• 2 Lượt chia sẻ
  • 76K Lượt đọc
  • 137 Trả lời

5 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 1,017 Bài viết

• 73 Được cảm ơn

Đau bụng dưới - Hãy cảnh giác

Những đau đớn vùng hông hay vùng bụng dưới thường rất hay gặp, nhất là ở phụ nữ. Nó có thể diễn ra dữ dội và liên tục và do rất nhiều nguyên nhân khác nhau.

Chu kỳ kinh nguyệt đau đớn

Nếu mỗi khi đến ngày ấy, bạn như bị tra tấn khi phải trải qua những cơn đau dữ dội. Đó có thể là dấu hiệu của bệnh viêm màng trong tử cung.

Khi đến kỳ kinh nguyệt, tử cung được phủ một màng nhầy, dùng để đón trứng nếu có sự thụ thai. Do không có sự thụ thai, chu kỳ kinh nguyệt sẽ lấy đi lớp màng nhầy này, thải ra cùng máu qua âm đạo.

Nu màng nhầy này phát triển bên ngoài tử cung, hoặc đi xuống phần dưới qua tử cung sẽ làm những lần “quan hệ” trở nên đau đớn. Nếu nó lên trên qua các đường ống dẫn trứng, vào buồng trứng thì hiện tượng xuất huyết sẽ xuất hiện ở phần chậu, khiến bạn bị đau bụng dưới. Cần phải đến khám bác sỹ kịp thời, không nên chủ quan bởi nếu tình trạng này kéo dài có thể dẫn tới vô sinh.

Chu kỳ kinh nguyệt muộn

Nếu bạn thấy chu kỳ của mình đến muộn hơn so với bình thường, bạn có thể nghĩ đến việc mình sắp có bầu nhưng nếu kèm theo các đau đớn dữ dội, có thể đó là mang thai ngoài tử cung, rất nguy hiểm.

Trứng đã không xuống tử cung mà làm tổ ngay trong đường ống dẫn trứng. Khi trứng phát triển, chúng sẽ làm xuất hiện các cơn đau và sau những cơn đau đó thường đi kèm với xuất huyết. Chính vì thế, bạn cần tới các cơ sơ y tế chuyên khoa khám kịp thời, để có thể tránh nguy hiểm đến tính mạng, khi mang thai ngoài dạ con.

Viêm vòi trứng

Đau đơn và nhiệt độ không bao giờ là những người bạn tốt. Ngoài các bệnh trên, đau bụng dưới có thể là tín hiệu báo động của các bệnh như: viêm ruột thừa, ung thư buồng trứng, sỏi thận. Vì sức khỏe của chính mình, bạn cần có những chuẩn đoán chính xác trước khi quá muộn.

Ở phụ nữ, chúng còn gắn với một bệnh khá đáng sợ , đó là viêm vòi trứng. Đường ống dẫn trứng bị nhiễm trùng qua đường sinh dục. Cụ thể hơn, mủ được tạo ra và đe dọa tấn công vùng chậu. Hậu quả có thể gây tắc đường ống dẫn trứng, dẫn đến vô sinh, hoặc sự nhiễm trùng màng bụng, khiến màng bụng bị dính và những cơn đau liên tục bắt đầu xuất hiện.

Theo Top Santé
    Ngọc Nga

Nga's Blog
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Tác dụng chữa bệnh thần kỳ: gừng + giấm

Được chị bạn chia sẻ cho bài thuốc trị đau dạ dày cho tớ, và viêm khớp cho mẹ tớ, thấy hay và hữu...

• đau bụng dưới kéo dài

Khoảng gần 1 tuần nay em bổng dưng bị đau râm râm bung dưới,ngồi củng đau ,đi xe sóc tí củng đau nửa ,khi 2vo chồng quan hệ cung đau ngay cổ tử cung nữa ,em lo quá ko biết có bị ji không nửa ,hay là em có thai rùi ? Tư vấn dùm e với mấy chị

• Cách phòng và điều trị ho, trong việc tái đi tái lại nhiều lần

Xin chào bác sỹ bé nhà em được 31 tháng, cao 94, nặng 16kg, mỗi khi trời lạnh bé hay bị cảm và có...

• Cách trị mất ngủ không cần dùng thuốc

Ngày nay, những người trẻ cũng hay mắc chứng bệnh mất ngủ. Mất ngủ không những làm ảnh hưởng đến...

• Giúp em với, đau bụng dưới và hông

Hiện nay em đang mang thai dc 34 tuần rồi. là con so nên em cũng chẳng có kinh nghiệm gì. Ai biết chỉ giúp em với, từ tối hôm qua tới giờ em có triệu chứng đau bụng dưới và phần lưng hông. càng lúc càng đau, đau theo từng cơn cứ khoảng 10 p đau một lần. Thỉnh thoảng phải đi vệ sinh liên tục. Hiện...

• 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, em lo quá. Dạo này em hay bị đau bụng ở phần dưới, đi khám thì không phát hiện ra là bệnh gì. Có mẹ nào giống em không?.Chir cho em biết với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    • 577 Bài viết

• 208 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột con tí xíu
    Các mẹ ơi, em lo quá. Dạo này em hay bị đau bụng ở phần dưới, đi khám thì không phát hiện ra là bệnh gì. Có mẹ nào giống em không?.Chir cho em biết với. Cám ơn các mẹ nhiều.
    Bác phải mô tả đau như thế nào, bao lâu đau 1 lần.... cụ thể vào chứ. Như thế mọi người mới biết được ạ.
    • 25 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Miuyeu
    Bác phải mô tả đau như thế nào, bao lâu đau 1 lần.... cụ thể vào chứ. Như thế mọi người mới biết được ạ.
    Cám ơn Miuyeu đã để mắt tới. Mình đau ở gi­uax, nghiêng về phía bên phải, thỉnh thoảng đau nhói,nếu ấn nhẹ vào chç đó thì thấy rất đau. Mình đau khoảng được 3~4 ngày rôi. Có mẹ nào biết chỉ cho em với,em cám ơn các mẹ nhiều.
    • 955 Bài viết

• 117 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chuột con tí xíu
    Cám ơn Miuyeu đã để mắt tới. Mình đau ở gi­uax, nghiêng về phía bên phải, thỉnh thoảng đau nhói,nếu ấn nhẹ vào chç đó thì thấy rất đau. Mình đau khoảng được 3~4 ngày rôi. Có mẹ nào biết chỉ cho em với,em cám ơn các mẹ nhiều.
    đau phía phải dưới rốn hay như thế nào?
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Gần đầy, mình thường bị đau bụng dưới vào giữa kỳ kinh khoảng 3 đến 4 ngày, thỉnh thoảng kèm theo đau lưng nữa. Có bị giống mình không? Có kinh nghiệm gì bảo cho mình với nào? Không biết có bị làm sao không nhỉ?
    • 249 Bài viết

• 72 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NguyenVan
    Gần đầy, mình thường bị đau bụng dưới vào giữa kỳ kinh khoảng 3 đến 4 ngày, thỉnh thoảng kèm theo đau lưng nữa. Có bị giống mình không? Có kinh nghiệm gì bảo cho mình với nào? Không biết có bị làm sao không nhỉ?

Ui có mình đây, từ lúc mình có bé thứ hai là mình toàn bị đau như bạn thôi, nói thật đau như là sắp đẻ í, lê lết quằn quại ( mà lúc trước có bị thế đâu ). Mình được cho một mẹo để chữa thế nhưng vì lười quá, mí lại chỉ bị có một ngày cho nên vẫn chưa biết sợ hi hi thành ra chưa thử, bạn thử xem sao nhé, nếu mà chữa được thì nói cho mình biết với nhé.Meoj là thế này, khi lên đến cơn đau, bạn hãy lấy một chai nước hơi nóng một chút (bạn lấy chai nước uống lavi í, đổ nước nóng vô), chườm xuống vùng bụng dưới, làm đi làm lại cho đến khi chai nước đó nguội thì thôi. Một ngày bạn đau mấy lần thì bạn chườm từng đấy lần. Bạn thử xem sao nhé, chức bạn thành công!.
    Hãy mỉm cười, ta sẽ đem lại hạnh phúc cho ta và cho những người xung quanh....
    • 194 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NguyenVan
    Mình cũng hay bị đau như vậy, có khi còn kéo dài ngày hơn bạn, cả đau bụng và đau lưng, mấy tháng nay rồi. Mình đi khám bs nói khôn sao, không biết bạn đi khám chưa.

Đơn giản thế thôi... nhưng đó là hạnh phúc!
    • 31 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn mọi người đã quan tâm, mình chưa đi khám được Mèotamthể à nhưng nghe bạn nói vậy mình cũng cảm thấy yên tâm phần nào. Trước tiên chắc mình sẽ thử mẹo của chị Mẹ bé xuân nhi xem sao, rồi sẽ báo cáo lại tình hình nhé.
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ngày trước mình cũng không bị đau bụng khi hành kinh đâu nhưng khi sang tuổi 26( chắc là già rồi) thì có triệu chứng như các bạn vậy (đau bụng, đau lưng...). Mình nghe lời chị làm cùng phòng ăn chuối sau bữa ăn hàng ngày (Mình chỉ ăn 2 quả sau bữa tối) thì 2 tháng nay không bị làm sao. Rất khỏe và tự tin, như mọi ngày bình thường. Các bạn thử xem sao.
    • 38 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị đau bụng dưới, mình đi khám thì bác sĩ bảo bị cặn ở thận, do mình bị thai lưu cách đây mấy tháng, bác sĩ kê thuốc cho uống trong đấy gồm cả kháng sinh, nhưng mình vẫn chưa dám uống, vì đang mong muốn có bầu. Bạn nào có lời khuyên gì giúp mình với, mình nghe nói bệnh thận cũng làm khó có con
    • 205 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

các chị ơi ,dạo này em hay cảm thấy hơi đau túc bụng dưới và cảm thấy đau t­úc khi quan hệ,em ko thấy ng­úa gì cả ,em lo quá ko biết mình bị làm sao .các chị có địa chỉ nào khám tin tưởng ỏ Hn thì cho em mới ạ;
    • 129 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Phòng khám của bạn chị ở cổng bệnh viện phụ sản Hà nội. Phòng khám của bác sỹ Cung Văn Công, cách cổng bệnh viện khoảng 30m, bên tay phải nếu từ đường đi vào.
    Biết đủ là đủ!
    • 302 Bài viết

• 186 Được cảm ơn

Em rất hay bị đau phần bụng dưới bên trái. Ko đau dữ dội nhưng luôn có cảm giác khó chịu. Không biết có phải do em đã từng dùng thuốc tránh thai dành cho phụ nữ cho con bú hay ko? Em dùng thuốc khoảng 7, 8 tháng gì đó. Nhưng từ khi dùng thuốc chu kỳ là 2 tuần. Ngừng thuốc thì chu kỳ lại linh tinh, có khi hơn một tháng. Chả biết ra sao nữa, ai có kinh nghiệm thì giúp em đc ko?
    • 516 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Hic, có tớ nè bạn ơi. Tớ không biết là do đại tràng hay cái gì nữa. Đau kiểu tức tức, thỉnh thoảng thì đau mạnh. Hay đau nhiều vào khoảng buổi tối và sáng dậy.Không lẽ tớ phải sống chung với bệnh này suốt đời sao. HỔng biết bệnh gì, cứ đau mãi thôi.
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ui ui tớ cũng hay bị thế lắm , tớ cứ tưởng đau đại tràng đi siêu âm bụng thì bs bảo bt ko sao cả , tử cung cũng bt nốt , wái thật !! BS fán rằng do ăn ko tiêu nên bị thế , nhưng tớ cứ bị đau mãi , chỉ đau tối thôi mới lạ chứ.Mà lúc vươn người cũng đau nữa , có khi đau lan xuống đùi nữa cơ , tớ nghĩ bị đau dây chằng hay sao íh...:Sad: mẹ nào biết giúp tớ với....:Sad:
    • 44 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Có thể là do công việc của các chị phải ngồi nhiều, ngồi lâu 1 chỗ, mặc quần chật bụng, cấn dây thắt lưng (dây nịt), làm cấn các cơ hoặc cơ quan vùng bụng, gây đau , đau âm ỉ bên trong.

Cách xử lý:
    - Không nên ngồi quá lâu, 1, 2 tiếng chịu khó đi đâu đó hoặc loanh quanh 3-5 phút.
    - Thay quần rông hơn (có thể sử dụng quần co giãn, quần lưng thun).
    - Hạn chế dùng thắt lưng.
    - Về nhà chịu khó đi bộ chừng 15 20 phút.
    • 516 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Mình không mặc quần chật bụng đâu, hay mặc váy đó.Cái đau của mình thế này nhé:Đau tức tức, nhiều lúc cảm giác như cái gì đó viêm trong đó làm tấy chỗ đó làm mình đau ý. Có lúc bên sườn trái có khi nó chạy lung tung. Có lúc ấn dưới rốn thấy cứng cứng.Mẹ mình bảo có thể vì buổi tối lạnh nên sẽ bị đau bụng nếu bị đại tràng.Nếu chỉ có vậy thôi thì có thể kết luận mình bị đại tràng co thắt. Nhưng nếu mình cũng hay bị đau ở giữa bụng khi đi tiểu vào buổi sáng nữa. Mình khám mãi mà bs k tìm ra bệnh. Đành chugn sống với lũ thôi. Huhu.Có ai giống em k?
    • 72 Bài viết

• 148 Được cảm ơn

Chào các mẹ

Mình cũng đang đau bụng dưới râm ran mấy ngày nay rồi. Cách đây 2 hôm mình còn bị ra máu sẫm (đen đen, nâu nâu), không mùi, không loãng. Mình đã sạch kinh từ 2 tuần trước rồi.

Bây giờ lo quá. Tìm khắp trên mạng cũng không thấy biểu hiện này chính xác là của bệnh gì, mà đi khám thì... sợ quá, sợ có bệnh gì ...con mình còn bé quá các mẹ ơi
    • 272 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Cho em tham gia với các mẹ ơi. Em cũng bị đau bụng dưới nhưng ở giữa chu kỳ kinh cơ, đau khoảng 3 - 4 ngày xong là khỏi, nhưng đau khó chịu lắm nhưng đi khám bác sĩ nghi là viêm phần phụ, nhưng không phải uống thuốc, và siêu âm cũng không sao cả tử cung trung gian. Có mẹ nào đau giống em không có kinh nghiệm thì bảo em với.Cảm ơn các mẹ!
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7