• 2 Lượt chia sẻ
  • 418K Lượt đọc
  • 1.39K Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dr.Lee cho hỏi : mình bị mất 1 cái răng cửa, 2 cái răng kế 2 răng nanh. Hư 3 cái răng cửa (2 đã lấy tủy 1 lần, còn 1 bị sâu lỗ nhỏ), mình đi khám răng nha sĩ khuyên mình làm răng sứ và làm 10 cái
    vậy Dr.Lee cho mình hỏi , mình nên làm răng sứ loại nào? có nên lấy tủy 2 cái răng nanh không?(2 cái đều còn rất tốt), còn 1 cái chân răng thỉnh thoảng vẫn hay nhửc, mình muốn nhổ đi, nhưng nha sĩ khuyên mình không nên nhổ, lấy hết tủy ra sẽ hết nhức. mong bác sĩ tư vấn giúp
    chân thành cám ơn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

xin loi vi em online bang dien thoai.bac si oi em bi gay 3 rang cua va da di boc su. 1 rang da lay tuy .boc su xong em an nhai thay rat vuong va rang ham duoi moi khi nhai hay dung vao mat trong cua 3 rang su .bac si cho em hoi rang da gan co dinh co the chinh sua bang cach mai lop ben trong cho mong di ko a.vi hien tai e da lam rang duoc nua thang so dong cham vao rang se gay lung lay hoac co van de j thi cang buon hon.ma e nghe noi neu rang ham duoi dung vao mat trong cua rang ham tren ve lau dai se bi ho ra phai ko a.mong bac si tu van giup em.em xin cam on
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

anh Dr Lee
    em lúc trước có làm cái răng sứ kim loại giờ em muốn làm lại 1 cái răng sứ toàn sứ nhưng em thấy trên web nha khoa nhiều loại răng sứ quá như răng Emax , răng Cercon , răng Zirconia, răng Alumina , ... vậy răng nào tốt nên thay vậy anh giúp em cái ,

cảm ơn anh luôn
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tam_khanh Xem bài viết
    Bác sĩ ơi cho em hỏi, em bị hô xương hàm, hôm trước đi nhổ 1 cái răng hàm nha sĩ bảo có thể làm cho hết hô bằng cách bọc sứ 2 hàm, khi làm sứ người ta sẽ gọt bớt xương làm mình hết hô. Emchỉ cần gọt xương thôi không làm sứ được không ạ, vì răng em không sao hết? nếu được thì em nên làm ở đâu và chi phí khoảng bao nhiêu ạ? Em ở Sài gòn
    Tôi đã nói nhiều lần trong chủ đề này là làm răng sứ không cải thiện được tốt tình trạng hô, lợi bất cập hại. Bạn nên đọc lại các trang trước.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi NhungMVN Xem bài viết
    Dr. Lee thân, nhờ bs xem giúp em trường hợp này ah.

Em đã bọc răng sứ cách đây gần 6 năm do té ngã - làm tại nha khoa của y tế phường thôi, hồi đó e bọc răng sứ kim loại (vì không có cercon như bây giờ ah) suốt chừng ấy năm răng vẫn nhai tốt, gặm tốt, không ê buốt, nhưng do nướu bị đen mất thẩm mỹ nên tháng 6 vừa rồi em quyết đầu tư làm lại răng cercon.

Nghe danh Vạn Hạnh nên em "chọn mặt gửi răng" ở đây ah. Nhưng đáng buồn là làm xong nướu không sáng hơn bao nhiêu, dù khi tư vấn thì cam đoan 100% là nướu không còn đen, nhưng cũng xong rồi nên đàh chịu, nhìn chiếc răng đẹp hơn 1 chút nhưng vẫn biết ngày là răng giả thôi ah.

Điều làm em lo lắng là thỉnh thoảng răng của em bị nhức buốt dữ dội như có con gì cắn, đau lặng người luôn ah. Em có hỏi nha sĩ làm cho em thì chị ấy bảo không sao, chụp X-q không sót tủy mà. Nhưng đến giờ tình hình vẫn thế, thỉnh thoảng lại nhói lên (điều này trước khi làm cercon em không hề bị, dù là uống nước đá hay ăn nóng!)
    Buồn hơn nữa là làm ở Vạn hạnh không hề có giấy bảo hành hay hóa đơn gì cả, giờ đến phàn nàn cũng chỉ được kê thuốc và bảo không sao, họ làm đúng kỹ thuật rồi,nên e nản ghê lắm.
    Còn 1 điều nữa, hic phía mặt trong của răng có khoảng hở giữa răng sứ và cùi nên bị hôi nữa ah! Nản tiếp mà giờ không biết có cách nào không, chẳng lẽ tốn cả chục triệu để bứng ra làm lại nữa ah?

Em buồn và ấm ức quá, nhờ bác sĩ tư vấn giúp em với!
    Tìm ban giám đốc để phàn nàn, chắc chắn sẽ được giải quyết.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi jennifervyan Xem bài viết
    Doctor Lee cho em hỏi thêm là bác sỹ bảo em là sẽ lấy implant ra - ghép xương - sau mấy tháng lại lấy xương ở cằm ghép vào - cắm implant . Liệu biện pháp lấy xương ở cằm có nguy hiểm và cần thiết cho trường hợp của em không , mong bác sỹ tư vấn giúp em với em đang lo lắm a
    Thủ thuật lấy xương cằm là một thủ thuật đơn giản, tỉ lệ thành công cao, ít tai biến. Nó sẽ hơi đau vùng cằm sau đó một thời gian nhưng sẽ ổn thôi. Bạn nên chấp nhận việc sử dụng xương tự thân ở mức tối đa để tăng cường hiệu quả của việc ghép xương vì điều kiện của VN cũng còn nhiều hạn chế, khó tìm được những loại xương ghép từ vật liệu tổng hợp hay từ tế bào gốc như ở nước ngoài.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lyrics Xem bài viết
    Dr.Lee cho hỏi : mình bị mất 1 cái răng cửa, 2 cái răng kế 2 răng nanh. Hư 3 cái răng cửa (2 đã lấy tủy 1 lần, còn 1 bị sâu lỗ nhỏ), mình đi khám răng nha sĩ khuyên mình làm răng sứ và làm 10 cái
    vậy Dr.Lee cho mình hỏi , mình nên làm răng sứ loại nào? có nên lấy tủy 2 cái răng nanh không?(2 cái đều còn rất tốt), còn 1 cái chân răng thỉnh thoảng vẫn hay nhửc, mình muốn nhổ đi, nhưng nha sĩ khuyên mình không nên nhổ, lấy hết tủy ra sẽ hết nhức. mong bác sĩ tư vấn giúp
    chân thành cám ơn
    Về cơ bản thì chỉ định trên là không sai. Tuy nhiên, hãy yêu cầu nha sĩ hạn chế tối đa số lượng răng sẽ làm răng sứ nếu có thể.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi phuongcham87 Xem bài viết
    xin loi vi em online bang dien thoai.bac si oi em bi gay 3 rang cua va da di boc su. 1 rang da lay tuy .boc su xong em an nhai thay rat vuong va rang ham duoi moi khi nhai hay dung vao mat trong cua 3 rang su .bac si cho em hoi rang da gan co dinh co the chinh sua bang cach mai lop ben trong cho mong di ko a.vi hien tai e da lam rang duoc nua thang so dong cham vao rang se gay lung lay hoac co van de j thi cang buon hon.ma e nghe noi neu rang ham duoi dung vao mat trong cua rang ham tren ve lau dai se bi ho ra phai ko a.mong bac si tu van giup em.em xin cam on
    Cộm khớp sẽ rất nguy hại cho răng về lâu về dài cho nên mài chỉnh khớp trong trường hợp của bạn là bắt buộc, nếu việc mài chỉnh khớp này mà làm lộ kim loại ở mặt trong răng do mài quá nhiều thì bạn phải yêu cầu BS làm lại răng khác, đó là quyền lợi của bạn.
    Gác kiếm
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi rangxau113 Xem bài viết
    anh Dr Lee
    em lúc trước có làm cái răng sứ kim loại giờ em muốn làm lại 1 cái răng sứ toàn sứ nhưng em thấy trên web nha khoa nhiều loại răng sứ quá như răng Emax , răng Cercon , răng Zirconia, răng Alumina , ... vậy răng nào tốt nên thay vậy anh giúp em cái ,

cảm ơn anh luôn
    Do bạn gọi tên lung tung nên thấy nó nhiều đó thôi. Zirconia, Alumina là tên gọi theo thành phần của loại sứ không kim loại. Cercon, Emax là tên gọi của sản phẩm sứ do các hãng sản xuất đặt. Chất lượng các sản phẩm này không phải là yếu tố quan trọng mà tay nghề BS mới là quan trọng.
    Gác kiếm
    • 21 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

vậy cuối cùng là nên chọn răng (chưa lấy tủy) nào cho chất lượng vậy anh Dr Lee
    Chỉnh sửa lần cuối bởi rangxau113; 07/11/2011 vào lúc 02:35 PM.
    • 313 Bài viết

• 365 Được cảm ơn

Thưa bác sĩ, em có 2 chiếc răng cửa bị mòn, bề mặt răng nhám, lâu lâu lại bể vài mảnh li ti. Mỗi lần uống nước lạnh hay gió lùa là hơi buốt. Đi nha sĩ thì được khuyên là nên bọc sứ, nhưng mà đọc những thông tin của bác sĩ thì em lại hơi sợ. Em thấy bác sĩ có nói đến veneer sứ, không biết giữa bọc sứ với veneer sứ thì cái nào ít ảnh hưởng răng hơn và giá cả của veneer sứ có đắt lắm không ạ?
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dr. Lee ơi, cho em hỏi nha. Em nhìn vào gương thấy răng em có những chấm đen liti nhỏ như cây kim. Những chấm này có ảnh hưởng đến sâu răng? Em có nên trám? Em chải răng đều đặn.

Em rất muốn trám, nhưng sao nha sĩ họ không nói gì hết mặc dù em có đặt vấn đề này.

Em mong tin Dr. Lee. Thank you.
    • 111 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Dr Lee cho em hỏi: em có một cái răng cửa và một cái răng sát răng nanh hàm trên( hai răng này cạnh nhau) bị mẻ, thành ra mấy cái răng cửa không bằng nhau, em đi khám nha khoa, bác sĩ tư vấn là nên bọc sứ thẫm mĩ, Dr tư vấn giúp, em có nên bọc răng sứ ko? hay liệu em có thể mài nốt hai răng bên cạnh cho bằng răng bên này mà ko có ảnh hưởng gì về sau không? hai cái răng này của em lâu lâu lại mẻ thêm một miếng nhỏ ạ.
    • 799 Bài viết

• 746 Được cảm ơn

Dr lee cho em hỏi,sau khi em trồng răng hàm dưới ,răng câm số 3 (em k nhớ kĩ) thì về có hiện tượng
    bọc mũ ở chân răng,em đi đến nha sĩ em làm để hỏi thì nha sĩ kêu em nên nhổ răng đi,vì răng này nó kiếm chuyện
    thật sự em bị sốc nặng với cách nói thản nhiên của nha sĩ này,răng e đã lấy tủy cách đây cả chục năm trước khi trám ,đến khi răng bể to quá,em mới quyết định trồng răng,và có đi chụp hình lại cho nha sĩ xem.Giờ em không biết phải làm sao vì bỏ thì thương vương thì tội Bác Lee tư vấn dùm em với ạ!.Em cám ơn bác trước ạ!
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

doctorLee ơi e trồng 1 cây implant hàm dưới bên trong khoảng hơn 1 tháng rùi, mà sao bây giờ em nhìn vào thấy nướu nó đang bít dần cây implant, như vậy có bình thường ko ah,như vậy khoảng 3 tháng sau đi trồng răng mới vào lại phải chích thuốc tê để vạch nướu ra để gắn răng lần nữa hả doctor,và cho e hỏi sau khi trồng khoảng bao lâu thì mình súc LISTERINE được ạh, như e bây súc miệng bằng nước đó dược chưa ah?

cám ơn doctorlee nhiu`
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bác sĩ,
    Tôi có ba cái răng cửa đã bị tuột ra sau gần 10 năm sử dụng. Trước đây tôi bị ngã tai nạn gẫy ba cái răng cửa. Ngày đấy, BS BV Việt đức nhổ mất một cái, còn hai cái diệt tuỷ. Cũng từ ngày đấy thật khổ sở với ba cái răng này.
    Hiện tại nó bị tuột bác ạ. Trước đây, các bác sĩ cũng đã bắt cái chốt titan cho hai cái răng diệt tuỷ của tôi và hai cái đó gánh cái bị mất chân còn lại. Thật khổ sở, bất tiện vì nó không có chân nên gây liên tục (ba răng cửa). Cách đây gần 10 năm tôi có làm của Bác sĩ Thái(nay đã mất) về hưu của BV 108. Bs Thái đã làm một cầu inox cho một răng lành bên cạnh gánh chiếc răng không có chân. Tuy khắc phục được việc hay gẫy thì rất bất tiện vì bị hôi miệng. Sau mỗi lần ăn xong or ngủ dậy tôi đều phải vệ sinh kỹ lưỡng. Nhưng đến nay do thời gian đã lâu và vật liệu thoái hoá. Hai chiếc răng còn lại của tôi bắt đầu lung lay tụt ra và cho đến hôm nay thì tụt hẳn.
    Bác sĩ có thể tư vẫn giúp tôi dùng biện pháp nào tốt nhât để khắc phục được tình trạng này trong vòng 20 năm nữa không. Tôi có nghiên cứu qua loại răng vật liệu Cercon Smart Ceramics, nhưng không biết có khắc phục tình trạng của tôi không. Rất mong với kinh nhiệm của mình, Bác sĩ tư vấn giúp tôi để có ba cái răng thật tự nhiện và tự tin trong giao tiếp.
    Cám ơn bác sĩ rất nhiều! Mong hồi âm sớm.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào BS Lee!
    Em bị sâu răng số 6 hàm dưới bên phải và đã nhổ cách đây 2 năm, đến bây giờ răng số 7 đã nghiêng gần vào vị trí răng số 6 rồi
    Em đi khám 2 phòng nha khoa tư nhân thì có 1 bác sĩ bảo làm cầu răng nhưng chỉ cần mài 1 răng số 5 làm trụ thôi vì răng số 7 nghiêng quá rồi. Xin anh tư vấn dùm em xem làm cầu răng 1 trụ (răng số 5) như thế có đc ko ạ, nếu mình dùng 1 trụ răng số 5 và và mài răng số 7 một chút để gắn dính vào cho chắc có đc ko ạ, làm thế để chỉ nhai nhẹ thôi chứ lâu nay em cũng ko nhai hàm đó nữa rùi. Nghe bác sĩ bảo chỉ mài răng số 5 thôi em thấy cũng xuôi vì đỡ phải mài răng số 7 mà răng số 7 là răng hàm to nên em tiếc ko mún mài đâu ( Mà làm cầu răng hàm có bị hôi miệng ko a?
    Cho em hỏi một vấn đề nữa là cầu răng chỉ nên dùng khoảng 5 năm rồi gỡ ra làm lại phải ko anh, cứ 5 năm mình phải đi khám kiểm tra xem cầu răng có vấn đề gì ko ah? Dấu hiệu cầu răng hỏng như thế nào ạ (vỡ cầu răng, rụng cầu răng..), và nếu em ko làm cầu răng mà cứ để nguyên tình trạng này thì có nguy hiểm ko anh? Em thực sự rất mệt mỏi vì vấn đề răng miệng này, em thật may mắn khi tìm đc topic có một BS như anh, anh giúp em nhé! Chúc anh dồi dào sức khỏe và luôn thành đạt trong cuộc sống
    • 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Namyta Xem bài viết
    Thưa bác sĩ, em có 2 chiếc răng cửa bị mòn, bề mặt răng nhám, lâu lâu lại bể vài mảnh li ti. Mỗi lần uống nước lạnh hay gió lùa là hơi buốt. Đi nha sĩ thì được khuyên là nên bọc sứ, nhưng mà đọc những thông tin của bác sĩ thì em lại hơi sợ. Em thấy bác sĩ có nói đến veneer sứ, không biết giữa bọc sứ với veneer sứ thì cái nào ít ảnh hưởng răng hơn và giá cả của veneer sứ có đắt lắm không ạ?
    Lý do gì để răng bị mòn? Bạn phải yêu cầu BS đưa ra chẩn đoán cụ thể. Nếu không tìm được căn nguyên thì bạn làm răng sứ hay veneer vào đó thì chỉ được vài bữa là bay hết.
    Gác kiếm
    • 242 Bài viết

• 239 Được cảm ơn

Giá như được quay lại 4 năm về trước mình sẽ chẳng bao giờ đi làm răng sứ cả. trời ơi sao lại có một quyết định ngu ngốc thế chứ.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 796 Bài viết

• 1,127 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bonchendangcap Xem bài viết
    Dr. Lee ơi, cho em hỏi nha. Em nhìn vào gương thấy răng em có những chấm đen liti nhỏ như cây kim. Những chấm này có ảnh hưởng đến sâu răng? Em có nên trám? Em chải răng đều đặn.

Em rất muốn trám, nhưng sao nha sĩ họ không nói gì hết mặc dù em có đặt vấn đề này.

Em mong tin Dr. Lee. Thank you.
    Những chấm đen trên răng phần lớn chỉ là do những chỗ lõm trên mặt răng bắt màu từ thực phẩm, nếu không sâu thì không cần phải trám. Những chổ lõm có thể nhét thức ăn vào đó thì có nguy cơ sâu theo thời gian. Tuy nhiên răng mình có cơ chế tự phục hồi nên nó sẽ không có vấn đề gì nếu ta vệ sinh răng miệng tốt.
    Gác kiếm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)