SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chữa nấm phụ khoa không cần thuốc.

Đến trả lời mới nhất
  • 18 Lượt chia sẻ
  • 174K Lượt đọc
  • 353 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 195 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Em bị nấm coi như mãn tính, cứ khoảng 2 tháng lại bị 1 đợt..cứ đặt thuốc uống thuốc mãi vẫn cứ tái diễn. Nhưng giờ đỡ nhiều rồi, em chỉ cho các mẹ vài kinh nghiệm thực tế, mẹ nào bị nấm như em thử xem có hết không nhé. Em thì thấy hiệu nghiệm lắm.
    - Vệ sinh hàng ngày : tự pha nước tinh khiết (hoặc nước đun sôi để nguội) 1 chai nước suối pha với 1 goí natri bicarbonate rửa ngày 2 lần khi đi tắm và sau khi đi tiêu. Còn những lần khác thì rửa nước thường lau khô bằng giấy pulpy.
    - Mặc : Thường xuyên mặc váy, hạn chế mặc quần, quần lót mỏng loại lưới. Hàng ngày thay 2 cái quần lót, giặt xong phơi nắng. Nếu ở nhà thì mặc váy dài, nêú không đang nguyệt san thì không mặc quần lót luôn.
    - Uống toỉ : cứ sáng dậy bóc 1 củ toỉ có tép nhỏ, xong cho mấy tép đó vào miệng uống với nước như uống thuốc, (uống như thế cho không bị hôi miệng, chứ nhai toỉ thì muì kinh lắm em không chịu được), đặc biệt là mấy ngày sau khi có kinh (thường hay bị nấm) thì uống nhiều hơn 1 chút. Cái vụ uống toỉ này hay lắm các mẹ ạ, có khi em bắt đầu thấy ra khí hư màu hơi đục như nước vo gạo là em phải uống toỉ ngay, uống chừng 2 hôm liên tục là khí hư lại trong lại ngay.
    - Bớt ăn đường : em chúa hảo ngọt, nhưng nghe noí vụ nấm này ăn ngọt nó bị nhiều lắm, nên em bớt nhiều.

Em có chỉ lại cho em chồng cũng bị, thử cũng hết đấy. Các mẹ thử xem!
    Sống là không chờ đợi...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 58 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

mình cũng cứ phát đi phát lại hoài là mãn tính luôn hả bạn. Chán ghê nhỉ. Mình vừa được các mẹ mách là dùng lá trầu không đun lên lấy nước rửa, cũng khô ráo. natri mình dùng cũng bớt. còn ăn tỏi thì mình sẽ làm luôn. Mình hay bị dịch như bột đục. ko hôi. nhất là những ngày sắp QKĐ. nhưng mình đang mong có bé, vậy ăn tỏi có sao ko hả bạn.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,490 Bài viết

• 2,366 Được cảm ơn

mấy ngày trời nồm này em căm thù, làm đủ mọi cách , là quần lót trước khi mặc rửa liên tục cạo sạch sẽ vẫn bị như thường , may quá em đun lá trầu không thì thấy đỡ hỡn, em ko dám ăn tỏi vì em sợ mùi tỏi lắmnhuwng sẽ về thử uống như uống thuốc xem thế nào
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 229 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

chị ơi,uống tỏi giúp tăng sức đề kháng đúng hok?em bị sùi mào gà uống vào dc hok nhể
    • 157 Bài viết

• 90 Được cảm ơn

các chị ơi cho e hỏi chút e có bị viêm âm đạo do nấm uống đặt cũng nhiều mà không đỡ,vậy e có được quan hệ với ox ko ah?? hic hix e đang dùng thuốc nhưng ox ko chịu được nên có QHTD mà không dùng BCS e quên mất lời bác sĩ dặn,vậy ox e có dễ bị lây ko? và nếu lây có triệu chứng gì và làm như thế nào ah? huhu v đã khổ rồi mà thêm ox thì chết mất. xin ý kiến của mọi ng ah
    Đời còn dài zai còn nhiều !!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MeGio ơi uống tỏi này là uống 1 lần vào buổi sáng thôi hả mẹ nó? nhà mình có tỏi nhưng mà 1 tép của nó to bằng 1 đốt ngón tay út cơ, uống 1 tép đấy thôi được không hả MeGio? uống đến khi nào khí hư trong là dừng hay là cứ uống thường xuyên? và uống tỏi thế này có bị nóng không ạ?
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

cam on MEGIO nhe. cac me oi minh cung bi viem am dao va VLTCTC. me chong minh chi cho minh mot cach minh thay cung hieu nghiem ne. cac me mua la che xanh ve nau len roi rua, che xanh giup sat khuan va lam lanh vet thuong do cac me ah. cac me thu xem nhe. em bi VLT nhung hom nay do roi. em uong khang sinh, dat thuoc, uong NU Vuong va rua nuoc che xanh. ,moi 2 tuan ma do han roi.
    mung qua cac me ah. chuc cac me nhanh khoi nhe. chu cu ngua ngay la kho chiu lam
    Trích dẫn Nguyên văn bởi heo_ Xem bài viết
    mình cũng cứ phát đi phát lại hoài là mãn tính luôn hả bạn. Chán ghê nhỉ. Mình vừa được các mẹ mách là dùng lá trầu không đun lên lấy nước rửa, cũng khô ráo. natri mình dùng cũng bớt. còn ăn tỏi thì mình sẽ làm luôn. Mình hay bị dịch như bột đục. ko hôi. nhất là những ngày sắp QKĐ. nhưng mình đang mong có bé, vậy ăn tỏi có sao ko hả bạn.
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

@ Bạn Heo : mình chỉ biết tác dụng của tỏi là 1 loại kháng sinh tự nhiên, lại tăng đề kháng nữa, mà bệnh viêm do nấm này 1 phân lớn là do giảm đề kháng nên mới uống. Còn có thai uống tỏi có sao không mình cũng không biết nữa bạn ạ..
    @ Meyeucua217 : Gió cũng sợ mùi tỏi lắm bạn ạ, nhưng uống như thuốc thì không hôi tí nào, bạn yên tâm nhé! Có 1 mẹo nhỏ nữa, nếu lỡ bị hôi miệng do tỏi, bạn chỉ cần uống 1 chút sữa tươi vô là hết mùi ngay.
    @ ngoc_lan 8x : nói chung uống tỏi cả củ mỗi ngày là nóng đó bạn, nên hôm nào uống tỏi mình thường hay nấu nước mát (rễ tranh, mã đề, râu bắp...) uống kèm cho nó giải nhiệt. Mà cũng chỉ uống vào những ngày mình hay bị nấm thôi (như sau khi có kinh chẳng hạn). Loại tỏi mà tép to bằng ngón tay là tỏi Trung Quốc rồi bạn ơi, coi chừng không có lợi mà còn hại nữa đó, bạn mua loại tỏi bắc tép nhỏ nhưng rất nồng, vừa tốt nên thuốc, vừa nhỏ dễ trôi xuống cổ nữa hìhi.

Các bạn ơi, Gió quên 1 chuyện nữa, các mẹ nào hay bị nấm sau khi nguyệt san coi chừng là do băng vệ sinh nữa, băng vệ sinh bây giờ có nhiều chất tẩy, hóa chất làm trắng, rồi các thứ mùi thơm...đôi khi cũng là nguyên nhân gấy nấm mà mình khôgn biết. Dạo này ngoài việc uống tỏi, mỗi lần có nguyệt san mình chỉ dùng băng vệ sinh Bạch Tuyết (loại bằng vải bông thường hay dùng cho bà đẻ ấy) hơi bất tiện tí nhưng yên tâm, chả bị sao cả...
    Sống là không chờ đợi...
    • 103 Bài viết

• 100 Được cảm ơn

Mẹ nào để ý xem có phải do BCS k nhé, mình lúc trước bị nặng kinh khủng luôn, đi BV tốn quá chừng tiền mà k hết (5 năm rồi). Giờ mình đi đặt vòng thì tự nhiên hết luôn nên mình nghĩ BCS cũng là 1 nguyên nhân. Ah, mẹ nào da nhạy cảm giống mình thì có thể dùng miếng lót sơ sinh của baby dùng trong ngày nguyệt san, nhẹ nhàng hơn rất nhiều. BVS thường cứng nên mình hay bị đau. Vừa lợi về kinh tế vừa giảm đau âm đạo.
    5 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngoisao123 Xem bài viết
    Mẹ nào để ý xem có phải do BCS k nhé, mình lúc trước bị nặng kinh khủng luôn, đi BV tốn quá chừng tiền mà k hết (5 năm rồi). Giờ mình đi đặt vòng thì tự nhiên hết luôn nên mình nghĩ BCS cũng là 1 nguyên nhân. Ah, mẹ nào da nhạy cảm giống mình thì có thể dùng miếng lót sơ sinh của baby dùng trong ngày nguyệt san, nhẹ nhàng hơn rất nhiều. BVS thường cứng nên mình hay bị đau. Vừa lợi về kinh tế vừa giảm đau âm đạo.
    Chắc cũng có 1 phần nguyên nhân đấy mẹ nó nhỉ, BCS cũng có chất bôi trơn rồi thơm tho gì đấy chắc cũng ảnh hưởng, Gió ko dùng nên không biết...Nhưng vụ băng vệ sinh là Gió chắc luôn ý, vì từ hôm chuyển sang dùng băng vệ sinh vải bông của Bạch Tuyết thấy đỡ hẳn, lại mềm mại nữa, hơi mất công tí là phải mua băng keo 2 mặt để dán vì nó không có sẵn miếng dán..
    Sống là không chờ đợi...
    7 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

chao ban! Theo minh ,thi trong thoi gian ban dang bi nam ko nen quan he truc tiep voi ong xa dau ,vi nhu vay se bi lay do.neu ong xa ban ko chiu mang BCS thi ban co ghe mua BCS danh cho nu (Ban tai cac cua hang thuoc tay) ,Sau do ban mua loai dung dich rua sat trung Povidine 4% loai Povidine xa phong de ve sinh hang ngay ,va tot nhat la nen kham them BS chuyen khoa nua.Day la mot vai loi khuyen cua minh .Chuc ban mau khoi nhe .Than
    • 789 Bài viết

• 62 Được cảm ơn

em cũng vừa chữa nấm xong.bs bảo nấm bám dày đặc.hix.đặt thuốc mất 11 hôm .ngầy nào cũng lên nhà bs để bs đặt và moi moc rửa cho.chán quá đi mất.mong là e ko bị lại
    • 195 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaconyeuanh Xem bài viết
    em cũng vừa chữa nấm xong.bs bảo nấm bám dày đặc.hix.đặt thuốc mất 11 hôm .ngầy nào cũng lên nhà bs để bs đặt và moi moc rửa cho.chán quá đi mất.mong là e ko bị lại
    Bạn chữa xong đợt này đi, nếu tháng sau kiểm tra thấy huyết trắng bắt đầu đục như nước vo gạo là lại bắt đầu bị tái nhiễm...lúc đó uống toỉ, rửa natri bicarbonat và dùng băng Bạch Tuyết như mình thử xem, sẽ hết đó.
    Sống là không chờ đợi...
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeGio Xem bài viết
    Bạn chữa xong đợt này đi, nếu tháng sau kiểm tra thấy huyết trắng bắt đầu đục như nước vo gạo là lại bắt đầu bị tái nhiễm...lúc đó uống toỉ, rửa natri bicarbonat và dùng băng Bạch Tuyết như mình thử xem, sẽ hết đó.
    n mà bạn ơi, cái băng Bạch Tuyết đó mua ở đâu vậy? cách dùng ntn?
    • 280 Bài viết

• 392 Được cảm ơn

Chị ơi natri bicarbonate đó mua ở đâu vậy chị? Lúc dùng là ngâm hay rửa bt ạ?
    • 280 Bài viết

• 169 Được cảm ơn

Có bà chị bị bệnh này,mình sẽ chia sẻ,cảm ơn mẹ nó nhiều!
    Cám ơn đời mỗi sớm mai thức dậy
    Ta có thêm ngày nữa để yêu thương!
    • 195 Bài viết

• 283 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeoMui Xem bài viết
    n mà bạn ơi, cái băng Bạch Tuyết đó mua ở đâu vậy? cách dùng ntn?
    Là loại băng này nè bạn. Thường bán trước cửa các bệnh viện phụ sản. 1 miếng băng giống như cục bông gòn có bọc lưới vải, xài rất mềm mại, thấm hút, nhưng ghét cái là không có băng dính nên mình thường phải mua băng keo 2 mặt dán vô^^

Trích dẫn Nguyên văn bởi Binnie Xem bài viết
    Chị ơi natri bicarbonate đó mua ở đâu vậy chị? Lúc dùng là ngâm hay rửa bt ạ?
    Là goí bột này nè bạn.

Bán ở tiệm thuốc tây. Mình mua về pha với nước sạch (nước đun sôi để nguội hoặc nước tinh khiết cũng được) dùng để rửa ngày 2 lần khi tắm và sau đi tiêu.
    Sống là không chờ đợi...
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

MeGio cho em hỏi thăm, em đang có bầu, gần 12 tuần. Cách đây 2w cũng bị nấm (ra bột màu trắng, ngứa), em đi khám bác sĩ cũng cho em gói Na Bicarbonate gì đó, nhưng em thấy ko giống mẫu chị gởi trên này. Tuy nhiên sau khi đặt thuốc và rửa bằng Na... cũng đỡ, nhưng thỉnh thoảng còn ngứa đó chị. Hix....rầu kinh khủng, em nghe nói mua lá chè xanh về nấu rồi cho chút muối vào rửa.....em chưa thử nhưng ko biết có đỡ ko. Nhưng cách của chị chỉ thấy hay quá, vậy theo chị thì khi có bầu em sử dụng "chiêu" của chị bày cho mọi người được không chị?

Mong sớm nhận được hồi âm của chị?
    • 434 Bài viết

• 306 Được cảm ơn

Thanks mẹ nó. Mình cũng thường xuyên rửa bằng Natri bicarbonat và thấy rất sạch sẽ, ngày trước sau khi sinh xong 1 thời gian mìncuhũng có giai đoạn bị nấm và bác sỹ kê cho rửa bằng natri c, thấy hiệu quả hơn thuốc đặt cho nên từ đó đến nay mình dùng và không bị lại nữa.

Gói này mua ở hiệu thuốc cũng rẻ thôi các mẹ ah. Nhưng mẹ nào đang săn em bé gái thì chú ý nhé, vì mình nghe nói rửa bằng natri cảbonat sẽ làm tăng hay giảm a xít gì đó mà đó là môi trường thuận tiện để tinh trùng XX sống hay sao ấy. Mình ko care lắm cho nên nhớ lờ mờ thế thôi
    • 475 Bài viết

• 211 Được cảm ơn

các mẹ ơi. lần trước mình cũng bị đục mà sao lại không có nấm nhỉ? (thêm: Mình bi đục nhưng lại không ngứa)
    Thay vì chèxanh mình rửa nước trà được không các mẹ?
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meDzang; 04/04/2012 vào lúc 03:05 PM. Lý do: thêm