• 2 Lượt chia sẻ
  • 460K Lượt đọc
  • 1.46K Trả lời

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành.

Theo dõi Webtretho

• 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

kỹ thuật viên sứ người ta làm được cả mặt trong răng sứ giống răng thật hả concopcon227, mình tưởng là không thể

• 144 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vutuongninh Xem bài viết
    kỹ thuật viên sứ người ta làm được cả mặt trong răng sứ giống răng thật hả concopcon227, mình tưởng là không thể
    Mặt trong răng sứ ( răng trước là các cingulum) làm được giống như răng thật, nếu Bs mài đủ khảong để đắp sứ. Và trường Đh cũng đã đào tạo là như vậy, tức là không chỉ mặt ngaòi mà cả cái răng sứ ( kể cả mặt trong ) phải giống răng thật nhất có thể.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Concopcon227 ơi, tức là hiện thơi răng sứ của mình gót răng không giống răng bên cạnh, và nha sĩ cũng nói là nếu để làm giống răng bên cạnh thì phải mài thêm cùi răng. Tức là hiện thời thí dụ cùi răng mình còn 70% so với răng thật (thí dụ thôi) thì gót răng sứ phải trơn nhẵn (ko có độ lồi lõm ) , nhưng nếu để gót răng sứ giống thật thì cùi răng sẽ còn 50%. Vậy cho mình hỏi tha thiết, có cách nào mà tháo sứ ra cùi răng mình vẫn để là 70% , mà gót răng sứ vẫn giống thật ko ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi em có làm cầu răng số 6 ở hàm trên nhưng 1 tháng sau em cảm thấy các răng ở hàm trên vẫn di chuyển, răng nanh và răng kế bên ( phía trong) có khoảng cách với các răng khác, ăn luôn bị mắc thức ăn ở răng số 8 và răng thật bên cạnh cầu răng. Vậy có phải cầu răng thất bại rồi không? Gio mặt em mất cân xứng, mà em mới 18t, thấy buồn quá
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Răng đã mài ruif thif chỉ bọc thui mẹ nó ạ. chij gái mình trước cũng làm răng định mai nhưng bs khuyên cây implant vì nó tốt hơn. không phải mài răng thật của mình đi
    • 144 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bondaica123 Xem bài viết
    Bác sĩ ơi em có làm cầu răng số 6 ở hàm trên nhưng 1 tháng sau em cảm thấy các răng ở hàm trên vẫn di chuyển, răng nanh và răng kế bên ( phía trong) có khoảng cách với các răng khác, ăn luôn bị mắc thức ăn ở răng số 8 và răng thật bên cạnh cầu răng. Vậy có phải cầu răng thất bại rồi không? Gio mặt em mất cân xứng, mà em mới 18t, thấy buồn quá
    Em nên đi khám lại bs để xem tình trạng như thế nào để xử lý .
    Nếu còn răng số 8 ( răng khôn ) mà có hiện tượng nhét thức ăn thì nên nhổ bỏ răng số 8 đi .
    • 68 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

làm cũng được mẹ ạ
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Răng thật vẫn luôn là răng tốt nhất các mẹ các ba ạ,

Răng giả, răng sứ hay implant dù cao cấp mấy có khi cả 1000 USD cũng không bằng răng thật của mình được, nên nếu răng thật không tệ quá thì đừng nên làm răng sứ ạ! Bởi Công Ty mình là nơi sản xuất hàng nghìn chiếc răng sứ mỗi tháng với các block toàn sứ và công nghệ CAD/CAM hàng đầu thế giới của Đức nhưng thật sự mà nói thì chiếc răng sứ bền bỉ lắm thì chỉ được 15-25 năm thôi, còn răng thật có độ bền cả đời người nên răng thật vẫn là răng tốt nhất nhé các Ba, Mẹ.

Bên cạnh đó các Mẹ các Ba nhớ nhắc các cháu chải răng đúng cách trước khi đi ngủ nhé. Việc này rất quan trọng đó Ba Mẹ ạ. Chúc các Mẹ và các Ba luôn chăm sóc răng tốt cho bản thân và cho các cháu ạ. Vừa tiết kiệm tiền vừa có răng tốt ăn nhai suốt đời!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bacunam; 18/08/2015 vào lúc 10:46 PM.
    Happy feet!
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bacunam Xem bài viết
    Răng thật vẫn luôn là răng tốt nhất các mẹ các ba ạ,

Răng giả, răng sứ hay implant dù cao cấp mấy có khi cả 1000 USD cũng không bằng răng thật của mình được, nên nếu răng thật không tệ quá thì đừng nên làm răng sứ ạ! Bởi Công Ty mình là nơi sản xuất hàng nghìn chiếc răng sứ mỗi tháng với các block toàn sứ và công nghệ CAD/CAM hàng đầu thế giới của Đức nhưng thật sự mà nói thì chiếc răng sứ bền bỉ lắm thì chỉ được 15-25 năm thôi, còn răng thật có độ bền cả đời người nên răng thật vẫn là răng tốt nhất nhé các Ba, Mẹ.

Bên cạnh đó các Mẹ các Ba nhớ nhắc các cháu chải răng đúng cách trước khi đi ngủ nhé. Việc này rất quan trọng đó Ba Mẹ ạ. Chúc các Mẹ và các Ba luôn chăm sóc răng tốt cho bản thân và cho các cháu ạ. Vừa tiết kiệm tiền vừa có răng tốt ăn nhai suốt đời!
    Anh ơi vậy mà em bị 1 tên nha sĩ lừa , em chỉ muốn trám răng thôi mà hắn dỗ để làm răng sứ, răng em còn khoẻ mạnh. Em ân hận và day dứt trong nước mắt suốt 3 tháng nay kể từ ngày hắn mài răng em đi. Em mới chỉ 22 tuổi thôi, ko biết về sau sẽ sao nữa. Đau xót quá, kể từ ngày làm răng sứ, em ko còn biết đến niềm vui trong cuộc sống nữa, như bị 1 nhát dao đâm vậy, rất khó chịu và bế tắc. Em phải làm sao ạ, anh cho em lời khuyên với.
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình cảm được nổi đau này, vì với cương vị là người đứng đầu hệ thống nha khoa và Lab phục hình khá lớn, tiếp nhận nhiều ca các Mẹ đã làm nơi khác mà gặp sự cố, đã rất nhiều lần chính mình nghe tiếng nấc nghẹn của những Mẹ lỡ bị gạt mà lòng đau nhói. Đúng là sẽ rất đau khổ và mất niềm tin vào cuộc sống, mỗi lần nhắc lại mình vẫn thấy buồn và nghe lòng nặng trĩu. Mình đã từng không cầm được nước mắt khi nghe tâm sự suốt 3 giờ liền của một Mẹ bị gạt mài cả hàm trên dưới 20 răng và lại bị viêm nướu do phạm khoảng sinh học quá nhiều, bên cạnh đó còn bị đen nướu do sứ kim loại không đạt và kể từ đó mình quyết tâm làm điều gì đó để Nha Khoa tại Việt Nam mình tốt hơn.

Về vấn đề của bạn đã lỡ rồi, việc nên xem lại là:
    1/ Răng bạn có bị lấy tủy chưa bạn ơi?
    2/ Bạn thấy răng sứ làm cho bạn có gì bất thường không? Nướu có đỏ không?
    3/ Nếu răng làm tạm ổn thì bạn cứ yên tâm sử dụng, khi nào thấy ê đau, có mùi, nướu răng bị đổi màu thì nên đi khám ở phòng khám uy tín và kiểm tra kĩ lại bạn nhé.
    4/ Và sau thời gian (10-15 năm với sứ kim loại) (15-25 năm với toàn sứ) răng sẽ cần thay thế , bạn nên đến Nha Khoa uy tín để thực hiện. Mọi việc sẽ không đến nỗi tệ nếu bạn chăm sóc răng sứ như răng thật của bạn, dĩ nhiên là răng sứ phải tốn công hơn và tốn chi phí làm lại sau một khoảng thời gian đó bạn.
    5/ Hãy tạm quên vấn đề này đi Bạn Vu Tuong Ninh nhé, mọi việc cũng không đến nỗi tệ và cuộc sống còn nhiều người tốt xung quanh bạn và còn nhiều điều để bạn hành động, chia sẻ với tương lai của bạn. Bạn sẽ vượt qua chuyện này thôi, Vì bạn là một người trẻ năng động, giỏi giang!

Chỉnh sửa lần cuối bởi bacunam; 18/08/2015 vào lúc 11:45 PM.
    Happy feet!
  1. Video có thể bạn quan tâm

• 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cảm được nổi đau này, vì với cương vị là người đứng đầu hệ thống nha khoa và Lab phục hình khá lớn, tiếp nhận nhiều ca các Mẹ đã làm nơi khác mà gặp sự cố, đã rất nhiều lần chính mình nghe tiếng nấc nghẹn của những Mẹ lỡ bị gạt mà lòng đau nhói. Đúng là sẽ rất đau khổ và mất niềm tin vào cuộc sống, mỗi lần nhắc lại mình vẫn thấy buồn và nghe lòng nặng trĩu. Mình đã từng không cầm được nước mắt khi nghe tâm sự suốt 3 giờ liền của một Mẹ bị gạt mài cả hàm trên dưới 20 răng và lại bị viêm nướu do phạm khoảng sinh học quá nhiều, bên cạnh đó còn bị đen nướu do sứ kim loại không đạt và kể từ đó mình quyết tâm làm điều gì đó để Nha Khoa tại Việt Nam mình tốt hơn.

Về vấn đề của bạn đã lỡ rồi, việc nên xem lại là:
    1/ Răng bạn có bị lấy tủy chưa bạn ơi?
    2/ Bạn thấy răng sứ làm cho bạn có gì bất thường không? Nướu có đỏ không?
    3/ Nếu răng làm tạm ổn thì bạn cứ yên tâm sử dụng, khi nào thấy ê đau, có mùi, nướu răng bị đổi màu thì nên đi khám ở phòng khám uy tín và kiểm tra kĩ lại bạn nhé.
    4/ Và sau thời gian (10-15 năm với sứ kim loại) (15-25 năm với toàn sứ) răng sẽ cần thay thế , bạn nên đến Nha Khoa uy tín để thực hiện. Mọi việc sẽ không đến nỗi tệ nếu bạn chăm sóc răng sứ như răng thật của bạn, dĩ nhiên là răng sứ phải tốn công hơn và tốn chi phí làm lại sau một khoảng thời gian đó bạn.
    5/ Hãy tạm quên vấn đề này đi Bạn Vu Tuong Ninh nhé, mọi việc cũng không đến nỗi tệ và cuộc sống còn nhiều người tốt xung quanh bạn và còn nhiều điều để bạn hành động, chia sẻ với tương lai của bạn. Bạn sẽ vượt qua chuyện này thôi, Vì bạn là một người trẻ năng động, giỏi giang!

Anh ơi anh cho em hỏi hệ thống nha khoa của anh ở hà nội hay sài gòn ạ, địa chỉ thế nào ạ? Em không biết ở Việt Nam hiện nay có bao nhiêu nha sĩ còn chút tình thương, còn chút y đức, chỗ nào cũng quảng cáo bọc răng sứ, sao e nghe đau lòng quá, vì sao vậy các nha sĩ ? A có thể cho em xin số liên lạc hoặc fb đc ko ạ, fb em : https://www.facebook.com/huy.bass.7 ; em cảm ơn anh , khi người ta mất răng thì mới biết quý giá đến thế nào.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

anh ơi cho em hỏi cái này về phần tiếp xúc với nướu của răng cửa sứ của em. Phần tiếp xúc nướu phía ngoài nhìn thấy thì có vẻ khít sát, nhưng phần mặt trong mão sứ (phần tiếp xúc vs lưỡi) thì chỗ tiếp xúc nướu bị gồ lên, có hơi gờ thì như vậy là phần phía trong đã khít chưa ạ, nhiều khi em uống nước cũng thấy chột dạ, sợ nước chui vô mão sứ, a thấy có sao không ạ ?
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Thường bên trong sứ kim loại có đường chịu lực - bờ đỡ cho sứ, có loại là đường viền, có loai là 1 chấm kim loại để ti gắp lúc đắp sứ, và trong một số trường hợp mão đơn có thể không cần đến đường chịu lực này.

Nếu mão sứ hở bạn sẽ cảm thấy ê buốt khi nóng lạnh đối với răng chưa lấy tủy, còn răng lấy tủy rồi thì ít cảm giác (đây cũng là vấn đề hạn chế của răng chữa tủy rồi) - và chỉ còn cách nhờ BS Nha khoa khám kỹ lại thôi ạ .

Bạn cứ uống nước thoải mái đi ạ, trong môi trường miệng thì luôn luôn có nước rồi, nếu hở thì đã hở rôi bạn ạ, không nên sợ mà ảnh hưởng đến tâm lí và sức khỏe.

Bạn nên di sớm để kiểm tra để giải tỏa áp lực tâm lí.

Nếu OK thì cứ an nhiên tự tại đi ạ, sau mỗi 6 tháng hay có vấn đề gì lạ, đau ê thì nên đến nha khoa uy tín để kiểm tra.

Bản thân răng sứ không xấu, chỉ xấu khi chúng ta lạm dụng quá đà, gây hại cho khách hàng, và mỗi người cần trang bị kiến thức để tự bảo vệ mình và cho những người thân yêu của mình, nhất là các cháu nhỏ ạ!

Và cuốii cùng thì sự thật là răng thật khỏe mạnh vẫn luôn là răng tốt nhất bạn nhé!
    Happy feet!
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Thường bên trong sứ kim loại có đường chịu lực - bờ đỡ cho sứ, có loại là đường viền, có loai là 1 chấm kim loại để ti gắp lúc đắp sứ, và trong một số trường hợp mão đơn có thể không cần đến đường chịu lực này.

Nếu mão sứ hở bạn sẽ cảm thấy ê buốt khi nóng lạnh đối với răng chưa lấy tủy, còn răng lấy tủy rồi thì ít cảm giác (đây cũng là vấn đề hạn chế của răng chữa tủy rồi) - và chỉ còn cách nhờ BS Nha khoa khám kỹ lại thôi ạ .

Bạn cứ uống nước thoải mái đi ạ, trong môi trường miệng thì luôn luôn có nước rồi, nếu hở thì đã hở rôi bạn ạ, không nên sợ mà ảnh hưởng đến tâm lí và sức khỏe.

Bạn nên di sớm để kiểm tra để giải tỏa áp lực tâm lí.

Nếu OK thì cứ an nhiên tự tại đi ạ, sau mỗi 6 tháng hay có vấn đề gì lạ, đau ê thì nên đến nha khoa uy tín để kiểm tra.

Bản thân răng sứ không xấu, chỉ xấu khi chúng ta lạm dụng quá đà, gây hại cho khách hàng, và mỗi người cần trang bị kiến thức để tự bảo vệ mình và cho những người thân yêu của mình, nhất là các cháu nhỏ ạ!

Và cuốii cùng thì sự thật là răng thật khỏe mạnh vẫn luôn là răng tốt nhất bạn nhé!
    Anh ơi của em là sứ cercon ht gì đó, khá mắc , em phải dành dụm hết số tiền làm thêm mới đủ để làm cái đó, và nghe bác sĩ nói là em vẫn còn tuỷ. Vậy đường bờ đỡ đó với răng toàn sứ là có không ạ , hay là em bị họ lừa sang loại sứ khác . Từ ngày làm răng sứ em cứ bị những nỗi lo ám ảnh. Em rất sợ mất thêm tuỷ hoặc phần mô răng bên trong, mặc dù bây h thì e chưa thấy đau gì, chỉ cái vị giác nó ko quen 1 bên là răng sứ ,1 bên là răng thật. Anh nói thêm cho em về đường bờ của răng toàn sứ được không ạ.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dr. Lee ơi
    Em muốn hỏi về việc lấy cao răng ạ.
    Em lấy cao răng lần đầu cách đây tầm 5 năm, tầm tháng 1 năm nay thấy răng có mảng bám đen nhiều nên em đi lấy lần 2. Vì ham rẻ nến khi đi lấy cao răng về e bị ê buốt mất gần 1 tháng và lúc lấy thì ko lấy đc cao trên mặt nhai của răng vi bị buốt răng ạ.
    Bác sỹ cho em biết bây h có phương pháp nào lấy được hết cao răng ko ạ?Chi phí để lấy cao răng ấy như thế nào ạ? Và sao khi lấy cao răng trên mặt nhai thi răng em lại bị buốt ko chịu được ạ?
    Em cảm ơn bác sỹ!
    • 144 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi vutuongninh Xem bài viết
    Anh ơi của em là sứ cercon ht gì đó, khá mắc , em phải dành dụm hết số tiền làm thêm mới đủ để làm cái đó, và nghe bác sĩ nói là em vẫn còn tuỷ. Vậy đường bờ đỡ đó với răng toàn sứ là có không ạ , hay là em bị họ lừa sang loại sứ khác . Từ ngày làm răng sứ em cứ bị những nỗi lo ám ảnh. Em rất sợ mất thêm tuỷ hoặc phần mô răng bên trong, mặc dù bây h thì e chưa thấy đau gì, chỉ cái vị giác nó ko quen 1 bên là răng sứ ,1 bên là răng thật. Anh nói thêm cho em về đường bờ của răng toàn sứ được không ạ.
    Cercon Ht là tên thương mại của hệ thống toàn sứ do hãng dentply sản xuất, có độ "trong" hơn thế hệ đầu tiên ( cercon hoặc cercon St ), khắc phục màu "đục" của thế hệ đầu.Nếu em làm răng sứ Cercon Ht thì chắc chắn pahir có thể bảo hành để chứng thực là đúng Cercon Ht ( có thể tra được trên website ). Em nên hỏi lại bs đã làm cho em .
    • 144 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nala_pham Xem bài viết
    Dr. Lee ơi
    Em muốn hỏi về việc lấy cao răng ạ.
    Em lấy cao răng lần đầu cách đây tầm 5 năm, tầm tháng 1 năm nay thấy răng có mảng bám đen nhiều nên em đi lấy lần 2. Vì ham rẻ nến khi đi lấy cao răng về e bị ê buốt mất gần 1 tháng và lúc lấy thì ko lấy đc cao trên mặt nhai của răng vi bị buốt răng ạ.
    Bác sỹ cho em biết bây h có phương pháp nào lấy được hết cao răng ko ạ?Chi phí để lấy cao răng ấy như thế nào ạ? Và sao khi lấy cao răng trên mặt nhai thi răng em lại bị buốt ko chịu được ạ?
    Em cảm ơn bác sỹ!
    Lấy cao răng ( cạo vôi răng) thì nên thực hiên trung bình 2 lần/ năm .Khi cạo vôi, bs thường dùng máy cạo vôi siêu âm để đánh bật các vôi, mảng bám ra khỏi bề mặt răng. nếu dùng tốc độ nhỏ và sử đụng dụng cụ đúng cách thì thường không ê. Có trường hợp ê do mòn răng ,mòn cổ , sâu răng , răng nhậy cảm.. thì em nên chia ra làm nhiều lần ( chi phí cạo vôi là trọn gói, nên yên tâm , miễn sao mình thoải mái nhất, bs cũng sẽ vui lòng làm theo ý em ,mỗi lần làm một ít thì se ít hoặc không ê .
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em cảm ơn bác sĩ
    • 10 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Phải những người sở hữu một hàm răng xấu mới hiểu nỗi khổ tâm, mới hiểu tại sao lại phải bọc răng sứ, mình là một nha sĩ có răng xấu và đã bọc răng sứ để cải thiện, bằng kiến thức và kinh nghiệm bản thân mình khẳng định, răng sứ nếu được làm đúng cách sẽ rất tốt. Với sự thay đổi của vật liệu sứ, có nhiều phương pháp để bọc răng và không cần phải mài răng nhiều như trước đây.
    • 39 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meduyen1305 Xem bài viết
    Phải những người sở hữu một hàm răng xấu mới hiểu nỗi khổ tâm, mới hiểu tại sao lại phải bọc răng sứ, mình là một nha sĩ có răng xấu và đã bọc răng sứ để cải thiện, bằng kiến thức và kinh nghiệm bản thân mình khẳng định, răng sứ nếu được làm đúng cách sẽ rất tốt. Với sự thay đổi của vật liệu sứ, có nhiều phương pháp để bọc răng và không cần phải mài răng nhiều như trước đây.
    Dù em không là nha sĩ, em đã bọc răng sứ loại toàn sứ và rất hối hận nên em muốn tranh luận điều chị nói 1 chút. Thứ nhất nếu làm răng sứ để thẩm mĩ mà phải chữa tuỷ, thì chắc chắn là không được. Những trường hợp đó như hô, móm , ,khấp khểnh nếu muốn chỉ có thể chỉnh nha, oke (em có biết là các nha sĩ đều được học là phải cố gắng bảo vệ tuỷ răng cho bệnh nhân trong trường đại học) .

Chuyển sang trường hợp nhiễm màu, thưa, là những trường hợp mà có thể bọc sứ mà ko chữa tuỷ. Nhiễm màu thì về cơ bản tẩy trắng có thể xử lí được, trắng lên được bao nhiêu tốt bấy nhiêu. Nếu nhiễm màu mà khớp cắn chuẩn thì cái cần làm là dán sứ veneer chứ ko phải bọc sứ . Răng thưa mà khớp cắn tốt rồi thì nói thật là ko cần làm, vì răng thưa nhìn rất cá tính. Nếu làm thì niềng răng và dán sứ veneer vẫn khắc phục tốt hơn. Vì sau khi bọc sứ , người ta sẽ cócảm giác là không bao giờ được dùng răng thật nữa, ai nói nhai răng sứ thích hơn nhai răng thật.

Bên tây nó xếp rất rõ ràng : Cosmetic (thẩm mĩ ) dentistry gồm có tẩy trắng và veneer, restorative dentistry (phục hình răng bị hư, mất răng) mới là dental crown (mão sứ). mão sứ mà để cho răng bị hư và mất thì lại rất tuyệt vời, vì đó là chức năng nguyên thuỷ của nó.

Trên đây chỉ là ý kiến cá nhân của em, các bác sĩ Việt Nam vẫn có thể tiếp tục tư vấn và thay hết răng sứ cho người dân Việt Nam. Đối với em và rất nhiều người thì làm răng sứ để thẩm mĩ là sai lầm lớn nhất trong cuộc đời.