SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Có cách nào làm liền sẹo nhanh chóng?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 41.4K Lượt đọc
  • 36 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mọi người có ai có bí quyết gì để vết thương khong có sẹo không chỉ cho em với.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 89 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Bạn để sẹo của Bạn khô một tí đã ,sau đó Bạn xức contraxtubax (lâu lắm rồi mình chưa dùng lại nên không biết có bị sai chữ nào không nhưng đại khái là có thuốc đó ).
    Hiện nay có nhiều thuốc mới được bào chế cũng giúp mau liền sẹo ,Bạn làm theo thử đi.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi buonnhieu Xem bài viết
    Bạn để sẹo của Bạn khô một tí đã ,sau đó Bạn xức contraxtubax (lâu lắm rồi mình chưa dùng lại nên không biết có bị sai chữ nào không nhưng đại khái là có thuốc đó ).
    Hiện nay có nhiều thuốc mới được bào chế cũng giúp mau liền sẹo ,Bạn làm theo thử đi.
    Có phải là thuốc contractubex không ban?Mình cảm ơn bạn nhiều nhé
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

đúng là contractubex rồi nó giúp mau liền sẹo mà còn làm mềm sẹo, sẹo nhỏ lại mà mọi người hay gọi là chống sẹo nói chung là rất tốt. bạn có thể dùng nó bôi vào các vết trầy xước cho bé sau khi đã sát khuẩn.
    Nhưng bạn nên dùng vào thời gian vết thương đã tương đối khô, vào đã hết nhiếm trùng và không quên dùng các thuốc sát khuẩn khác, vì contractubex không có tác dụng sát khuẩn.
    • 1,759 Bài viết

• 438 Được cảm ơn

Còn bị phỏng bô xe máy thì xức cái gì để khỏi bị thẹo mấy chị ơi:Crying:
    • 2,908 Bài viết

• 584 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, khi bị bỏng, các mẹ kiếm được cây lô hội tươi, bẻ ra vắt lấy nước, xức trực tiếp vào đó, sẽ làm dịu vết bỏng, sẹo không thâm mà lại nhanh lành, các mẹ có thể mua cây về nhà, dễ trồng lắm các mẹ ạ
    • 343 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

cái vấn đề bỏng bô xe máy nhiều người hỏi và nhiều người trả lời lắm rồi cơ mà các mẹ.
    Khi bị bỏng bất cứ bỏng gì: bô, lửa, nước, ga, axit, bazo, vôi, hóa chất, bỏng nóng, bỏng lạnh ..... thì các mẹ làm như sau nhé và nhờ thật kỹ vì hay gặp lắm mà không biết làm sao:
    Ngay sau khi bị bỏng lập tức lấy nước lạnh ngâm vào vị trí bỏng, không ngâm được thì xả liên tục khoảng 25-30 phút. Tuyệt đối không ngâm bằng nước mắm, dầu hỏa, xăng, ..... không đắp bất kỳ thuốc gì, lá gì khi chưa ngâm nước lạnh. (nước máy hoạc nước sôi để nguội, không dùng nước đá).
    Sau khi ngâm xong nếu vết bỏng không bị trầy da thì có thể đắt lá gì đó theo ý thích của nhân gian nhưng nhớ có thể hậu quả khó lường. nhất là với các vết bỏng trầy da, bỏng trên diện rộng.
    Nếu vết bỏng bị trầy da thì rửa sạch bằng nước muối sinh lý (NaCl 0,9%) bán đầy nhà thuốc, giữ vết bỏng không để bị nhiễm trùng thêm. không được đắp bất cứ lá gì lên vết bỏng vì gây nhiễm trùng (nhất là mọi người hay bôi mỡ trăn kinh khủng lắm) chỉ bôi những thuốc bác sĩ cho thôi. sau khi vết bỏng lên da non thì bạn có thể dùng các thuốc chống sẹo: contractubex, madecazon.....để cho sẹo đỡ xấu gây mất thẩm mỹ.
    Chứ sau khi bị bỏng mà các mẹ đi tìm lá cây lô hội (alovela) được để đắp thì đã bỏng sâu tới đâu rồi, mất đi khoảng thời gian vàng để giảm tổn thương.
    Trong tủ thuốc của gia đình không thể thiếu những thuốc chống bỏng sau:
    - Panthenol - sray # 80.000vnd. có thể xịt ngay sau khi bỏng
    - NaCl0,9% 17-25.000vnd. xối ngay sau khi bỏng, rửa vết thương, vết bỏng.
    - Dầu mù u 2.500vnd. bôi lên vết bỏng trước khi băng cho mau lên da non.
    - bông gòn, băng.........
    có gì thắc mắc nữa không khi bị bỏng nào các mẹ.
    Khi bọ bỏng các mẹ nhớ ngâm nước lạnh càng sớm càng tốt, càng lâu càng tốt. ngâm được nước muối sinh lý thì càng tốt hơn.
    • 14 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Em vừa mới bị thủy đậu cách đây vài tuần, hic, bây h khỏi rồi, nhưng các nốt thủy đậu để lại vết trên khắp cả người, nhìn như cóc ấy. Bây h phải bôi thuốc j để làm liền lại, có những vết sâu lắm, em chỉ sợ rỗ thôi
    • 169 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi honeywind Xem bài viết
    Em vừa mới bị thủy đậu cách đây vài tuần, hic, bây h khỏi rồi, nhưng các nốt thủy đậu để lại vết trên khắp cả người, nhìn như cóc ấy. Bây h phải bôi thuốc j để làm liền lại, có những vết sâu lắm, em chỉ sợ rỗ thôi
    Em giã nghệ tươi sau đó lấy nước nghệ bôi lên (nhìn không được đẹp lắm nhưng mau lành). Em phải kiên trì thì mới hết được. Vài tuần thì ra nhà thuốc mua kem nghệ về thoa lên chổ bị thẹo Chúc em mau đẹp trở lại như xưa
    • 325 Bài viết

• 225 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng trị sẹo của hãng adema hoặc avene cần thì bạn hãy truy cập vào websit http//www. duocmypham.com mà tham khảo.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi bocpc1; 22/03/2009 vào lúc 04:12 PM.
    • 671 Bài viết

• 1,109 Được cảm ơn

Cả nhà ơi, mình vừa bị thuỷ đậu. huhu, có một số vết thâm, một số sẹo lõm xuống. 2 ngày đầu mình dùng nghệ tươi, 2 ngày nay mình chuyển sang dùng contractubex. Vậy mình nên tiếp tục dùng kem, dùng nghệ, hay kết hợp cả 2? Ai biết chỉ giùm mình với! Gấp!
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng dùng contractubex, hết 1 lọ, mua tiếp lọ 2. Nhưng thấy không ăn thua lắm, lại thôi, jờ thì còn nguyên. Mình bị nhiều sẹo ở trên mặt do mụn.hic
    • 200 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Mấy hôm trước em bị ngã xe, đầu gối lúc í chỉ bị xước da nhẹ nhẹ thôi, thế mà hôm nay nó đóng vảy nhưng sao em thấy vảy dầy hơn rất nhiều so với vết sứt và nó kéo vùng da xung quanh nhăn nheo vào.
    Các mẹ thông thái chỉ giúp cách làm cho hết sẹo gấp với, hè đến rồi làm sao diện váy và short đây :Sad:. Em dốt lắm, nên bây h em đang băn khoăn là:
    - Hiện tại vết thương mới đóng vảy, lộ ra vài vùng da trăng trắng như kiểu da non, em có nên tận dụng bôi nghệ hoặc thuốc chống sẹo vào đấy không
    - Khi nào thì em có thể bắt đầu bôi nghệ và thuốc chống sẹo vào vết thương, bôi kết hợp hai cái cho nhanh khỏi có được không, mà nếu thế thì bôi cái nào trước, cái nào sau
    - Em phải làm thế nào để ko bị sẹo lồi ạ .
    - Làm thế nào để nhanh hết mấy vết bầm tím, em bôi cao nhưng thấy vùng da ở đó bị bong ra, mấy cái lông chân biến màu trở nên đen thui, huhu

Hic hic, vừa chớm hè thì ngã, đau lòng thế :Crying:. Các mẹ tư vấn giùm em nhé, mỗi lần nhìn thấy cái chân là em nẫu hết cả ruột :Crying:.
    • 610 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Bôi nghệ thì phải thử vùng da khác trước vì nguy cơ dị ứng ở 1 số người (do nghệ rất nóng).
    Cách tốt nhất: mua tuýp Madecassol ở hiệu thuốc (có 2 loại, mua loại màu trằng + hồng, không có kháng sinh ấy) bôi lên ngày 2 lần. Thuốc này chống sẹo lồi, sẹo lõm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • Des
    • 6 năm
    • 2,165 Bài viết

• 1,912 Được cảm ơn

Bạn tham khảo thêm bài viết này
    http://www.khamchuabenh.com/read.php?1732
    Để da mau lành sẹo

Bạn lo lắng vì những sẹo lồi, sẹo lõm gây thiếu thẩm mỹ hoặc khó chịu. Khi đó, bạn sẽ lựa chọn cách dùng thuốc, thảo dược hay massage.

1. Massage
    Để tránh sẹo bị cứng, hóa xơ, hãy vận dụng kỹ thuật massage với ba ngón tay (trỏ, giữa, áp út) để xoa nhẹ bằng những động tác vòng tròn trên vùng sẹo như để dẫn lưu. Thực hiện massage mỗi ngày, trong vài phút. Bạn có thể massage với tinh dầu hoa hồng còn nguyên chất để kích hoạt sự tái tạo của da.

2. Kẽm
    Kẽm có khả năng giúp làm lành da và đạt hiệu quả cao khi được sử dụng kết hợp với vitamin C. Vì thế, nếu như da của bạn đang trong giai lên da non hãy chọn sử dụng 30mg kẽm/ngày.

3. Vitamin nhóm B
    Một số vitamin thuộc nhóm B, trong đó có vitamin B12 và B5 có khả năng chữa lành da và là chất hỗ trợ hữu ích cho vitamin C và kẽm. Thành phần bổ sung B complex nên sử dụng hàng ngày trong suốt giai đoạn làm lành da.

4. Vitamin C
    Sau phẫu thuật hoặc bị thương, khả năng tự làm lành của da lệ thuộc một mức độ nhất định nào đó vào sự cung cấp một số chất dinh dưỡng, trong đó quan trọng nhất là thành phần vitamin C. Vì thế, bạn cần sử dụng từ 1g cho 2 lần/ngày cho đến khi da hẳn.

5. Lô hội (nha đam)
    Uống chất dịch từ cây lô hội, khoảng 10mg/ngày và đắp tại chỗ có thể giúp da liền sẹo.

6. Nghệ
    Cố gắng ăn 1 muỗng cà phê nghệ/ngày bằng cách cho vào cà ri hoặc cơm. Trong nghệ có chứa thành phần curcumin có tác dụng thúc đẩy quá trình làm lành vết thương.

Hãy đến gặp bác sĩ nếu bạn gặp phải những dấu hiệu đáng lo ngại như: sẹo dày lên vượt quá rìa vết thương (sẹo lồi); sẹo nhỏ hơn, nhưng vẫn còn đỏ; sẹo lõm xuống: sẹo bị teo, da ở dưới co lại. Lúc này bạn cần sử dụng băng nước hoặc màng dính để sẹo không to ra.

Sẹo vẫn nhô cao, nằm bên trong rìa vết thương: sẹo phì đại. Loại sẹo này không đáng sợ bằng sẹo lồi, vì theo thời gian nó có thể nhỏ dần lại. Còn sẹo lồi không biến mất, khó chỉnh sửa, đôi khi vẫn đau dù đã qua một thời gian dài.

Trên thực tế, người da đen dễ gặp nguy cơ gây sẹo lồi hơn so với da trắng. Da mỏng liền sẹo nhanh hơn so với da dày. Điều này lý giải sự lên sẹo khác nhau tùy theo các phần của cơ thể. Ở mí mắt, da rất mỏng, sự lên sẹo hầu như không gặp vấn đề gì và ở những phần còn lại của mặt cũng vậy.

Ngược lại, da dày hơn ở lưng, sẹo sẽ lâu lành hơn. Ở những vùng khác như cánh tay, nơi có sức căng lớn do sự hiện hữu của các cơ, sự lên sẹo không dễ dàng.

Sau khi bạn phẫu thuật hoặc bị thương tích, sẹo hình thành và thay đổi trong vòng từ 12 đến 18 tháng. Đầu tiên, sẹo bị đỏ, hơi phồng và đau. Sau một tháng, sẹo hóa trắng. Đó là dấu hiệu tiến triển bình thường. Sẹo hóa thành trắng hoàn toàn sau ba tháng.

Theo ý kiến của mình, bạn mới bị ngã vài hôm, đừng tác động gì, mà hãy ăn uống, và giữ vệ sinh cho sạch, ko nên bôi thuốc linh tinh, đặc biệt là nghe người này người kia. Khi vết thương lên da non, liền da, có màu hồng trắng thì bạn có thể bôi nghệ. Bài viết trên rất hay đó.
    Mẹ yêu Thỏ, yêu Thỏ nhất đời

A baby will make love stronger, days shorter, nights longer, bankroll smaller, home happier, clothes shabbier, the past forgotten and the future worth living for
    • 610 Bài viết

• 453 Được cảm ơn

Tớ có lần bôi nghệ bị dị ứng thảm thương luôn nè, đến khi uống nghệ thì lại bị nóng nổi mụn hchic nghệ cũng tùy người thôi àh
    • 27 Bài viết

• 12 Được cảm ơn

Trường hợp của bạn không phải là sẹo lồi đâu nhé , khi bong vẩy thì bạn cần bôi luôn tuyb thuốc Hirudoid của Đức nhé . Ngày bạn bôi nhiều lần vào , thuốc đó trị sẹo trong trường hợp của bạn rất tốt đó .Còn sẹo lồi thì bạn bôi Contrectubec .còn hết bầm tím thì bạn nên bôi mật gấu nhé !
    chúc bạn sớm khỏi nhé !
    • 200 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Các mẹ thông thái cho em hỏi em có cần kiêng ăn loại thức ăn gì để sẹo ko bị lồi hoặc lõm ạ :-s
    • 560 Bài viết

• 205 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo_em Xem bài viết
    Các mẹ thông thái cho em hỏi em có cần kiêng ăn loại thức ăn gì để sẹo ko bị lồi hoặc lõm ạ :-s
    thông thường theo các cụ phải kiêng :Rau muống và Thịt Bò.
    Nếu quả thật quá lo lắng về vết sẹo hãy pm cho mình, có thể giúp cho bạn mau khỏi, hết ngứa & không để lại dấu vết.
    • 279 Bài viết

• 105 Được cảm ơn

Có....được ko ta???Lúc nào mà ko được hãy gọi cho mình nhé. :Thinking:
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Datme038; 25/03/2010 vào lúc 03:25 PM.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2