• 2 Lượt chia sẻ
  • 90K Lượt đọc
  • 155 Trả lời

• Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 317 Bài viết

• 206 Được cảm ơn

Cảm ơn chủ top nhất nhiều về thông tin hữu ích

Mình cũng mới đi khám và kết quả là " Hội chứng dạ dày ,tá tràng nhiễm khuẩn HP " :
    Khi khám bác sĩ nói mình đi nội soi ,nhưng vì sợ nên mình chỉ sét nghiệm máu thôi ,không biết có ảnh hưởng nhiều tới tình trạng bệnh ko nữa ?

Mình muốn hỏi thêm là mình đang bắt đầu quá trình điều trị , nhưng mình đang ăn chay ( trong vòng 1/2 tháng , đúng = thời gian uống thuốc lần đầu ) không biết ăn chay như vậy thì có ảnh hưởng gì tới quá trình điều trị ko ?

Rất mong câu trả lời của các bạn ghé qua top này !

Mình cảm ơn rất nhiều ạ !
    Sống....không giận..không hờn..không oán trách .... !
  1. CHỦ ĐỀ NỔI BẬT TRÊN WEBTRETHO

• 681 Bài viết

• 1,341 Được cảm ơn

Đang lọ mọ tìm thông tin vớ phải post của nick tranthianhtho buc thế, PR thấy rõ.
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vananhgoody Xem bài viết
    Mình có người bạn tốt nghiệp xuất sắc thủ khoa ngành Y nội tiêu hóa ở Nga, rất tận tâm và có trách nhiệm (cái này là mình bảo đảm, hổng phải bạn bè mà tâng nhau đâu), hiện nay đang là bs giảng viên của ĐH YDuoc SG, bạn ấy chữa cho nhiều trường hợp bệnh dạ dày nặng lắm, hiện nay có phân công ctac ở bv Chợ Rẫy (nhưng mà mình ko tiện nói tên ra, các mẹ cũng biết rồi, mấy cái này tế nhị). Nếu bạn nào quan tâm thì pm mình, mình cho contact của bạn ấy. Bs này hiền lắm, các mẹ cứ gọi hỏi tình trạng của mình, bs có thể đến tận nhà hoặc sẽ hướng dẫn các mẹ đến bv nơi bs công tác.
    P/S: thêm 1 cái bảo đảm : bs này bảo đảm đẹp trai các mẹ nhé
    Chị ơi, chị có thể cho em xin thông tin của bác sĩ này ko ạ, em cảm ơn nhiều a.
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Chào bạn,
    Mình xin đính chính một chút "vi khuẩn Helicobacter pylori" (gọi tắt là Hp) chứ không phải "virus Hp" nhé. Loại vi khuẩn này là tác nhân gây Ung thư dạ dày - đúng. Ở Việt Nam có khoảng 11.000 ca Ung thư dạ dày mới phát hiện mỗi năm và tỷ lệ tử vong cũng cao (khoảng 80%). Sở dĩ như vậy vì chủng Hp ở Việt Nam có độc tính mạnh hơn so với chủng Hp ở phương Tây, ngoài ra chế độ ăn uống (nhiều bia rượu, thuốc lá), thực phẩm không đảm bảo cũng góp phần làm gia tăng Ung thư dạ dày ở Việt Nam. Có một nghiên cứu thấy rằng việc loại trừ thành công vi khuẩn Hp giúp giảm tới 40% nguy cơ Ung thư dạ dày. Do đó bác sỹ hoàn toàn có lý khi khuyên bạn nên loại trừ vi khuẩn Hp. Tuy nhiên việc loại trừ vi khuẩn Hp hiện nay chủ yếu dựa vào các loại kháng sinh, thuốc giảm tiết acid dạ dày mà các thuốc này đều có những tác hại đối với cơ thể như kháng sinh gây mệt mỏi, có thể dị ứng, kháng thuốc, rối loạn hệ vi khuẩn có ích...thuốc ức chế acid dạ dày sử dụng lâu dài làm teo tế bào tiết acid trong dạ dày cũng có thể dẫn tới Ung thư dạ dày... Chính vì lý do đó mà nhiều bác sỹ tin rằng, đôi khi loại trừ Hp còn có hại hơn là "để nó yên".
    Hiện nay mình thấy bên Nhật Bản có loại sữa chua chứa loại kháng thể chiết xuất từ lòng đỏ trứng gà để sử dụng trong cộng đồng giúp loại bỏ vi khuẩn Hp cũng rất hiệu quả và an toàn. Tại Việt Nam thì không thấy có loại sữa chua ấy nhưng hình như cũng có loại kháng thể đó, gọi là Ovalgenhp. Mình có được nghe giới thiệu một lần nhưng chưa dùng, muốn tìm hiểu kỹ hơn để sử dụng và tư vấn cho mọi người tốt nhất.
    "Nuôi con cũng giống như trồng cây, muốn cây vừa khỏe, vừa đẹp thì vừa phải vun bón vừa phải uốn nắn cây, nếu không nó sẽ giống như cỏ dại"
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng bị viêm dạ dày và HP + từ 2 năm trước chữa lai rai mãi ko khỏi. Đầu tháng 3 vừa rồi bắt đầu chữa lại. Tổng số đơn mình uống là 3 đơn, mỗi đơn 10 ngày kéo dài từ tháng 3 đến tháng 6 vừa rồi mình đi xét nghiệm HP thì đã âm tính. BS bảo ko phải nội soi lại nữa vì bụng dạ cũng ổn định dần rồi. Nhà mình vẫn còn lũ nhóc và ông chồng HP+ nhưng ko bị viêm dạ dày nên BS cũng ko cho chỉ định điều trị. BS bảo HP cũng ko dễ lây đâu nhưng mình vẫn lo lo ko biết có bị nhiễm HP trở lại ko.
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NPKIDS Xem bài viết
    Mình cũng bị viêm dạ dày và HP + từ 2 năm trước chữa lai rai mãi ko khỏi. Đầu tháng 3 vừa rồi bắt đầu chữa lại. Tổng số đơn mình uống là 3 đơn, mỗi đơn 10 ngày kéo dài từ tháng 3 đến tháng 6 vừa rồi mình đi xét nghiệm HP thì đã âm tính. BS bảo ko phải nội soi lại nữa vì bụng dạ cũng ổn định dần rồi. Nhà mình vẫn còn lũ nhóc và ông chồng HP+ nhưng ko bị viêm dạ dày nên BS cũng ko cho chỉ định điều trị. BS bảo HP cũng ko dễ lây đâu nhưng mình vẫn lo lo ko biết có bị nhiễm HP trở lại ko.
    Vi khuẩn Hp thì rất dễ lây chứ, sao lại không dễ lây đâu??? Nếu không dễ lây thì sao mà lại có tới 70% dân số VN nhiễm Hp, >50% dân số thế giới có Hp!!! Nếu chủng Hp trong nhà bạn là chủng Hp gây bệnh (trên bạn) thì nó cũng rất có thể sẽ gây bệnh trên người thân của mình, có thể chỉ là vấn đề thời gian, vi khuẩn gặp cơ hội thuận lợi khi đề kháng cơ thể giảm, stress nặng...sẽ phát triển ồ ạt và gây viêm dạ dày, có thể có loét sau một thời gian. Tái nhiễm khuẩn Hp cũng cực kỳ phổ biến bạn nhé, thường đa số người lớn khi điều trị xong thì 1,2 năm lại quay lại khám và điều trị 1 lần. Mình rất mong là sớm có loại vaccine để chống vi khuẩn Hp để cả nhà cùng có thể sử dụng nhưng không có, mà nghe nói là người ta cũng bỏ cuộc rồi, không muốn đầu tư sản xuất loại vaccine đó nữa. Đợt trước ông nội mình mất vì Ung thư dạ dày, nên cả gia đình mình cũng sợ. Mình mới cho cả nhà dùng cái kháng thể gastimunhp mà đợt vừa rồi tìm hiểu hi vọng giúp cả nhà chống được vi khuẩn Hp. Chẳng hiệu tại sao có nhiều người vẫn chủ quan với vi khuẩn này, chắc là công tác tuyên truyền chuyên môn của nước mình hơi kém.
    "Nuôi con cũng giống như trồng cây, muốn cây vừa khỏe, vừa đẹp thì vừa phải vun bón vừa phải uốn nắn cây, nếu không nó sẽ giống như cỏ dại"
    • 38 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Ai hoặc người thân nào đau DẠ DÀY chữa ko khỏi vào đây tham khảo ạ.
    Hi vọng giúp dc ai đó.

Hành trình chữa bệnh đau dạ dày
    • 39 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Hai vợ chồng mình cũng mới đi test thở thì bị HP dương tính. Mình đang sợ lây cho 2 đứa con ở nhà. Mà mình chẳng thấy đau bụng gì cả. Chị họ mình có chồng và con gái cũng bị HP mà chữa trị thuốc tây mấy năm nay không khỏi, chị bảo dùng thuốc không ăn thua, giờ chuyển sang uống nước chè dây thì không đau bụng nữa. Làm mình phân vân không biết có nên uống đơn thuốc bs kê trong 2 tuần không đây, chỉ sợ uống xong hại người mà chẳng có tác dụng gì, HP vẫn sống sờ sờ thì cũng khổ hic, có mẹ nào trị bằng dân gian như vậy chưa ah
    • 79 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekenbon Xem bài viết
    Hai vợ chồng mình cũng mới đi test thở thì bị HP dương tính. Mình đang sợ lây cho 2 đứa con ở nhà. Mà mình chẳng thấy đau bụng gì cả. Chị họ mình có chồng và con gái cũng bị HP mà chữa trị thuốc tây mấy năm nay không khỏi, chị bảo dùng thuốc không ăn thua, giờ chuyển sang uống nước chè dây thì không đau bụng nữa. Làm mình phân vân không biết có nên uống đơn thuốc bs kê trong 2 tuần không đây, chỉ sợ uống xong hại người mà chẳng có tác dụng gì, HP vẫn sống sờ sờ thì cũng khổ hic, có mẹ nào trị bằng dân gian như vậy chưa ah
    Bạn ơi, chè dây chỉ có tác dụng giảm tiết acid thôi, còn diệt được Hp hay không thì chưa có nghiên cứu nào chứng minh được khả năng diệt Hp cả. Nếu trong gia đình có người bị bệnh do Hp, nhất là trẻ em thì bố mẹ nên kiểm tra Hp xem, nếu có Hp thì cần tiêu diệt sạch Hp trong nhà để tránh lây nhiễm lại cho người bệnh. Khi điều trị Hp bạn nên lưu ý là sử dụng các phác đồ diệt Hp tốt (đừng ham rẻ tiền mà dùng, hiện tại, một phác đồ diệt Hp tốt cho người lớn hoặc trẻ trên 12 tuổi mà dùng tất cả thuốc của hãng cũng hết khoảng 2 triệu/liệu trình đấy).
    Để tăng hiệu quả diệt Hp, bạn có thể dùng thêm kháng thể OvalgenHP của Nhật trong quá trình điều trị. Ngoài ra, dùng kháng thể loại này còn giúp chống được lây nhiễm và tái nhiễm vi khuẩn. Mình đã nghiên cứu rất kỹ và tư vấn cho nhiều mẹ dùng có hiệu quả giống như bên Nhật luôn, cơ chế rõ ràng, nghiên cứu bài bản, an toàn cao. Chỉ có mỗi nhược điểm là hơi mắc tiền thôi. Bạn có thể xem thêm Kháng thể OvalgenHP là gì?
    • 103 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mekenbon Xem bài viết
    Bạn không thấy triệu chứng gì sao lại phải đi Test hơi thở để tìm HP vậy? Ở Việt Nam mình tỉ lệ nhiễm HP là 80% nhưng đâu phải 72 triệu người đều cần phải diệt HP đâu. Chỉ những ai bị bội nhiễm HP gây ra các triệu chứng liên quan đến dạ dày, tiêu hóa mới cần diệt thôi.

HP không phải là Virut mà là một loại vi khuẩn; có 500-1000 loại khuẩn trong đường tiêu hóa và nhiều loại có lợi. Nếu dùng kháng sinh để diệt HP thì hàng trăm loại khuẩn có lợi sẽ bị ảnh hưởng hoặc bi tiêu diệt. Nhiều trường hợp diệt xong HP thì lại sinh ra trào ngược acid dạ dày lên thực quản mạnh hơn.

Vậy nên nếu đang yên đang lành thì không cần thiết phải diệt HP làm gì bạn ạ.
    comment by WTT mobile view
    • 6 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thủ phạm gây nên căn bệnh ung thư dạ dày đáng sợ

Vi khuẩn HP – kẻ thù của hệ tiêu hóa, đặc biệt là dạ dày. Vi khuẩn HP là nguyên nhân hàng đầu gây nên bệnh ung thư dạ dày vô cùng đáng sợ cho con người.
    Vi khuẩn HP là gì?
    Vi khuẩn HP tên đầy đủ là Helicobacter pylori là vi khuẩn gram âm.
    HP có hình thù đa dạng như, thường gặp ở các dạng như: Hình dấu phẩy, hình chữ S và hình cung dài, một đầu có 3-5 roi.
    Chúng thường sống ký sinh trong môi trường dịch nhày của hệ tiêu hóa, đặc biệt là dạ dày, ngay sát cánh các biểu mô nhưng lại không xâm nhập vào tế bào mô.
    songkhoe.net_.14326184341-300x188
    Vi khuẩn HP sống trong môi trường kiềm, do đó môi trường lý tưởng nhất trong hệ tiêu hóa để HP trú ngụ là dạ dày.
    Bởi trong dạ dày có lượng axit lớn. Trong quá trình sinh sống, vi khuẩn HP kết hợp với axit dạ dày tạo ra các chất urease, urease sẽ chuyển ure thành amoniac.
    Bên cạnh đó HP còn sản xuất ra cả catalase, protease, ngoại độc tố,…. Chúng sẽ phát triển, nhân lên và làm tổn thương niêm mạc dạ dày, gây nên các hiện tượng viêm loét dạ dày.
    Sự tồn tại dai dẳng của vi khuẩn HP trong nhiều năm sẽ gây nên căn bệnh ung thư dạ dày đáng sợ.
    Hình ảnh đáng sợ của vi khuẩn HP
    songkhoe.net_.14326184361-300x156
    songkhoe.net_.14326184391-300x225
    Vi khuẩn HP gây ung thư dạ dày như thế nào?
    Thông thường trong những năm đầu nhiễm vi khuẩn HP người bệnh sẽ mắc các bệnh về viêm loét dạ dày tá tràng .
    Một điều nguy hiểm hơn cả của HP là có tới 70-80% người nhiễm vi khuẩn HP không hề có triệu chứng gì để người bệnh có thể phát hiện ra tình trạng bệnh và đi khám, điều trị để tránh những bệnh về dạ dày, ngăn ngừa sự phát triển của ung thư dạ dày.
    Vi khuẩn HP âm thầm phát triển, tấn công hệ tiêu hóa của người trong nhiều năm, làm tăng nguy cơ mắc ung thư dạ dày của những người này so với những nhóm đối tượng khác.
    songkhoe.net_.14326184401-300x282
    Ban đầu, vi khuẩn HP gây viêm mạn tính tại niêm mạc dạ dày, việc điều trị chậm trễ, không hiệu quả, không dứt điểm,…thậm chí là không điều trị ở một số người bệnh.
    sự viêm nhiễm kéo dài, lâu dần kiến niêm mạc dạ dày bị tổn thương sâu, các tế bào bị xơ, viêm teo và bị thay thế bằng các mô sản ruột .
    Sự viêm teo mạn tính kết hợp với mô sản ruột lan tỏa lâu ngày khiến sản sinh ra các tế bào ung thư ở dạ dày.
    Vì vậy việc phát hiện và điều trị vi khuẩn HP là cách giúp bạn loại bỏ được 50% nguy cơ mắc ung thư dạ dày .

nguồn : http://tinhnghe2k.com/thu-pham-gay-n...a-day-dang-so/
    • 103 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khongluc Xem bài viết
    Thủ phạm gây nên căn bệnh ung thư dạ dày đáng sợ
    Vi khuẩn HP – kẻ thù của hệ tiêu hóa, đặc biệt là dạ dày. Vi khuẩn HP là nguyên nhân hàng đầu gây nên bệnh ung thư dạ dày vô cùng đáng sợ cho con người.
    Vi khuẩn HP là gì?
    Vi khuẩn HP tên đầy đủ là Helicobacter pylori là vi khuẩn gram âm.
    HP có hình thù đa dạng như, thường gặp ở các dạng như: Hình dấu phẩy, hình chữ S và hình cung dài, một đầu có 3-5 roi.
    Chúng thường sống ký sinh trong môi trường dịch nhày của hệ tiêu hóa, đặc biệt là dạ dày, ngay sát cánh các biểu mô nhưng lại không xâm nhập vào tế bào mô.
    songkhoe.net_.14326184341-300x188
    Vi khuẩn HP sống trong môi trường kiềm, do đó môi trường lý tưởng nhất trong hệ tiêu hóa để HP trú ngụ là dạ dày.
    Bởi trong dạ dày có lượng axit lớn. Trong quá trình sinh sống, vi khuẩn HP kết hợp với axit dạ dày tạo ra các chất urease, urease sẽ chuyển ure thành amoniac.
    Bên cạnh đó HP còn sản xuất ra cả catalase, protease, ngoại độc tố,…. Chúng sẽ phát triển, nhân lên và làm tổn thương niêm mạc dạ dày, gây nên các hiện tượng viêm loét dạ dày.
    Sự tồn tại dai dẳng của vi khuẩn HP trong nhiều năm sẽ gây nên căn bệnh ung thư dạ dày đáng sợ.
    Hình ảnh đáng sợ của vi khuẩn HP
    songkhoe.net_.14326184361-300x156
    songkhoe.net_.14326184391-300x225
    Vi khuẩn HP gây ung thư dạ dày như thế nào?
    Thông thường trong những năm đầu nhiễm vi khuẩn HP người bệnh sẽ mắc các bệnh về viêm loét dạ dày tá tràng .
    Một điều nguy hiểm hơn cả của HP là có tới 70-80% người nhiễm vi khuẩn HP không hề có triệu chứng gì để người bệnh có thể phát hiện ra tình trạng bệnh và đi khám, điều trị để tránh những bệnh về dạ dày, ngăn ngừa sự phát triển của ung thư dạ dày.
    Vi khuẩn HP âm thầm phát triển, tấn công hệ tiêu hóa của người trong nhiều năm, làm tăng nguy cơ mắc ung thư dạ dày của những người này so với những nhóm đối tượng khác.
    songkhoe.net_.14326184401-300x282
    Ban đầu, vi khuẩn HP gây viêm mạn tính tại niêm mạc dạ dày, việc điều trị chậm trễ, không hiệu quả, không dứt điểm,…thậm chí là không điều trị ở một số người bệnh.
    sự viêm nhiễm kéo dài, lâu dần kiến niêm mạc dạ dày bị tổn thương sâu, các tế bào bị xơ, viêm teo và bị thay thế bằng các mô sản ruột .
    Sự viêm teo mạn tính kết hợp với mô sản ruột lan tỏa lâu ngày khiến sản sinh ra các tế bào ung thư ở dạ dày.
    Vì vậy việc phát hiện và điều trị vi khuẩn HP là cách giúp bạn loại bỏ được 50% nguy cơ mắc ung thư dạ dày .
    nguồn : http://tinhnghe2k.com/thu-pham-gay-n...a-day-dang-so/
    Đúng là vi khuẩn HP là thủ phạm chính gây viêm loét dạ dày mãn tính và là nguy cơ chính gây nên ung thư dạ dày. Tuy nhiên, HP hiện vẫn là đề tài đang tranh luận và có một số câu hỏi mà người bệnh cần hiểu trước khi bước vào cuộc chiến HP.

1- Tại sao HP ưa môi trường kiềm (ít axit) mà lại chọn sống trong dạ dày nơi độ acid rất cao?
    2- Tại sao bệnh dạ dày do HP thường được phát hiện sau thời gian người bệnh gặp căng thẳng tâm lý?
    3- Tại sao dấu hiệu nóng rát ngực; hay hôi miệng xuất hiện khi đói thường là triệu chứng báo hiệu của nhiễm HP?
    4- Tại sao người khỏe mạnh bình thường có nhiễm HP thì chưa nên diệt HP vội?
    5- Tại sao các phác đồ kháng sinh diệt HP hiện nay không đảm bảo diệt được HP 100% mà chỉ 60-70% các trường hợp?
    6- Tại sao HP ưa môi trường kiềm mà trong phác đồ kháng sinh diệt HP lại sử dụng thuốc chống tiết acid dạ dày và trung hòa acid dạ dày (làm tăng tính kiềm)?
    7- Tại sao sau khi diệt HP người bệnh thường hay tái phát?
    8- Tại sao sau khi diệt HP rất nhiều trường hợp phát triển bệnh trào ngược acid dạ dày lên thực quản (GERD)?

Nếu người bệnh trả lời được hết các câu hỏi này thì cuộc chiến HP sẽ trở nên hiệu quả hơn!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi hacdaihung; 27/02/2016 vào lúc 02:17 PM.
    • 103 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vanlinh2802 Xem bài viết
    Bạn khỏi mắc công đọc nhiều về vi khuẩn này.Phức tạp, đao to búa lớn. Dùng i ốt liều cao là tiêu diệt vi khuẩn này ngay sau 90 giây. Đơn giản có thể tự điều trị tại nhà. I ốt không tạo nên vi khuẩn kháng thuốc như kháng sinh.

Đúng như bạn nói, I-ốt được cho là tiêu diệt hoàn toàn các tác nhân gây bệnh trên da chỉ sau 90 giây; tuyên bố này được nêu trên tờ báo New York Times năm tháng 1/1905. Mặc dù vậy, hơn 100 năm qua Tây y đã phớt lờ việc sử dụng I-ốt như một loại kháng sinh thì là lý do gì vậy bạn?
    • 38 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cái quan trọng trước tiên của bạn là phải làm lành vết viêm loét rồi mới tính chuyện diệt Hp. Bạn có thê uống thuốc tây thời gian trong vòng 1 tháng rồi chuyển qua đông y xem.
    Bạn vào bài viết của mình đọc tiếp những bình luận mình update cho rõ nhé.
    • 103 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngocanh_mom Xem bài viết
    Cái quan trọng trước tiên của bạn là phải làm lành vết viêm loét rồi mới tính chuyện diệt Hp. Bạn có thê uống thuốc tây thời gian trong vòng 1 tháng rồi chuyển qua đông y xem.
    Bạn vào bài viết của mình đọc tiếp những bình luận mình update cho rõ nhé.
    Mình đã đọc bài Hành trình chữa dạ dày của bạn nhưng mình thấy quan điểm dùng thuốc Tây của bạn hiện nay đã có một số thông tin trái chiều một chút. Mình chia sẻ ở đây để xin ý kiến bạn:

"Vậy nó sống ở đâu? Ở dưới niêm mạc dạ dày và trong môi trường axit. Nghĩa là dạ dày chúng ta nếu môi trường axit cao ( độ pH<7) thì sẽ tạo điều kiện cho con HP này sinh sôi nảy nở. Nhưng 1 thực tế mọi người nên biết là môi trường trong dạ dày chúng ta luôn là môi trường axit."

-> Người ta nói rằng HP ưa môi trường Kiềm, bằng chứng là nó phải tiết ra chất trung hòa acid để tránh bị tiêu diệt và đục lỗ thành dạ dày để lẩn trốn acid. Lý do nó sống ở dạ dày là vì nó không phải cạnh tranh với các vi khuẩn khác và nó có khả năng kiềm hóa acid dạ dày.

"- Nhóm thuốc ức chế axit: Vâng, nó là ức chế axit với đúng nghĩa tên gọi của nó, nghĩa là ko cho dạ dày tiết ra axit, mục đích là để HP ko có điều kiện sống, để cho các vết loét mau lành sẹo."

-> Thuốc trung hòa acid dạ dày ngắn hạn uống trước bữa ăn là để trám vào vết loét, mau lành vết loét. Thuốc ức chế acid cả ngày không phải là để HP không có điều kiện sống mà là để kéo HP ra khỏi vết loét dạ dày bằng môi trường acid dạ dày thấp (HP xu hướng di chuyển về khu vực acid thấp). Từ đó, HP dễ dàng bị tấn công bởi kháng sinh.

"Lời Khuyên : Không tự dùng kháng sinh, nếu đau dạ dày cứ mua loại chống ức chế axit uống hàng ngày lúc đói hoặc trước khi đi ngủ. Và thường thuốc tây ko khỏi hẳn được căn bệnh này."

-> Đúng là nếu phối hợp 4 loại thuốc điều trị HP mà không đầy đủ; không kiêng; không làm kháng sinh đồ thì HP dễ tái phát. Nhưng một nguyên nhân quan trọng là do cách dùng thuốc ức chế acid không đúng cách.

Theo mình mới đọc được thì con đường tái phát HP như thế này:

Stress -> Acid dạ dày giảm -> Rối loạn tiêu hóa, gây đầy bụng và gây trào ngược acid dạ dày kết quả là rát thượng vị, cổ họng, ngực -> Uống thuốc giảm acid dạ dày -> Bội nhiễm HP -> Diệt HP bằng kháng sinh, lại diệt luôn vi khuẩn có lợi khác đường ruột... Tóm lại, lại quay lại ban đầu và nặng hơn.

Nên như bạn thấy sau khi diệt HP chuyển sang Đông y để cân bằng lại hệ tiêu hóa thì ổn định lâu dài hơn. Nếu tiếp tục dùng thuốc ức chế acid thì nó chỉ giảm triệu chứng đau dạ dày nhưng nó lại làm tiêu hóa chậm lại và nguy cơ nhiễm HP trở lại dễ dàng hơn nếu lần trước diệt chưa triệt để.

Trên đây mới chỉ là một suy nghĩ khác của mình về cách điều trị dạ dày có HP+ và mình cũng đang bắt đầu thực hiện theo hướng này. Mong bạn góp ý thêm!
    comment by WTT mobile view
    • 101 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GJKANI Xem bài viết
    Trước giờ bụng dạ em rất good, chả khi nào bị trướng hay đầy hơi,khó tiêu chi cả. Thế mà hôm rồi em đi khám SK, BS phán cho xanh dzờn là em bị nhiễm vi trùng Helicobacter Pylory (HPV).Cái con này nó sẽ gây ung thư bao tử …..Khiếp quá đi ạ, BS bảo là con này khó diệt lắm, phải kiên trì uống thuốc. Em đang lên xuống uống thuốc 2 tháng nay rồi, thuốc thì mạnh kinh. Làm em vật vã đủ thứ, BS vẫn bảo em phải cố gắng vì đã nhiễm vi trùng này rồi thì rất dễ chuyển qua ung thư. Có người chỉ sau 4 tháng mà bộc phát k cứu được.Em sợ quá, lo quá huhuhu…. Có ai bị như em k ạ? Hoặc có thông tin gì về bệnh này mách cho em với.Đợt thuốc vừa rồi hành em quá, em bỏ k uống đều. BS cho làm XN bảo vi trùng vẫn còn , nếu uống k đều phải uống và điều trị lại từ đầu.
    Trang Face có rất nhiều thông tin hữu ích về bệnh đau dạ dày và vi khuẩn Hp bạn nhé
    Bạn có thể tham khảo nhé

https://www.facebook.com/Gastimunhp/?fref=ts
    Chỉnh sửa lần cuối bởi GastimunHp; 05/03/2016 vào lúc 10:51 AM.
  • Trang 8/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 7
  • 8