• 0 Lượt chia sẻ
  • 62.5K Lượt đọc
  • 42 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 142 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Hiện nay em đang là giáo viên nhưng khốn khổ là em lại bị bệnh viêm amidan hốc mủ 2 năm nay rồi, chữa mãi ở các bệnh viện không khỏi. Khi nào em it dạy học thì đỡ, nhưng đợt nào dạy nhiều thì vướng họng vô cùng, nuốt khó. em xin mọi người đơn thuốc để chữa bệnh này vì em rất khổ. Xin cảm ơn mọi người
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chữa hóc xương

Trong ăn uống dù cẩn thận đến bao nhiêu đi chăng thì đôi khi chúng ta vẫn có thể bị hóc, có thể đó là một miếng thức ăn hơi lớn hoặc 1 chiếc xương dăm của 1 khúc cá, làm chúng ta rất khó chịu và đôi khi nguy hiểm đặc biệt là ở trẻ nhỏ và các cụ già. Tôi xin phổ biến 1 cách chữa rất hữu hiệu áp...

• Chữa chảy mũi, nghẹt mũi, ho... không cần dùng thuốc

Ho, nghẹt mũi, cảm cúm... là chuyện thường ngày. Nhưng, mình là một trong số những người rất ghét...

• Long An: 2 học sinh tử vong vì viêm màng não mủ

(TT-TP.HCM) - Theo bác sĩ Phạm Văn Luân, phó giám đốc trung tâm Y tế (TTYT) huyện Bến Lức (Long An) vào 11g ngày 16-12, TTYT huyện đã tiếp nhận ca cấp cứu em Huỳnh Cẩm Giang (sinh 1995, ngụ ấp 1A, xã An Thạnh, huyện Bến Lức - học sinh trường tiểu học An Thạnh) nhập viện trong tình trạng sốt cao,...

• Ai đang uống trà sữa trân châu thì dừng lại đi nhé!

Đoạn phóng sự sau sẽ rất là bổ ích cho các mẹ và các bé đấy. Mọi người ai thích uống trà sữa thì...

• Manulife – Hành trình “15 năm. Vững điểm tựa. Chắc tương lai”

Tin yêu, gắn bó từ công việc nhân văn 15 năm hoạt động tại Việt Nam, Manulife đã trở thành...

• 100 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên đến khám bs chuyên khoa TMH, có thể sẽ phải cắt amygdal vì dùng thuốc theo mình chỉ điều trị đợt bệnh cấp tính thôi. Mình cũng bị bệnh này nhưng đang lười quá, chắc hôm nào có thời gian cũng phải đi cắt thôi.
    • 32 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNam2005 Xem bài viết
    Hiện nay em đang là giáo viên nhưng khốn khổ là em lại bị bệnh viêm amidan hốc mủ 2 năm nay rồi, chữa mãi ở các bệnh viện không khỏi. Khi nào em it dạy học thì đỡ, nhưng đợt nào dạy nhiều thì vướng họng vô cùng, nuốt khó. em xin mọi người đơn thuốc để chữa bệnh này vì em rất khổ. Xin cảm ơn mọi người
    Chào Bạn,

Theo mình thì bạn nên đi cắt Amidan đi, sau đó bạn sẽ thấy đỡ hẳn. Bây giờ đã có phương pháp cắt Amidan mới không chảy máu, không cần gây mê, không phải kiêng nói, bạn có thể về nhà được ngay sau phẫu thuật và chi phí không cao. Nếu cần tư vấn thêm về bệnh và cách cắt này bạn mail cho mình hvqy65@yahoo.com.vn.

Chúc bạn lựa chọn được phương điều trị phù hợp.
    • 393 Bài viết

• 159 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeNam2005 Xem bài viết
    Theo như em được bác sĩ Trần Lê Thủy cho biết thì amidan rất quan trọng và không nên cắt bỏ nó đâu chị ah!!! Nếu chị muốn được khám và điều trị theo hướng không cắt amidan thì nên đến bsi Thủy để khám ở sn 8 ngõ 61 đường Trần Duy Hưng Hà Nội, đt 043.35566124
    • 334 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

e là bị amidan hốc mủ mãn luôn,hể hơi se lạnh hoặc đi đâu mà quên ôm e khẩu trang là y như rằng tối lên cơn ngay,đên độ đầu năm trước e vô ra bv ko dưới 3 lần vì sốt tận 39 40 độ và động kinh luôn,còn sốt ở nhà thì ko thể nói luôn,but mà mẹ e là bs thì ko cho cắt vì cứ phân vân là sức khỏe e vốn yếu,cắt rồi dễ bệnh hơn nữa nên cứ chần chờ.
    Khoảng t6 năm ngoái ông ngoại e lên chơi ngay lúc e đang sốt nữa,ông ngoại la sao ko chịu nói( mà sao e dám nói sợ ông ngoại lo chit,có mỗi 1 đứa cháu ngoại mà:Sad.Ông về đi hỏi thầy thuốc nam thì thầy chỉ làm như vầy,ko cắt mà tái lại rất hạn chế.E làm theo và đúng từ đó cho tới dầu tháng 2 vừa rồi do e dầm trận mưa trái mùa nên về hơ sốt lại,chỉ hơ sốt thôi chứ ko sốt vật vã như trc,uống thuốc giảm sốt là hết luôn,mà lúc trc e uống có 3 lần thôi đó nên giờ e uống thêm 3 lần nữa cho amidan chai luôn ko tái nữa
    -5 lá trầu lương( tức là lá trầu ko có phải ở đọt chính của dây trầu mà là đọt phụ,nếu mẹ nào tìm ko đc trầu lương thì dùng lá non khác chắc cũng đc)
    - 1 lá...huyết dụ.Cái này wan trọng nè,nhìu địc phương gọi là huyết dụ,phất vũ.......but túm là là rất nhìu tên nên các mẹ để ý e tả nó nhé'' LÁ DÀI NHỌN NHƯ LÁ CỦA PHÁT TÀI BUT NHỎ HƠN NHÌU,BÊN TRONG LÁ MÀU XANH VIỀN XUNG QUANH LÀ MÀU ĐỎ''
    Thường có ở các vùng Bến Tre,trà vinh,long xuyên

Các mẹ đem về giã nhỏ,vắt lấy nước,ngặm 1 ngặm nhỏ và nuốt từ từ vào,mỗi lần ít tí chủ yếu là đi wa cổ nhìu lần để làm chai amidan,mỗi ngày uống liều nhu thế,1 tuần làm lại,mẹ nào bệnh nhìu lần wa thì nên làm 1 time dài 1 chút,và thường xuyên hơn

Trên là kinh nghiệm của e để phòng bệnh,còn chữa thì pải uống kháng sinh,but có ng đáp ứng nhanh có ng chậm,mẹ e bảo lấy tăm bông,khại cho hết mũ bám trên amidan thì thuốc mới đáp ứng tốt,e làm và rất tốt,giảm đau nữa,khại xong e chấm mật ong vào sat trùng

Sắp tới mùa mưa nên tái viêm amidan rất dễ xảy ra,e góp chút kinh nghiệm để các mẹ ko bị cái bệnh này hành hạ nữa nhé
    Lần đầu post bài lộn xộn wa có gì mod hay admin nhắc nhở e nhen,e tham gia lâu gòi but mà nick cũ ko post bài đc nên phải đăng ký nick mới đấy àh
    Chỉnh sửa lần cuối bởi jessica_ken; 07/03/2009 vào lúc 04:26 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cảm ơn JK thật nhiều. Hic, mình cũng mệt mỏi với cái vụ amidan quá, tìm được thông tin bạn cung cấp mà mừng quá, nhưng nghe miêu tả về lá huyết dụ thì bó tay luôn rồi, không tưởng tượng ra cái cây ấy. Liệu nó có phải là cái cây mà lá mọc trùm xung quanh, lá dài bằng cái bút, cong và rủ xuống không nhỉ. Lá hơi bóng mướt, phía viền ngoài có màu đỏ hoặc vàng ấy.
    • 334 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

hic...nghe tả ko thì đúng là ko bít nổi rồi,đề e chụp hình lên vậy àh....
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

JK làm ơn gửi cái pic len di, mình đang bị dụ dỗ đi cắt amidan rồi.
    • 40 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

cảnh báo, cắt amydal là biện pháp cuối cùng được cân nhắc khi mọi biện pháp điều trị đều không cho kết quả tốt và lâu dài. Nên thận trọng vì những biến chứng của nó...
    và một số nghề không được chỉ định cắt A như ca sĩ chẳng hạn, nói vậy là bạn hiểu rồi phải không.
    Còn vấn đề cắt thì đơn giản, tỉnh táo, trên ghế, đưa vào phập...phâp...phập...xoạt...:Laughing: không cần gây mê, về nhà ăn uống khó khăn ít ngày là ok nếu không có biến chứng :Smiling:
    Nếu sưng hóa mủ, há miệng khó khăn, có thể chích rạch amydal tháo mủ + kháng sinh + giảm đau + hạ sốt + kháng viêm + phòng biến chứng sang các bệnh khác. Cơ bản là vậy
    • 146 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Với tình trạng nặng như vậy thì phải cắt amidan thôi mẹ nó ạ. Nên tranh thủ hè được nghỉ dạy đi cắt đi. Sau khi cắt thì sức đề kháng sẽ giảm đôi chút, nhưng mình kiêng khem cẩn thận vẫn được mà, còn hơn là ho hen triền miên và mũi họng thế này.
    Cuối chân trời, sao và biển hôn nhau
    Bờ lặng lẽ...cúi đầu...không dám khóc...
    • 2,605 Bài viết

• 3,020 Được cảm ơn

Mình đã từng bị amidan hốc mủ. Từ cổ họng thường bị rơi ra những hạt trắng rất hôi. Mình đã đi cắt được 3,5 năm không thấy tái lại. Và thấy sức khỏe hay giọng nói đều bình thường chẳng làm sao cả. Đứa em họ mình cũng cắt và sau khi cắt cũng không thấy tái lại. Tóm lại amidan hốc mủ nên cắt.
    • 772 Bài viết

• 447 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi huong14_02 Xem bài viết
    Mình đã từng bị amidan hốc mủ. Từ cổ họng thường bị rơi ra những hạt trắng rất hôi. Mình đã đi cắt được 3,5 năm không thấy tái lại. Và thấy sức khỏe hay giọng nói đều bình thường chẳng làm sao cả. Đứa em họ mình cũng cắt và sau khi cắt cũng không thấy tái lại. Tóm lại amidan hốc mủ nên cắt.
    Mình cũng bị, bác sĩ khuyên phải cắt. Nhưng mà sợ nên chưa cắt. Nếu không cắt thì uống thuốc gì các mẹ nhỉ? Các loại lá cây kể trên thì mình chịu rồi. Chỉ chớm lạnh thôi là sưng vù lên, đau lắm hic hic
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào bạn! không biết bạn MeNam2005 còn bị viêm Amidan ko? mình cũng mới vừa bị, cảm thấy khó chịu vô cùng, trước đây mình tưởng là mình bị viêm họng hạt vì thấy khạc ra các chất bả mày trắng đục và rất hôi. Mình chỉ dùng nước muối súc miệng nhưng không hết, một lần mình vô Trung Tâm Tai Mũi Họng của Tp HCM khám, một Bà Bác Sĩ khám sơ qua rồi hỏi mình có bị đau bao tử không, mình nói có thế là phán ngay mình bị tràn dịch dạ dày nên như vậy. Mình mua thuốc uống chẳng có tác dụng gì. Lên mạng thì biết bệnh viêm họng hạt không có thuốc trị ngoài nước muối, Chán nãn quá mình không trị nữa và chỉ súc miệng bằng nước muối, càng lúc mình thấy khó chịu vì vướng ở cổ và mùi hôi mỗi sáng thức dậy. Mình quyết định vào TT Tai Mũi Họng khám lại, lần này mình đăng ký khám dịch vụ. Mai phước mình gặp được Bác Sĩ có kinh nghiệm. Bảo mình bị viêm Amidan hốc mủ, Cho mình thuốc uống có 3 ngày là giảm hẳn mùi hôi. chỉ còn mủ trong hốc Amidan thôi. mình tái khám và uống thêm thuốc, được 5 ngày là có kết quả tốt rồi. mình mừng quá và sực nhớ trên diễn đàn có nhiều người bị bệnh này, mình chia sẻ với các bạn, nếu ai có cần trị thì mình sẽ cho toa thuốc! chúc các bạn luôn khỏe!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoaithuong1979 Xem bài viết
    Chào bạn! không biết bạn MeNam2005 còn bị viêm Amidan ko? mình cũng mới vừa bị, cảm thấy khó chịu vô cùng, trước đây mình tưởng là mình bị viêm họng hạt vì thấy khạc ra các chất bả mày trắng đục và rất hôi. Mình chỉ dùng nước muối súc miệng nhưng không hết, một lần mình vô Trung Tâm Tai Mũi Họng của Tp HCM khám, một Bà Bác Sĩ khám sơ qua rồi hỏi mình có bị đau bao tử không, mình nói có thế là phán ngay mình bị tràn dịch dạ dày nên như vậy. Mình mua thuốc uống chẳng có tác dụng gì. Lên mạng thì biết bệnh viêm họng hạt không có thuốc trị ngoài nước muối, Chán nãn quá mình không trị nữa và chỉ súc miệng bằng nước muối, càng lúc mình thấy khó chịu vì vướng ở cổ và mùi hôi mỗi sáng thức dậy. Mình quyết định vào TT Tai Mũi Họng khám lại, lần này mình đăng ký khám dịch vụ. Mai phước mình gặp được Bác Sĩ có kinh nghiệm. Bảo mình bị viêm Amidan hốc mủ, Cho mình thuốc uống có 3 ngày là giảm hẳn mùi hôi. chỉ còn mủ trong hốc Amidan thôi. mình tái khám và uống thêm thuốc, được 5 ngày là có kết quả tốt rồi. mình mừng quá và sực nhớ trên diễn đàn có nhiều người bị bệnh này, mình chia sẻ với các bạn, nếu ai có cần trị thì mình sẽ cho toa thuốc! chúc các bạn luôn khỏe!
    Mình cũng bị bệnh này, mình mong bạn hoaithưong1979 chỉ giúp cho mình toa thuốc, gửi sớm cho mình nhé. Cám ơn bạn nhiều!
    • 125 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

[
    QUOTE=bachkim83;10483687]Mình cũng bị bệnh này, mình mong bạn hoaithưong1979 chỉ giúp cho mình toa thuốc, gửi sớm cho mình nhé. Cám ơn bạn nhiều!
    [/QUOTE] .

Mình nghĩ nên đi khám mất mấy chục ngan thôi ma an toàn ,dễ hết bệnh vì thể trang mỗi ngưới mỗi khác , có bị bệnnh gì liên quan không nữa , vì mỗi thuốc đều có tác dụng phụ vào một bộ phận cơ thể khác nhau . Theo mình không nên dùng chung toa thuốc của ngưới khác , thân
    • 138 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Em bị cái này rồi chị ơi...Cuối cùng fải đi mổ cắt amidan :-ss...
    • 125 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi strapple Xem bài viết
    Em bị cái này rồi chị ơi...Cuối cùng fải đi mổ cắt amidan :-ss...
    .

bạn cắt bao lầu rồi , có tái phat lại không ? hay bị viêm lại lần nào không ? Mình bi vài năm bs chỉ định cắt từ năm ngoái mà tới nay vẫn chưa cắt , vì sợ sau cắt vẫn tái lại cũng mệt , mà để cũng sợ hiện mình hay bĩ viêm họng lắm . chia sẽ chút nhé . nếu cắt ít tái lại chắc mình sẽ cắt .
    • 510 Bài viết

• 135 Được cảm ơn

Minh cung bi viem a hoc mu, da di kham va uong ks nhung k do. Ban cho minh xin toa thuoc cua ban nhe! Cam on nhieu.
    • 59 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

tớ và mẹ tớ cũng bị bẹnh nay.tớ mong bạn gửi cho mình xin toa thuốc ngay nhé.cam on bạn nhiều!
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nguyenthibinhthanh Xem bài viết
    tớ và mẹ tớ cũng bị bẹnh nay.tớ mong bạn gửi cho mình xin toa thuốc ngay nhé.cam on bạn nhiều!

Mình cũng bị bệnh này, đi khám BS cũng nói chỉ xúc miệng nước muối chứ không có có cách nào trị hẳn được. Bạn cho mình đơn thuốc với nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3