SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Đang cho con bú nhưng bị sưng Ngực

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 2.13K Lượt đọc
  • 3 Trả lời

• 10 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các mẹ thông thái !

Em đang cho con bú, con em được 2 tháng tuổi, mấy hôm nay một bên ngực của em tự nhiên sưng to. khi sờ vào thây cưng cứng và đau. Em cho con bú thì thấy đỡ đau , Nhưng nếu lâu không cho bú là thấy nhức. Em bị như vậy có làm sao không nhỉ, có mẹ nào là bác sĩ không? giúp em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,562 Bài viết

• 551 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaimiennui2003 Xem bài viết
    Chào các mẹ thông thái !

Em đang cho con bú, con em được 2 tháng tuổi, mấy hôm nay một bên ngực của em tự nhiên sưng to. khi sờ vào thây cưng cứng và đau. Em cho con bú thì thấy đỡ đau , Nhưng nếu lâu không cho bú là thấy nhức. Em bị như vậy có làm sao không nhỉ, có mẹ nào là bác sĩ không? giúp em với.
    Thế tức là hiện tượng tắc tia sữa đấy mẹ nó ạ. Mẹ nó cố gắng cho con bú nhiều cho thông, rồi tự day, vắt, chườm nóng, bằng mọi cách cho tan cái cục sữa đó đi nhé. Cố gắng hết sức và nếu k được thì nhớ đến bác sỹ, y tá sản khoa người ta dùng các biện pháp cho thông, vì để lâu bị áp xe (biết viết thế này có chính xác k nữa) là nguy hiểm lắm, phải chích, mổ ngực và uống kháng sinh nhiều lắm đấy.
    Mình đã từng bị, rất đau, đi khám bsỹ hướng dẫn và cho uống kháng sinh rùi.
    • 331 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

To gaimiennui Bạn có thể kể rõ thêm tí không?Vì dụ sữa cho con bú có ra nhiều không? CÓ sưng nóng đỏ ở vú không? Có sốt không? Và bị 1 bên vú hay hai bên.Nếu không có triệu chứng kể trên thì theo mẹ nó mô tả,có thể chỉ bị căng sữa thôi.Mẹ nó chỉ cần cho bú đúng cách.Bú hết sữa vú này mới chuyển sang vú kia,nếu sau khi con bú 1 vú xong,mà còn sữa vú đó thì mẹ nó phải nặn sữa ra hết,sau đó mới cho con bú tiếp vú kia.
    Cách cho con bú phải đúng cách chắc mẹ nó đã biết rồi ,tiếc là không thể post hình cách bế bé và cách bé ngậm vú thế nào là đúng cho mẹ nó xem.
    Căng sữa nếu mẹ nó không làm như trên lâu sẽ dẫn đến cương tức tuyến vú->viêm vú_>áp xe vú.Khi đó sẽ điều trị rất cực và đôi khi làm mất thẩm mỹ.
    Chúc mẹ nó thành công nhé,đây là vấn đề thường xảy ra nên mẹ nó không cần lo lắng quá nhé.
    Bình yên một thoáng cho tim mềm:Rose: :Rose: :Rose:
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cho bé bú thất nhiều bên đau nếu không có hiện tượng: sốt, căng đỏ vú, nói chung là dấu hiệu của nhiễm trùng, áp xe thì cứ cho bé bú càng nhiều càng tốt, bé bù không hết thì cho hàng xóm bú, không có hàng xóm thì có thể nhờ ba của bé bú giùm cho, thông tuyến sữa là ok.