SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đau bao tử bao tử/ dạ dày do virus HP

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 81.3K Lượt đọc
  • 143 Trả lời

13 Người đang theo dõi

• Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Trước giờ bụng dạ em rất good, chả khi nào bị trướng hay đầy hơi,khó tiêu chi cả. Thế mà hôm rồi em đi khám SK, BS phán cho xanh dzờn là em bị nhiễm vi trùng Helicobacter Pylory (HPV).Cái con này nó sẽ gây ung thư bao tử …..Khiếp quá đi ạ, BS bảo là con này khó diệt lắm, phải kiên trì uống thuốc. Em đang lên xuống uống thuốc 2 tháng nay rồi, thuốc thì mạnh kinh. Làm em vật vã đủ thứ, BS vẫn bảo em phải cố gắng vì đã nhiễm vi trùng này rồi thì rất dễ chuyển qua ung thư. Có người chỉ sau 4 tháng mà bộc phát k cứu được.Em sợ quá, lo quá huhuhu…. Có ai bị như em k ạ? Hoặc có thông tin gì về bệnh này mách cho em với.Đợt thuốc vừa rồi hành em quá, em bỏ k uống đều. BS cho làm XN bảo vi trùng vẫn còn , nếu uống k đều phải uống và điều trị lại từ đầu.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi GJKANI; 17/03/2009 vào lúc 10:48 AM.
    Yêu mẹ hơn tất cả - Mong anh yêu em nhiều hơn em đã yêu mẹ em. !!:rolleyes:!!
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Kinh nghiệm chữa viêm hang vị dạ dày nhiễm khuẩn HP

Cả nhà ơi cho e hỏi. Ông xã nhà e đi nội sọi dạ dày thì bác sĩ kết luận là viêm hang vị dạ dày có nhiễm khuẩn HP ( chưa bị viêm hành tá tràng ạ ). Nhà mình có ai có kinh nghiệm chữa bệnh này chỉ em với, vì ông xã em uống thuốc theo đơn bác sĩ mà mãi không thấy khỏi. Ăn trái dạ là vẫn đau bụng và đi...

• 4 loại "thần dược" chữa hiếm muộn từ thiên nhiên

Em nghĩ các cặp vợ chồng đang hiếm muộn sẽ vui khi xem bài viết này. Gọi là "thần dược" nhưng thực...

• Đau họng sau nội soi dạ dày.

Hôm qua em có đi nội soi dạ dày không gây mê, soi xong em hơi đau họng nhưng đến hôm nay thì họng của em đỏ tấy(em có bị viêm amidan và họng hạt nhưng lúc đi nội soi thì không bị viêm). Giờ em nuốt đau. Trong đơn thuốc dạ dày có hai loại kháng sinh là amoxicilin và Clarithromyxin . mẹ nào đã bị như...

• 6 công thức làm trắng da hữu hiệu, mà lại an toàn

"Có một làn da trắng hồng tự nhiên mà không cần tốn nhiều chi phí làm đẹp" là mong ước của phần...

• Bị móm có chữa được không?

Xin chào BS, Bạn thân của em bị móm. Hàm dưới của bạn ấy đưa về phía trước khá nhiều nên bạn rất...

• 485 Bài viết

• 179 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi GJKANI Xem bài viết
    Trước giờ bụng dạ em rất good, chả khi nào bị trướng hay đầy hơi,khó tiêu chi cả. Thế mà hôm rồi em đi khám SK, BS phán cho xanh dzờn là em bị nhiễm vi trùng Helicobacter Pylory (HPV).Cái con này nó sẽ gây ung thư bao tử …..Khiếp quá đi ạ, BS bảo là con này khó diệt lắm, phải kiên trì uống thuốc. Em đang lên xuống uống thuốc 2 tháng nay rồi, thuốc thì mạnh kinh. Làm em vật vã đủ thứ, BS vẫn bảo em phải cố gắng vì đã nhiễm vi trùng này rồi thì rất dễ chuyển qua ung thư. Có người chỉ sau 4 tháng mà bộc phát k cứu được.Em sợ quá, lo quá huhuhu…. Có ai bị như em k ạ? Hoặc có thông tin gì về bệnh này mách cho em với.Đợt thuốc vừa rồi hành em quá, em bỏ k uống đều. BS cho làm XN bảo vi trùng vẫn còn , nếu uống k đều phải uống và điều trị lại từ đầu.
    Uhm, bác sĩ này doạ bạn ghê quá, chắc cũng muốn bạn chú ý giữ gìn sức khoẻ hơn. Bác nào có chuyên môn vụ này vào tư vấn đi ạ, vì em cũng giống chủ Top này, cơ mà em xét nghiệm có con Heli này từ cách đây 6 năm ạ, khi đó e đc chẩn đoán là bị "trào ngược" cái gì đó, em quên rồi. Em uống một đợt kháng sinh, thế là xong, vẫn khoẻ re ạ.
    never say never:Laughing:
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Ỉn Éc Xem bài viết
    Uhm, bác sĩ này doạ bạn ghê quá, chắc cũng muốn bạn chú ý giữ gìn sức khoẻ hơn. Bác nào có chuyên môn vụ này vào tư vấn đi ạ, vì em cũng giống chủ Top này, cơ mà em xét nghiệm có con Heli này từ cách đây 6 năm ạ, khi đó e đc chẩn đoán là bị "trào ngược" cái gì đó, em quên rồi. Em uống một đợt kháng sinh, thế là xong, vẫn khoẻ re ạ.
    Đúng rồi, lần đầu nội soi ra BS bảo em bị "viêm trào ngược dịch mật ". Kêu uống thuốc chi đó, mà em thấy mình vẫn khoẻ re nên k uống.

3 tháng sau khám thì bảo em bị cái con này đấy ạ, sợ quá em uống đến giờ. Em ở SG, đang điều trị ở BV Hoàn Mỹ - Trần Quốc Thảo, Q3.

Thật tình e k muốn uống thuốc thêm , vì thuốc nó hành ghê lắm. Uống vào là suốt ngày lừ đừ, mệt mỏi, buồn ói, nhức đầu, bị nổi mẫn ngứa da mặt nữa.

Mẹ nó đã 6 năm mà k hề gì, chắc em cũng bỏ thuốc cho rồi.
    :LoveStruc:That love never change Forver and Ever .:LoveStruc: I believe in you and me .:LoveStruc:
    • 1,633 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Đúng là có con vi trùng này, bạn phải kiên trì theo toa thuốc của BS, bạn đã theo BS nào thì nên theo 1 BS thôi, để họ biết thuốc đã từng cho bạn uống và thay đổi toa đó, OX mình đã từng bị và phải uống thuốc trên một năm trời, và 6 tháng phải đi xét nghiệm lại con vi trùng này đó.. Nếu bạn bị thuốc nó vật vã làm cho bạn mệt thì nên nói với BS để BS có thể cho bạn uống thuốc phù hợp thể trạng của bạn. Sau thời gian điều trị ổn định rồi, thì bạn tìm cách mua Flaxseed oil, lọai này ko phải thuốc đâu nhé, mà để làm ổn định và giữ bao tử ko bị nhiễm hay gì gì đó, vì người nhà mình bên Mỹ gởi về cho ox mình để uống.
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Jestina Xem bài viết
    Đúng là có con vi trùng này, bạn phải kiên trì theo toa thuốc của BS, bạn đã theo BS nào thì nên theo 1 BS thôi, để họ biết thuốc đã từng cho bạn uống và thay đổi toa đó, OX mình đã từng bị và phải uống thuốc trên một năm trời, và 6 tháng phải đi xét nghiệm lại con vi trùng này đó.. Nếu bạn bị thuốc nó vật vã làm cho bạn mệt thì nên nói với BS để BS có thể cho bạn uống thuốc phù hợp thể trạng của bạn. Sau thời gian điều trị ổn định rồi, thì bạn tìm cách mua Flaxseed oil, lọai này ko phải thuốc đâu nhé, mà để làm ổn định và giữ bao tử ko bị nhiễm hay gì gì đó, vì người nhà mình bên Mỹ gởi về cho ox mình để uống.
    OX Jestina có bị chứng đau bao tử hành hạ k ? Hay có con vi trùng mà vẫn khoẻ bình thường ?
    Giờ OX bạn đã khoẻ hẳn chưa ?
    Flaxssed oil này k phải thuốc thì là viên bổ trợ hả Jestina ?
    • 1,633 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

OX Jestina có bị chứng đau bao tử hành hạ k ? Hay có con vi trùng mà vẫn khoẻ bình thường ?
    Giờ OX bạn đã khoẻ hẳn chưa ?
    Flaxssed oil này k phải thuốc thì là viên bổ trợ hả Jestina ?
    Lúc trước ox mình lúc nào cũng cảm giác đói mà đói là đau, nên phải ăn suốt, mà ăn cũng ko thấy ổn, nên đã đi xét nghiệm và ra con vi trùng này. Sau đó thì uống thuốc và phải 1/2 tháng đi tái khám một lần và thay đổi thuốc (ox mình trị tại bệnh viện y dược đó), được vài tháng mình thấy uống thuốc nhiều quá mình sợ, nên kêu ngưng thử, ngưng thấy bao tử cũng ko ổn lại phải đi khám lại tiếp. Gần 1 năm thì xét nghiệm lại thì hết con vi trùng nhưng vẫn phải uống thuốc thêm. Bây giờ thì ngưng hòan tòan thuốc tây rồi và chỉ uống Flaxseed oil thôi (cái này chắc nó làm hồi sinh bao tử, người nhà mình bảo ai đang thấy có triệu chứng bao tử ko tốt thì uống, hoặc có điều kiện uống cũng tốt vì nó ko phải thuốc, nó giống như viên dầu cá ý), bao tử ox mình giờ ổn ko thấy đau nữa
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 465 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Theo mình biết thì con H.P này đã sống chung với ta nhiều triệu năm rồi nhưng mới chỉ phát hiện gần đây thôi. Nó là con vi khuẩn chính gây nên bệnh viêm loét bao tử và đại tràng, khả năng biến chứng nặng nhất của nó là khi mật độ vi khuẩn quá cao làm tăng lượng acid trong bao tử nên dẫn đến viêm, hoại tử các niêm mạc thành bao tử... dễ dẫn đến nguy cơ ung thư bao tử và đại tràng

Để mình về hỏi lại xem xã nhà mình có biết vị bác sĩ nào có đề tài nghiên cứu chuyên sâu về con H.P ko thì sẽ chỉ giúp cho các Mẹ nhé ( AX mình làm bên ban quản lý các đề tài nghiên cứu KH của tổng hội y học tp nên biết cũng nhiều nhiều :Smiling
    à, các mẹ vào link này nha ( có khi "bỏ túi" đc kha khá các bác sĩ giỏi ở SG đó :Laughing

http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=214961
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 304 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

chuyện bs dọa đây:
    Bài 1: Nhật ký một bà mẹ suýt mất con vì...bác sĩ19:20' 14/03/2009 (GMT+7)
    [IMG]file:///C:/Users/pic/AppData/Local/Temp/msohtml1/01/clip_image001.gif[/IMG] - Chị mang thai lần đầu được 27 tuần tuổi, đi khám định kỳ thì được bác sỹ chẩn đoán não thất trái thai nhi giãn 14mm nên phải ... “đình chỉ” thai nhi. Số phận may rủi đẩy chị đến nỗi đau đớn tột cùng của bất hạnh rồi lại bất ngờ đem đến cho chị niềm hạnh phúc vô bờ bến vì chị vẫn được… làm mẹ và con chị sinh ra vẫn khoẻ mạnh bình thường.
    “Tôi không muốn lên án hay trách móc ai, vì cuối cùng con tôi vẫn là đứa trẻ khoẻ mạnh bình thường. Nhưng tôi muốn kể cho mọi người nghe tôi đã phải đau đớn tột cùng trước khi được làm mẹ”, chị Hoa tâm sự.

Nhói đau lồng ngực
    Mẹ phải viết ra không thì quên mất, bởi bây giờ có con rồi mẹ chẳng nhớ gì cả, chỉ mỗi con là mẹ không quên thôi.
    Con yêu, đó là khoảng thời gian mà cả bố và mẹ, ông bà nội ngoại, các bác, các chú của con đều buồn bã và hoảng sợ, nghĩ lại mẹ vẫn thấy kinh hoàng và thấy nhói đau ở lồng ngực.
    [IMG]file:///C:/Users/pic/AppData/Local/Temp/msohtml1/01/clip_image003.jpg[/IMG]
    "Tôi muốn kể cho mọi người nghe tôi đã đau đớn tột cùng trước khi được làm mẹ”
    Lúc đó con được 27 tuần, buổi sáng chủ nhật hôm đó, trời rất đẹp, ba Đức con đi trực từ hôm thứ bảy chưa về, mẹ nhờ chú Quang đưa mẹ đi siêu âm tại nhà bác sỹ Vũ (PK 313 Quan Nhân). Chú đứng ngoài còn mẹ vào trong. Lúc đó tâm trạng mẹ thật vui vì từ tuần thứ 22 mẹ chưa siêu âm, đã 5 tuần rồi mẹ chưa nhìn thấy con.

Chờ đợi khoảng 1h đồng hồ cũng đến lượt, mẹ vui vẻ bước lên bàn nằm chuẩn bị nhìn thấy con yêu, vì ngay lúc đó con đang thức, đang đạp trong bụng mẹ. Đo huyết áp bình thường, mọi chỉ số bác sỹ đọc bình thường, và rồi mẹ không nghe thấy bác sỹ Vũ nói gì, mẹ quay ra nhìn và thấy vẻ mặt trầm tư của bác Vũ. Mẹ hoảng hốt hỏi thì bác Vũ bảo: “Em có nhìn thấy chỗ này hơi giãn không?”. Mẹ hỏi: “Đó là cái gì ạ?”. “Não thất trái, con em bị giãn não thất trái”.

Lúc này mẹ cảm giác 1 luồng gió chạy dọc sống lưng. “Thì có ảnh hưởng gì không bác sỹ, có bình thường không ạ”. Và con biết không, bác Vũ bảo mẹ ngồi dậy sau khi săm soi một hồi, bác bảo mẹ đi thử nước tiểu, kết quả bình thường, nhưng bác cho mẹ 1 địa chỉ mà đến bây giờ và mãi mãi về sau mẹ sẽ không quên mà cũng không muốn nhớ.”Em đến 12 – ĐBP siêu âm mang kết quả về đây cho anh, nhớ càng sớm càng tốt”.
    Mẹ ra ngoài và cùng chú Quang đi về. “Vẫn bình thường mẹ ạ”, đó là câu trả lời khi bà nội hỏi mẹ về kết quả siêu âm. Mẹ và ba không ăn cơm trưa, ba Đức mệt nên đi ngủ luôn, mẹ cũng kêu mệt và không ăn. Nhưng thực ra lúc đó mẹ đã chạy thật nhanh lên phòng để mở mạng và tìm hiểu về “Giãn não thất”.
    Từng trang, từng dòng hiện ra trước mắt mẹ, mắt mẹ nhoè đi, những dòng chữ cứ nhảy nhót. Mẹ đau xót lắm! Mẹ lay bố dậy bảo có việc cần nói. Và rồi mẹ đã cố hết sức để thông báo tình hình của con. Ba Đức của con lúc đó vẫn còn động viên mẹ là không vấn đề gì, không được suy nghĩ linh tinh.
    Đau đớn tột cùng
    Ngay chiều hôm đó bố mẹ đến Phòng khám 12 ĐBP của bác sỹ Trần Danh C., người được coi là siêu âm hình ảnh giỏi nhất miền Bắc. Bố mẹ đặt số và chờ đợi. Chờ rất lâu đến gần 6h tối mới đến lượt. Và con biết không bước vào phòng khám tiện nghi đó mẹ đã hy vọng điều tốt đẹp nhưng rồi qua lời chẩn đoán của bác sỹ mẹ chỉ muốn chết và biến mất khỏi trần gian ngay lúc đó. Mẹ tường thuật cho con nghe nhé.
    “Tên gì?”. “Em tên Hoa ạ”. “Bao nhiêu tuổi?“. “26 ạ”. “KCCC” “26/10 ạ”
    “Ối trời ơi, chết rồi, Hoa gì mà Hoa, chẳng thấy tươi gì cả, chỉ thấy héo thôi”!
    “Sao ạ?”. “Não thất trái giãn 14mm”. “Có làm sao không ạ?”. “Còn làm sao nữa, có mỗi cái đầu mà thế này thì tính làm sao, để xem nào, các não thất khác bình thường cột sống bình thường, tim 4 ngăn, vách bình thường, bàn tay mở, nhịp tim 142l/phút…”. Bác sỹ nói nhiều lắm con ạ, nhưng chỉ biết rằng tất cả đều bình thường ngoài cái bất thường đáng sợ kia ra.
    Mẹ đã hỏi bác sỹ nguyên nhân của cái bất thường đó bởi mẹ sợ hay vì tên của mẹ “tươi quá nên đẻ ra con héo” như lời của vị bác sỹ ấy. Được nghe bác sỹ giải thích nguyên nhân mà sao mẹ thấy quá đỗi vô lý: nào do lượng đường huyết trong người mẹ tăng khi con bắt đầu hình thành, nào là do thức ăn nhiễm độc, môi trường… và nguyên nhân sợ hãi nhất là do NST, cái mà mẹ đã không đi xét nghiệm khi con ở tuần thứ 12 vì mẹ nghĩ bố mẹ trẻ và khoẻ mạnh, gia đình không ai có vấn đề thì con sẽ không thể bị các hội chứng Down hay những hội chứng gây ra từ NST.
    Mẹ bước ra khỏi phòng khám mà nước mắt vòng quanh khóc nấc thành tiếng, ba Đức chờ ở cửa, mẹ nói cho ba nghe nhưng sợ mình truyền đạt không đúng nên bảo ba Đức vào tận nơi nghe bác sỹ nói. Quay lại nghe những lời đó mẹ lại càng đau lòng hơn, mẹ nghĩ đến con, đến những ảnh hưởng mà con sẽ phải gánh chịu khi sinh con ra, khi biết rằng con khổ, bố mẹ khổ và ông bà nội ngoại sẽ đau lòng lắm. Thế mà lúc đó ba Đức của con khuôn mặt rất bình thản có khi là mẹ thấy trắng và xanh hơn bình thường một chút.
    Mẹ đã không biết ba Đức nghĩ gì nhưng mẹ thấy đau đớn lắm, mẹ sẽ mất con, và mất tất cả. Suốt đoạn đường mẹ khóc nấc và khi về gần đến nhà mẹ sợ hãi lắm, không dám đối mặt với sự thật, với ông bà nội, với các chú của con. Mẹ đã bảo ba Đức đừng về nhà, mẹ sợ lắm.
    Thế mà khi ngồi đối diện với ông bà, mẹ đã định giấu nhưng chẳng hiểu sao mẹ lại nói hết vì mẹ biết ông bà sẽ chia sẻ và cùng ba mẹ giải quyết tốt mọi vấn đề. Và kể từ ngày hôm đó ngày 27 tháng 4 đến ngày 14 tháng 5 mẹ bắt đầu chuỗi ngày đau khổ và nước mắt cùng mọi người trong gia đình…
    * Tên người mẹ trong bài đã được thay đổi
    ·Gia Văn (ghi)
    • 304 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

Bài 2: Mẹ vẫn tin rằng con đang sống!19:07' 15/03/2009 (GMT+7)
    [IMG]file:///C:/Users/pic/AppData/Local/Temp/msohtml1/01/clip_image001.gif[/IMG] - Tưởng như số phận đã không cho chị quyền được làm mẹ, nhưng trong nỗi đau đớn tuyệt vọng, chị vẫn tin đứa con yêu dấu sẽ không tuột khỏi tay mình. “Thâm tâm mẹ vẫn có một niềm tin con đang sống và khoẻ lên dần. Mẹ về trước và đợi con ở nhà con yêu à…”, bằng niềm tin bản năng của người làm mẹ, chị Hoa vẫn tiếp tục hy vọng về sự sống của đứa con…
    Nỗi đau giằng xé
    Mẹ đã đi siêu âm ở tất cả những nơi được coi là tốt với các bác sỹ tên tuổi và máy móc hiện đại: bác sỹ Th. - viện lão khoa, bác sỹ Ch. - viện Việt Nhật, bác sỹ H. - Hà Đông… nhưng ở nơi nào cũng đều có kết quả giống nhau: Não giãn (hôm thì não trái, hôm thì não phải giãn con ạ), và mỗi hôm là một chỉ số khác nhau. Các bác sỹ đều nói là có vấn đề nhưng mỗi người khuyên mẹ một cách giải quyết khác nhau.
    Người thì bảo cứ để chờ đến 8 tháng theo dõi, người thì bảo phải xử lý càng sớm càng tốt. Sáng mẹ sắm sửa đi siêu âm chỗ mới, chiều trở về mẹ thất vọng và đau đớn.

Và rồi cho đến ngày hội chẩn liên viện C - Bệnh viện sản Trung ương, nơi mà mẹ đã phải trải qua những ngày đen tối và kinh khủng nhất. Theo hội chẩn của bác sỹ Cường: “Teo thể trái dẫn đến giãn não thất - bệnh nhân ở Hà Nội, có nhận thức tốt, con đầu lòng…”. Cả hội đồng đã quyết định “đình chỉ thai nghén”. Nếu như gia đình cũng đồng ý sẽ tiến hành đình chỉ càng sớm càng tốt trước khi thai quá to và khả năng sống sót của thai nhi là cao.
    Con ạ! mẹ nhớ từng chi tiết lúc hội chẩn rồi quá trình nhập viện, đặt thuốc và sự đau đớn về thể xác khi thực hiện 4 chữ “đình chỉ thai nghén” kia.
    [IMG]file:///C:/Users/pic/AppData/Local/Temp/msohtml1/01/clip_image003.jpg[/IMG]
    Khi đứa trẻ sinh ra vẫn khoẻ mạnh bình thường người mẹ đã vui sướng đến tột cùng (Ảnh Internet chỉ mang tính minh hoạ).
    Số phận như sắp đặt cho con được ở lại lâu hơn trong bụng mẹ vậy đó. Mẹ đã rất đau tưởng như con sắp ra rồi thế mà lại rơi vào 2 ngày cuối tuần ngừng đặt thuốc, con lại yên ổn thêm 2 ngày nữa.
    Sáng thứ Hai, mẹ đau lắm rồi nhưng lên đến phòng sinh lại quay lại vì chưa đủ thuốc để kích thích mở, con lại được thêm một ngày.

Cho đến đêm ngày thứ 3 mẹ đã thức suốt đêm vì đau, đau về thể xác và đau xé ruột gan khi mẹ vẫn còn nghe thấy tiếng con quẫy đạp: chắc con muốn nói với mẹ rằng con không muốn ra phải không? Mẹ xin lỗi con…
    Mẹ kể cho con nghe, cái tối hôm đó có một bác cũng đau như mẹ, không thể nằm ngủ được, cứ đi lại bò lổm ngổm như hai bà điên ấy. Ngay đêm đó bác ấy đã sinh em bé ra mà không có một ai trợ giúp, gọi bác sỹ thì họ bảo từ từ, đến khi em bé của bác ấy ra rồi mẹ còn lật lên và gọi chồng bác ấy vào.

Em bé ấy cũng đã mất, có thể em ấy không có sự sống ngay từ khi còn ở trong bụng mẹ em ấy. Còn con, lúc đó vẫn còn đạp khoẻ lắm… con ơi….
    Sáng sớm hôm sau, bà ngoại mang cháo vào cho mẹ thì đó đã là thời điểm con của mẹ cần phải ra ngoài. Mẹ được chuyển vào phòng sinh ngay. Mẹ đau lắm, lúc đó rất nhiều người bạn gọi để động viên nhưng mẹ vẫn rất đau và sợ hãi. Nghe lời bà nội dặn, mẹ niệm Phật để quên đi. Mẹ vật vã xin bác sỹ cho mẹ được sinh luôn.
    Và đúng 10h45, ngày 14/5/2008 con ra đời. Con thật khéo chọn ngày đẹp con à. Con được 1,5kg, và với cái tên Hải Đăng đeo vòng số 1446 con chuyển xuống khoa sơ sinh. Mẹ ở lại với nỗi tủi thân vô bờ bến…
    Các bà mẹ khác đều có con ở bên cạnh, cho con bú, có mọi người thân vào thay nhau bế ẵm nựng nịu. Bệnh viện thật đông và chật con ạ. Mẹ đã phải cùng bác Hạnh rải chiếu ra hành lang nằm, nhường giường cho các bà mẹ có con nằm cùng.

Đó chỉ là một lý do thôi, điều quan trọng là mẹ muốn tránh những câu hỏi về con, tránh phải nói dối và tránh phải đau xót. Mẹ lủi thủi như người bị mắc chứng bệnh nan y, mẹ không muốn ăn và mẹ khóc…, không biết sẽ sống tiếp quãng đời còn lại thế nào, trả lời mọi người ra sao về con…
    Hạnh phúc…
    Mẹ nghe tin con đang nằm dưới đó, vẫn còn sự sống và thật phũ phàng khi được thông báo, ngay khi con ra đi mẹ sẽ được xuất viện. Không chịu được điều đó, bác Hạnh đã nhất quyết cho mẹ về nhà mà không làm thủ tục gì hết, bác không muốn mẹ chứng kiến và lại đau buồn nữa. Thâm tâm mẹ vẫn có một niềm tin con đang sống và khoẻ dần lên. Mẹ về trước và đợi con ở nhà con yêu ạ.
    Và khi mẹ về nhà với bầu sữa cương nhức thì được tin con vẫn khoẻ mạnh. Cả nhà hăm hở đón con về mà quên hết những hậu quả và những điều bất hạnh sẽ xảy ra nếu con còn sự sống. Không ai cần biết, chỉ cần con còn thở là còn niềm tin và ước vọng.
    5h chiều con về với ba mẹ ông bà, bác và các chú của con. Chắc chắn lúc đó các bác sỹ trong hội đồng chẩn đoán của viện và đặc biệt là bác sỹ Cường không hề biết đến sự sống của con, vì trách nhiệm của các bác ấy chỉ là “chẩn đoán” và “đình chỉ”.
    Tính từ ngày hôm đó đến nay đã được gần một năm, bao vất vả nhọc nhằn đã qua, từng giọt sữa được vắt ra, từng muỗm sữa bé xíu bón cho con, từng ngày, từng ngày... Và con mẹ giờ đã được 7,5 kg, xinh xắn bụ bẫm, nhanh nhẹn đã biết lẫy, biết trườn, biết đưa tay cầm đồ vật, biết nhìn theo tiếng mọi người gọi, biết làm nũng và cười thành tiếng nếu bà nội trêu (đặc biệt con rất hay cười và cười thành tiếng nếu chẳng may bắt gặp tiếng mẹ nấc).
    Con là một công trình vĩ đại mà số phận đã xây nên, góp nhặt những giọt nước mắt, những đau đớn và cả những niềm hy vọng để có một bé Tôm ngày hôm nay. Cả nhà yêu và thương con nhiều lắm. Mong cho con luôn khoẻ mạnh và bình thường như bao em nhỏ khác.

• Gia Văn (ghi)
    • 304 Bài viết

• 162 Được cảm ơn

diệt xong rồi 6 tháng lại có bình thường.ung thư cơ chế rất phức tạp.nếu cái gì cũng sợ như vậy thì ko ăn uống gì nữa.chuyện bướu cổ người ta cho rằng do thiếu muối i ốt gây ra vậy mà dân sống ở đảo Cát Bà thừa iod vẫn bị như nơi khác.
    • 173 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Vi khuẩn này gây ra viêm dạ dày. Hiện nay có rất nhiều phác đồ điều trị, và cũng rất hiệu quả. Phác đồ cổ điển nhất thì chỉ uống khoảng 1 tuần - 10 ngày thôi. Người ta thấy nếu viêm dạ dày do H.P kéo dài có thể gây ra ung thư dạ dày. Tuy nhiên, nếu bạn còn trẻ, mới bị thì tỷ lệ rất thấp (chỉ cần làm breath test, không cần nội soi, vì gần như chắc chắn không phải ung thư) Chắc BS thấy bạn không uống thuốc đều nên hù dữ vậy?:Sigh:
    Nếu bạn uống thuốc mà bị phản ứng phụ nhiều quá thì phải đến gặp BS lại để đổi thuốc. Bệnh này có thể tái phát, nhưng không khó trị lắm đâu.
    Chúc bạn mau hết bệnh.
    • 191 Bài viết

• 371 Được cảm ơn

Nếu diệt mà 6 tháng sau có lại thì em chả uống thuốc nữa đâu. Vừa mệt, vừa nóng trong người, vừa tốn tiền. Trong khi em thấy bụng em vẫn ổn.

Mọi người cho em hỏi điều này xem có đúng k nhé, BS bảo là con HPV này nó lây lan qua đường nước bọt. Nên trong thời gian bệnh không được ăn uống chung với gia đình, cấm tiệt luôn khoản hôn người iu..:Sick:.
    Thế là từ 2 tháng nay em phải ăn riêng 1m, BS còn bảo là chắc cả nhà cũng dính rồi. Đưa đi khám làm XN để điều trị sớm.

Em chả biết thực hư ra sao...nếu đúng thế chắc cả nhà em đi sớm vì Ung Thư.:Surprise:
    • 1,633 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Nếu diệt mà 6 tháng sau có lại thì em chả uống thuốc nữa đâu. Vừa mệt, vừa nóng trong người, vừa tốn tiền. Trong khi em thấy bụng em vẫn ổn.

Mọi người cho em hỏi điều này xem có đúng k nhé, BS bảo là con HPV này nó lây lan qua đường nước bọt. Nên trong thời gian bệnh không được ăn uống chung với gia đình, cấm tiệt luôn khoản hôn người iu..:Sick:.
    Thế là từ 2 tháng nay em phải ăn riêng 1m, BS còn bảo là chắc cả nhà cũng dính rồi. Đưa đi khám làm XN để điều trị sớm.

Em chả biết thực hư ra sao...nếu đúng thế chắc cả nhà em đi sớm vì Ung Thư.:Surprise:
    Mình biết có một gia đình đi xét nghiệm thì cả gia đình đều bị, nhưng ko biết hiện giờ như thế nào và còn tiếp tục điều trị ko nữa. Bạn đừng quá lo lắng, nếu bị stress nó cũng ảnh hưởng tới bao tử đó. Bạn hãy đi xét nghiệm thêm tại một chỗ khác đi, xem kết quả thế nào. Mình cũng có bà chị quen cũng xét nghiệm có kết quả như bạn, nhưng đi khám chỗ khác thì lại có kết quả khác và cũng đã điều trị, hiện giờ chị ấy đã ko còn phải uống thuốc nữa.
    • 3,627 Bài viết

• 675 Được cảm ơn

Bà chị họ mình cũng đã từng bị như vậy , chị ấy kiên trì theo chữa hơn nửa năm ở Đại học y dược, giờ bs cho ngừng thuốc rồi đó bạn & bs khuyên nên chú ý vấn đề ăn uống hằng ngày lại, bạn đừng qúa lo lắng.
    Sau cơn mưa trời lại sáng thôi mà!
    • 793 Bài viết

• 374 Được cảm ơn

Nghe mọi người nói có vẻ sợ nhỉ? thế này phải đi bác sỹ khám sớm thôi,có gì còn uống thuôc chứ.
    • 465 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctor4u Xem bài viết
    Theo mình biết thì con H.P này đã sống chung với ta nhiều triệu năm rồi nhưng mới chỉ phát hiện gần đây thôi. Nó là con vi khuẩn chính gây nên bệnh viêm loét bao tử và đại tràng, khả năng biến chứng nặng nhất của nó là khi mật độ vi khuẩn quá cao làm tăng lượng acid trong bao tử nên dẫn đến viêm, hoại tử các niêm mạc thành bao tử... dễ dẫn đến nguy cơ ung thư bao tử và đại tràng

Để mình về hỏi lại xem xã nhà mình có biết vị bác sĩ nào có đề tài nghiên cứu chuyên sâu về con H.P ko thì sẽ chỉ giúp cho các Mẹ nhé ( AX mình làm bên ban quản lý các đề tài nghiên cứu KH của tổng hội y học tp nên biết cũng nhiều nhiều :Smiling
    à, các mẹ vào link này nha ( có khi "bỏ túi" đc kha khá các bác sĩ giỏi ở SG đó :Laughing

http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=214961

Chào cả nhà,
    Như đã hứa, hiện mình đã có câu trả lời cho vấn đề trên. Tuy nhiên, vấn đề này hơi tế nhị cho công tác của anh xã nên mình ko thể úp rộng rãi đc. Vì vậy mẹ nào quan tâm thì PM riêng cho mình nhé
    Mong các mẹ thông cảm :Laughing:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 465 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Mời mẹ chủ toppic vào check PM nhé :Battin ey:
    • 1,633 Bài viết

• 962 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Doctor4u Xem bài viết
    Chào cả nhà,
    Như đã hứa, hiện mình đã có câu trả lời cho vấn đề trên. Tuy nhiên, vấn đề này hơi tế nhị cho công tác của anh xã nên mình ko thể úp rộng rãi đc. Vì vậy mẹ nào quan tâm thì PM riêng cho mình nhé
    Mong các mẹ thông cảm :Laughing:
    Cám ơn bạn nhiều, mình đã check pm.
    • 16 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cho em xin thông tin này với. em không biết cách PM gửi giúp em vào địa chỉ mail này với. tuquyen2808@gmail.com
    em cám ơn nhiều ạ.
    • 465 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chitchit2009 Xem bài viết
    cho em xin thông tin này với. em không biết cách PM gửi giúp em vào địa chỉ mail này với. tuquyen2808@gmail.com
    em cám ơn nhiều ạ.
    Đã gửi mail cho chitchit goài đó :Laughing:

chitchit vào đây nha:

http://webtretho.com/forum/showthread.php?t=220197
  • Trang 1/8

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 8