• 0 Lượt chia sẻ
  • 55.3K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

4 Người đang theo dõi

• Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5
    • 498 Bài viết

• 210 Được cảm ơn

Các bạn nên uống giấm táo mật ong, mỗi thứ hai thìa với nước ấm, mới uống thì đỡ, còn uống lâu khỏi luôn viêm amidan các loại hốc mủ
    Mickeo
    • 2,268 Bài viết

• 389 Được cảm ơn

uống giấm táo mật ong có chữa đc hết thật ko ạ? dạo này các mẹ ca hát giấm táo như loại thần dược ý..
    Em vẫn hiền xinh như thế:Rose:

• 38 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Chào các bạn ! mình cũng bị viêm amidan mạn tính đến giờ 2011 cũng được hơn 30 năm rồi , lúc trẻ hay sốt , đau họng , ho ,khạc đờm ..1 tháng bị 2-3 lần khổ sở vô cùng . Những lần bị bệnh như thế được người nhà đưa đi khám bệnh và điều trị khỏi rồi lại tái phát cứ như thế mình lớn lên cùng cái bệnh quái quỷ này .Đến khi lấy chồng (cách đây 21 năm rồi ) may là ông xã mình là bác sỹ thấy vợ bị nên cũng bỏ công ra nghiên cứu để điều trị cho vợ , từ đó đến nay mình đỡ hẳn đi 1 năm bị có 1 -2 lần thôi nhưng nhẹ và điều trị cũng nhanh khỏi .Mình xin mạo muội viết ra đây chút kinh nghiệm để các bạn tham khảo :
    1- Thuốc khi bị viêm amidan cấp
    - penicilin V 1 triệu dv x 30 viên - 1 ngày uống 3 lần mỗi lần 1 viên trước bữa ăn 15 phut
    hoặc Eythromycin 250 mg X 28 viên - 1 ngày uống 2 lần mỗi lần 2 viên sau ăn
    -alphachymotipsin X 20 viên - 1ngayf uống 2 lần mỗi lần 2 viên
    - paracetamon 500mg X 20 viên lúc nào bị sốt thì uống 1- 2 viên
    nếu bệnh nặng và kéo dài thì dùng thêm triamcinolone 4mg x 20 viên 1 ngày uống 2 lần mỗi lần 2 viên ngay sau ăn ( ai bị đau , loét bao tử không dùng thuốc này)
    - Trimazon 480mg X 10 viên - 1 ngày ngậm 2 viên trưa 1 - tối 1 viên
    các bạn cần phải uống đủ liều đúng thời gian để tránh bị tái phát bệnh nhanh
    2- Phòng bệnh : rất quan trọng
    - sáng sớm ngậm nước muối 10 -15 phút ( nước muối chỉ pha mặn bằng nước mắt thôi nhe )
    - trưa và tối đánh răng sau ăn cơm
    - giữ ấm cơ thể tránh để bị lạnh , tắm nước nóng , tuyệt đối không uống nước đá , ăn đồ ướp lạnh ..
    Hy vọng có thể giúp các bạn được phần nào đó !
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bác nào có đơn thuốc chữa viêm amidan hốc mủ không post lên cho em với em bị viêm amidan hốc mủ lâu rồi mà chưa chữa khỏi.Hàng ngày khó chịu lắm
    Ai có cho em xin với nhé.Thank's
    • 21 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaithuong1979 Xem bài viết
    Chào bạn! không biết bạn MeNam2005 còn bị viêm Amidan ko? mình cũng mới vừa bị, cảm thấy khó chịu vô cùng, trước đây mình tưởng là mình bị viêm họng hạt vì thấy khạc ra các chất bả mày trắng đục và rất hôi. Mình chỉ dùng nước muối súc miệng nhưng không hết, một lần mình vô Trung Tâm Tai Mũi Họng của Tp HCM khám, một Bà Bác Sĩ khám sơ qua rồi hỏi mình có bị đau bao tử không, mình nói có thế là phán ngay mình bị tràn dịch dạ dày nên như vậy. Mình mua thuốc uống chẳng có tác dụng gì. Lên mạng thì biết bệnh viêm họng hạt không có thuốc trị ngoài nước muối, Chán nãn quá mình không trị nữa và chỉ súc miệng bằng nước muối, càng lúc mình thấy khó chịu vì vướng ở cổ và mùi hôi mỗi sáng thức dậy. Mình quyết định vào TT Tai Mũi Họng khám lại, lần này mình đăng ký khám dịch vụ. Mai phước mình gặp được Bác Sĩ có kinh nghiệm. Bảo mình bị viêm Amidan hốc mủ, Cho mình thuốc uống có 3 ngày là giảm hẳn mùi hôi. chỉ còn mủ trong hốc Amidan thôi. mình tái khám và uống thêm thuốc, được 5 ngày là có kết quả tốt rồi. mình mừng quá và sực nhớ trên diễn đàn có nhiều người bị bệnh này, mình chia sẻ với các bạn, nếu ai có cần trị thì mình sẽ cho toa thuốc! chúc các bạn luôn khỏe!
    Chị ơi! Em đang bị bệnh giống chị đây... Em dù vẫn vệ sinh răng miệng mừ vẫn bị hôi, ngại lắm! :Crying:.Chị còn đơn thuốc không cho em xin với ah ! Em cảm ơn chị nhiều...
    • 77 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

mẹ chồng tớ đã cắt amidan năm ngoái. Nhưng từ khi cắt đau họng nhiều hơn. Người luôn mệt mỏi và hay sốt. Có ai biết bác sỹ nào ở HN chữa giỏi về bệnh này không? Chỉ cho mình biết với!!!!
    • 646 Bài viết

• 582 Được cảm ơn

Chữa viêm họng, amidan mủ, hay bị cảm :

1- Pha 1 ly nước nóng với 2 muỗng dấm táo, 2 muỗng mật ong. Nằm ngửa, ngậm một ngụm, há miệng khò khò cho nước dấm sủi bọt ở sâu trong cổ họng, chừng 2 phút, nước dấm đó sẽ nóng lên, nhổ đi. Tiếp tục làm 3 lần.

Sau đó, ngậm một ngụm khác, ngậm miệng, cuốn lưỡi lên trên đẩy sâu lưỡi vào trong hàm trên, lấy ngón tay rờ ngoài cổ họng, ấn tìm xem có chỗ nào đau, chính là nó bị sưng bên trong họng, lấy ngón tay day vuốt chỗ đau đó cho nước dấm táo bên trong họng thấm vào ổ virus, cho đến khi hết đau thì nhổ đi. Có thể trong cổ họng, khi nhìn vào sâu bên trong có 4-5 vùng thịt bị sưng đỏ bầm. Cứ mỗi ngụm dấm ngậm ở miệng day vào một chỗ sưng, cho đến khi sờ vuốt bên ngoài cổ không đau, nhìn vào trong họng không còn vết đỏ là khỏi bệnh. Ngụm dấm cuối cùng thì uống vào bụng.

2-Ra tiệm thuốc bắc mua Sâm Bố Chính (tên khoa học Hibiscus Sagittifolius) sắc thuốc uống làm mạnh phổi, tăng khí lực, chữa viêm họng, amidan, phế quản.

5 chỉ Sâm Bố Chính, 5 chỉ Cam Thảo, nấu với 4 chén nước, cạn còn 2 chén, cất vào tủ lạnh. Ngày uống hai lần sáng và tối trước khi đi ngủ, mỗi lần uống 2 muỗng súp.

3-Bổ Tỳ Dưỡng Vị Hoàn, trước mỗi bữa ăn uống 10 viên hòa tan trong nước. Kiêng ăn những chất chua như chanh cam, bưởi, yaourt, kem, nước đá. làm mất máu, mất hồng cầu, hại gan, thiếu máu làm bạc tóc.

Hai bài thuốc trên bổ mạnh phế-tỳ, làm tăng khí, sinh huyết, dưỡng tim, gan, sẽ làm tăng sức đề kháng chống bệnh, ngưng đổ mồ hôi, ngừa cảm.

4-Sau bữa cơm cho uống Trà gói : Đương Quy Táo Đỏ, an thần bổ huyết, 1 gói pha uống nhiều lần trong ngày.
    5- Thường xuyên tập thể dục, hít thở không khí để tăng cường sức khỏe, giúp máu huyết lưu thông.

Thân !
    Chỉnh sửa lần cuối bởi audible; 06/06/2011 vào lúc 09:56 AM.
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Tôi bị viêm amidan 2 lần liền trong 2 tháng, ngày trước cũng ít bị nhưng mà thời gian gần đây có thể do nghề nghiệp nên bị liền trong 2 tháng, lần đầu tưởng bị sốt virus nên ko đi khám nhưng đến khi sốt lên đến gần 40 độ C, nên đi khám bảo bị sốt do viêm nhiễm amidan mủ, uống thuốc ngay hôm sau ngừng sốt khoảng 1 tuần thì hoàn toàn bt, cũng kiêng khem lắm nhưng hiện tại lại đang bị lần thứ 2 trong 2 tháng. Nên em muốn hỏi những ai có kinh nghiệm như sau:
    1. trong phim có nhiều mủ vàng và dịch bám đầy cổ họng và amidan nhưng kô có rãnh hay hốc nào quá sâu, liệu có phải là bị hốc mủ kô( miệng em cũng kô hôi)
    2. Lần thứ 2 bị em dùng đúng pháp đồ điều trị cũ ( không đi khám), nhưng cứ uống thuốc khoảng nửa ngày sau lại sốt cao thấy kháng sinh cũ đang dùng có vẻ không hiệu quả. Liệu có phải do "trai" kháng sinh loại đấy rồi kô, có cần đổi loại kháng sinh khác ngay kô.
    Hiện tai em đang bị sốt cao, có khi lên đến 39,5 độ nếu ngủ quên ko kiểm tra thường xuyên, nên bác sĩ hay ai có kinh nghiệm cho em lời tư vấn ngay nhé. thanks nhiều nhiều. ansinhphat@yahoo.com.vn
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi chỉ mẹ nào biết địa chỉ cắt amidan ở Hà Nội mà bằng phương phap' mới ko? chi? cho mình biết với nhé.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Bé tăng cân chậm

Em thấy bạn em than thở con nó còi quá. Nó cho dùng bột cerelac, ngày 2 lần, mỗi lần 1/2 bát con....

• Chữa hóc xương

Trong ăn uống dù cẩn thận đến bao nhiêu đi chăng thì đôi khi chúng ta vẫn có thể bị hóc, có thể đó là một miếng thức ăn hơi lớn hoặc 1 chiếc xương dăm của 1 khúc cá, làm chúng ta rất khó chịu và đôi khi nguy hiểm đặc biệt là ở trẻ nhỏ và các cụ già. Tôi xin phổ biến 1 cách chữa rất hữu hiệu áp...

• Đoán bệnh qua 5 biểu hiện của móng tay

Khi sức khỏe của bạn không tốt sẽ có rất nhiều dấu hiệu được báo trước thông qua một vài bộ phận...

• 8 cách giữ đường huyết ổn định, khỏe

Bài này cực kì hữu ích cho những ai đang bị tiểu đường ạ. Ngoài ra những người đang khỏe mạnh cũng...

• 6 nàng 'công chúa khoa học' Nhật

6 nàng 'công chúa khoa học' Nhật Hai học viên thạc sĩ và bốn sinh viên sẽ tranh tài trong một cuộc thi nhan sắc dành cho giới khoa học tại Nhật Bản vào ngày mai. Miss Rikei là tên của một cuộc thi nhan sắc dành cho các nhà khoa học tại Nhật Bản. Trong tiếng Nhật, "rikei" có nghĩa là "khoa...

• 26 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

Chào mọi người. Mình cũng bị đau họng, hôm đầu tiên bị đã thấy họng sưng lên và rất đau. Mình đi bác sĩ ở Bùi Đình Túy khám và uống thuốc tất cả là 3 lần, tổng cộng uống 9 ngày thuốc. Đến lần thứ ba thì bác sĩ bảo uống hết thuốc là khỏi uống nữa, có đau chút chút thì ko sao. Mình uống hết thuốc thì 3 ngày sau lại thấy cổ họng đau sưng, ăn uống hoặc nuốt nước bọt rất đau.

Sáng nay, mình đi khám ở khoa Tai Mũi Họng, Bệnh viện Nhân dân Gia Định. Bác sĩ khám và bảo mình bị viêm họng amidan hốc mủ. Bác sĩ cho thuốc uống 1 tuần. Bác sĩ còn bảo nếu cứ bị tái đi tái lại thì sẽ cắt amidan. Mình vừa uống được có 1 lần, bây giờ cảm giác không còn thấy đau mỗi khi nuốt. Nhưng không biết mấy hôm sau và sau này sẽ thế nào, có khỏi luôn không. Hy vọng là sẽ không phải đi cắt amidan.

Thấy có nhiều bạn muốn xem đơn thuốc điều trị amidan hốc mủ, mình post lên đây để cho mọi người tham khảo. Nhưng tốt nhất là nên đi khám để bác sĩ xem trực tiếp và có cách điều trị thích hợp nhé.

1. Remeclar, 500mg, viên uống (clarithromycin) 14 vien, sáng 1v. chiều 1v.
    2. Kilupemid, viên uống (trimebutin maleat + acid dehydroch), 21 viên, sáng 1, trưa 1, chiều 1.
    3. Dolzeno, 37,5mg, viên uống (tramadol Hydrochloride), 21 viên, sáng 1, trưa 1, chiều 1
    4. Did Betonase viên uống (streptokynase + streptodornase), 28 viên, sáng 2v, chiều 2v.
    5. Medexa, 16mg, viên uống (methyl prednisolon), 7v, sáng 1v.

Tổng cộng đơn thuốc mua ở nhà thuốc bệnh viện là 540.946 đồng.

Nếu bạn mua bên ngoài ko có thì đến nhà thuốc bệnh viện Nhân dân Gia định nhé. Ở đây có một số loại thuốc mà ra ngoài tìm không có đâu. Lân trước mình bị viêm mũi nặng, nước mũi chảy ròng ròng, đến đây khám và mua thuốc nhưng nhà thuốc thiếu 1 chai xịt. Mình ra ngoài tìm 5-6 tiệm ko có, mãi sau mới tìm được. Nhưng uống theo đơn của bv thì thấy giảm nhanh và khỏi hẳn. Mình đi khám tai mũi họng ở Gia định nhiều lần rồi, thấy rất hiệu quả. Còn các chuyên khoa khác thì mình không biết.
    Từ nhãn thị chúng sinh

HP: 0938201291
    YM: lethanh0503
  • Trang 3/5

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 2
  • 3
  • 4
  • ...
  • 5