SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Dấm táo mật ong - thần dược rẻ tiền và công dụng tuyệt hảo! (File hướng dẫn cách làm và công dụng ở bài 436 trang 30)

Đến trả lời mới nhất
  • 1.31K Lượt chia sẻ
  • 368K Lượt đọc
  • 1.25K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong
    Các mẹ ơi, theo tài liệu của bongvaben thì ngâm 1kg táo với 2,5 lít nước. Nhưng theo bài của nemothanhkhoi thì lại ngâm với 3 lít nước. Thế tóm lại là thế nào nhỉ? mình có nhất thiết phải tuân thủ theo công thức này không? hay là cứ cho ít nước cho nó đặc nhỉ?
    Hôm qua mình đã làm rồi, nhưng tiếc là ko vào được wtt để tham khảo kinh nghiêm, quên mất ko ngâm nước muối khử trùng , cái lọ thì bé quá, chỉ đổ được 1,5 lít nước/1kg táo. Không biết có được không nhỉ?
    Hì, mẹ Meohuong ơi, nhà mẹ bongben thì 1kg táo với 2,5l nước, nếu 1kg với 3l thì chắc chỉ khác nhau về độ đậm đặc thui :3: , có lẽ do cái "lọ bé" của mẹ biết đâu dấm nhà mẹ MeoHuong lại đậm đặc, ngon nhể :4:.
    Mà mẹ nó đã mất công ngâm sao ngâm ít thía , nhà mẹ cháu bà làm rõ lắm, tận 8kg cơ , ngoài ra còn 3kg ngâm đường làm siro pha nước
    • 1,909 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Hihì, mẹ bongvaben ơi, mình được chị bạn ở cơ quan cho có mỗi 1kg thôi, mí lại ở nhà ko có lọ to nên chỉ ngâm tạm thế đã.
    Híc, mới làm có 1kg thôi đã thấy ngại quá, ko bít thành phẩm sẽ thế nào. Nhà mẹ nó làm những 8kg cơ á, chăm thế :1:
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 353 Bài viết

• 172 Được cảm ơn

Mẹ Bongvaben ơi, em muốn hỏi kỹ lại 1 chút - bài thuốc chữa cao huyết áp của chị thì 6 tháng chỉ cần làm uống 1 lần ( 03 quả trứng thôi ạ ) hay như thế nào ạ?

• 2,596 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Mẹ bongvaben ơi! Dấm táo mèo để được bao lâu hả bác?
    Mẹ yêu các con nhất trên đời! :LoveStruc:
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gianglam
    Mẹ bongvaben ơi! Dấm táo mèo để được bao lâu hả bác?
    @me rom:đúng rồi mẹ nó à, 6 tháng làm 1 đợt uống 3 quả trứng thôi :4:
    @mẹ gianglam: dấm táo ủ mất 1 tháng, sau đó để đc hàng năm chứ bạn, đậy kín vào thì bảo quản ok mà
    @mẹ MeoHuong: mẹ nó khen iem, làm iem sướng quá, e có làm đâu, bà ngoại làm đấy ạ , lọ thì mua dễ ợt mà mẹ nó, lại "hạt dẻ" nữa.
    À à, cả nhà có biết vụ nấm Kefir ko, mẹ cháu xin đc ròi, 2 tuần nữa sẽ có con nấm, mẹ cháu cấy đc sinh sôi nẩy nở sẽ biếu các mẹ nhé, đăng ký đê
    • 1,566 Bài viết

• 2,245 Được cảm ơn

Mẹ bongvaben ơi, chả thể nào tải xuống cái file của mẹ nó được. Chả biết tại sao nữa?!

làm ơn gửi cho tớ vào email được không? ham quá. Tớ nhờ mẹ tớ làm, để cả nhà cùng dùng,híc. Guỉ cho tớ nhé luognquynhmai148@gmail.com. Thanks nhiều!

Chiều nay tớ cũng đưa bài thuốc haj huyết áp để bố tớ áp dụng. Sẽ thông báo tin vui với cả nhà!
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Mình cũng ko tài nào tải được file đính kèm của Bongvaben. Ai tải được làm ơn gửi cho mình 1 bản được không? Mình cảm ơn nhiều
    cunbibong@yahoo.com.vn
    • 66 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mẹ cháu có thể mua Táo Mèo "xịn" ở đoạn giữa đường Lê Trọng Tấn ý. Nếu đi từ cây xăng đường Trường Chinh vao thi hang đó ở bên phía tay phải nhé. E thấy mọi người mua nhiều nhưng không biết để làm gìn nay được các bác phổ biến em mới biết. Thanks các bác nhiều.
    • 32 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Tớ đang có một thắc mắc là hình như công thức dấm táo mà các mẹ nói là dấm táo làm từ táo tây, táo tầu(quả to vị ngọt), chứ không phải là táo mèo (quả nhỏ vị chua chát, quả này gọi là quả sơn tra nữa).
    • 1,909 Bài viết

• 112 Được cảm ơn

Me Bongvaben và các mẹ ơi, thế sau 1 tháng thì lọc lấy giấm và bảo quản ở ngoài hay phải để trong tủ lạnh dùng dần nhỉ?
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Tớ đã nhận được rồi, cảm ơn nhiều nhé
    Cái này là táo mèo đấy DinhAnh ạ, ko phải táo tây táo tàu j đâu :3:
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Cho mình hỏi thêm
    Vì táo mèo cũng có mùa của nó chứ ko phải có quanh năm nên mình có thể lấy con dấm để làm tiếp hay thế nào ko hả mẹ Bongvaben???
    • 614 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mẹ bongvaben ơi, sao mãi em ko tải được file doc của chị. Nó toàn thông báo là bị lỗi thôi. Chị gửi vào hòm thư cho em được ko? nguyenthuhienhn@yahoo.com. Em cũng đang định mang bài thuốc của chị cho mẹ chồng em thử xem thế nào đây. Cảm ơn chị nhiều nhé.

• 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mẹ bongvaben ơi, sao mãi em ko tải được file doc của chị. Nó toàn thông báo là bị lỗi thôi. Chị gửi vào hòm thư cho em được ko? tranghq1976@yahoo.com
    cam on chi nhiêu!
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Tớ đã gửi file cho một số mẹ yêu cầu rồi nhé :4:
    • 12 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ, nhân tiện có bài nói về tác dụng của mật ong cho mẹ cháu hỏi tí, cháu nhà mình mới được gần 3 tháng thì uống mật ong cho đỡ táo bón có được ko nhỉ. Mình đọc sách thấy có nói pha mật ong với nước ấm cho trẻ uống sẽ đỡ táo nhưng cháu nhà mình nhỏ quá vậy uống có sao ko các mẹ? Thanks các mẹ trước nhá,
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong
    Cho mình hỏi thêm
    Vì táo mèo cũng có mùa của nó chứ ko phải có quanh năm nên mình có thể lấy con dấm để làm tiếp hay thế nào ko hả mẹ Bongvaben???
    Híc híc mẹ Bongvaben vào đây mà ko reply cho em 1 cái
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbibong
    Híc híc mẹ Bongvaben vào đây mà ko reply cho em 1 cái
    HI hi , mẹ cunbibong oi, đúng là táo mèo có mùa thoi, từ tháng 9 tới tháng 11, cuối tháng này là hết rùi, hiện đã vãn vãn rùi đấy :1:. Về men giấm thì cứ làm đúng theo cong thức 1 kg táo xay với 2,5lít nuớc lọc ủ 1 tháng sẽ có giấm (vì đay là dấm lên men) chứ khong phải dùng men có sẵn :3: nen mẹ nó cứ yen tâm nhá.
    Mà các mẹ tranh thủ làm dấm đi, sắp hết mùa táo rùi đấy
    • 4,933 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Bác nào có nguồn táo mèo cho em đăng ký với, chỗ nhà em tuyệt nhiên ko có 1 hàng nào, pls!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 32 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

sao chang thay cai file de lam dam tao mất ong dau nhi me bong va ben oi