• 2 Lượt chia sẻ
  • 438K Lượt đọc
  • 1.41K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 3 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Red_river684 Xem bài viết
    Thanks cả nhà đã nhiệt tình tư vấn cho e ah.
    Nhưng vụ răng lợi này làm e đang có nguy cơ đi tong 5 triệu
    Chả là e cũng có " khát khao" làm đẹp cho hàm răng bị nhiễm tetra nặng của mình. Ngặt nỗi kinh phí eo hẹp quá. Đến đợt vừa rồi nghe bên Smile Care có ct km, e bất chấp cả mưa jó bão bùng phi hùng hục qua xem thế nào. Sau một hồi được bs khám, tư vấn nhiệt tình, thấy ổn nên e hạ quyết tâm làm ngay và đặt cọc 5 triệu.
    Nhưng đời ko như là mơ. Nhà e có việc đột xuất, thế là e đành ngậm ngùi jải tán công cuộc làm đẹp vừa đc nhen nhóm hi vọng. Một lần nữa chạy qua Smile Care để nc xin lại tiền đặt cọc.
    Vài ngày sau, có một bạn jọng rất dễ thương bên pk gọi cho e để hỏi han, quan tâm...nói chung là rất thông cảm vs hoàn cảnh của e. Và có chốt lại rằng bên pk sẽ hoàn lại cho e số tiền đặt cọc, do e cũng mới chỉ khám, tư vấn chứ chưa kịp làm j.
    Bẵng đi gần tuần, lại có một bạn bên pk gọi e nhưng để tbao sếp của pk ko đồng ý hoàn lại cho e bằng tiền mặt. Và có đưa cho e p.a là tìm ai đó sd dv của Smile Care để trừ dần tiền. E nghe mà như sét đánh ngang tai.
    Các bác bảo e kím đâu ra ng sd dv răng để trừ xèng bi h? Ko lẽ e lại chày cối, xin nghỉ làm để ngồi cả ngày ở cửa pk, cứ ai đi vào thì e gạ để họ đồng ý trả e tiền mặt và pk sẽ trừ số đó trên phiếu đặt cọc của e. Cơ mà có khi túng quá e cũng sẽ phải làm thế thật.
    Thiết nghĩ quy định là quy định, nhưng bác Smile xử thế này thì e có muốn cũng ko Smile nổi.
    Thôi thì, tiện đây, các bác cho e rao bán cái phiếu đặt cọc luôn vậy. Có bác nào định sd dv bên Smile thì làm ơn đỡ júp e vụ này ah. Fb của e là thuha684@gmail.com
    Thanks các bác nhìu nhìu!
    P/s: nhắn đến các bác khi đặt chỗ bất cứ dv j, ở đâu thì nhớ đặt cọc ít thôi nhé, ko lại rơi vào hoàn cảnh như e.
    Bạn ơi bạn năn nỉ chỗ đó đổi qua dịch vụ khác cho bạn & gia đình xài trừ dần tiền đi, ví dụ như đổi qua lấy vôi răng, trám răng sâu, tẩy trắng răng...để trừ tiền 5 tr đó
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bs Lee tư vấn giúp em với ạ. Em bị hô răng và đã chỉnh bằng phương pháp niềng răng lúc 24 tuổi. Lúc đó, em mang mắc cài kim loại trong vòng 2 năm và không nhổ cái răng nào cả (bs bảo nên nhổ 1 cái răng cửa hàm dưới thì đẹp hơn nhưng em k đồng ý nên k nhổ). Khi tháo mắc cài thì răng vẫn còn hơi hô nhẹ nhưng được 1 thời gian thì nó lại hô lại như lúc chưa chỉnh.
    . Bây giờ e đã 30 tuổi và đang có ý định làm răng sứ để chỉnh hô vì nhìn hàm răng hô khi cười thì vô duyên lắm. hihi. Đọc những thông tin mà anh Lee chia sẻ với các bạn e cũng thấy chùn và có lẽ sẽ không chỉnh hô bằng phương pháp mài răng để chụp sứ nữa. Nhưng giờ 30 tuổi rồi, đã chỉnh 1 lần nhưng không hiệu quả, khớp cắn của e lệch tương đối nhiều, khi nghiến 2 hàm với nhau thì 4 răng cửa trên và hàm dưới không chạm vào nhau. Vậy, nếu muốn chỉnh răng để hết hô thì em phải làm gì ạ? Em xin chân thành cảm ơn anh.
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Beo2013 Xem bài viết
    Bs Lee tư vấn giúp em với ạ. Em bị hô răng và đã chỉnh bằng phương pháp niềng răng lúc 24 tuổi. Lúc đó, em mang mắc cài kim loại trong vòng 2 năm và không nhổ cái răng nào cả (bs bảo nên nhổ 1 cái răng cửa hàm dưới thì đẹp hơn nhưng em k đồng ý nên k nhổ). Khi tháo mắc cài thì răng vẫn còn hơi hô nhẹ nhưng được 1 thời gian thì nó lại hô lại như lúc chưa chỉnh.
    . Bây giờ e đã 30 tuổi và đang có ý định làm răng sứ để chỉnh hô vì nhìn hàm răng hô khi cười thì vô duyên lắm. hihi. Đọc những thông tin mà anh Lee chia sẻ với các bạn e cũng thấy chùn và có lẽ sẽ không chỉnh hô bằng phương pháp mài răng để chụp sứ nữa. Nhưng giờ 30 tuổi rồi, đã chỉnh 1 lần nhưng không hiệu quả, khớp cắn của e lệch tương đối nhiều, khi nghiến 2 hàm với nhau thì 4 răng cửa trên và hàm dưới không chạm vào nhau. Vậy, nếu muốn chỉnh răng để hết hô thì em phải làm gì ạ? Em xin chân thành cảm ơn anh.
    Theo như chị nói, trước khi chỉnh nha, chị bị hô và khi chị chỉnh nha ( niềng răng) chị không nhổ cái răng nào.trước khi chỉnh nha, bs sẽ chụp phim, lay dấu ... để phân tích và quyết định nhổ hay không nhổ răng, dự đoán được kết quả chỉnh nha. Nếu có quyết định nhổ răng thì thông thường bs sẽ nhổ rằn số 4, hầu như không nhổ răng của vì nó quyết định thẩm mỹ. Bạn 24 tuổi , bị hô, chỉnh nha không nhổ răng, thì thường mức độ hô chỉ cải thiện 1 phần.
    Sau khi chỉnh nha thì vẫn có khả năng tái phát. hiện tại chị bị hô lại, răng của không chạm nhau, khớp cắn không ổn, chị nên chỉnh nha lại ( nên lựa chọn bs được đào tạo bài bản ). Việc làm răng sứ để hết hô, thực sự phải cân nhắc thiệt kĩ lưỡng, đó là giả pháp xâm lấn nhiều nhưng chưa chắc cho kết quả tốt nhất .
    Chỉnh sửa lần cuối bởi concopcon227; 14/04/2015 vào lúc 07:21 PM. Lý do: sai chính tả
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenloanthanh18 Xem bài viết
    Nhờ Docctor Lee tư vấn cho em với hay anh/ chị nào có kinh nghiện cũng được, mình bị sâu ở giữa 2 cái răng cửa gần nướu luôn ạ và răng cũng bị mẻ dần, phần sâu có màu đen nhìn rất xấu, nên em rất ngại nói chuyện, cười lớn, em để nó sâu vậy cũng đến 4 năm rồi.Vì bị hạn chế trong giao tiếp, em đang học đại học nữa nên nhất thiết quyết tâm lắm em quyết định đến phòng răng, em vừa đi khám ở bện viện quận thủ đức, bác sĩ bảo phải lấy tủy, cạo vôi răng em cũng không biết gì nên đồng ý luôn, đã đóng tiền và làm 2 lần là cạo vôi răng rồi. Em gọi điện về nhà thì bố mẹ em ngăn cản, mắng dữ lắm không cho em lấy tủy vì sợ mai mốt gãy hết răng, chắc tại nhiều người lấy tủy bị vậy, nghe bố mẹ nói em cũng sợ nhưng đã đóng tiền và đang chuẩn bị điều trị đến đợt 3 rồi nhưng chưa lấy tủy, bố mẹ em còn đòi đến chỉ trám thôi mà răng em sâu bác sĩ nói có mủ nữa. Em cũng không biết làm sao, còn mấy ngày nữa là điều trị đợt 3 rồi, đâu thể rút lại được, còn nếu không làm thì răng em xấu lắm, hu hu, mọi người có ai lấy tủy rồi có bị làm sao không ạ, tư vấn cho em với, có cần phải chụp răng sứ sau khi lấy tủy không ạ, em sinh viên nên cũng nghèo, răng sứ chắc cũng tốn đến mấy triệu. Em xin cám ơn, gấp lắm ạ.
    Em cạo vôi răng + đánh bóng cho hàm răng sạch sẽ ( nhưng chú ý chải răng kĩ hơn nhé ). Còn hai cái răng cửa của em, BS chụp phim kiểm tra rồi mới tư vấn cho em là trám luôn ( nếu sâu răng chưa tiến triển gây bệnh lí về tủy ) hoặc lấy tủy rồi mới trám /làm răng sứ .
    Một khi răng đã có những triệu chứng để bs đưa ra quyết định chữa tủy thì răng đó phải chữa càng sớm càng tốt ( để lâu càng nặng hơn và có nguy cơ nhổ mất răng ).
    Răng đã chữa tủy thì khá dòn ( giống cây khô) , nên dễ gẫy vỡ, do đó sau khi chữa tủy, nên bọc lại răng sứ để bảo vệ kết quả chữa tủy và răng . ăn nahi cũng pahir giữ gìn cẩn thận chút .
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi concopcon227 Xem bài viết
    Theo như chị nói, trước khi chỉnh nha, chị bị hô và khi chị chỉnh nha ( niềng răng) chị không nhổ cái răng nào.trước khi chỉnh nha, bs sẽ chụp phim, lay dấu ... để phân tích và quyết định nhổ hay không nhổ răng, dự đoán được kết quả chỉnh nha. Nếu có quyết định nhổ răng thì thông thường bs sẽ nhổ rằn số 4, hầu như không nhổ răng của vì nó quyết định thẩm mỹ. Bạn 24 tuổi , bị hô, chỉnh nha không nhổ răng, thì thường mức độ hô chỉ cải thiện 1 phần.
    Sau khi chỉnh nha thì vẫn có khả năng tái phát. hiện tại chị bị hô lại, răng của không chạm nhau, khớp cắn không ổn, chị nên chỉnh nha lại ( nên lựa chọn bs được đào tạo bài bản ). Việc làm răng sứ để hết hô, thực sự phải cân nhắc thiệt kĩ lưỡng, đó là giả pháp xâm lấn nhiều nhưng chưa chắc cho kết quả tốt nhất .
    Bây giờ em đã 30 tuổi rồi ạ. Em nhớ là lúc bé thì không bị hô nhưng sau khi mọc 4 cái răng số 8 thì hiện tượng hô thấy rõ rệt. Vậy, em có thể nhổ bỏ 4 răng số 8 để chỉnh nha không? Em không muốn nhổ răng số 4 vì răng em khá yếu. Trường hợp phải nhổ răng thì sau khi chỉnh hình nó có bị hô lại và thưa ra không vì em đã có tiền sử bị lại sau khi chỉnh hình mà giờ tuổi em cũng lớn nữa.
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Bây giờ em đã 30 tuổi rồi ạ. Em nhớ là lúc bé thì không bị hô nhưng sau khi mọc 4 cái răng số 8 thì hiện tượng hô thấy rõ rệt. Vậy, em có thể nhổ bỏ 4 răng số 8 để chỉnh nha không? Em không muốn nhổ răng số 4 vì răng em khá yếu. Trường hợp phải nhổ răng thì sau khi chỉnh hình nó có bị hô lại và thưa ra không vì em đã có tiền sử bị lại sau khi chỉnh hình mà giờ tuổi em cũng lớn nữa.
    Em 30 tuổi vãn chỉnh nha bình thường được,và đã qua tuổi trưởng thành, do đó để điều trị hô, thì thường sẽ nhổ bỏ răng số 4 để có chỗ kéo răng trước vào cho hết hô. ( nhổ răng số 4 vì răng này yếu và ít c hức năng nhất trong nhóm ).
    thòi gian chỉnh nha trung bình 24 tháng, nhưng có thể nhanh hay chậm tùy thuộc từng case. Sau chỉnh nha , để không bi tái phát ( hô lại, răng thưa ) thì bất buộc phải mang khí cụ duy trì, thì kết quả chỉnh nha sẽ duy trì lâu dai
    Răng số 8 nếu mọc thẳng không gây biến chứng hoặc khó chịu gì thì không cần nhổ, nếu có thì nên nhổ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi concopcon227; 16/04/2015 vào lúc 06:42 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi concopcon227 Xem bài viết
    Em 30 tuổi vãn chỉnh nha bình thường được,và đã qua tuổi trưởng thành, do đó để điều trị hô, thì thường sẽ nhổ bỏ răng số 4 để có chỗ kéo răng trước vào cho hết hô. ( nhổ răng số 4 vì răng này yếu và ít c hức năng nhất trong nhóm ).
    thòi gian chỉnh nha trung bình 24 tháng, nhưng có thể nhanh hay chậm tùy thuộc từng case. Sau chỉnh nha , để không bi tái phát ( hô lại, răng thưa ) thì bất buộc phải mang khí cụ duy trì, thì kết quả chỉnh nha sẽ duy trì lâu dai
    Răng số 8 nếu mọc thẳng không gây biến chứng hoặc khó chịu gì thì không cần nhổ, nếu có thì nên nhổ
    Khí cụ duy trì là như thế nào ạ? Lần trước em chỉnh người ta gắn 1 cái dây sắt vào 4 răng cửa, nhưng sau đó, nó bật ra ngoài cả 4. Khí cụ này mang cả đời ạ?
    Nếu chỉnh hình bằng phương pháp invisalig thì có hiệu quả không anh concopcon227?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

răng sứ nhìn giả lắm, mình không thích răng sứ.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi minhlien724 Xem bài viết
    răng sứ nhìn giả lắm, mình không thích răng sứ.
    Mình không thích răng sứ vì nhìn nó vẫn giả giả không được như răng thật mà ăn uống cũng không có cảm giác mà chỉnh hình cũng nản lắm bạn ơi, ăn uống khổ lắm, cài mắc cài bất tiện mà nhiều lúc còn đau ê ẩm cơ.
    • 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mình không thích răng sứ vì nhìn nó vẫn giả giả không được như răng thật mà ăn uống cũng không có cảm giác mà chỉnh hình cũng nản lắm bạn ơi, ăn uống khổ lắm, cài mắc cài bất tiện mà nhiều lúc còn đau ê ẩm cơ.
    Nếu chọn đúng bs có mắt thẩm mỹ cao + có đủ thời gian thì việc làm răng sư giống như răng thật thì khồn khó khăn gì .

Đúng là mang mắc cài hơi bất tiện , nhưng nó sẽ là phương pháp điều trị thẩm mỹ ưu tiên nhất.

Chỉnh sửa lần cuối bởi concopcon227; Hôm qua vào lúc 06:04 PM.
  2. Video có thể bạn quan tâm

• 78 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Khí cụ duy trì là như thế nào ạ? Lần trước em chỉnh người ta gắn 1 cái dây sắt vào 4 răng cửa, nhưng sau đó, nó bật ra ngoài cả 4. Khí cụ này mang cả đời ạ?
    Nếu chỉnh hình bằng phương pháp invisalig thì có hiệu quả không anh concopcon227?
    KHi cụ duy trì có nhiều nhiều laọi , nhưng thường sử dụng nhất là khí cụ Hawley, là một hàm làm băng nhựa có móc ở phía sau và cung môi ở phía trước, mang một ngày ít nhất 6 tiềng và liên tục hơn 6 tháng. tùy theo từng trường hợp mà ngưng sử dụgn hoặc mang thêm
    Ngaòi ra còn khí cụ duy trì vĩnh viễn, gắn lên răng luôn. Hoàng tử William cũng sử dụgn loại khí cụ vĩnh viễn này.
    Invisalig đã có thế hệ thứ 5, nhưng hcir định củal aọi khá hạn chế, thường thì chen chúc ít ,hoạc hô nhẹ do răng. vẫn không hiệu quả cao bằng mắc cài. thường dành cho người giao tiếp nhiều như ca sĩ ,giao viên, chuyên viên tư vấn và giá rất cao ( ít cũng 5000usd )