SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đau bao tử bao tử/ dạ dày do virus HP

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 81.9K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8
    • 81 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

cả nhà ơi, có cách nào khám dạ dày mà ko cần nội soi ko? E sợ đau lắm nên ko dám đi khám.hu2
    Mà có khi nào viêm dạ dày nhưng ko bị nhiễm HP ko???E thì e có biểu hiện giống dạ dày lắm rùi
    mẹ nào đc bác sĩ kê đơn uống khỏi thì cho em xin cái đơn thuốc với. e cảm ơn trước
    • 145 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oichin Xem bài viết
    Hôm qua mình vừa nội soi cung bị dương tính HP. Hic, phải cố uống thuốc theo toa Bs thôi. Nhưng mình nghe nói bệnh này lây qua đường nước bọt nên mình thấy lo cho con mình quá vì cũng có thể mình đã lây cho con mình mà bé còn nhỏ mà nhiểm Hp thì tội lắm.

Bạn ơi, con bạn có triệu chứng gì mà bạn cho đi nội soi vậy vì bé còn nhỏ quá không chịu nổi khi làm nội soi, mình cũng muốn cho con đi kiểm tra cho con, thấy lo quá. Con bạn nội soi ở đâu vậy?
    Bé nhà mình 11 tuổi rồi, cũng đau dạ dày dạng trào ngược thực quản, hay buồn nôn vào lúc 10h tối.
    Sau bao nhiêu lần đắn đo, suy nghĩ, mình đưa bé vào viện Nhi để soi theo hình thức gây mê.
    Bé nhà mình thì yếu nên gây mê xong hơi mệt, mệt mất mấy hôm sau. Còn các bé khỏe thì OK lắm.
    Trước khi làm thủ thuật, bệnh viện bắt gia đình phải làm cam kết và ký chịu trách nhiệm, bố mẹ nào cũng thấy sợ và lo cho con.Nhưng vẫn phải can đảm thôi.
    Nhiều bé tiểu học bị lắm. Mình lo đến phát ốm. Kết quả bé nhà mình bị xuất huyết hang vị dạ dày, Clotest ++++ HP( tiềm tàng nguy hiểm). Sau 3 đợt điều trị kháng sinh, đến nay test cháu đã hết HP, nhưng b.sỹ nói là khả năng sẽ tái mắc phải HP nhưng chưa biết sớm hay muộn thôi.Nghe mà sợ, nhưng phải đối mặt thôi. Mình kinh hãi lắm, héo hon cả người vì lo cho con.
    Có một điều các mẹ lưu ý, khi vào nội soi lần 2 cho bé, theo lời B.sỹ tớ đã chuẩn bị bình đựng đá để lấy mẫu bệnh phẩm đi làm kháng sinh đồ. Nhưng trong quá trình nội soi, phòng nội soi cho biết cháu đã âm tính với HP. Và như vậy tức là không phải làm kháng sinh đồ nữa.
    Nhưng sau 10 ngày, mình lấy kết quả thì rất buồn là cháu vẫn còn +++HP.
    Như vậy tức là không có sự đồng nhất về kết quả, và con mình bị khổ thêm 1 lần nội soi nữa. Không biết trường hợp này có gọi là TẮC TRÁCH của phòng nội soi không nữa.Mẹ mình cứ mắng là tại không đưa phong bì hic..mình thấy đau lòng và xót con quá. Nên các bố các mẹ cẩn thận về kết quả nội soi lắm, sợ nhất là NHẦM...chỉ khổ con mình thôi.
    Giờ thì mình tạm thở phào thôi vì hết HP, nhưng vẫn đang điều trị đau thân hang vị dạ dày cho cháu theo thuốc của B.sỹ.
    Note: Nếu chỉ cần test xem có HP hay không, các mẹ có thể đưa con đến BV Đại học Y Hà nội. Không đau đớn, chỉ nhịn ăn sáng thôi. Giá:550.000 đ/1 lần .
    Có gia đình cả nhà bị vì lây chéo lẫn nhau hic... thương con trẻ ...
    • 145 Bài viết

• 154 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bach_nhi Xem bài viết
    Cái breath te st này là cái gì ah, đi khám nói làm breath te st không nội soi thì bác sĩ chịu không ah
    Breath test là dạng test thở. Test này chỉ cho biết là có HP hay không thôi chứ không cho biết được tổn thương của bên trong dạ dày như thế nào.Nội soi dạ dày vừa biết được tổn thương, vừa biết được nguyên nhân có do HP hay không.
    Thông thường là trước tiên bác sỹ nào cũng muốn được nhìn hình ảnh bên trong DD + có HP không? rồi quá trình điều trị sau này mới làm test thở(nếu nguyên nhân đau dạ dày là do HP).
    Còn ngược lại thì mình nghĩ cũng có thể được, nhưng tốt nhất nên nhờ tư vấn của Bác sỹ chuyên khoa. Phác đồ điều trị kháng sinh của mỗi người cũng hơi khác nhau 1 chút. Có người uống 1 đợt kháng sinh đã khỏi, nhưng có người cũng 3 đợt trở lên mới khỏi, phải rất kiên trì.
    • 942 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

Hic, mình cũng bị, đang uống mỗi ngày 4 viên Amoc và kit 6 viên gì đó (chia ra 3 viên sáng và tối)

Chả thấy muốn ăn uống gì nữa.

Không biết mình đã lây cho con mình chưa nữa. hic
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

cả nhà ơi ...gần đây nhất có ai điều trị thành công HP dương tính sang âm tính chưa? tôi nghe noi cơ địa mỗi người dùng 1 loại thuốc khác nhác phải kg?
    • 2,844 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi oichin Xem bài viết
    Hôm qua mình vừa nội soi cung bị dương tính HP. Hic, phải cố uống thuốc theo toa Bs thôi. Nhưng mình nghe nói bệnh này lây qua đường nước bọt nên mình thấy lo cho con mình quá vì cũng có thể mình đã lây cho con mình mà bé còn nhỏ mà nhiểm Hp thì tội lắm.

Bạn ơi, con bạn có triệu chứng gì mà bạn cho đi nội soi vậy vì bé còn nhỏ quá không chịu nổi khi làm nội soi, mình cũng muốn cho con đi kiểm tra cho con, thấy lo quá. Con bạn nội soi ở đâu vậy?
    Sorry hôm nay mình mới trả lời bạn, mình nội soi gây mê ở Nhi TW bạn ạ. Con đã uống thuốc hết đợt và sắp đến ngày test lại. Cầu mong con khỏi, mình đang lo ko biết có lây sang con em mới 2,5t hay ko nữa, híc!

• 416 Bài viết

• 152 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mẹ minh ngọc Xem bài viết
    Sorry hôm nay mình mới trả lời bạn, mình nội soi gây mê ở Nhi TW bạn ạ. Con đã uống thuốc hết đợt và sắp đến ngày test lại. Cầu mong con khỏi, mình đang lo ko biết có lây sang con em mới 2,5t hay ko nữa, híc!
    Mong cho con khỏi bệnh để mẹ minhngoc yên tâm nhé. Tình hình mọi việc thế nào hả bà? Còn nhớ tui không?

Mình cũng vừa qua 1 đợt điều trị bệnh này, có vẻ BS "nuôi bệnh" quá, hay là do bệnh này trầm trọng thiệt.
    Mình uống kháng sinh liều cao, uống vào nóng trong người, cứ bần thần, nôn nao sao đó... Nhìn 1 bịch thuốc to đùng thấy chóng mặt luôn. Uống hết 1 tháng rồi thôi, sợ quá, không dám đi tái khám nữa.

Bị bệnh này thà chết chứ không nội soi đâu, đã 1 lần rồi, ói lên ói xuống, oải luôn...
    :Angel: :LoveStruc: Con cái là tài sản quý giá nhất của cha mẹ. :Kiss: :Applause:
    • 61 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Híc, con gái mình 7t hôm qua nội soi cũng bị + tính với HP. Mình đang nuôi cấy nó trên VSDT TW để tìm thuốc điều trị cho con. Mình cũng mới biết virut này từ 2-3 ngày nay, sao thấy lo quá!
    Bạn ơi con gái mình cũng bị HP+++, nuôi cấy ở VSDT TW không được nên bác sỹ nói bây giờ chỉ điều trị theo kinh nghiệm thôi, uống hết thuốc rồi, ngày mai làm xét nghiệm lại ở viện Nhi. Con bạn thế nào rồi?
    • 942 Bài viết

• 222 Được cảm ơn

2 ngày nữa là đủ 14 ngày uống kháng sinh.
    Cầu Trời khẩn Phật cho mấy nhỏ không bị
    • 16 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn ơi, theo mình được biết thì đau dạ dày có rất nhiều dạng, trong đó có dạng là do con viruts HP như bạn nói đấy. Con viruts này rất nguy hiểm vì nó có thể lây qua đường ăn uống nữa. Nên bạn phải cố gắng trị dứt điểm và ăn uống kiêng khem cho các thành viên trong gia đình như ko uống chung cốc hoặc ăn chung bát...Chúc bạn nhanh khỏi bệnh.:Rose:
    • 11 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào cả nhà. Mình cũng bị đau bao tử chac cũng đc 20 năm, mình đi khám nhưng mỗi lần cho nội soi thì mình sợ và lẻn về nên k biet đau bao tử loại j nữa, chỉ biết là lúc có bầu nghén 9 tháng. Bị lâu như thế, nhưng mình mai mắn đc gặp BS, ông này là chuyên gia đc đào tạo từ nuoc ngoài, mình đieu trị khoan 6 tháng thì hết khỏe dễ sợ h có thể yên tâm sinh bé thứ 2 rồi. Bạn nào quan tâm thì thử cách điều trị mới này xem. 0937324248. Chúc cả nhà hết bệnh để còn chăm sóc cho các con.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chau nha minh cung bi luc 5 tuoi,dieu tri sau 7 ngay dung ket hop 3 loai khang sinh da khoi den nay la 10 nam roi. Doi voi tre em rat nguy hiem ,neu chau nho bi benh nay thi gia dinh nen di kiem tra ca nha.Benh nay moi co cach chua vao khoang nam 92-93 gi do thoi. 3 loai thuoc KS tren deu ban o cac hieu thuoc nhung hoi dat.Noi tom lai la neu bi benh nay thi nen chua tri cang som cang tot chi mat khoang 7 ngay uong thuoc thoi
    • 61 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Mình nghe nói ngoài nội soi, test thở ra thì kiểm tra máu cũng biết được HP hay sao ấy. Có ai biết về vấn đề này tư vấn thêm cho tớ với.
    • 39 Bài viết

• 31 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hany Xem bài viết
    Breath test là dạng test thở. Test này chỉ cho biết là có HP hay không thôi chứ không cho biết được tổn thương của bên trong dạ dày như thế nào.Nội soi dạ dày vừa biết được tổn thương, vừa biết được nguyên nhân có do HP hay không.
    Thông thường là trước tiên bác sỹ nào cũng muốn được nhìn hình ảnh bên trong DD + có HP không? rồi quá trình điều trị sau này mới làm test thở(nếu nguyên nhân đau dạ dày là do HP).
    Còn ngược lại thì mình nghĩ cũng có thể được, nhưng tốt nhất nên nhờ tư vấn của Bác sỹ chuyên khoa. Phác đồ điều trị kháng sinh của mỗi người cũng hơi khác nhau 1 chút. Có người uống 1 đợt kháng sinh đã khỏi, nhưng có người cũng 3 đợt trở lên mới khỏi, phải rất kiên trì.

Test mà tận 550k hả bạn hôig tháng 6 mình cũng khám ở ĐHY HN đó, do Bác Đoàn kim long khám mà, có 150k nộ soi xong thì thấy cái dấu đỏ là HP đương tính, xung quanh khám toàn bị thế..
    Sau đó cho kháng sinh về uống trong 10 ngày ( KS gì mà 24k /viên, ngày 2v luôn) , từ đó đên nay chả soi lại nên không biết..
    Cón đó nguy hiểm về lâu dài khi hệ miễn dịch của mình yếu chứ tớ ngĩ chủng tộc ăn cơm và đồ nướng như châu á thì bệnh dạ dầy là điều không tránh khỏi..
    Mà hôm khám lắm chị em phụ nữ nhá, chắc lại thêm cái bệnh stress nữa..
    :Rose:
    Một người đàn bà ngốc có thể sai khiến được một người đàn ông thông minh. Nhưng cần một người đàn bà cực kỳ thông minh để sai khiến được một ông ngốc.

:Clown:Mình thì chỉ hay say thôi...chứ không ngốc đâu nháonttella:
    • 110 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Híc, con gái mình 7t hôm qua nội soi cũng bị + tính với HP. Mình đang nuôi cấy nó trên VSDT TW để tìm thuốc điều trị cho con. Mình cũng mới biết virut này từ 2-3 ngày nay, sao thấy lo quá!
    Chi mình hỏi em bé nhà bạn đã có triệu chứng thế nào? Bạn nội soi cho bé ở đâu thế? Bé nhà mình cũng đang nghi nhiễm HP dương tính rất mong tin bạn
    • 500 Bài viết

• 255 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhi chan Xem bài viết
    Mình nghe nói ngoài nội soi, test thở ra thì kiểm tra máu cũng biết được HP hay sao ấy. Có ai biết về vấn đề này tư vấn thêm cho tớ với.
    Ở những bệnh viện lớn mình cũng có nghe nói thổi vào cái gì đấy để kiểm tra, nhưng hơi đắt tiền nhé!

Rất nhiều người VN bị nhiễm con này nên các mẹ cũng không nên quá lo lắng, hiện đã có phác đồ điều trị dứt điểm con này nhưng cũng nên chú ý là tỉ lệ tái nhiễm rất cao vì nó lây qua đường ăn uống đấy ạ!
    Gia đình là tất cả...

• 2,844 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Đầu tiên thi thoảng cháu đau bụng, dần dần đau nhiều hơn, đau thành từng cơn. Mình đưa đi khám nhiều nơi nhưng chỉ siêu âm, XQ ko phát hiện ra bệnh gì. Đến khi đau nhiều quá mình đưa con vào Nhi thì BS yêu cầu nội soi.
    Mình cho con nội soi gây mê ở NHi Tw bạn ạ, sau khi nuôi cấy HP mình cho con uống 1 đợt thuốc, hết đợt thuốc này con đã khỏi hẳn đau bụng. Test thở lại hôm 10/11 vừa rồi thì vẫn còn 56% :Crying::Crying::Crying::Crying::Crying:. BS lại cho đợt thuốc nữa, lần này uống tới 6 loại thuốc. Mệt mỏi ghê ko biết khi nào mới trị được nó đây.

• 2,844 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Nhi chan Xem bài viết
    Kiểm tra máu có biết nhưng độ chính xác ko cao bạn ạ.

1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,844 Bài viết

• 391 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi emmeo Xem bài viết
    Mong cho con khỏi bệnh để mẹ minhngoc yên tâm nhé. Tình hình mọi việc thế nào hả bà? Còn nhớ tui không?

Mình cũng vừa qua 1 đợt điều trị bệnh này, có vẻ BS "nuôi bệnh" quá, hay là do bệnh này trầm trọng thiệt.
    Mình uống kháng sinh liều cao, uống vào nóng trong người, cứ bần thần, nôn nao sao đó... Nhìn 1 bịch thuốc to đùng thấy chóng mặt luôn. Uống hết 1 tháng rồi thôi, sợ quá, không dám đi tái khám nữa.

Bị bệnh này thà chết chứ không nội soi đâu, đã 1 lần rồi, ói lên ói xuống, oải luôn...
    NHớ chứ, hóa ra bà cũng bị bệnh này hả. Thật sự uống nhiều thuốc quá tôi chỉ sợ con Ngọc bị ảnh hưởng trí nhớ bà ạ. Bà phải khám lại đi, nếu ko cứ dai dẳng bệnh mãi, oải ắm!

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Đau họng sau nội soi dạ dày.

Hôm qua em có đi nội soi dạ dày không gây mê, soi xong em hơi đau họng nhưng đến hôm nay thì họng của em đỏ tấy(em có bị viêm amidan và họng hạt nhưng lúc đi nội soi thì không bị viêm). Giờ em nuốt đau. Trong đơn thuốc dạ dày có hai loại kháng sinh là amoxicilin và Clarithromyxin . mẹ nào đã bị như...

• Bệnh dạ dày và thuốc HP Max

Đã bạn nào sử dụng thuốc HP max để chữa bệnh Dạ Dày chưa? (http://thuocmoi.com.vn/index.php?option=com_k2&view=item&id=9493:hp-max-hp-max&catid=108:thuoc-duong-tieu-hoa&Itemid=31) Nếu đã sử dụng thì cho chúng tớ tý kinh nghiệm nhé! Xin cảm ơn!

• Cao bồi nhảy ngựa – Xem ai là Cao bồi thứ thiệt nào!

Hình ảnh những chàng cao bồi cưỡi ngựa bắn súng trong phim, truyện… có lẽ rất oách trong mắt các...

• Cách trị táo bón cho người lớn

MayHan đang tìm cách trị táo bón bằng mấy cách ăn uống đơn giản, tìm được bài viết sau: "Bài...

• Cần quan tâm: Các phương pháp phòng tránh virus Ebola

Chúng ta vẫn biết rằng "Phòng bệnh hơn chữa bệnh". Trong thời điểm virus Ebola với khả năng gây tử...

• 465 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Các mẹ có con bị nhiễm H.Pylori ko nên quá lo lắng nhé !

Mình có hỏi anh xã trường hợp trẻ em bị nhiễm H.P thì đc biết hiện tại việc điều trị chỉ là tập trung điều trị về triệu chứng chứ ko còn cố diệt cho bằng hết vi khuẩn như trước. Lí do vì người ta đã chứng minh rằng: Nếu diệt HP thì phải dùng phối hợp các kháng sinh liều cao, HP chết cũng đồng nghĩa nguyên hệ vi sinh vật có ích trong ruột của các bé ko còn con nào sống nổi !!! Lợi ích chưa thấy nhưng mặt hại thì rất nhiều !

H.P chỉ là nguyên nhân chính gây tăng tiết acid ở dạ dày khiến dễ gây viêm loát dạ dày tá tràng (do thói quen ăn uống thất thường) mà thôi. Câu chuyện ung thư dạ dày chỉ xảy ra ở người lớn tuổi chứ ở trẻ em là hoàn toàn ko có !
    Việc dùng KS diệt H.P tràn lan với đủ kiểu phát đồ theo ý từng BS trước đến giờ chính là nguyên nhân làm xuất hiện những dòng H.P siêu kháng thuốc tại VN khiến việc điều trị hiện nay hết sức khó khăn

VN có tỉ lệ nhiễm H.P ~ 80% ... diệt sao xuể... và cũng ko mấy người bị ung thư dạ dày trong cái 80% đó hết !

Túm lại theo lời xã mình thì câu chuyện H.P trước giờ tại VN cũng chẳng khác gì "phi vụ" vacxin cúm H1N1 của WHO cả... chỉ tổ làm giàu cho mí cụ BS...

Lão ý "chốt hạ" thế này: BS nào đem H.P gây ung thư ra hù để BN theo điều trị vài tháng với chi phí từ vài triệu đến hơn chục triệu thì đạo đức đến bằng nửa cái móng tay cũng không có... !

Anh BS bạn của anh xã (trưởng khoa tiêu hóa BV C.R) điều trị H.P chỉ đúng 1 phát đồ 12 ngày với chi phí chỉ 400 ngàn là xong. Thế mà trên này nghe nhiều mẹ bảo điều trị H.P hết cả chục triệu thật tình đúng là không tưởng tượng nổi híc híc :Sigh:

Helicobacter Pylori đã có mặt trên trái đất vài chục triệu năm (nhớ ko lầm thì 60 triệu năm) ... trong khi con người chỉ mới phát hiện ra nó từ năm 1983 !... Vì thế các mẹ cũng đừng quá nghiêm trọng hóa vấn đề diệt bằng hết mới thôi nhé

Tham khảo vài viết H.P ở đây nha:

http://camnangykhoa.vn/vn/tin-tuc/da...=48&page=1&/&/
  • Trang 3/8

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 8