SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Dấm táo mật ong - thần dược rẻ tiền và công dụng tuyệt hảo! (File hướng dẫn cách làm và công dụng ở bài 436 trang 30)

Đến trả lời mới nhất
  • 1.29K Lượt chia sẻ
  • 361K Lượt đọc
  • 1.25K Trả lời

101 Người đang theo dõi

• 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Chào các mẹ, mình mới được biết cách làm dấm táo, giờ post lên cho các mẹ tham khảo nhé. Bà hàng xóm nhà mình đã làm thử và công dụng rất tốt, hiện mẹ mình mới làm được 1 tuần nay loại dấm này. Hy vọng sẽ san sẻ chút kinh nghiệm với các mẹ.

các mẹ tải file này về coi nhé:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Mẹ bongvaben ơi, táo mèo mua ở đâu bây giờ nhỉ? Đọc bài thuốc này hay quá, nhưng có một đoạn đọc xong mình thấy hãi hãi là: "Trong các loại thì dấm táo được chứng tỏ là kết quả tốt nhất. Người ta đã làm thí nghiệm sau: đổ vài giọt dấm táo lên một con sâu, con sâu ằn quại và chết sau vài giây...". Híc, sâu nó chết thế ko hiểu là người có bị ảnh hưởng gì không nhỉ
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boby
    bạn ơi , ban pho biến luôn công dụng của loại này luôn được ko? cám ơn nhé
    mẹ nó ơi, mẹ nó tải cái file tớ đính kèm đi, vì file của tớ là đánh font.VNtime nên copy sang đây font đảo loạn cả lên ko đọc được :4:.
    Về loại táo thì đang mùa táo mèo nên rất sẵn (loại táo quả nhỏ, chát, chua), các mẹ mua về làm cho các cụ và cả gia đình dùng nhé, nhà tớ mới ngâm có 1 tuần là bắt đầu lên con dấm rồi, thơm phức
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoHuong
    Mẹ bongvaben ơi, táo mèo mua ở đâu bây giờ nhỉ? Đọc bài thuốc này hay quá, nhưng có một đoạn đọc xong mình thấy hãi hãi là: "Trong các loại thì dấm táo được chứng tỏ là kết quả tốt nhất. Người ta đã làm thí nghiệm sau: đổ vài giọt dấm táo lên một con sâu, con sâu ằn quại và chết sau vài giây...". Híc, sâu nó chết thế ko hiểu là người có bị ảnh hưởng gì không nhỉ
    HI hi, chị ơi, sao chị giống e thế, e đọc bài này xong cũng thắc mắc mỗi đoạn ý . Nhưng e thấy mọi ngưòi khen lắm mà, e có người bạn Trung quốc nói chị ý ngâm táo mèo với rượu và ngâm với đường, có rất nhiều tác dụng chữa bệnh tốt chị ạ.
    Về táo thì chị cần em nói bà ngoại em mua giúp cho, gần chợ nhà e có người trở về từ Yên bái để bán, giá có 15k/ký thôi ạ . Bà nhà e làm 5 ký cơ, nhiều lắm, các bác muốn xem mời các bác đến tham quan nhé. Họ nói phải xay nhuyễn nhưng bà nhà e chỉ thái lát mỏng thôi
    • 183 Bài viết

• 781 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bongvaben
    Chào các mẹ, mình mới được biết cách làm dấm táo, giờ post lên cho các mẹ tham khảo nhé. Bà hàng xóm nhà mình đã làm thử và công dụng rất tốt, hiện mẹ mình mới làm được 1 tuần nay loại dấm này. Hy vọng sẽ san sẻ chút kinh nghiệm với các mẹ.

các mẹ tải file này về coi nhé:
    Cam on me bongveben nhe! Nghe có vẻ hợp lý đấy nhỉ, mình sẽ về làm thử xem sao.
    • 181 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Các chị ơi, em thấy táo bán ngoài chợ loại táo như quả táo Tầu, nhưng nhỏ hơn táo tầu mà dịp này đang được bán nhiều. Em thấy họ cũng bảo đấy là quả táo mèo (?) em lăn tăn không biết loại táo đấy có làm dấm được không ạ?! Em thấy mẹ bongvaben quảng bá cách làm dấm và công dụng của nó em phê quá. Các chị đã có ai làm thì cho em xin 500đ kinh nghiệm nhé. Cảm ơn mọi người nhiều!
    Em - Hoa cúc vàng giữa cỏ dại hoang sơ,
    Em - Hạt cát giữa muôn vàn hạt cát.
    Có còn in đáy mắt, mùa thu vàng hoa cúc của riêng anh.
    • 1,812 Bài viết

• 318 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songthuong113
    Các chị ơi, em thấy táo bán ngoài chợ loại táo như quả táo Tầu, nhưng nhỏ hơn táo tầu mà dịp này đang được bán nhiều. Em thấy họ cũng bảo đấy là quả táo mèo (?) em lăn tăn không biết loại táo đấy có làm dấm được không ạ?! Em thấy mẹ bongvaben quảng bá cách làm dấm và công dụng của nó em phê quá. Các chị đã có ai làm thì cho em xin 500đ kinh nghiệm nhé. Cảm ơn mọi người nhiều!
    Không phải loại đấy đâu em ạ.
    Táo mèo ăn chát và rôn rốt chua, giòn như lê ấy, quả nhỏ tầm bằng quả quýt thái hoặc to hơn chút, mùi thơm lắm. Ở lào cai, Sơn la... rất nhiều, ít khi thấy bán ở chợ dưới mình.
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeTynhe
    Không phải loại đấy đâu em ạ.
    Táo mèo ăn chát và rôn rốt chua, giòn như lê ấy, quả nhỏ tầm bằng quả quýt thái hoặc to hơn chút, mùi thơm lắm. Ở lào cai, Sơn la... rất nhiều, ít khi thấy bán ở chợ dưới mình.
    meTynhe nói đúng rùi đấy, loại "táo mèo" các bà ngoài chợ nói là ko phải đâu, loại táo này ở Lào Cai, Yến Bái chở về bán cơ :4:
    Tớ post cái ảnh của quả táo này cho các mẹ tiện so sánh nhé, nó nhỏ hơn rất nhiều so với táo kia, nó chỉ bằng quả táo ta thôi ,hình thức trông giống quả ổi găng ý :1:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

mẹ mình còn có một bài thuốc chữa Huyết áp cao rất hay và đã áp dụng mang lại kết quả rất rất tốt: Mình cứ nêu ra cho các mẹ tham khảo nhé, nếu gia đình có ai bị thì làm, cách này rất dễ làm, dễ dùng, dễ áp dụng lắm. Mẹ mình trước huyết áp rất cao, giờ 6 tháng 1 đợt mẹ mình uống trứng thì đỡ và giảm vô cùng nhiều.
    Chuẩn bị: 3 quả trứng gà ta ngon
    Ngày đầu tiên: dùng 2 quả trứng ngam vào 2 chiếc chén uống nước, vắt chanh đầy vào chén và ngâm trứng đó
    Ngày thứ 2: ngâm nốt quả trứng còn lại với nước cốt chanh.
    Sau 3 ngày, uống 1 quả trứng ngâm ngày đầu tiên (lấy quả trứng ra khỏi nước cốt chanh, bấu 1 ít ở đầu quả trứng và húp hết cả quả, bỏ vỏ)
    Ngày thứ 4, uống quả thứ hai, ngày thứ 5 uống quả ngâm cuối cùng.
    Chữa theo cách này chỉ cần 6 tháng một lần uống (3 ngày). Hiệu quả vô vô cùng, mẹ mình phỏo biến cho rát nhiều người và mọi người cũng đã làm theo và khen rất tốt và hiệu quả. :4:
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

mẹ mình còn có một bài thuốc chữa Huyết áp cao rất hay và đã áp dụng mang lại kết quả rất rất tốt: Mình cứ nêu ra cho các mẹ tham khảo nhé, nếu gia đình có ai bị thì làm, cách này rất dễ làm, dễ dùng, dễ áp dụng lắm. Mẹ mình trước huyết áp rất cao, giờ 6 tháng 1 đợt mẹ mình uống trứng thì đỡ và giảm vô cùng nhiều.
    Chuẩn bị: 3 quả trứng gà ta ngon
    Ngày đầu tiên: dùng 2 quả trứng ngam vào 2 chiếc chén uống nước, vắt chanh đầy vào chén và ngâm trứng đó
    Ngày thứ 2: ngâm nốt quả trứng còn lại với nước cốt chanh.
    Sau 3 ngày, uống 1 quả trứng ngâm ngày đầu tiên (lấy quả trứng ra khỏi nước cốt chanh, bấu 1 ít ở đầu quả trứng và húp hết cả quả, bỏ vỏ)
    Ngày thứ 4, uống quả thứ hai, ngày thứ 5 uống quả ngâm cuối cùng.
    Chữa theo cách này chỉ cần 6 tháng một lần uống (3 ngày). Hiệu quả vô vô cùng, mẹ mình phỏo biến cho rát nhiều người và mọi người cũng đã làm theo và khen rất tốt và hiệu quả. :4:
    Rất cảm ơn chị đã phổ biến cách chữa huyết áp rất đơn giản này. Mẹ chồng em bị cao huyết áp đã rất lâu rồi, ngày nào cũng phải uống thuốc (thuốc tây), mấy hôm nay lại vọt lên rất cao (190/100), nhưng cũng chưa phải đỉnh vì có lúc lên đến 220 cơ. Em sẽ bảo bà thử áp dụng theo cách của mẹ chị xem sao. Chị cho em hỏi một chút là mẹ chị huyết áp khi cao nhất là bao nhiêu và bây giờ hạ còn bao nhiêu hả chị? Với lại làm thế nào mà mẹ chị biết cách chữa này ạ?
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hoa cẩm chướng
    Rất cảm ơn chị đã phổ biến cách chữa huyết áp rất đơn giản này. Mẹ chồng em bị cao huyết áp đã rất lâu rồi, ngày nào cũng phải uống thuốc (thuốc tây), mấy hôm nay lại vọt lên rất cao (190/100), nhưng cũng chưa phải đỉnh vì có lúc lên đến 220 cơ. Em sẽ bảo bà thử áp dụng theo cách của mẹ chị xem sao. Chị cho em hỏi một chút là mẹ chị huyết áp khi cao nhất là bao nhiêu và bây giờ hạ còn bao nhiêu hả chị? Với lại làm thế nào mà mẹ chị biết cách chữa này ạ?
    MẸ TỚ TRƯỚC HA THƯỜNG 180/110, CÓ LÚC 230/120, THẬM CHÍ HA BỊ KẸT :4:. TỪ HỒI UỐNG XONG, GIỜ ĐỀU ĐỀU 140/100, LÚC LÊN NHỀU CŨNG CHỈ 170/120 THÔI.
    VỀ BÀI THUỐC NÀY THÌ TỚ CŨNG KO HỂU SAO BÀ CÓ , MÀ CHỈ THẤY BÀ PHỎ BIẾN CHO MỌI NGƯỜI, NGHE THẤY VÀ NHÌN THẤY BÀ DÙNG THÌ BẦY LẠI CHO MỌI NGƯỜI ĐỂ CHIA SẺ THÔI MẸ NÓ À. :1:
    • 81 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Em đã đọc được một bài ca ngợi về mật ong và giấm táo trên báo Sức khỏe và đời sống lâu rồi. Nói chung là ca ngợi lắm lắm. Mẹ nào đang mang bầu uống giấm táo hàng ngày em bé sẽ có nhiều tóc, cứng cáp... Em nhớ mang máng như thế nhưng tiếc là lúc em biết là lúc em sắp sinh rồi nên không có cơ hội áp dụng (*_*). Trong bài viết đấy còn hướng dẫn cho thêm chuối vào giấm khi ngâm để giấm được ngon hơn. Nếu mẹ nào quan tâm hơn về giấm táo thì bảo em em tìm lại bài đó post lên cho các mẹ.
    To Mẹ BONGVABEN: Chị chỉ giúp cho chỗ mua táo mèo với, em không tìm được quả táo đó. Tks chị
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 29 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ có biết chỗ nào bán táo mèo ở Hà nội không ạ? Em thấy hay quá cũng muốn làm mà không biết mua ở đâu? Mẹ bongvaben ơi nếu không phiền thì chị nhờ mua giúp em 5kg có được không ạ? Nếu được thì nhắn tin cho em nhé, cảm ơn các mẹ nhiều.
    • 23 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

MẸ TỚ TRƯỚC HA THƯỜNG 180/110, CÓ LÚC 230/120, THẬM CHÍ HA BỊ KẸT :4:. TỪ HỒI UỐNG XONG, GIỜ ĐỀU ĐỀU 140/100, LÚC LÊN NHỀU CŨNG CHỈ 170/120 THÔI.
    VỀ BÀI THUỐC NÀY THÌ TỚ CŨNG KO HỂU SAO BÀ CÓ , MÀ CHỈ THẤY BÀ PHỎ BIẾN CHO MỌI NGƯỜI, NGHE THẤY VÀ NHÌN THẤY BÀ DÙNG THÌ BẦY LẠI CHO MỌI NGƯỜI ĐỂ CHIA SẺ THÔI MẸ NÓ À. :1:
    Cảm ơn mẹ Bongvaben nhé. Nếu MC em chịu dùng bài thuốc này mà hạ được HA thì dứt khoát em sẽ hậu tạ chị đấy :4:
    • 81 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình post bài làm Giấm táo cho các mẹ tham khảo nhé.
    Bà mẹ mang thai nên dự trữ mật ong và giấm táo

Mật ong rất tốt cho thai phụ và em bé.
    Ngoài những thực phẩm bổ dưỡng như trứng, cá, gan, bầu dục và rau tươi, nước ép nho, phụ nữ có thai nên dùng mật ong và giấm táo. Chỉ với 2 thìa mật ong rừng mỗi bữa ăn, bạn đã giúp bé có một hệ thần kinh khỏe mạnh.
    Các nhà khoa học đã chứng minh, mật ong có khả năng tiêu diệt các vi khuẩn như khuẩn thương hàn, phó thương hàn, vi trùng gây viêm phế quản, viêm màng bụng. Nó chứa nhiều chất khoáng như sắt, đồng, mangan, manhê... và các loại vitamin tối cần thiết. Hàm lượng vitamin C trong mật ong cao hơn tất cả các loại rau quả.
    Đối với trẻ nhỏ, nhất là trong thời gian cai sữa, mật ong là thức ăn lý tưởng. Ngoài sự bổ dưỡng, nó còn giúp nhuận tràng và diệt các loại ký sinh trùng. Mật ong có tác dụng giữ nước thừa trong cơ thể nên trị được đái dầm. Trẻ uống mật ong đều đặn sẽ không có giun kim, giun đũa, lại ít bị đau bụng vì mật ong làm giảm nguy cơ lên men trong ruột, dạ dày. Mỗi bữa chỉ cần cho vào 1-2 thìa cà phê mật ong vào bột quấy. Nếu bé táo bón thì thêm một ít mật ong nữa, còn nếu tiêu chảy thì giảm đi. Nếu trẻ đái dầm, nên cho uống 1 thìa cà phê mật ong khi đi ngủ.
    Còn dung dịch giấm táo chứa nhiều muối khoáng của trái cây, lại tiêu diệt được vi khuẩn có hại trong hệ tiêu hoá. Theo Đông y, táo vị ngọt, tính bình, có tác dụng bổ gan mật, định tâm an thần, dùng chữa hư phiền, không ngủ được, hồi hộp hay quên, tân dịch ít, miệng khô, người yếu, ra nhiều mồ hôi...
    Trong bữa ăn nếu không đủ rau tươi và trái cây, thai phụ nên uống 2 thìa giấm táo hoà trong 1 cốc nước, dùng ngày 2 lần (sáng sớm ngủ dậy và 8 giờ tối). Người mẹ nào làm như vậy thường xuyên, đều đặn thì em bé sinh ra sẽ nhiều tóc, móng tay dài, nhanh ngóc đầu dậy và sớm biết đi, bộ máy tiêu hóa và răng phát triển tốt; mẹ thì đủ sữa nuôi con.
    Cách làm giấm táo: Lấy 1 cân táo (không chín quá) rửa sạch bằng nước muối hơi mặn nhằm diệt khuẩn, để ráo nước rồi bổ nhỏ ra, để cả hạt, ngâm với 3 lít nước sôi để nguội còn hơi ấm (mục đích là giúp táo chóng chua). Sau đó, cho vào 2 quả chuối tây (để táo chóng lên men), đựng trong lọ thủy tinh bịt kín bằng vải màn (giúp trao đổi khí). Sau 1 tháng thì lọc lấy nước giấm táo, dùng dần. Giấm có màng là tốt; còn thấy như có muỗi bay là hỏng, phải làm lại.
    Lương y Minh Chánh, Sức Khoẻ & Đời Sống
    8 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 280 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Có ai biết ở HN mua táo mèo ở đâu ko vậy chỉ chi mẹ cháu với.
    Mẹ cháu cám ơn nhiều nhiều.

• 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Em thấy ở sieu thị Big C (HN) bán rất nhiều táo mèo (giống trong hình mẹ bongvaben đã post len): trông giống quả táo tàu nhưng nhỏ hơn và có vẻ có nhiều vết nám.(Khoảng >20K/kg)
    Còn một địa chỉ nữa là hàng hoa quả ở chợ Long Bien. Họ cũng nói là táo mèo nhung trong hoi khác so với loại táo ở Big C: nó trông như táo ta nhưng to hơn,có màu vàng và nhiều vết nám.(15K/kg)
    Em đang băn khoăn không biết là loại nào ? Các chị có thể tham khảo ở 2 địa chỉ trên
    • 2,251 Bài viết

• 466 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mẹ hatmit
    Có ai biết ở HN mua táo mèo ở đâu ko vậy chỉ chi mẹ cháu với.
    Mẹ cháu cám ơn nhiều nhiều.
    Mẹ locvung cũng nhờ tớ mua hộ, vậy tớ sẽ nhờ bà lấy dùm cho mẹ hatmit luôn nhé, 2 mẹ cho tớ đt đi, có gì PM hoặc đt cho tớ theo số: 9171751 nhé, bà mua được thì tớ gọi cho :4:. Giá là 15k/kg nhé, tớ cũng ko biết là Big C có bán ko :1: , nhưng chợ nhà tớ có bà này buôn hoa quả từ Lào Cai, Yên Bái về.
    • Đỗ Thị Minh Nguyệt
    Các mẹ ơi em cũng biết một chỗ bán táo mèo này: trên đường Lê Trọng Tấn, đi qua ngõ 210 thì thấy có một quán nước bán táo mèo (gần đoạn rẽ vào khu đô thị mới Định Công ý) cả nhà cứ đến đó nhé!
    • 1,909 Bài viết

• 111 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nemothanhkhoi
    ...
    Cách làm giấm táo: Lấy 1 cân táo (không chín quá) rửa sạch bằng nước muối hơi mặn nhằm diệt khuẩn, để ráo nước rồi bổ nhỏ ra, để cả hạt, ngâm với 3 lít nước sôi để nguội còn hơi ấm (mục đích là giúp táo chóng chua). Sau đó, cho vào 2 quả chuối tây (để táo chóng lên men), đựng trong lọ thủy tinh bịt kín bằng vải màn (giúp trao đổi khí). Sau 1 tháng thì lọc lấy nước giấm táo, dùng dần. Giấm có màng là tốt; còn thấy như có muỗi bay là hỏng, phải làm lại.
    Lương y Minh Chánh, Sức Khoẻ & Đời Sống
    Trời ơi, thế này thì táo mèo lại tăng giá vùn vụt rồi, may quá mình mới được cho 1kg, đỡ quá
    Các mẹ ơi, theo tài liệu của bongvaben thì ngâm 1kg táo với 2,5 lít nước. Nhưng theo bài của nemothanhkhoi thì lại ngâm với 3 lít nước. Thế tóm lại là thế nào nhỉ? mình có nhất thiết phải tuân thủ theo công thức này không? hay là cứ cho ít nước cho nó đặc nhỉ?
    Hôm qua mình đã làm rồi, nhưng tiếc là ko vào được wtt để tham khảo kinh nghiêm, quên mất ko ngâm nước muối khử trùng , cái lọ thì bé quá, chỉ đổ được 1,5 lít nước/1kg táo. Không biết có được không nhỉ?
    Miu Miu - YM: meohuong_wtt