SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chữa bệnh bằng gạo lức muối mè theo pp thực dưỡng

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 23.8K Lượt đọc
  • 28 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Chào các bác trên diễn đàn!
    BX tôi đang áp dụng PP thực dưỡng bằng gạo lức muối mè, nếu có bác nào có kinh nghiệm hay biết gì về PP này nhờ chia sẻ dùm , cám ơn rất nhiều!
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 163 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

mẹ chồng mình cũng ăn theo pp này,bà đã ăn ra rồi đó bạn àh.
    Tuy trong quá trình ăn có cực khổ nhưng bx bạn sẽ ko tiếc công đâu.
    • 810 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Mr Happy Xem bài viết
    BX tôi đang áp dụng PP thực dưỡng bằng gạo lức muối mè, nếu có bác nào có kinh nghiệm hay biết gì về PP này nhờ chia sẻ dùm , cám ơn rất nhiều!

bác ơi, bác cứ search google là ra hết

đây này
    http://tiengnoitudo.wordpress.com/20...B%87nh-ohsawa/

http://diendan.giacngo.vn/forums/thread/95.aspx

http://www.thuvienhoasen.org/gaoluc.htm

Nhiều lắm, tôi cũng đang nghiên cứu và chuẩn bị áp dụng phương pháp OSAWA đây
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Taiwei; 08/10/2009 vào lúc 01:45 PM.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Thực sự thì gia đình tôi đã tìm hiểu nhiều qua sách báo và nghe nhiều CD của thầy Tuệ Hải về PP thực dưỡng này. Sau đó có lên chùa Long Hương ở Đồng Nai và được hướng dẫn cách ăn và các loại trà và thuốc trợ phương. Hiện BX tôi đã ăn được 6 ngày, nói chung tình hình sức khỏe thì ổn, công việc cũng bình thường nhưng đã giãm 4kg rồi ( vì tính từ ngày bắt đầu ăn gạo lức muối mè nhưng chưa theo 100% thực dưỡng thì đã khoảng 15 ngày rồi ). Tôi lên diễn đàn này mong gặp được bạn bè khắp nơi có kinh nghiệm hoặc "cùng chí hướng " để mong được chia sẻ thêm.
    • 200 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

Thực sự thì gia đình tôi đã tìm hiểu nhiều qua sách báo và nghe nhiều CD của thầy Tuệ Hải về PP thực dưỡng này. Sau đó có lên chùa Long Hương ở Đồng Nai và được hướng dẫn cách ăn và các loại trà và thuốc trợ phương. Hiện BX tôi đã ăn được 6 ngày, nói chung tình hình sức khỏe thì ổn, công việc cũng bình thường nhưng đã giãm 4kg rồi ( vì tính từ ngày bắt đầu ăn gạo lức muối mè nhưng chưa theo 100% thực dưỡng thì đã khoảng 15 ngày rồi ). Tôi lên diễn đàn này mong gặp được bạn bè khắp nơi có kinh nghiệm hoặc "cùng chí hướng " để mong được chia sẻ thêm.
    Chào bác Mr Happy
    Không rõ gia đình bác ăn theo PP này là với mục đích gì, vì mỗi mục đích sẽ có kết quả khác nhau, thừa nhận đây là PP đòi hỏi tính kiên trì cao!
    Bố em bị bệnh tiểu đường 20 năm nay, thuốc Tây uống với liều cao hàngngày
    Ông đã ăn theo PP này được tròn 4 tháng, kết quả về cân nặng giảm đi hơn 10kg, đường huyết + huyết áp ổn định như ngừoi bình thường và đã bỏ thuốc Tây từ sau khi ăn tới nay
    Tuy nhiên, em thấy là ông kêu mắt có mờ đi nhiều (em nghĩ do thiếu chất), nên bây giờ đang tập ăn thêm các thức ăn bổ sung thường (tâp như trẻ ăn dặm thôi ạ, tí một)
    Vài lời chia sẻ cùng bác!
    • 810 Bài viết

• 1,277 Được cảm ơn

Chào các bạn,
    Tôi cũng muốn đóng góp chút ít để chia sẻ.
    Trước năm 1975 ở SG có một hội hẵn hoi, tên là HỘI DƯỠNG SINH VIỆT NAM (HDSVN), do ông Tôn Thất Hanh, người Huế (là giáo sư trường ĐH Vạn Hạnh) là Hội trưởng (đến sau năm 1975 tôi mới được biết ông Tôn Thất Hanh là anh ruột của GS Tôn Thất tùng). Hội này lập ra để cổ xúy phương pháp ăn GLMM.
    Má tôi ở SG. Bà ăn gạo lứt muối mè (GLMM) từ năm 1972 đến nay.
    Trước đó bà rất nhiều bệnh, đau ốm liên miên, người chẳng được khỏe bao giờ (nhưng không có bệnh nan y). Tốn nhiều tiền thuốc.
    Qua 1 người quen, năm 1972 bà biết phương pháp GLMM và HDSVN. Từ đó, má tôi như người chết đuối vớ được phao, bà lao vao tìm đọc sách (hồi ấy HDSVN có nhiều sách về GLMM) và quyết tâm ăn theo phương pháp này. Trong gia đình tôi lúc ấy có ba tôi và 4 anh chị em, tuy không ăn theo nhưng cũng không ngăn cản, mà còn giúp má tôi trong công cuộc "ăn để chữa bệnh" này.
    Tôi không rành lắm, nhưng theo sự hiểu biết của tôi thì trong PP này có 7 bậc, người nào bệnh nhiều thi ăn bậc 7, ăn kiên trì khi bớt bệnh thì ăn xuống bậc 6, rồi 5, 4, 3, 2, 1.
    Má tôi gặp được PP này thì rất "sùng bái", ăn liền bậc 7, nghĩa là chỉ ăn GLMM (gạo lức và muối mè đâm nhuyễn), hoàn toàn không ăn bất cứ 1 thức gì khác. Bà ăn ròng rã mấy tháng trời chỉ theo số 7, ba tôi và các con dụ dỗ, ngọt nhạt thế nào bà cũng không ăn thêm gì ngoài GLMM (vì gđ tôi sợ má tôi ăn ròng rã như thế sẽ không đủ chất dinh dưỡng).
    Ăn theo số 7 một thời gian lâu lắm (tôi không nhớ rõ) thì các bệnh tật của má tôi lui dần dần. Thật là kỳ diệu. Sau đó, dưới sức ép của ba và các con, má tôi cũng chịu ăn theo số 6,5,4..., nghĩa là ăn thêm rau cải, đậu hũ, sữa; rồi 3,2,1 nghĩa là đường, trứng, cá (cá càng nhỏ con càng tốt), thịt......
    Từ đó đến nay, má tôi vẫn ăn theo PP GLMM. Má tôi vẫn ăn gạo lức và có hũ muối mè trong nhà, nhưng gia đình vẫn ép má ăn các loại thực phẩm khác, không "cho phép" má ăn toàn GLMM!
    Ba tôi và 4 anh chị em tôi vẫn không tin chỉ ăn GLMM mà trị được bệnh của má tôi. Thật là kỳ lạ (hay kỳ diệu nhỉ!), thực tế đã chứng minh, năm nay má tôi đã 83 tuổi, từ 1972 đến nay bà hầu như không uống thuốc (nếu có chỉ rất ít, khi nào sổ mũi, cảm mạo thôi), vẫn mạnh khỏe, ăn ngon, ngủ rất tốt, đi đứng còn "ngon lành"- chỉ hơi lẩn thẩn tí xíu, tuổi già mà!
    Má tôi rất sùng bái PP này, bà luôn nhớ ơn ông OShawa (không biết có viết đúng tên không nữa-người Nhật, là người sáng lập ra PP GLMM, Ông Tôn Thất Hanh là người cổ súy tại VN), bà có thờ ông OShawa trên bàn thờ, thắp nhang mỗi tối, bà nói với chúng tôi : "Oshawa tiên sinh là người đã sinh má ra lần thứ hai, không có tiên sinh thì má đâu còn sống với mấy con!"
    Vài dòng chia sẻ với các bạn chuyện má tôi ăn GLMM!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi camchuong09; 09/10/2009 vào lúc 09:35 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Cám ơn sự chia sẻ của các Chị rất nhiều!
    BX tôi ăn để trị bệnh. BX tôi mắc bệnh phổi từ trước khi lập gia đình, biểu hiện bệnh là mỗi năm cứ vào mùa thu trời bắt đầu lạnh là bị ho ra máu tươi, nhất là lúc mang bầu 2 đứa con. Chúng tôi đã đi khám nhiều nơi như Hòa Hảo, BV FV, BS của BV Phạm Ngọc Thạch, Chợ Rẫy. Lần đầu BS bệnh viện FV người Pháp bảo rằng do cấu trúc bẩm sinh của phổi cho và k cần tác động gì cả và có thể sinh con bình thường, chúng tôi cũng phần nào yên tâm, nhưng sau đó thì bệnh mỗi năm lại cứ tái phát làm chúng tôi lo sợ và phải đi khám lại nhiều nơi. Gần đây nhất thì BS Trung bv PNT có cho xét nghiệm máu, kq là không phải lao, không phải ung thư, và chỉ nói là có 1 cái khối u nhưng chưa chắc là u gì, có thể là do nấm phổi. Cách điều trị là cắt bỏ 1 phần phổi chứ k uống thuốc gì hết được.
    Nói tới cắt phổi thì tôi rất không yên tâm vì nó chất chứa nhiều nguy hiểm và chưa chắc chắn sẽ cải thiện được bệnh. Cuối cùng tôi cố gắng mua sách vở, tìm tài liệu qua mạng, xem trang web thucduong.vn để tìm hiểu thêm về pp ăn GLMM. Sau khi tìm hiểu tôi cãm thấy mình rất có lòng tin vào PP này. Theo phân tích luật âm dương thì có lẽ do BX tôi bị âm quá nhiều, bệnh phổi là do âm mà ra. Tôi đoán là BX tôi có thói quen ăn quá nhiều rau và trái cây, vì theo PP thực dưỡng này thì 2 thứ này ăn nhiều và k đúng cách sẽ có hại cho cơ thể.
    Thú thật lý luận của pp thực dưỡng có nhiều vấn đề khác hẳn với lý luận của khoa học hiện đại, chẳng hạn người ăn thực dưỡng thì hạn chế uống nước trong khi y học hiện đại lại khuyên uống nhiều nước. PP thực dưỡng thì không ăn đường, trái cây, uống sữa, các gia vị như bột ngọt bột nêm, các loại nước đóng chai....
    Hiện tại BX tôi đã ăn pp số 7 ( tức ăn toàn GLMM ) , sụt khoảng 4kg, người nhẹ nhàng và không còn sợ lạnh như trước đây, đi làm về dầm mưa cũng k sao trong khi trước đây rất sợ lạnh....Tôi hy vọng là Bx tôi sẽ thành công với PP này. Và rất mong nhận được thêm nhiều chia sẻ từ các anh chị khác trong diễn đàn webtretho. Cám ơn nhiều!
    • 1,163 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Nhà em cũng đang ăn GLMM, nhưng ăn số 6, số 5 với mục đích thực dưỡng ạ.
    Theo em được biết thì ai bị bệnh nhẹ ăn số 7 khoảng 10 hôm rồi ăn ra số 6, số 5 chứ không nên trường kỳ số 7 ạ. Còn bệnh nặng thì phải hỏi người có kinh nghiệm như thầy Tuệ Hải, cô Ngọc Trâm, ...

Các bác tham khảo thêm ở diễn đàn này ạ: thucduong.vn

Em nấu cơm gạo lứt bằng nồi ủ nên thấy rất đơn giản, cơm mềm, thơm chứ không khó ăn chút nào cả nên cả nhà em cùng ăn.

Hàng ngày em nấu và ăn như thế này:
    Vo gạo, rửa 1 nắm nhỏ đỗ đỏ (hạt nhỏ), 1 miếng rong phổ tai (cho cơm nhanh mềm, ngọt). Cho gạo + đỗ + 1 quả mơ muối thực dưỡng + phổ tai vào nấu trên nồi ủ cho sôi khoảng 5 đến 10 phút tùy lượng gạo rồi bắc ra ủ. Đến bữa xới cơm ra ăn cùng muối mè, rau củ xào khô, 1 ít cá nhỏ/tôm nhỏ...(để ăn cả con cho dễ).

Ăn thực dưỡng thấy người nhẹ nhàng, dễ chịu hơn trước nhiều ạ :Smiling:
    • 80 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Mình có thấy Mẹ của nhỏ Bạn , cũng ăn theo phương pháp này đấy, giảm cân cực kỳ hiệu quả (3 tháng xuống 12kg ah). Nhưng mà mình thấy sức khỏe có hơi yếu, chắc là ăn như vậy thiếu chất lâu ngày dẫn đến suy nhược quá. Bạn nên cẩn thận nhé
    • 80 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Cho em hỏi, nếu ăn uống thep PP Thực Dưỡng này, thì người bệnh có uống thuốc chữa trị theo bác sĩ không?
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi :-) Xem bài viết
    Cho em hỏi, nếu ăn uống thep PP Thực Dưỡng này, thì người bệnh có uống thuốc chữa trị theo bác sĩ không?
    Ăn theo cách này thì hoàn toàn không sử dụng thuốc kể cả thuốc Bắc. Nếu ăn số 7 thì thậm chí rau và trái cây cũng không được ăn, nước thì uống tối đa 3 xị,... hơi cực khổ, nhưng tôi thấy có vẽ BX tôi ăn có hiệu quả, khỏe ra , chỉ có điều gầy hơi nhanh.
    • 1,163 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Người ăn thực dưỡng thì hình như không ai mập cả, nhưng ít khi đau ốm, có những em bé thực dưỡng trộm vía chưa bao giờ phải tới gặp bác sỹ, hay uống thuốc men gì cả.
    Bên thực dưỡng có những bài thuốc trị bệnh bằng cách điều chỉnh ăn uống, hoặc nhịn ăn, khá hiệu quả.
    Mình biết tới thực dưỡng hơi muộn, sinh 2 bé xong mới có duyên với thực dưỡng. Nếu mình có duyên với thực dưỡng sớm hơn thì chắc 2 bé sẽ đỡ bệnh hơn.
    Các bố, mẹ muốn tham khảo thì search cụm từ thực dưỡng Ohsawa ấy, có nhiều bài hay lắm.
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Có trang web của chùa Long Hương có nhiều bài thuyết giảng về thực dưỡng của Đại Đức Thích Tuệ Hải:
    http://www.chualonghuongtthai.com.vn...ng%20sinh.html
    Diễn đàn về thực dưỡng:
    http://thucduong.vn
    • 223 Bài viết

• 64 Được cảm ơn

Có trang web của chùa Long Hương có nhiều bài thuyết giảng về thực dưỡng của Đại Đức Thích Tuệ Hải:
    http://www.chualonghuongtthai.com.vn...ng%20sinh.html
    Diễn đàn về thực dưỡng:
    http://thucduong.vn
    Thông tin của bạn chia sẻ hay quá, không biết mình có làm theo được không ? Làm sao mình thay đổi được thói quen ăn uống hằng ngày, vượt qua được cám dỗ nhỉ ? Mặc dù mình cũng thỉnh thoảng ăn chay được, có khi cầu nguyện điều gì đó mình cũng ăn chay được 3 tháng nhưng mình vẫn cảm thấy ăn theo pp thực dưỡng này cũng Khó quá .

Các bạn có cách nào hướng dẫn mình không ?
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi white-apple Xem bài viết
    Thông tin của bạn chia sẻ hay quá, không biết mình có làm theo được không ? Làm sao mình thay đổi được thói quen ăn uống hằng ngày, vượt qua được cám dỗ nhỉ ? Mặc dù mình cũng thỉnh thoảng ăn chay được, có khi cầu nguyện điều gì đó mình cũng ăn chay được 3 tháng nhưng mình vẫn cảm thấy ăn theo pp thực dưỡng này cũng Khó quá .

Các bạn có cách nào hướng dẫn mình không ?
    Tôi cũng nghĩ như bạn, để theo pp này thật khó vô cùng.
    Tôi cũng tự tò mò từ abc mà ra thôi, bởi vì hoàn cảnh bắt buộc, nếu k theo pp này thì bx tôi chắc chắn phải chịu một cuộc phẩu thuật lớn. Mình k thích việc trị bệnh bằng phẩu thuật , nhất là các bệnh nan y, bởi vì người bệnh thường phải gánh chịu nhiều tổn thất về sức khỏe sau đó.
    PP này cũng không hẳn là ăn chay, nó có nhiều bước. Để chữa bệnh thì mình sẽ phải theo pp khắc khe nhất là pp số 7 , tuy nhiên sau đó khi bệnh tình đã giãm thì mình sẽ thay đổi dần lên số 6,5,......-2,-3. Khi đến chế độ -2,-3 thì có thể ăn thịt cá được rồi.
    Trước đây khi chưa tìm hiểu pp này thì mình vẫn nghĩ là ăn chay là tốt nhất cho sức khỏe và phòng chống bênh tật. Sau khi tìm hiểu mình thấy rằng theo pp thực dưỡng này thì khác hơn, con người phải tuân theo quy luật âm dương, sống thuận theo quy luật của vũ trụ, thức ăn đưa vào cơ thể phải cân bằng âm dương thì mình sẽ khỏe mạnh mà k cần dùng thuốc. Khi ăn chay k phải theo thực dưỡng mình vẫn có thể mắc sai phạm luật âm dương ( thông thường thì đưa quá nhiều thức ăn uống âm vào cơ thể,...) như vậy cũng sẽ gây bệnh. Chưa kể một số món chay gần đây do Đài Loan sx chứa nhiều hóa chất k tốt cho sức khỏe. pp thực dưỡng là thuần thiên nhiên từ gạo lức phải là gạo lúa mùa và k phân bón thuốc trừ sâu, rau sạch, cá sạch,.....
    Ban có thể tìm hiểu thêm qua sách bán tại các cửa hàng thực dưỡng để tìm hiểu thêm. Mình đã đọc gần 10 q sách rồi nên cũng hiểu phần nào.
    Ngoài ra có thể nghe thuyết giảng của Đ Đ Tuệ Hải trên trang web chùa Long Hương, đồng thời tư vấn thêm ý kiến của một số tiền bối trên trang web thực dưỡng vì họ có kinh nghiệm lâu năm.
    Tôi nghĩ pp này là một trường phái Y Học khác với Tây Y và Đông Y. Và bất kỳ trường phái nào cũng có ưu khuyết điểm của nó, tôi đang cố gắng để vận dụng một cách hợp lý nhất cho bx tôi và gia đình.
    • 99 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

To Mr Happy
    Hôm nay đọc toppic này của bạn thật ngạc nhiên vì bx của bạn bệnh y như mẹ tôi, cũng mấy lần bị ho ra máu và cũng đã điều trị khắp các bệnh viện như bx bạn, CT phổi ở Hòa Hảo chẩn đoán có sẹo gì đó ở phổi, trời lạnh là bị ho, gần như ho kinh niên. Sau này qua tìm hiểu khắp nơi tôi thử mua yến sào (tổ yến nguyên chất chứ không phải sản phẩm chế biến sẵn) về cho mẹ tôi dùng, đến nay đã được khoảng 1 năm chưa thấy bệnh tái phát, bà không còn ho thường xuyên như trước và sức khỏe tốt lên rất nhiều.
    PP dưỡng sinh GLMM tôi cũng đã nghe đĩa của thầy Tuệ Hải nhưng cũng băn khoăn như các bạn ở trên vì thấy không được uống nhiều nước, dùng vitamin C làm máu bị chua gây đau nhức xương ... thất khác hẳn với kiến thức y khoa thông thường, rất mong đọc nhiều phản hồi của PP này để tìm hiểu thêm.
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoasong Xem bài viết
    To Mr Happy
    Hôm nay đọc toppic này của bạn thật ngạc nhiên vì bx của bạn bệnh y như mẹ tôi, cũng mấy lần bị ho ra máu và cũng đã điều trị khắp các bệnh viện như bx bạn, CT phổi ở Hòa Hảo chẩn đoán có sẹo gì đó ở phổi, trời lạnh là bị ho, gần như ho kinh niên. Sau này qua tìm hiểu khắp nơi tôi thử mua yến sào (tổ yến nguyên chất chứ không phải sản phẩm chế biến sẵn) về cho mẹ tôi dùng, đến nay đã được khoảng 1 năm chưa thấy bệnh tái phát, bà không còn ho thường xuyên như trước và sức khỏe tốt lên rất nhiều.
    PP dưỡng sinh GLMM tôi cũng đã nghe đĩa của thầy Tuệ Hải nhưng cũng băn khoăn như các bạn ở trên vì thấy không được uống nhiều nước, dùng vitamin C làm máu bị chua gây đau nhức xương ... thất khác hẳn với kiến thức y khoa thông thường, rất mong đọc nhiều phản hồi của PP này để tìm hiểu thêm.
    Cám ơn bạn đã chia sẻ!
    Tôi cũng đã từng mua yến sào cho bx dùng nhưng tôi thấy có vẽ k hiệu quả .
    Đúng như bạn nói, nhiều kiến thức trong pp thực dưỡng này làm mình rất ngỡ ngàng và bối rối. Nhưng sau khi tìm hiểu sâu thêm thì mình thấy cũng có lý của nó, nhất là mình cũng có hỏi thăm ông bà đã từng sống thời xưa. Lúc đó con người ít chịu bệnh tật hơn vì họ sống gần với thiên nhiên.
    Thời nay thì kinh tế phát triển, y học hiện đại cũng vậy. Mình nghĩ trường phái nào cũng có cái hay riêng của nó, quan trọng là mình biết khôn khéo vận dụng như thế nào.
    Theo những người có kinh nghiệm về thực dưỡng thì cái khó nhất là họ phải uống ít nước, điều này trái với lời khuyên của Y học hiện đại. Theo họ thì nước là âm và nếu mình ăn thực dưỡng thì không nên đưa chất âm vào cơ thể quá nhiều, hơn nữa việc đưa nhiều nước vào cơ thể khiến tim và thận làm việc quá tải, người ăn thực dưỡng thì có ít độc tố do các thức ăn đã được chọn lọc kỹ.....
    Hiện tại thì ngoài bx ra, gia đình mình đều ăn gạo lức, tuy nhiên vẫn ăn cá ( chọn cá tự nhiên ), gà ta, và rau củ các loại ,nói chung là cố gắng nghiêng về " dưỡng sinh" thôi chứ k thuần thực dưỡng. Mình có đt tư vấn các bác tiền bối thì được trã lời là: nếu ăn rộng như vậy thì k hạn chế số lượng nước uống , nhưng khuyên mình nên uống nước theo nhu cầu cơ thể mà thôi, uống từng ngụm nhỏ chứ k nên uống theo thói quen.
    Hiện nay bx mình chỉ ăn được 12 ngày, so sánh với những gì thầy Tuệ Hải giảng và đọc trên các sách thực dưỡng mình nhận thấy rằng, có lẽ do bx mình có thói quen ăn rất nhiều rau và trái cây chua, có lẽ vì vậy nên người rất âm , hay sợ lạnh. Bệnh phổi theo thực dưỡng là bệnh do âm mà ra. Sau khi ăn pp số 7 thì thấy đúng là người bx ấm hẳn ra, không còn sợ lạnh kể cả đi mưa về,...Mình chưa biết kq sẽ thế nào, nhưng mình hy vọng pp này phù hợp với bx của mình để k phải phẩu thuật . Bởi vì cho tới hôm nay bx mình vẫn đi khám bệnh bên Tây Y nhưng mang thuốc về mà k dùng, hiện tại BS Trung bv PNT vẫn nói là chưa phát hiện ra bệnh gì, chờ theo dõi thêm. Các kq xét nghiệm lao, ung thu, nấm phổi đều âm tính...
    Mình sẽ cập nhật thông tin với các bạn và mong nhận được nhiều chia sẻ và kinh nghiệm khác.
    Chúc mọi người bình an!
    • 1,163 Bài viết

• 149 Được cảm ơn

Theo em thì muốn kết luận về phương pháp thực dưỡng này thì phải đọc nhiều tài liệu chính thống về nó, chứ chỉ nghe rồi thấy băn khoăn hoặc nói phương pháp này là phi khoa học mà không nghiên cứu tài liệu thì không công bằng với Thực dưỡng. Vì bằng chứng là nhiều người thực dưỡng khỏe mạnh, minh mẫn và có đời sống tinh thần an vui, không bao giờ phải nhờ tới thuốc men, bác sỹ mà tự họ biết điều chỉnh sức khỏe, tinh thần qua ăn uống.
    Em cũng mới bắt đầu làm quen với thực dưỡng, đang đọc sách và tham khảo cách nấu ăn, trị bệnh trên diễn đàn thucduong.vn của cô Ngọc Trâm.
    Em mới đọc 1 số sách này:
    Phòng và trị bệnh theo phương pháp thực dưỡng Ohsawa (TG: AM Ngô Thành Nhân);
    Tuyệt thực đi về đâu? (TG: Thái Khắc Lễ)
    Gạo lứt muối mè (TG: AM Ngô Thành Nhân)
    Mọi người nên đọc đi ạ, em thấy rất cám ơn những cuốn sách này :LoveStruc:
    • 58 Bài viết

• 25 Được cảm ơn

Lâu quá không ghé lại diễn đàn. Sẵn tiện hôm nay up lên hình 2 cái tờ kq xét nghiệm của bx mình. Sau khi ăn thực dưỡng 49 ngày chụp hình phổi lại kết quả BÌNH THƯỜNG! Mình rất khâm phục pp này, nếu không có nó thì có lẽ bx mình đã phải cắt bỏ 1/4 phổi rồi!

Reduced: 53% of original size [ 1200 x 1600 ] - Click to view full image
    • 22 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Cảm ơn các anh chị đã chia sẻ nhiều kiến thức bổ ích. Hiện tôi cũng đang ăn theo PP này, bài số 3-4-5 thôi. Cũng dự định ăn bài số 7 một vài tuần để thải độc (vì mặt có nhiều trứng cá và hơi thừa cân một chút), nhwng quả thật không thuận tiện chút nào. Khi ăn cũng rất khô và khó ăn. Nếu ăn được 2 bữa/ngày rồi thì bữa thứ 3 k muốn ăn tiếp nữa. Vả lại uống ít nước và k ăn rau, củ, quả theo bài 7 quả thật hơi đáng ngại cho da của chị em. Bác nào có bí kíp ăn bài số 7 liên tục vài tuần chia sẻ cho tôi với. Cảm ơn nhiều.
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2