình cũng có câu hỏi giống bạn linhtt là thuốc mà Better hay dùng có tác dụng phụ gì không vậy? Và đặc biệt là dùng cho phụ nữ có thai có được không?
    • 146 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miu_con Xem bài viết
    Chào các anh chị
    Cứ khi thời tiết thay đổi (ví dụ như đang nắng nóng oi bức chuẩn bị chuyển sang mưa, hoặc đang nóng chuyển sang lạnh) là em lại bị đau đầu, nhức mắt, trường hợp đau nhiều còn có cảm giác buồn nôn :Sad:. Thường đầu đau cho tới khi thời tiết thay đổi thực sự thì tự hết đau, hoặc là nếu cố gắng ngủ được 1 lúc lâu thì cũng đỡ nhiều. Em cứ như dự báo thời tiết, cứ hôm nào chiều mà thấy đau đầu là y như rằng tối hoặc đêm trời mưa :Crying:. Đau đầu ảnh hưởng đến công việc và sinh hoạt ghê gớm ạ!
    Vậy có anh chị nào biết nguyên nhân và cách điều trị thì bảo giúp em với ạ!
    Cảm ơn các anh chị nhiều.:Rose:
    Chị mình cũng bị như thế, từ đợt khám ở Bạch Mai, khoa thần kinh ý. Bác sĩ cho hơn 500k tiền thuốc (khám bảo hiểm mà) thì đỡ hẳn, hiếm thấy bị lại mà bị lại đau không đáng kể. Chị mìhh bị y sì luôn đấy. Mẹ nó đi khám đi, chắc chắn đỡ mà.
    Cuối chân trời, sao và biển hôn nhau
    Bờ lặng lẽ...cúi đầu...không dám khóc...
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

sao không chữa bằng y học cổ truyền, bệnh này bà chị mình bị, uống thuốc của ông BS viện bạch mai nhưng chỉ đỡ thôi, lâu lâu lại bị lại
    có người mách cho đi chữa bằng thuốc đông y kết hợp xoa bóp 1 thời gian hết đau hẳn
    YM : vienkeo_chipchip
    • 105 Bài viết

• 26 Được cảm ơn

Hu hu, mình cũng đang bị đau đầu đây. Sắp có bão và không khí lạnh tràn về mà! Khổ ghê ghớm, mỗi khi thời tiết thay đổi là lại đau, nhức hết cả mắt và người nôn nao. Chỉ muốn nằm bẹp một chỗ thôi! Không biết bạn Miu_con đã tìm ra cách gì/thuốc gì chữa trị chưa, chia sẻ cho mình với!

Cảm ơn bạn nhiều!
    • 3,077 Bài viết

• 1,077 Được cảm ơn

tớ bị huyết áp thấp và rối loạn tiền đình, nên khi thay đổi thời tiết cũng bị y như thế.

tớ chưa đi khám hay thử chữa bao giờ, nhưng chịu khó để ý khi nào trời oi bức hoặc thấy oải oải trong người thì uống nhiều nước vào, nước lọc, nước quả ép, sinh tố, chè.... thì sẽ tránh được.

Hôm nào uống ít nước hoặc nhịn bữa trưa là biết ngay, huyết áp tụt, đầu đau như búa bổ
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 59 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào mọi người,
    Mình có chứng bệnh hơi bị lạ, mà ko biết gọi là gì, search google cũng ko ra. Là chứng nhức đầu khi thời tiết thay đổi. Cứ khi trời chuyển mưa hay ầm ì là nhức đầu lắm. Có khi sốt, có khi nhức đầu đến nỗi tưởng long óc luôn. Chồng thì nói là em bị nhạy cảm thời tiết đó, mà nhạy cảm kiểu này thì khổ quá. Mọi người có ai từng bị như mình không, có gì xin chia sẻ nhé. Nếu có cách khắc phục xin chia sẻ với mình luôn. Cám ơn cả nhà nhiều nhiều
    • 1,377 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Có khi nào bị viêm xoang ko?
    Hôm rồi mình lần đầu tiên bị chảy mũi, kéo dài 15 ngày. Đi khám người ta bảo viêm xoang. Trước giờ chẳng bao giờ bị chảy mũi gì cả. Lúc nào đau đầu bạn cứ vào tai mui họng họ sẽ kiếm ra bệnh ngay.
    " PN là sự phản chiếu của người đàn ông họ yêu..."
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trùi, tưởng có mình tớ như vậy ai dè cũng có người bị bẹnh như mình, mình cũng phải toàn uống thuốc nhứcddaaud, nếu àm ko uống là lăn ra ốm liên , hoặc sốt, ko bit la bị bệnh gi, cứ môi lần mưa xuống hoặ trở trời là bit liên
    • 648 Bài viết

• 302 Được cảm ơn

Bệnh đau đầu và đau nửa đầu thì mình thấy nhiều người bị lắm bạn ạ. Mình cũng thường xuyên bị như vậy, mà mình còn bị cận nữa nên mỗi khi đau đầu còn kèm theo nhức mắt, nhiều lúc không chịu nổi luôn. Trước khi thay đổi thời tiết mình cũng hay bị, bố mình còn bảo mình vào làm ở trung tâm khí tượng thủy văn được vì dự báo chính xác quá . Chắc là xác định sống chung với lũ, cố gắng thoải mái tinh thần thôi, nếu đau quá thì làm viên giảm đau - cái này thì nên hạn chế vì thuốc giảm đau ảnh hưởng nhiều đến thần kinh.
    • 136 Bài viết

• 171 Được cảm ơn

Mình bị thường xuyên này. Nắng suốt hoặc lạnh suốt mình chẳng sao nhưng cứ hôm nào đang nắng trở sang lạnh hoặc ngược lại, hoặc sáng nóng tối lạnh là y rằng, biết chất đau đầu kinh khủng luôn, để lâu là kèm theo buồn nôn, nhức mắt, ko làm ko nghĩ đc cái gì. Trước kia ngủ dậy là hết nhưng bây giờ mình phụ thuộc vào panadol rồi, ngủ dậy cũng ko hết đau nếu ko có thuốc. Mình cũng hơi cận và đầu mình nhạy cảm lắm, đeo kính lâu hoặc buộc tóc lâu là sẽ đau đầu. Mình hạn chế bằng cách hơi có biểu hiện là mình bỏ kính, xõa tóc ngay, cũng đỡ. Hơn nữa mình bị huyết áp thấp, nghe nói những người bị huyết áp thấp là hay đau đầu chóng mặt. Chịu khó ăn uống đủ chất tăng huyết áp, tập thể dục tăng sức đề kháng thôi bạn ah. Bệnh này là bệnh mãn tính rồi.
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi LucYenHN Xem bài viết
    Mình bị thường xuyên này. Nắng suốt hoặc lạnh suốt mình chẳng sao nhưng cứ hôm nào đang nắng trở sang lạnh hoặc ngược lại, hoặc sáng nóng tối lạnh là y rằng, biết chất đau đầu kinh khủng luôn, để lâu là kèm theo buồn nôn, nhức mắt, ko làm ko nghĩ đc cái gì. Trước kia ngủ dậy là hết nhưng bây giờ mình phụ thuộc vào panadol rồi, ngủ dậy cũng ko hết đau nếu ko có thuốc. Mình cũng hơi cận và đầu mình nhạy cảm lắm, đeo kính lâu hoặc buộc tóc lâu là sẽ đau đầu. Mình hạn chế bằng cách hơi có biểu hiện là mình bỏ kính, xõa tóc ngay, cũng đỡ. Hơn nữa mình bị huyết áp thấp, nghe nói những người bị huyết áp thấp là hay đau đầu chóng mặt. Chịu khó ăn uống đủ chất tăng huyết áp, tập thể dục tăng sức đề kháng thôi bạn ah. Bệnh này là bệnh mãn tính rồi.
    c ui, nghe c nói biểu hiên đau đầu và buồn nôn, chóng mặt giống triệu chứng đau nửa đầu quá, c đi khám di, e nghĩ là có nguyên nhân bên trong, chứ k hẳn do thay đổi thời tiết đâu ạ đừng phụ thuộc vào panadol, vì nó chỉ chữa triệu chứng thui, còn nguyên nhân chưa biết mà, chúc c mau khỏe nhé
    • 72 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Panadol chỉ là thuốc giảm đau cấp tính thông, không nên dùng nhiều. Thời tiết đợt này đang thay đổi liên tục, nếu cứ sử dụng thế thì em thấy có hại hơn là có lợi đấy.
    Đi khám là đúng rồi. Huyết áp thấp làm cho máu không lên được nuôi dưỡng não cũng là vấn đề nữa chứ.
    • 656 Bài viết

• 585 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phamkim Xem bài viết
    Chào mọi người,
    Mình có chứng bệnh hơi bị lạ, mà ko biết gọi là gì, search google cũng ko ra. Là chứng nhức đầu khi thời tiết thay đổi. Cứ khi trời chuyển mưa hay ầm ì là nhức đầu lắm. Có khi sốt, có khi nhức đầu đến nỗi tưởng long óc luôn. Chồng thì nói là em bị nhạy cảm thời tiết đó, mà nhạy cảm kiểu này thì khổ quá. Mọi người có ai từng bị như mình không, có gì xin chia sẻ nhé. Nếu có cách khắc phục xin chia sẻ với mình luôn. Cám ơn cả nhà nhiều nhiều
    Chào bạn !

Sức khỏe con người mạnh khỏe khi đo huyết áp cơ thể đạt chuẩn theo độ tuổi như sau :

95-100/60-65mmHg, mạch tim đập 60 là áp huyết ở tuổi thiếu nhi.( 5 tuổi-12 tuổi)
    100-110/60-65mmHg, mạch tim đập 65 là áp huyết ở tuổi thiếu niên (13 tuổi – 17 tuổi)
    110-120/65-70mmHg, mạch tim đập 65-70 là áp huyết ở tuổi thanh niên (18 tuổi-40 tuổi)
    120-130/70-80mmHg, mạch tim đập 70-75 là áp huyết ở tuổi trung niên (41 tuổi-59 tuổi)
    130-140/80-90mmHg, mạch tim đập 70-80 là áp huyết ở tuổi lão niên (60 tuổi trở lên)
    Trong đó :
    Số đầu tiên là áp huyết tâm thu ( áp huyết trên ) : nói về khí
    Số thứ hai là áp huyết tâm trương ( áp huyết dưới ) : nói về độ đàn hồi của van tim
    Số thứ ba là nhịp đập của tim trong 1 phút : nói về huyết.

Nếu chỉ số đầu khi đo thấp hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có huyết áp thấp, cao hơn tiêu chuẩn thì bạn là người có áp huyết cao

Huyếp áp thay đổi liên tục, hàng giờ, hàng ngày, phụ thuộc vào ăn uống, thời tiết, tinh thần.
    Khi nhỏ ta đã có áp huyết thấp thì gọi là áp huyết thấp + thiếu máu bẩm sinh. Cái này là khí tiên thiên, do tinh cha huyết mẹ không khỏe tạo ra. Tuy nhiên, trong đời sống hàng ngày ta có thể bổ sung cái khiếm khuyết ấy bằng cách tập luyện để bổ khí, ăn uống các chất bổ máu để tăng huyết sao cho đạt chuẩn theo độ tuổi thì cơ thể mạnh khỏe, không bệnh tật, sinh em bé khỏe mạnh, bụ bẩm. Cái này gọi là khí hậu thiên.

Giả sử hôm nào ăn nhiều chất hàn, lạnh trong khi cơ thể có huyết áp thấp bẩm sinh thì ngày hôm đó uể oải, đau nhức, người không có sức, nhức đầu, chóng mặt,...vì huyết áp đã thấp nay càng tuột thấp hơn
    Giả sử người cao áp huyết hôm nào giận dỗi, nổi xung thiên vì con cái, người thân thì bổng chốc người bừng hỏa, xuất mồ hôi hột vì huyết áp tăng cao đột ngột.

Bệnh nhức đầu của bạn chỉ là triệu chứng, hậu quả. Gốc bệnh nằm ở khí và huyết, muốn biết khí huyết thực hay hư hãy đo áp huyết cả hai tay thì sẽ tìm thấy được gốc bệnh.
    Thường nhức đầu không phải do sốt, máu nhiểm vi trùng, đa phần do chỉ số áp huyết thấp, thiếu máu và chênh lệch áp huyết không cân bằng giữa 2 tay gây ra, máu lên não không đủ, khí bị tắc không thông gây đau. Trong đông y có câu : Thông thì bất thống, thống thì bất thông
    Bây giờ bạn uống hàng trăm viên panadol, truyền vài chục chai đạm thì hết thuốc bệnh sẽ đau lại thôi.
    Khi trị đúng gốc bệnh thì các bệnh liên quan tự nó mất đi mà không cần điều trị.
    Bây giờ người ta bệnh chỉ thích uống thuốc, mà phải thuốc dễ uống, lười vận động cơ thể, ăn uống sai lầm. Hậu quả nhãn tiền là tốn tiền mà người cứ đau bệnh hoài không dứt. Lâu dần , các triệu chứng, hậu quả bệnh nhiều hơn và tăng dần, thậm chí xuất hiện dấu hiệu bệnh ung thư ( tây y không tìm ra bệnh ). Khi tây y siêu âm, xét nghiệm tìm ra bệnh ung thư thực thể của lục phủ ngũ tạng thì đã quá muộn.

Thân !
    • 42 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

tớ cũng bị đau đầu khi thời tiết thay đổi. Nhưng đau ở hốc mắt, có khi chạy cả ra đằng sau. Vừa rồi, mình ra bệnh viện Việt Đức khám ( bác sĩ tên là Hệ) có chụp CT nhưng chẳng có gì bất thường cả.
    Bác sĩ chuẩn đoán là bệnh ĐAU ĐẦU. hic. rồi cho mình thuốc về uống: tamik và gliatilin. một loại chữa đau đầu ,một loại là tuần hoàn não. Uống xong vẫn thế. cứ thời tiết thay đổi, oi một tý, hay dự báo có bão là đầu lại đau.
    • 42 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

lót dép ngồi hóng ạ, có ng bị đau đầu khủng khiếp khi thay đổi thời tiết ạ
    • 47 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

hichic. mình cũng có triệu chứng này. phải nói là rất sợ khi trời trở lạnh, nếu mà bỗng dưng nhức đầu là dù ngoài trong văn phòng, mình chắc mẩm ngoài trời mưa. đúng là như trạm dự báo thời tiết í Có mẹ nào biết cách chữa trị tận gốc ko?
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2