SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chữa viêm mũi bằng cây cứt lợn

Đến trả lời mới nhất
  • 96 Lượt chia sẻ
  • 72.6K Lượt đọc
  • 96 Trả lời

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 180 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

CẢ nhà ơi em cũng bị viêm mũi dị ứng nặng lắm , chữa 3 năm vẫn không hết, em nghe mọi người trong diễn đàn mình bàn rất nhiều về vấn đề này, xong đã có phụ huynh nào làm bằng phương pháp xông mũi bằng cây cứt lợn mà thành công chưa ? hãy chỉ cho em kinh nghiệm với nhé, Mến
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 4 cách chữa nếp nhăn vùng mắt từ trứng gà

Mỗi người sẽ có bị nhăn da mặt theo 1 cách khác nhau. Có người nhăn ở đuôi mắt, có người nhăn ở...

• Có thai nhưng không biết nên điều trị xoang bằng cây cứt lợn tím, làm sao đây các mẹ?

Huhu, có em cũng mừng và em cũng lo. Em chết mất, 2 tháng nữa em mới cưới. Hôm trước mẹ chồng đã bảo là không muốn có chuyện gì làm mang tiếng. Mà thực sự là em cũng không muốn có lúc này, nhưng vì sợ uống thuốc tránh thai khẩn cấp thì ảnh hưởng mà em lại kinh nguyệt không đều, có thời gian tới 3...

• Ai đang uống trà sữa trân châu thì dừng lại đi nhé!

Đoạn phóng sự sau sẽ rất là bổ ích cho các mẹ và các bé đấy. Mọi người ai thích uống trà sữa thì...

• Bobby “Cảm ơn Mẹ”

Với mong muốn gửi lời cảm ơn chân thành tới các mẹ, những người phụ nữ tuyệt vời nhất đã mang lại...

• chữa viêm mũi bằng nghệ vàng

Chào các mẹ, Mình nhớ đọc trong web mình một kinh nghiệm một mẹ dùng nước nghệ giã bôi vào mũi con (hoặc dùng dầu oliu nguyên chất) hôm trước là hôm sau mũi bé hết viêm liền. Hiện con mình đi học bị viêm mũi rồi vào viêm tai làm bạn với kháng sinh hoài xót quá (dù trước đó chẳng bị khi nào cả)....

• 5,353 Bài viết

• 2,755 Được cảm ơn

em chưa nghe thấy xông mũi bằng cây cứt lợn. Nhưng thằng cháu em bị viêm mũi nặng nên mẹ nó giã cây cứt lợn ra vắt lấy nước rỏ mũi cho nó. Rất là xót nhưng hiệu quả
    • 161 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Cây cứt lợn ra làm sao? tìm nó ở đâu? nhờ bạn hướng dẫn giúp. Bé nhà mình cũng bị sổ mũi lâu ngày, BS bảo phải nại VA mới hết hẳn nhưng mình sợ ko biết có ảnh hưởng gì ko? mẹ nào có kinh no tư vấn cho mình với.
    • 955 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

mẹ mình cũng bị viêm mũi dị ứng, nhớ lại ngày còn ở nhà, mình ngày nào cũng đi vặt cây cứt lợn về nấu nước xông mũi cho mẹ, nhưng phải là cây cứt lợn màu tím mới thực sự là tốt, bấy đắc dĩ ko có cây tím thì mói dùng tạm hoa cây cứt lợn trắng thôi, hiệu nghiệm lắm, cây đo mọc ở các bãi cỏ hoang, nhiều lắm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 119 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEOMAP Xem bài viết
    CẢ nhà ơi em cũng bị viêm mũi dị ứng nặng lắm , chữa 3 năm vẫn không hết, em nghe mọi người trong diễn đàn mình bàn rất nhiều về vấn đề này, xong đã có phụ huynh nào làm bằng phương pháp xông mũi bằng cây cứt lợn mà thành công chưa ? hãy chỉ cho em kinh nghiệm với nhé, Mến
    Em cũng từng xong mũi với loại cây này và hiệu quả lắm có điều nấu hơi bị lâu, nếu chị muốn mua thì ra những nơi người ta bán lá xông nhưng phải dặn trước ngày hôm sau mới có, hơi mắc đấy 5.000 đồng chỉ làm được 2 lần thôi nếu ko có thì chị mua thuốc bắc xông cũng hiệu quả lắm,
    • 20 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

EM buồn cười quá, đang buồn ngủ, đọc cái title giật cả mình, tưởng là Xông mũi bằng cứt lợn, :Laughing:
    Em có cái này cho các chị xem thử nhé, cũng là lượm lặt thôi ạ.
    http://www.vnexpress.net/Vietnam/Suc...4/06/3B9D36EA/
    Cây "cứt lợn" còn có tên gọi hoắc hương kế, bạch hoa thảo, bạch hoa hương thảo, cỏ hôi, tiêu viêm thảo. Tên khoa học là ageratum conyzoides L. Đó là cây thảo sống hàng năm, cao 30-50 cm, thân thẳng, phân nhánh; lá mọc đối, có lông trắng; hoa màu tím hoặc trắng. Cây thường mọc hoang ở nhiều nơi, được dùng toàn cây làm thuốc.

Theo Đông y, cây cứt lợn vị cay, hơi đắng, tính mát, có tác dụng thanh nhiệt, giải độc, tiêu sưng, cầm máu, trừ sỏi; thường được dùng chữa các bệnh viêm nhiễm đường hô hấp, viêm họng, viêm dạ dày, đau bụng, sỏi thận, sỏi bàng quang. Nó cũng hỗ trợ điều trị ung thư cổ tử cung, ung thư dạ dày. Khi dùng ngoài, cây cứt lợn giúp chữa eczema, chốc đầu, viêm xoang mũi, dị ứng cấp, rong huyết sau đẻ... Dân gian thường dùng cây này nấu nước gội đầu cùng với bồ kết.

Một số bài thuốc thường dùng:

- Viêm họng: Cây cứt lợn 20 g, kim ngân hoa 20 g, lá giẻ quạt 6 g, cam thảo đất 16 g. Sắc uống ngày một thang, chia 2-3 lần.

- Viêm đường hô hấp: Cây cứt lợn 20 g, lá bồng bồng 12 g, cam thảo đất 16 g. Sắc uống ngày một thang, chia 2-3 lần.

- Sỏi tiết niệu: Cỏ cứt lợn 20 g, kim tiền thảo 16 g, râu ngô 12 g, mã đề 20 g, cam thảo đất 16 g. Sắc uống ngày một thang, chia 2-3 lần.

- Phụ nữ đẻ xong chảy máu không ngừng: Cây cứt lợn 30-50 g, vò nát, vắt lấy nước uống liên tục trong 3-4 ngày.

- Eczema, chốc đầu: Cây cứt lợn lượng vừa phải, nấu nước rửa tổn thương, ngày 1-2 lần.

- Viêm xoang: Cây cứt lợn 30 g, kim ngân hoa 20 g, ké đầu ngựa 12 g, cam thảo đất 16 g. Sắc uống ngày một thang, chia 2-3 lần.

- Ung thư cổ tử cung, ung thư dạ dày: Cây cứt lợn 20 g, cỏ nhọ nồi, kim nữu khấu, dạ hương ngưu mỗi thứ 30 g, giã nát, thêm nước cây ma phong 15 ml, uống sau bữa ăn 1-2 lần.

BS Kim Ngân, Sức Khoẻ & Đời Sống
    • 167 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cây cỏ cứt heo

Hình đính kèm
    • 167 Bài viết

• 44 Được cảm ơn

Cây cỏ cứt lợn
    Hình đính kèm
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 106 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

cây cứt lợn dùng nhỏ mũi rất tốt ,tôi đã dùng rồi,công hiệu sau 4 ngày,tuyệt vời,tuy nhiên khi nhỏ mũi hơi sót
    • 124 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Mình thấy từ cây cứt lợn này mình khônh nhớ hãng sản xuất nào đã cho ra 1 sản phẩm xịt mũi cho trẻ em. Mình biết được khi mang con đi khám bệnh bác sỹ đã kê đơn và bán cho sản phẩm này.
    Loại bình xịt này rất tiện dùng, đúng là hơi cay nhưng rất có hiệu quả
    • 77 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEOMAP Xem bài viết
    Cần gì phải khổ thế ! Các bạn nghe thấy công dụng từ nghệ của Công ty dược sao thái dương công bố chưa ? Nếu chưa các bạn có thể vào địa chỉ nè mà đọc
    http://www./home/san...hai-duong.html
    em nghe nói chiết suất từ nghệ tươi cũng có vẻ tốt.nhưng mà em hổng có dùng.Nhà em đang thử dùng nghệ tươi giã lấy nước nhỏ thử . Mới đầu nhỏ cũng xót lắm mà tốt thiêt cơ . em mới nhỏ được 3 hôm mà thấy khả quan lăm.em bị viêm xoang trán và viêm xoang sàng mà nên nước mũi hay chảy xuống họng .Từ đơt em nhỏ thấy nước mũi bớt chảy xuống hơn mà không còn đặc như trước nưa mới có 3 hôm đấy .
    Chứ thú thực em chả tin mấy ông lang chữa xoang bằng xông mũi và cái việc đi chọc rửa xoang đau lắm em ghê chả dám bén mảng tới ấy chứ.Mỗi tội là tối tối em ngại vì cứ phải đi giã nghệ vừa vàng lại lâu .
    Có mẹ nào bị xoang thì thử xem.Em bị khoàng hơn chục năm đến nay đã 24 tuổi mà vẫn nghẹt muũi ngại lắm.
    • 81 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Các mẹ ra phố Quang Trung, có mấy hiệu thuốc của Viện Dựoc liệu là mua được bình xịt nước chiết cỏ cứt lợn (đơn buốt).Hoặc hiệu thuốc Đức Long trên phố Trần Huy Liệu nhé!
    • 161 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Nhiều người thấy Chíp khỏi viêm tai, hỏi mẹ Chíp cách chữa nên mạo muội viết ra đây vài dòng chia sẻ cách dùng hoa cứt lợn nhé. Cách này mục đích chính là chữa Viêm mũi, sổ mũi nhé.

Chẳng biết bắt đầu viết từ đâu, nhưng chỉ biết rằng mình trút được bao gánh nặng (tinh thần, tài chính,..) kể từ ngày dùng hoa cứt lợn chữa bệnh viêm mũi, viêm tai giữa cho con.

Con mình là bé bị Viêm tai giữa nặng hiếm có. Chíp bị viêm tai từ hồi gần 6 tháng tuổi, nguyên nhân là Chíp rất hay viêm mũi, dịch của mũi chẩy sang tai rất nhanh. Bác sỹ cũng phải lắc đầu vì tốc độ chẩy dịch từ mũi sang tai của Chíp. Cứ sổ mũi hôm trước, hôm sau màng nhĩ tai đã xung huyết đỏ, sau vài ngày nếu không tích cực hút dịch mũi ra là màng nhĩ đã thủng, tai đã đầy mủ, chẩy tràn cả ra ngoài. VA đã nạo, ống thông khí đã đặt vài lần. Vẫn không ổn. Có lúc 2 vợ chồng chỉ ước 1 tuần không phải đưa con đi viện mà đã thấy viển vông lắm rồi.

Cứ ròng rã chung thân với thuốc kháng sinh nặng, chung thân với bệnh viện, với hút mũi hàng ngày (hàng ngày luôn ý, stress kinh khủng) đến khi Chíp được 2 tuổi. Mình quyết tâm liều (lúc đó nghĩ là làm liều thôi, chứ không hề nghĩ nó có tác dụng gì) dùng hoa cứt lợn nhỏ mũi cho con sau khi tham khảo sách, kinh nghiệm các mẹ khác.

Em cảm ơn chị Nguyễn Hà (WTT) rất nhiều. Nhờ chị mà em có thêm quyết tâm dùng hoa cứt lợn nhỏ vào mũi con. Và chị cũng chỉ dẫn vô cùng tận tình cách làm, thỉnh thoảng lại hỏi thăm xem tiến triển thế nào.

Qua quá trình giã hoa cứt lợn và nhỏ vào mũi con, mình rút ra được rằng (không biết với các bé khác có thế không). Đó là thay vì dùng cả thân, lá, cành thì mình chỉ dùng hoa (chỉ lấy hoa nụ và hoa nở ít) và thêm 1 ít cành phía dưới bông hoa thôi. Vì thế rất tốn hoa. Giã như vậy mình thu được nước cốt rất nhiều tinh dầu hoa. Sau khi nhỏ vào mũi con thì bé sẽ hắt xì ngay và hắt xì vài lần. Bao nhiêu mũi tận sau trong cùng hốc mũi, kể cả đặc quánh mà hút cảm giác không có dịch mũi, cũng được tống ra hết. Cái dịch mũi này thì có khi cả máy hút mũi của bác sỹ cũng bó tay!

Chỉ vậy thôi. Với nguyên tắc: muốn khỏi tai, phải ngăn không cho dịch mũi có cơ hội tồn tại lâu trong hốc mũi rồi chẩy sang tai. Hoa cứt giúp mũi cay, xót để loãng dịch (cay, xót nhưng không hề gây bỏng, gây đau, hay gây phù nề niêm mạc mũi- cái này mẹ cháu nghiên cứu vô vô vô cùng kỹ rồi), mũi cay sẽ gây phản ứng hắt xì. Thế là OK

Vậy là bye tất cả các loại thuốc, bye bác sỹ. Lúc nào trong tủ lạnh cũng phải dự trữ hoa cứt lợn. Héo vứt đi mua tiếp. He he.

Sau đây là cách làm nhé:

(tất cả mọi thứ dùng trong quá trình này đều tráng nước sôi hết nhé)

-Hoa cứt lợn chọn bông hoa tươi, nụ, hoa nở ít: 1 nắm con con

-Rửa sach, vẩy khô

-Giã nhuyễn

-Lọc qua khăn xô lấy dung dịch nước hoa

-Cho vào lọ

-Nhỏ trực tiếp vào mũi bé, hoặc có thể thêm 1 ít nước muối sinh lý (nếu trẻ còn nhỏ quá, nhưng thực sự cũng không cần thiết)

-Dùng trong 1 ngày dung dịch giã ra đó (nếu lười, để trong tủ lạnh dùng cho 2 ngày, nhớ ngâm ấm trước khi nhỏ cho bé nhé).

Cách nhỏ hoa cứt lợn hiệu quả nhất (suy từ bé nhà mình):

-Muốn cho nước hoa cứt lợn đi sâu vào hốc mũi, xoang mũi thay vì chẩy hết xuống miệng, thì đầu bé phải nghiêng xuống 90 độ so với người bé (bế và dốc đầu bé xuống 90 độ)

-Bé sẽ gào thét kinh lắm (nhưng phải nghiến răng chịu đựng nhé), giữ bé trong tư thế dốc đầu như vậy khoảng 20 -30 giây rồi cho bé ngồi dậy. Đảm bảo nếu hoa giã đúng cách, nghiêng đầu đúng cách thì ngồi dậy 1 lúc là bé sẽ hắt xì, hoặc không lâu sau đó sẽ hắt xì. Hi hi, túm lại là phải có hắt xì.

P/S: Bé nào đã bị nhỏ nước hoa cứt lợn này 1 lần rồi thì thông thường sẽ rất sợ nhỏ tiếp (vì nó rất cay và xót). Vì vậy các mẹ phải kiên trì và bản lĩnh. Lúc nhỏ mũi cho con càng ít người ở đó càng tốt. Rút kinh nghiệm nhà mình: hồi đầu cả nhà ngồi nhìn, thấy con, cháu la hét kinh quá cứ tưởng mẹ hành hạ con, kêu “thôi, thôi,…”. Làm mình lung lay hết cả ý chí.
    • 558 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Bài thuốc này đúng là cực kỳ hiệu quả. Nhưng mình cũng chú thích thêm là với các bé viêm mũi mủ, thậm chí cả VA thì bài này rất hữu hiệu. Nhưng viêm mũi dị ứng thì cần thận trọng. Vì viêm mũi dị ứng có thể là do dị ứng phấn hoa, mà hoa cứt lợn cũng là một loài hoa nhé. Nên với những trường hợp sổ mũi trong, viêm dị ứng, các mẹ chữa cho con phải để ý hiệu quả rồi mới quyết định có tiếp tục dùng hay không. Còn xoang, mũi vàng- xanh, VA, dùng sẽ đỡ khả năng phải dùng kháng sinh nhiều lắm. Con mình cũng giải quyết được nhiều vụ nhờ bài thuốc này. Nhưng mình không cầu kỳ được như Khủng long yêu, mình mua sản phẩm của Viện dược liệu họ chế sẵn. Tên là Agerhinin. Mẹ nào không có thời gian có thể thử loại này.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 112 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bài viết hay quá, mình đánh dấu cái đã để nghiên cứu (hi vọng là ko phải dùng đến
    Cảm ơn mẹ Khủng long yêu nhé
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mẹ Khủng long ơi cho m hỏi chút, 1 ngày thì được nhỏ mấy lần, m giã ra được bao nhiêu nước m nhỏ làm nhiều lần trong ngày có được không?
    • 229 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Hay quá,thực sự cảm ơn mẹ nó rất rất nhiều :Rose::Rose::Rose:
    • 415 Bài viết

• 51 Được cảm ơn

Mình hỏi là trước khi nhỏ có cần làm sạch mũi của con không? Con mình mới phát hiện bị viêm tai giữa. đang uống ks đợt 2 mà nghe chừng mũi vẫn có dịch trong. Hqua về mẹ cháu thử bài của Khunglongyeu, sau khi đã làm sạch mũi cho con trước khi đi ngủ. Nó ko hắt xì hơi. Sáng nay nhỏ thì mãi sau mới hắt xì 1l lần và ra mũi có kèm theo thuốc. Cầu mong con em cũng hợp thuốc như con nhà KLY chứ đọc tài liệu thấy biến chứng mà sợ quá.
    Em mới cho con đi trẻ được 3w (được 18m) thì cho nó nghỉ ở nhà 2w để trị bệnh rồi. Chỉ bị viêm tai giữa sau khi đi học thôi, chứ trước đó cũng bị thò lò mũi nhưng mẹ cháu áp dụng bài làm sạch mũi học ở BV VP cũng khỏi nhưng lần này không khỏi.
    CÁc mẹ chia sẻ tiếp nhé.
    • 558 Bài viết

• 443 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Titmit09 Xem bài viết
    Mình hỏi là trước khi nhỏ có cần làm sạch mũi của con không? Con mình mới phát hiện bị viêm tai giữa. đang uống ks đợt 2 mà nghe chừng mũi vẫn có dịch trong. Hqua về mẹ cháu thử bài của Khunglongyeu, sau khi đã làm sạch mũi cho con trước khi đi ngủ. Nó ko hắt xì hơi. Sáng nay nhỏ thì mãi sau mới hắt xì 1l lần và ra mũi có kèm theo thuốc. Cầu mong con em cũng hợp thuốc như con nhà KLY chứ đọc tài liệu thấy biến chứng mà sợ quá.
    Em mới cho con đi trẻ được 3w (được 18m) thì cho nó nghỉ ở nhà 2w để trị bệnh rồi. Chỉ bị viêm tai giữa sau khi đi học thôi, chứ trước đó cũng bị thò lò mũi nhưng mẹ cháu áp dụng bài làm sạch mũi học ở BV VP cũng khỏi nhưng lần này không khỏi.
    CÁc mẹ chia sẻ tiếp nhé.
    Trước khi nhỏ bất cứ thuốc gì trị bệnh ở mũi cũng cần phải làm sạch mũi bằng nước muối sinh lý để trả lại bề mặt niêm mạc mũi hoàn toàn sạch sẽ, thuốc mới ngấm được vào trong mẹ nó nhé.
    • 115 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Mẹ KLY ơi, liều lượng nhỏ như thế nào vậy? Một ngày nhỏ mấy lần, mỗi lần mấy giọt thế?
    Cảm ơn mẹ nó nhé, về mình sẽ thử áp dụng ngay. Bé nhà mình cũng VTG, viêm VA, viêm mũi liên miên đây, stress quá rồi
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5