SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Có ai bị mắt mụt lẹo/chắp chưa vậy!

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 78K Lượt đọc
  • 63 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mí mắt dưới bên phải của em bị sưng lên và rất đau,em đi khám ở bệnh viện mắt thì bác sĩ nói là em bị viêm mi mắt,có cho toa để em mua thuốc,em đã uống được 3 ngày rồi nhưng vẫn ko thấy khỏi,nhiều người nói là em bị mụt lẹo,nếu uống thuốc ko khỏi sẽ đi mổ đế lấy cồi ra,em rất sợ đụng đến dao kéo,em chi mong vài ngày nữa nó sẽ tự tiêu.Có ai đã bị giống em chưa vậy và làm sao để khỏi cho em bí quyết với nha...em cám ơn nhiều nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6,822 Bài viết

• 13,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Phan Tuyết Nga
    Mí mắt dưới bên phải của em bị sưng lên và rất đau,em đi khám ở bệnh viện mắt thì bác sĩ nói là em bị viêm mi mắt,có cho toa để em mua thuốc,em đã uống được 3 ngày rồi nhưng vẫn ko thấy khỏi,nhiều người nói là em bị mụt lẹo,nếu uống thuốc ko khỏi sẽ đi mổ đế lấy cồi ra,em rất sợ đụng đến dao kéo,..!
    Em đã từng bị như chị rồi đây. Dở hơi nhất là lần này bị ở mắt fải thì lần sau cũng đúng mắt đó bị lẹo lần nữa đấy. Ở miền bắc gọi dân gian những trường hợp của bác là lên chắp hoặc là lẹo mắt.
    Em đã chứng kiến có người fải vào viện mổ rồi và lần sau lại bị lại bác ạ.

Chị có thể làm như sau: -Lấy hạt gấc( loại đã nấu xôi rồi í- xin của những bà bán xôi là họ cho ngay)----> đập vỏ màu đen bên ngoai----> lấy nhân màu trắng của hạt gấc.

- tiếp theo, lấy nhân đó mài với rượu trắng(vài giọt rượu thôi) ---> mài đến khi có màu trắng của nước vo gạo là được.
    Chú ý: nếu chị kiếm được cái bát ăn cơm ngày xưa( giữa lòng bát có 1 vòng tròn nhỏ) và mài vào đó là tốt nhất. Còn không thì mài nhân hạt gấc vào cái gì đó ráp ráp để có thể được là ok.
    - Bôi liên tục fần rượu+ nhân gấc đã mài vào mi mắt. Cứ khô là bôi.

----->( có mùi hạt gấc hơi ngái đấy ạ)
    Cách này có thể dùng cho việc trị mụn nhọt của trẻ em( lúc chớm bị) rất tốt. Em đã làm và thấy nếu biết mình bắt đầu bị lẹo mắt mà làm thì chỉ 1 buổi tối là ok luôn, khi bi mấy ngày như chị thì em chưa rõ thế nào. Chị thử xem nhé. Còn sưng to rồi thì k khỏi nhanh trong 1 ngày được.

Đây là cách trị của bà ngoại em cho các cháu khi bị mụn nhọt đấy bác ạ. Chúc chị mau khỏe.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Hôm nay mình bị đau là tới ngày thứ 2 rùi Đau quá ngứa quá, mình nhỏ thuốc nhỏ mắt muối có được không mẹ nó. Mà tối hôm qua mình lại còn ăn bao nhiêu là tôm nữa, không biết có làm sao không nữa???
    còn làm theo cách của mẹ " Muathanggieng" mách thì không biết là có đc không nữa vì mùa này làm gì có gấc , Mà mẹ nó nói rõ hơn cho mình biết cái vụ mài mài nhân hạt gấc với ( mình chậm hiểu chỉ cho mình với nhé)
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy ngày rồi mà mắt em vẫn chưa khỏi mụt lẹo mà càng to hơn nữa,có ai đã mổ mụt lẹo khi nào chưa....có đau ko vậy....và bệnh có tái phát lại ko...cho em biết với nha.
    • 6,822 Bài viết

• 13,826 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Tóc nâuxoăn

Hôm nay mình bị đau là tới ngày thứ 2 rùi Đau quá ngứa quá, mình nhỏ thuốc nhỏ mắt muối có được không mẹ nó. Mà tối hôm qua mình lại còn ăn bao nhiêu là tôm nữa, không biết có làm sao không nữa???
    còn làm theo cách của mẹ " Muathanggieng" mách thì không biết là có đc không nữa vì mùa này làm gì có gấc ,
    Nói chung là rất khó chịu bác ạ. Em làm lần nào cũng khỏi cả vì đã rút ra kinh nghiệm là fải làm ngay khi có cảm giác ngứa mắt mà.
    Nếu chị không xin được hạt gấc thì qua nhà em, em cho bác vài hạt ( chị yên tâm là nếu mới bị lên lẹo thì chỉ cần mài 1-2 hạt là ok đấy)
    Có gì nt cho em. chúc các mẹ mau khỏe/

à quên, cũng có lần em đuợc chữa lẹo bẳng cách nặn 1 chút maú đen từ lưng đấy, chỉ có điều là nguời làm cho mình fải bạo tay và làm đúng huyệt( đúng huyệt thì k đau teo nào, xong khỏe re), không thì đau lắm. Em thấy bảo đó là chữa mẹo.
    Khốn khổ vì em bị nhiều lần quá, hồi đó không kiếm đc hạt gấc mới fải làm như vậy đấy ạ.
    • 283 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mấy ngày rồi mà mắt em vẫn chưa khỏi mụt lẹo mà càng to hơn nữa,có ai đã mổ mụt lẹo khi nào chưa....có đau ko vậy....và bệnh có tái phát lại ko...cho em biết với nha.
    Khi nào phải sưng nên thì mới thấy đỡ bạn ạ, mất khoảng 5 ngày mới đỡ đấy. Theo mình bạn dừng nên đi mổ, đau lắm mà khồn khỏi được đâu. Phải làm mẹo mới khỏi hẳn bạn ạ
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em nghe nói là mổ mới hết được,nói là mổ nhưng chỉ là 1 cuộc tiểu phẩu nhỏ để bác sĩ rạch lấy mũ ra thôi,còn ko để vậy ko hết mà nếu hết thì cũng sẽ tái nhiễm lại.Mấy chị nào bị mụt lẹo rồi đã làm như thế nào hết cho em biết với nha!
    • 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Chiều hôm qua mình về lấy đũa cả hơ nóng rồi dí nó vào chỗ sưng trên mắt...... Trời ơi mắt đang ngứa làm như thía đã không thể tưởng đc.
    Hôm nay "trộm vía" mắt không còn sưng như hôm trước nữa,nhưng mà vẫn hơi ngứa...
    Ôi nói đến nó lại ngứa rùi,... mình đi nhỏ thuốc đây. Chiều về lại làm thêm phát nữa :4:
    • 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

À mình cũng đã từng mổ mụn lẹo rùi. hồi đó mổ mắt phải giờ bị mắt trái
    Năm ngoái cũng bị lên ở mắt trái, như thía có gọi là tái nhiễm không??
    Ngứa quá.!
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị đã mổ mụt lẹo rồi cho em hỏi,mổ xong có để lại sẹo ko?Em mới mổ xong chưa lành hẳn em sợ có sẹo quá mấy chị ơi híc híc
    • 3,960 Bài viết

• 332 Được cảm ơn

Mấy chị đã mổ mụt lẹo rồi cho em hỏi,mổ xong có để lại sẹo ko?Em mới mổ xong chưa lành hẳn em sợ có sẹo quá mấy chị ơi híc híc
    có đấy nhung mà đừng lo vì nó không rõ lắm đâu. Chúc mau lành
    • 152 Bài viết

• 160 Được cảm ơn

Ồ, em mình ngày trước mắt bị mọc lẹo, thế là Papa mình châm cứu vào vành tai 2 ngày là biến mất! Mình nghĩ nếu có ai mắt mọc lẹo thì đến viện châm cứu đề nghị sẽ tốt lắm. Chú ý là phát hiện ra bị thì nên đi luôn không nên để có mủ rồi thì phải mổ thôi.
    • 345 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Moon Moon
    Ồ, em mình ngày trước mắt bị mọc lẹo, thế là Papa mình châm cứu vào vành tai 2 ngày là biến mất! Mình nghĩ nếu có ai mắt mọc lẹo thì đến viện châm cứu đề nghị sẽ tốt lắm. Chú ý là phát hiện ra bị thì nên đi luôn không nên để có mủ rồi thì phải mổ thôi.

Mình đã được xem chữa lẹo ở mắt bằng trích máu ở vành tai đấy. Bác ấy bày cho mình thế này: Nếu lẹo ở mắt trái thì trích vào tai phải và ngược lại. Vị trí trích máu là ở đỉnh cao nhất của vành tai. Lấy kim sạch, đâm vào vành tai, nặn ra một giọt máu. Làm ngay khi lẹo vừa lên thì sẽ khỏi rất nhanh.
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã mổ mụt lẹo 2 lần,đã khỏi hơn 10 ngày rồi,nhưng tự dưng hôm qua mí mắt ở dưới em nó lại nổi em 1 cục và có mũ em buồn quá,chẳng lẽ cứ lại đi mổ hoài,mấy chị có biết làm cách làm để khỏi hẳn ko và em có nên đi mổ lại ko.em xin cảm ơn.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Em đã mổ mụt lẹo 2 lần,đã khỏi hơn 10 ngày rồi,nhưng tự dưng hôm qua mí mắt ở dưới em nó lại nổi em 1 cục và có mũ em buồn quá,chẳng lẽ cứ lại đi mổ hoài,mấy chị có biết làm cách làm để khỏi hẳn ko và em có nên đi mổ lại ko.em xin cảm ơn.
    Bị mụt lẹo là do vi trùng đào lổ sinh sản dưới lớp da ở mí mắt ... nói cho dễ hiểu là bị nhiễm trùng ở mắt thì gọi là "mụt lẹo", còn bị nhiễm trùng ở trên da mặt thì gọi là " mụn " ... vì thế nếu không giết sạch đi những vi trùng này ... bệnh sẽ trở đi trở lại vài lần mỗi năm. Lúc trước mình cũng hay bị mụt lẹo lắm, cũng chữa mẹo đủ cách nhưng chỉ hết tạm thời thôi, vì vẫn còn vi trùng nên dễ bị tái đi tái lại lắm.

Vì vậy mỗi lần bị là mình đi mổ luôn, chỉ là một cuộc tiểu phẩu thôi, nhanh lắm, mình sợ dao kéo nhưng mà vẫn không thấy đau đâu, chỉ như kiến cắn lúc BSĩ tiêm thuốc tê vào mí mắt thôi! Cũng không có sẹo vì người ta cắt ở trong mí mắt mà!

Còn nếu bạn mới vừa bị, chỉ thấy hơi ngứa thôi thì có thể đến hiệu thuốc, nói mua thuốc nhỏ mắt chữa mụt lẹo (của VN rẻ mà hiệu quả lắm à nghen).Các bạn nhớ đừng cố nặn nếu nó lên mủ nhé, nó sẽ làm sẹo rỗ ở mắt xấu vô cùng đấy! Các bạn cũng đừng để lâu, vì mỗi lần chớp mắt vô tình các bạn làm sướt 1 đường ở mắt, lâu dần mắt bị mờ (là BS nói thế)

Còn điều quan trọng nữa là khi mổ xong và sau này nữa bạn nhớ giữ gìn vệ sinh mắt thật cẩn thận, đừng cho bụi bay vào, đi ra đường thì nhớ đeo kính. Nhớ uống thuốc sau khi mổ và nhỏ mắt (cái này sau khi mổ BS cho toa).

Nếu bị tái đi tái lại hoài là do BS nạo ra chưa hết, ổ vi trùng vẫn còn! Mình mổ đến lần thứ 3 mới hết đó!
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Thật buồn vì em bị mụt lẹo gần 2 tháng rồi mà chưa khỏi hẳn,đã mổ 3 lần nhưng đến bây giờ mắt vẫn còn sưng và xấu quá,có anh chị nào biết cách làm cho mắt khởi sưng và hết thâm ko chỉ cho em với ,em cám ơn nhiều !
    • 113 Bài viết

• 6 Được cảm ơn

Thật buồn vì em bị mụt lẹo gần 2 tháng rồi mà chưa khỏi hẳn,đã mổ 3 lần nhưng đến bây giờ mắt vẫn còn sưng và xấu quá,có anh chị nào biết cách làm cho mắt khởi sưng và hết thâm ko chỉ cho em với ,em cám ơn nhiều !
    Lần sau nếu bị mụt lẹo lại thì làm theo cách này nhé, nhà chị vẫn thường xuyên áp dụng mà chẳng phải mổ xẻ gì cả, nếu làm ngay khi mới cảm thấy ngứa ngứa cộm cộm là tốt nhất: bị ở mắt nào thì lấy tay ây choàng qua vai phía bên kia, đầu ngón tay giưa chỉ thẳng vào giữa sống lưng. Nhờ người khác dùng lưng ngón tay cái cạo nhẹ xung quanh khu vực vừa chỉ (ngay trên sống lưng) sẽ thấy nổi lên một hột máu nhỏ bằng đầu kim, dùng kim khâu đã sát trùng nhể cục máu đó ra rồi nặn cho sạch, ngày mai có thể làm lại thêm lần nữa cho chắc nhưng lần này vị trí hột máu sẽ xịch xuống dưới một tí. Đảm bảo lẹo sẽ hết ngay mà ko bị làm mủ.
    Diep Ha
    • 114 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị ơi,có ai biết được giúp em với,mụt lẹo của em đã mổ 3 lần rồi nhưng ko khỏi hẳn,bây giờ vẫn còn 1 cục nhỏ trên mi mắt giồng như là bị chai vậy,em ko biết sau này nó có xẹp xuống ko,em định đi mổ 1 lần nửa nhưng ko biết có nên ko và có hại ko?Chị nào biết làm thế nào để cho cục mụt lẹo trên mắt em hết chỉ cho em với nhé,em cảm ơn!
    • 293 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm trong bệnh này chỉ mình với. Từ khi mang thai tháng thứ 6 mình bị lên một cái lẹo trong mắt phải. Có điều cái lẹo đó không vỡ đi mà cứ mọc to ra. Sau khi sinh được 1 tháng, mình có đi chích ở chỗ bác sĩ tư gần nhà, nhưng vẫn thấy cộm lên một cục tròn trên mu mắt. Định đến đó chích nữa nhưng nhìn thấy bác sĩ chuẩn bị nên sợ, bỏ chạy luôn (lần trước thì ko được chứng kiến). Mình cũng nhờ người nhể mẹo để chữa nhưng ko khỏi. Tiếp đó mình thấy mắt phải bị mờ nên đi khám ở viện mắt trung ương, kết quả là có một cái chắp và bị viêm bờ mi, có cả nấm. Cái chắp thì mình đã chích ngay hôm đó, cứ nghĩ thế là xong. Ai dè một thời gian sau lại lên 2 cái nữa cũng ở mắt phải. Lại lên viện mắt trung ương và bác sĩ bảo thế thì do cơ địa rồi. Lại chích và về lại lên. Có mấy lần mọc sát bờ mi và nhỏ nên mình tự nặn cho vỡ, nhưng lần này thì mọc to và mọc ở bên trong, dưới mu mắt nên mình ko dám nặn. Có ai biết cách gì chữa cho dứt điểm cái vụ này giúp mình với, vì cứ mỗi lần lên là mình lại thấy mờ mắt. Ko biết cái vụ thuốc đông y có ăn thua gì ko nhỉ. Có ai biết chỉ mình với.
    • 27 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cuaPT Xem bài viết
    Các mẹ ơi, có mẹ nào có kinh nghiệm trong bệnh này chỉ mình với. Từ khi mang thai tháng thứ 6 mình bị lên một cái lẹo trong mắt phải. Có điều cái lẹo đó không vỡ đi mà cứ mọc to ra. Sau khi sinh được 1 tháng, mình có đi chích ở chỗ bác sĩ tư gần nhà, nhưng vẫn thấy cộm lên một cục tròn trên mu mắt. Định đến đó chích nữa nhưng nhìn thấy bác sĩ chuẩn bị nên sợ, bỏ chạy luôn (lần trước thì ko được chứng kiến). Mình cũng nhờ người nhể mẹo để chữa nhưng ko khỏi. Tiếp đó mình thấy mắt phải bị mờ nên đi khám ở viện mắt trung ương, kết quả là có một cái chắp và bị viêm bờ mi, có cả nấm. Cái chắp thì mình đã chích ngay hôm đó, cứ nghĩ thế là xong. Ai dè một thời gian sau lại lên 2 cái nữa cũng ở mắt phải. Lại lên viện mắt trung ương và bác sĩ bảo thế thì do cơ địa rồi. Lại chích và về lại lên. Có mấy lần mọc sát bờ mi và nhỏ nên mình tự nặn cho vỡ, nhưng lần này thì mọc to và mọc ở bên trong, dưới mu mắt nên mình ko dám nặn. Có ai biết cách gì chữa cho dứt điểm cái vụ này giúp mình với, vì cứ mỗi lần lên là mình lại thấy mờ mắt. Ko biết cái vụ thuốc đông y có ăn thua gì ko nhỉ. Có ai biết chỉ mình với.
    Con gái mình cũng bị lên lẹo, đưa đến BS định trích nhưng BS khuyên là sẽ bị chắp mắt. BS bảo cứ về lấy nước nóng chườm vào sẽ khỏi. Thế là mình lấy nước nóng chườm ngày hôm sau thấy đỡ hẳn và vài hôm sau thì khỏi. Mẹ CuaPT thử làm như thế xem có đỡ ko.
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4