SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chữa bệnh nghiến răng khi ngủ. Help me

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 56.6K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Chào các chị,

Anh xã em bị chứng nghiến răng khi ngủ. Nghiến nhiều lắm cơ. Em nghe thấy sợ .Có mẹ nào biết cách chữa trị không , giúp em với. Cám ơn các mẹ trước.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 63 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matroicuame
    Chào các chị,

Anh xã em bị chứng nghiến răng khi ngủ. Nghiến nhiều lắm cơ. Em nghe thấy sợ .Có mẹ nào biết cách chữa trị không , giúp em với. Cám ơn các mẹ trước.
    xi nha em be nha to 6 tươi roi ma khi ngu cung nghiên rang day, lam sao bay gio nhi.
    • 318 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

Các mẹ ơi , giúp em với. Có mẹ nào biết cách chữa không ạ?
    • 544 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi matroicuame
    Chào các chị,

giời ơi,xã nhà tui nghiến răng kinh lắm,con bé nhà tôi mấy tháng còn nghiến nữa là,nhưng xã chẳng chịu chữa thì em đầu hàng rồi
    Các cụ có 1 cách này: nam ăn 7 nữ ăn 9 dái lợn là khỏi(luộc lên).Em chẳng biết thế nào,vì có ai chịu ăn đâu,mà mua những từng ấy thì mua tận đâu nhờ.Có bác nào mua được bảo em với em bắt xã nhà em ăn
    • 355 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

nghiến răng khi ngủ theo Đông Y là do nóng thận, em học được một mẹo nhỏ từ chị bs bên là lấy một ít đậu đen ninh với muối ăn thì sẽ đỡ đấy ạ. Nhưng phải ăn 2 - 3 lần/ tuần cơ. Bản thân em có áp dụng thử cho ng thân thì thấy rất tốt. Chia sẻ thông tin này với các mẹ
    Ba ngọn nến lung linh....
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,657 Bài viết

• 897 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi meNghé
    Các cụ có 1 cách này: nam ăn 7 nữ ăn 9 dái lợn là khỏi(luộc lên).Em chẳng biết thế nào,vì có ai chịu ăn đâu,mà mua những từng ấy thì mua tận đâu nhờ.Có bác nào mua được bảo em với em bắt xã nhà em ăn
    Hồi nhỏ em cũng bị nghiến răng, mẹ em cũng chữa bằng cách này, có điều vì là chữa mẹo nên người ăn phải không biết là mình đang ăn dái lợn thì mới khỏi được. Em nghĩ cách này chỉ áp dụng với trẻ con thôi chứ người lớn thì khó làm lắm. Em cũng khỏi được một thời gian dài (từ lúc 6 tuổi đến khoảng 25t thì bị lại) giờ cũng đang không biết làm cách nào cho khỏi hẳn đây. Em sẽ về thử cách chữa của mẹ tivatet xem có khỏi không vậy.
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tivatet
    nghiến răng khi ngủ theo Đông Y là do nóng thận, em học được một mẹo nhỏ từ chị bs bên là lấy một ít đậu đen ninh với muối ăn thì sẽ đỡ đấy ạ. Nhưng phải ăn 2 - 3 lần/ tuần cơ. Bản thân em có áp dụng thử cho ng thân thì thấy rất tốt. Chia sẻ thông tin này với các mẹ
    bạn cho mình hỏi là ăn như vậy trong bao lâu, mỗi lần thì ăn độ bao nhiêu?? thằng con nhà mình nghiến răng kinh lắm
    Hoa mướp vàng rụng từng đoá vàng rải rác
    Lũ chuồn chuồn nhớ nắng ngẩn ngơ bay

:Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,762 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

Em gái em ngày xưa cũng nghiến răng kinh lắm. Mỗi lần như thế em lại đét vào mông nàng mấy cái. Dân gian gọi là "mẹo".
    Bây giờ thì hết hẳn.
    • 138 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

giời ơi,xã nhà tui nghiến răng kinh lắm,con bé nhà tôi mấy tháng còn nghiến nữa là,nhưng xã chẳng chịu chữa thì em đầu hàng rồi

Ôi bác ơi đừng bắt xã nhà bác ăn làm gì, xã nhà em cũng ăn thử rồi không ăn thua đâu
    • 2,346 Bài viết

• 747 Được cảm ơn

Em ko biết chữa cho trẻ con thế nào. Nhưng chữa cho các xã thì dễ lắm: các mẹ cứ bắt các xã nghỉ hết các chất kích thích như cafe, rượu... là hết ngay. Xã em cai cafe là hết nghiến răng.
    • 355 Bài viết

• 209 Được cảm ơn

> linh anh: ăn khoảng 2 - 3 tuần chị ạ. Nếu thấy khỏi thì thôi, còn không ăn tiếp. mà chị cho muối vừa thôi nhé, kẻo mặn quá là khó ăn đấy. Thỉnh thoảng nấu lại để đề phòng nhưng nhìn chung là dễ ăn ấy mà bác ạ
    >bebive: chị chồng em không hút thuốc, uống rượu mà vẫn bị thì chữa sao hở bác
    Ba ngọn nến lung linh....
    • 284 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cái này cứ gọi là nan giải...em cũng nghiến răng kinh lắm (nghe mẹ em nói thế), chả biết mấy năm gần đây có còn nghiến răng ko, vì ngủ riêng một mình nên chẳng ai nghe hộ ...hồi ấy mẹ em nghe sợ đến độ đưa em đi khám tổng quát ở bệnh viện Úc Châu, rồi hỏi cả bác sĩ nữa, nhưng BS bảo chẳng thể nào quy ra là bệnh gì cả, cô ấy cũng bảo dân gian người ta chữa mẹo thế nào...rồi có khi thần kinh căng thẳng cũng bị nghiến răng, thế là em được cho 1 địa chỉ bác sĩ tâm lý để đến đó test xem có bị nghiến răng do căng thẳng thần kinh ko...hix, em chả đi...em chỉ đi nha sĩ, hỏi xem có phải mang máng nhựa cho khỏi mòn răng ko thôi
    @tivatet: thế là mình ninh đậu đen như khi nấu chè, thay vì cho đường thì mình cho muối vào phải ko ah???
    • 30 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ninh như nào cơ hả Tivatet? Ninh nhừ lên rồi cho chút muối vào, sau đó ăn hết cả nước cả cái à? mà tuần ăn từ 2~3 lần, mỗi lần 1, 2 cốc thì cũng nhẹ nhàng quá nhỉ?
    Con em mình nghiến răng kinh dị, chả biết nó có kể với anh người yêu của nó biết không, chứ mình thì cứ bảo là nó biết nó bỏ ngay tắp lự! nghe ghê chết đi được, nhất là phải hôm khó ngủ.

• 544 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Chicky Grass
    Em gái em ngày xưa cũng nghiến răng kinh lắm. Mỗi lần như thế em lại đét vào mông nàng mấy cái. Dân gian gọi là "mẹo".
    Bây giờ thì hết hẳn.
    ôi thế à,thế thì tốt quá,cách này đơn giản nhờ,nhưng có phải đếm xem mấy cái ko hay là mấy cái cũng được?

Cách chữa ăn cái kia của con lợn cũng ko có hiệu quả thì lại phải làm cách này và cách ăn đậu đen vậy, hờ hờ ăn đậu đen thì tui làm được ngay,còn đét vào mông á,bị mất ngủ nhờ,ko biết có bị oánh ko nhờ
    • 373 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

> linh anh: ăn khoảng 2 - 3 tuần chị ạ. Nếu thấy khỏi thì thôi, còn không ăn tiếp. mà chị cho muối vừa thôi nhé, kẻo mặn quá là khó ăn đấy. Thỉnh thoảng nấu lại để đề phòng nhưng nhìn chung là dễ ăn ấy mà bác ạ
    >bebive: chị chồng em không hút thuốc, uống rượu mà vẫn bị thì chữa sao hở bác
    cám ơn nha, mà này chị nấu đậu theo lượng của 1 tuần rồi tống vào tủ lạnh để cho ăn dần chắc cũng ổn nhể, ngại ninh lắm :4:
    Hoa mướp vàng rụng từng đoá vàng rải rác
    Lũ chuồn chuồn nhớ nắng ngẩn ngơ bay

:Rose: :Rose: :Rose:
    • 1,762 Bài viết

• 949 Được cảm ơn

ôi thế à,thế thì tốt quá,cách này đơn giản nhờ,nhưng có phải đếm xem mấy cái ko hay là mấy cái cũng được?
    Chả đếm gì cả chị à. Hồi đó em cứ đét vào mông, kiểu như kêu nó dậy á. Nó biết lần sau mà nghiến răng nữa thì sẽ bị đánh thức nên không nghiến nữa. Cái này người ta gọi là tập phản xạ có điều kiện. Em cũng nghe nhiều người chỉ cách này lắm.
    Có thể trong lúc ngủ người ta không nhận thức được là mình có nghiến răng hay không, nhưng khi đã vài lần bị đánh thức rồi thì dây thần kinh được "luyện tập". Nếu em nhớ không lầm thì đây là dây thần kinh số 5 có liên quan đến hàm trên.
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Nhà em cả hai vợ chồng đều nghiến răng kinh khủng . Từ hồi đẻ xong hình như em cũng có đỡ hơn. Nghe các bác nói đến chữa mẹo em nhớ có lần đọc ở đâu đó một công thức rất phức tạp. Cơm nóng, muối, lạc...va nhiều thứ nữa, bỏ vào cối giã nhuyễn ra. Sau đó thì gặm cái chày!!! gặm vài lần thì khỏi! Có bác nào muốn thử không
    • 3,329 Bài viết

• 4,367 Được cảm ơn

Có 1 cách chữa "mẹo" thế này.
    Hồi còn bé, em với thằng em trai em được phân công ngủ cùng giường. Nó nghiến răng trèo trẹo cả đêm, làm em tưởng dưới gầm giường có cóc. NGhe các cụ bảo, nghe ng khác nghiến, thì mình tát vào má người ta một cái, tức khắc bệnh ấy chuyển sang... mình. Hôm ý, em chịu không nổi, đét vào mặt nó một phát, tức thì nó ngừng nghiến, mở mắt trừng trừng nhìn em, rồi ục cho em một cú vào bụng, em tức quá, cắn vào lưng nó, nó cho em một khuỷu tay vào ngực... Hai chị em có một trận chiến nảy lửa.
    Giờ thì em không thấy vợ nó than nó nghiến răng, mà chồng em than em nghiến răng ác quá, có đêm chồng tức quá, vặn đầu em chéo sang một bên, vậy mà lúc sau, lại thấy kèng kẹc... kèng kẹc...
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 218 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Green Mountain
    Nhà em cả hai vợ chồng đều nghiến răng kinh khủng . Từ hồi đẻ xong hình như em cũng có đỡ hơn. Nghe các bác nói đến chữa mẹo em nhớ có lần đọc ở đâu đó một công thức rất phức tạp. Cơm nóng, muối, lạc...va nhiều thứ nữa, bỏ vào cối giã nhuyễn ra. Sau đó thì gặm cái chày!!! gặm vài lần thì khỏi! Có bác nào muốn thử không
    Hehe, tớ đọc đến đoạn "cơm nóng, muối, lạc.." thấy cũng ngon ngon, đang sướng, ai dè lại bảo người ta gặm cái chày! Chán đời
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Meo mi
    cái này cứ gọi là nan giải...em cũng nghiến răng kinh lắm (nghe mẹ em nói thế), chả biết mấy năm gần đây có còn nghiến răng ko, vì ngủ riêng một mình nên chẳng ai nghe hộ ...hồi ấy mẹ em nghe sợ đến độ đưa em đi khám tổng quát ở bệnh viện Úc Châu, rồi hỏi cả bác sĩ nữa, nhưng BS bảo chẳng thể nào quy ra là bệnh gì cả, cô ấy cũng bảo dân gian người ta chữa mẹo thế nào...rồi có khi thần kinh căng thẳng cũng bị nghiến răng, thế là em được cho 1 địa chỉ bác sĩ tâm lý để đến đó test xem có bị nghiến răng do căng thẳng thần kinh ko...hix, em chả đi...em chỉ đi nha sĩ, hỏi xem có phải mang máng nhựa cho khỏi mòn răng ko thôi
    @tivatet: thế là mình ninh đậu đen như khi nấu chè, thay vì cho đường thì mình cho muối vào phải ko ah???
    E cũng đang trong tình trạng này các Mẹ uuuuuiiiiiiii , nhưng Mẹ em bảo là em lúc có lúc không ,lạ nhỉ. Mà e đi khám thì bác sĩ bảo do bị strees . Em chưa lập gia đình, nhưng năm sau lấy chồng rùi mà vẫn nghiến thì em chít mất , lo wá đi thui các Mẹ có cách nào kíu em với. Tkssss các Mẹ nhìu
    Nguyện đi với anh suốt con đường đời.....
    Để anh đưa cho con thuyền mình đến bến bờ yêu thương.
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3