SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chồng bị viêm gan b, vợ không có vi rút - muốn con không bị em phải làm sao???

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 8.76K Lượt đọc
  • 24 Trả lời

2 Người đang theo dõi

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 77 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Em có vấn đề này không biết phải giải quyết như thế nào, em lập toppic này nhờ mọi người tư vấn cho VC em.
    Bọn em mới đi khám SK để lên "lập" hoạch mang thai, nhưng phát hiện ông chồng bị nhiễm viruts viêm gan B, may mắn là em không bị ah, nhưng vấn đề em lăn tăn bây giờ là bọn em phải làm gì để con em sau này sẽ không bị nhiễm VR. vì theo em tìm hiểu thì thế nào em cũng bị nhiễm ah. em lo nhất cho thế hệ tương lai.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em cũng muốn hỏi vấn đề này ạ..ai có kinh nghiệm rùi chia sẻ...chòng em bị viem gan B virut 10 mũ 6 còn em k bị nên em đi tiêm phòng rồi ạ..dến 19/12 này là mũi 4 xong em định sang năm mang bầu tập 2 k biết có cách nào k lây sang con k ạ???có mẹ nào có kinh nghiệm thực tế chua sẻ nhé...em cảm ơn nhiều!!
    • 283 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Theo mình bạn nên đi kiểm tra hệ thống miễn dich xem còn đủ mạnh k và sau đó là đi tiêm phòng cho bản thân và bé ^^ Viêm gan này nh` ng` bị ma` ,nhưng viêm gan B có vẻ nặng nhất so với viêm gan A,C thì phải
    Tôi nhặt gió trời mời em giữ lấy để mắt em cười tựa lá bay ...
    • 92 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

Bạn đa tiêm rồi thì OK. Muôn con ko bị thi ngay khi đe ra trong vong 12h đâu lập tuc Tiem phong cho be. Cac mui tiem sau theo chi dan cua Bsy. Xin loi vi ko hieu sao minh ko danh dc TV co Dau.
    • 325 Bài viết

• 602 Được cảm ơn

Không như bênh Sida bệnh viêm gan B khó lây qua đường tình dục hơn nhiều do vậy không thiếu gì cặp vợ chồng 1 trong 2 người bị mà người kia không bị mặc dù chung sống với nhau khá lâu. Nếu chồng bị bạn không bị thì nên tiêm phòng sau 4 mũi (1năm) định lượng kháng thể Viêm gan B ( HbsAb) nếu đủ kháng thể bảo vệ bạn có thể có thai và không sợ lây từ chồng sang .mẹ không bị tất nhiên thai cũng không bị và sau khi sinh bạn nên tiêm phòng cho đứa bé như những đứa trẻ khác. Nếu sau 4 mũi kháng thể trong máu thấp bạn nên tiêm như chưa bao giờ bị. Và phải chờ đợi . Trước tiên bạn nên thử Xét nghiệm Kháng thể HbsAb biết đâu trong quá khứ bạn đã nhiễm Viêm gan B và tự khỏi trong trường hợp này có con vô tư .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 195 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Bạn không nên lo quá, trường hợp mà người mẹ bị VGSV B con cũng khó bị lắm, tại vì khi sinh bé ra nếu mẹ bị bệnh thì người ta sẽ tiêm huyết thanh liền cho bé để tạo kháng thể cho bé đó, sau đó thì tiêm phòng cho bé bình thưởng.
    • 283 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Nên đi kiểm tra lại hệ thống miễn dịch xem thế nào ,nếu hết phải đi tiêm phòng ngay lập tức
    Tôi nhặt gió trời mời em giữ lấy để mắt em cười tựa lá bay ...
    • 147 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

viêm gan b khác gì hiv aids, nếu chưa có con thì bỏ chồng đi em ạ. bệnh đó là bệnh chơi bời mà
    • 6 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình bị nhiễm virut viêm gan B, chồng thì không. Nhưng vợ chồng mình như thế này nhé: Trước khi cưới chồng đi tiêm phòng đủ số mũi theo quy định. sau khi cưới kiểm tra chồng không bị lây nhiễm, Còn con mình, khi sinh xong bác sỹ tiêm phòng luôn 1 mũi Viêm gan B, Và sau đó tiêm theo quy định. Như vậy, dù mình bị nhưng cả chồng và con không ai bị nhiễm vi rút ca. Chúc bạn khoẻ mạnh.
    • 146 Bài viết

• 32 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cokhi Xem bài viết
    viêm gan b khác gì hiv aids, nếu chưa có con thì bỏ chồng đi em ạ. bệnh đó là bệnh chơi bời mà
    Bạn hoàn toàn sai với quan điểm này nhé
    Bạn nên tìm hiểu lại thông tin liên quan đến căn bệnh này, không phải cứ chơi bời mới bị nhiễm bệnh này đâu, kể cả siđa cũng thế bạn nhé, chưa gì đã khuyên người ta bỏ chồng là sao?????
    • 77 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Bác nói đúng, VGSV B gần tương đương như hiv, Nhưng bác đừng nói thế mà oan cho anh ấy, em tin là anh ấy ko chơi bời như bác nói đâu ah
    Thanksssssss bác đã quan tâm tới em.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi meochuot-84; 20/12/2011 vào lúc 08:27 AM.
    • 77 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

em cảm ơn các mẹ đã tư vấn giúp em. Em xin rút ra kl này nếu không đúng và chưa đúng các mẹ củng cố lại cho em nhé.
    Em đi ktra lại xem em có không may bị nhiễm không. nếu không bị nhiễm thì đi tiêm vacxin, nếu có bị thì sau này ngay sau khi sinh con, xẽ phải yêu cầu bác sĩ tiêm vacxin tiêm cho con em luôn.
    • 443 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi me ton Xem bài viết
    Không như bênh Sida bệnh viêm gan B khó lây qua đường tình dục hơn nhiều do vậy không thiếu gì cặp vợ chồng 1 trong 2 người bị mà người kia không bị mặc dù chung sống với nhau khá lâu. Nếu chồng bị bạn không bị thì nên tiêm phòng sau 4 mũi (1năm) định lượng kháng thể Viêm gan B ( HbsAb) nếu đủ kháng thể bảo vệ bạn có thể có thai và không sợ lây từ chồng sang .mẹ không bị tất nhiên thai cũng không bị và sau khi sinh bạn nên tiêm phòng cho đứa bé như những đứa trẻ khác. Nếu sau 4 mũi kháng thể trong máu thấp bạn nên tiêm như chưa bao giờ bị. Và phải chờ đợi . Trước tiên bạn nên thử Xét nghiệm Kháng thể HbsAb biết đâu trong quá khứ bạn đã nhiễm Viêm gan B và tự khỏi trong trường hợp này có con vô tư .
    cảm ơn vì bài viết hữu ích nhưng không biết trước khi cưới các bác có đi khám viêm gan B không nhỉ
    • 443 Bài viết

• 188 Được cảm ơn

em chắc phải đi khám trước khi lấy chồng đấy để bảo đảm con mình không bị bệnh
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng không đồng ý với quan điểm này, có nhiều người sinh ra đã có virus viêm gan B trong người rồi, mà dân số VN bị nhiễm virus VG B nhiều lắm bạn ạ.
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Tốt nhất là chồng bạn chữa đi, bạn có biết cây cà gai leo không, mình đọc một số bài báo thì viết là cây đó có khả năng làm âm tính virus đấy! Mình trích đoạn ra đây nhé:

Cà gai leo (Solanum hainanense) được PGS.TS Phạm Kim Mãn, TS Nguyễn Thị Minh Khai – Viện Dược liệu Trung ương nghiên cứu từ những năm đầu của thập kỷ 90. Đã có hai đề tài cấp Nhà nước, bốn luận án Tiến sỹ, nhiều luận văn nghiên cứu về Cà gai leo. Trong báo cáo kết quả nghiên cứu đề tài cấp Nhà nước “Điều trị hỗ trợ bệnh nhân viêm gan virut B mạn hoạt động bằng thuốc từ Cà gai leo” do Viện Dược liệu TƯ chủ trì đã đi đến kết luận: Thuốc từ Cà gai leo có tác dụng giảm nhanh các triệu trứng lâm sàng (mệt mỏi, đau tức hạ sườn phải, nước tiểu vàng, da niêm mạc vàng,…); men gan (transaminase) và bilirubin về bình thường nhanh hơn nhóm chứng; sau điều trị, những biến đổi về các marker của virut viêm gan B là rõ rệt tại ba bệnh viện 103, 108, 354: mất HBsAg 23,3%; chuyển đảo huyết thanh 37,8%; 62,9% có HBV-DNA < 5 copies/ml.
    Thuốc không gây một tác dụng ngoại ý nào trên lâm sàng và sét nghiệm. Các kết quả từ những nghiên cứu trên đều đi đến một kết luận Cà gai leo chính là đối trọng của căn bệnh viêm gan siêu vi (viêm gan virus) và là dược liệu có tác dụng làm âm tính vi rút mạnh nhất hiện nay (hoàn toàn có thể so sánh với Interferon anpha trị giá hơn trăm triệu một đợt điều trị).

Mua cây đó về search cách chế biến trên mạng hoặc bây giờ mình thấy cũng có bán sản phẩm từ cây đó đấy, bạn biết Tuệ Linh không, mà có giảo cổ lam ấy, họ có 2 sản phẩm, chắc là hiệu thuốc có bạn ạ. bạn tìm sản phẩm đó xem thế nào nhé.
    Chồng bạn chữa đi chứ nếu không bạn cũng sẽ bị lây đấy.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

mình có nghe nói tới cà gai leo của tuệ linh rồi, thực ra thì bố mình cũng đang dùng, cải thiện tình hình cũng không được rõ nét, chắc là phải dùng trong thời gian dài
    chồng bị viêm gan B mà vợ chưa bị thì trước tiên người vợ phải được tiêm phòng vacxin đề phòng viêm gan B, cần phải được sự hướng dẫn cụ thể của bác sỹ trong quá trình quan hệ và mang thai, hàng rào nhau thai được coi là tuyến phòng vệ của cơ thể bé, ngăn chặn các tác nhân gây bệnh truyền từ mẹ sang con, khi hàng rào này nguyên vẹn và không bị tổn thương thì khả năng lây bệnh là rất nhỏ, tuy nhiên đề phòng vẫn hơn, trước tiên bạn phải có biện pháp để bản thân mình không bị mang bệnh, như thế sẽ rất khó khăn trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, khi bạn đã bảo vệ được mình thì điều hiển nhiên là con bạn sẽ được bảo vệ
    Chúc bạn sớm có baby nha
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi candles Xem bài viết
    mình có nghe nói tới cà gai leo của tuệ linh rồi, thực ra thì bố mình cũng đang dùng, cải thiện tình hình cũng không được rõ nét, chắc là phải dùng trong thời gian dài
    chồng bị viêm gan B mà vợ chưa bị thì trước tiên người vợ phải được tiêm phòng vacxin đề phòng viêm gan B, cần phải được sự hướng dẫn cụ thể của bác sỹ trong quá trình quan hệ và mang thai, hàng rào nhau thai được coi là tuyến phòng vệ của cơ thể bé, ngăn chặn các tác nhân gây bệnh truyền từ mẹ sang con, khi hàng rào này nguyên vẹn và không bị tổn thương thì khả năng lây bệnh là rất nhỏ, tuy nhiên đề phòng vẫn hơn, trước tiên bạn phải có biện pháp để bản thân mình không bị mang bệnh, như thế sẽ rất khó khăn trong quá trình nuôi con bằng sữa mẹ, khi bạn đã bảo vệ được mình thì điều hiển nhiên là con bạn sẽ được bảo vệ
    Chúc bạn sớm có baby nha
    Cảm ơn bạn, thông tin hữu ích quá, như thế này thì mọi người cứ yên tâm nhé, mà sao bố bạn dùng cà gai leo Tuệ Linh lại ko đỡ thế nhỉ? hay là tùy người, vì bác mình mới dùng là triệu chứng giảm rõ rệt rồi ấy
    • 4 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Không đáng lo đâu bạn à. Chồng mình cũng bị viêm gan B, mình trích ngừa đủ số mũi, vài năm tiêm nhắc lại. Con mình sinh ra được tiêm ngay vắc xin trong vòng 24h đầu nên vẫn ok. Còn chồng bạn nên ăn uống điều độ, hạn chế rượu, bia, tăng cường đề kháng. Kinh nghiệm của mình là cho chồng uống nước lá chó đẻ răng cưa. Đợt trước mình hay mua cây tươi về phơi khô rồi sắc nước uống, nhưng giờ mình được người thân mua cho trà Diệp hạ châu đóng gói sẵn, rất vệ sinh và tiện dùng. Một gói tầm 50k mà dùng cả tháng luôn.
    • 8 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Viêm gan B ở trẻ sơ sinh

Nguyên nhân
    Ở Việt Nam, theo thống kê của một số tác giả có khoảng từ 10 – 13% số phụ nữ đang mang thai bị nhiễm virút viêm gan B. Đây là một tỷ lệ rất lớn. Sự lây truyền virút viêm gan B từ mẹ sang cho con trong thời kỳ mang thai là rất nguy hiểm. Mức độ nguy hiểm khác nhau tùy theo từng thời gian mang thai của người mẹ. Nếu người mẹ bị bệnh viêm gan B ở thời kỳ đầu của thai kỳ (3 tháng đầu) thì có tỷ lệ mẹ truyền mầm bệnh cho con khoảng 1% và vào 3 tháng giữa của thai kỳ lên tới 10%, đặc biệt nếu vào giai đoạn 3 tháng cuối từ 60 – 70%.
    Để đánh giá sự tiến triển của virút viêm gan B trong cơ thể người bị lây nhiễm, phương pháp thông thường và có thể áp dụng ở các phòng xét nghiệm của bệnh viện tuyến tỉnh là xác định HBsAg và HBeAg.
    Người ta thống kê cho thấy rằng, khi xét nghiệm máu của một người mẹ đang mang thai ở 3 tháng cuối mà thấy cả 2 loại HBsAg và HbeAg cùng dương tính thì tỷ lệ truyền bệnh từ mẹ sang cho con lên tới từ 90 – 100%. Tuy vậy, nếu xét nghiệm chỉ thấy HBsAg dương tính, trong khi đó HbeAg âm tính tỷ lệ người mẹ truyền bệnh cho con thấp hơn nhiều (khoảng 20%).
    Sự nguy hiểm
    Trẻ sơ sinh bị nhiễm virút viêm gan B bởi sự lây truyền từ người mẹ là một vấn đề nan giải trong công tác chữa bệnh. Số trẻ bị nhiễm virút viêm gan B từ người mẹ có thể trở thành viêm gan cấp tính, chiếm tỷ lệ khoảng từ 5 -7%.
    Số trẻ sơ sinh bị viêm gan cấp tính thường không có triệu chứng lâm sàng điển hình mà hầu hết là biểu hiện bệnh không rõ ràng.
    Viêm gan B cấp tính ở trẻ sơ sinh có thể có một số triệu chứng như vàng da, nước tiểu vàng, bú kém. Xét nghiệm máu sẽ thấy men gan và các chỉ số bilirubin máu cũng tăng rất cao. Các biểu hiện này rất dễ bị bỏ qua vì trẻ thường ở trong phòng thiếu ánh sáng và nhất là quan sát dưới ánh sáng đèn rất khó đánh giá hoặc có phát hiện được thì đôi khi có thể nhầm với trẻ vàng da sinh lý nên không đưa trẻ đi khám bệnh ngay.
    Người ta cũng thấy rằng có tới 50% số trẻ sơ sinh bị viêm gan B từ người mẹ có thể trở thành viêm gan mạn tính và có nguy cơ bị xơ gan lúc trưởng thành, thậm chí ung thư gan.
    Điều trị và phòng bệnh
    Khi trẻ sinh ra nghi ngờ bị viêm gan B, cần cho trẻ đi khám bệnh ngay ở cơ sở y tế có đủ điều kiện xét nghiệm. Sau khi khám bệnh xác định trẻ bị viêm gan B, cần tuân theo chỉ dẫn của bác sĩ và khi thấy trẻ vàng da thuyên giảm hoặc hết thì nên đưa trẻ đi khám định kỳ hàng tháng trong vòng khoảng 6 tháng.
    Đối với trẻ sau khi sinh ra mà không bị viêm gan B thì cần được tiêm phòng vắc-xin mũi 1 trong vòng 24 giờ sau sinh. Trẻ đó phải được tiêm phòng mũi thứ 2 sau một tháng cách mũi 1 và mũi thứ 3 khi trẻ được 2 tháng tuổi.
    Đối với phụ nữ nếu xét nghiệm máu chưa bị nhiễm virút viêm gan B, cần tiêm phòng vắc-xin ngay sau khi xét nghiệm. Đối với phụ nữ đang mang mầm bệnh virút viêm gan B muốn mang thai, cần có sự tư vấn của bác sĩ chuyên khoa.
    Đối với phụ nữ chưa tiêm phòng vắc-xin mà trong thời kỳ mang thai bị viêm gan B càng cần có sự tư vấn của bác sĩ chuyên khoa để biết nên xử trí như thế nào, nhất là bị viêm gan B trong các tháng từ tháng thứ 3 của thai kỳ trở đi.
    Đối với các cặp vợ chồng mà cả hai chưa bị nhiễm virút viêm gan B, cần tiêm phòng để được an toàn khi người vợ mang thai. Nếu một trong 2 người bị nhiễm virút viêm gan B thì người còn lại cũng khẩn trương tiêm phòng vắc-xin ngay.
    PGS.TS. BÙI KHẮC HẬU
    theo suckhoedoisong
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2