SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chỉ số BMI (Body Mass index) áp dụng đối với người Việt Nam thế nào?

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 27.1K Lượt đọc
  • 4 Trả lời

1 Người đang theo dõi

• 484 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

EM vừa nhận được giấy khám sức khỏe có cải chỉ số BMI 24.7, theo tiêu chuẩn của WHO, thì là em xấp xỉ ngưỡng béo, và bác sỹ có chú thích nên giảm cân. Mà em nói giảm cân thì tất cả người xung quanh đều lên tiếng phản đối vì nhìn thế là phù hợp rồi.
    Có bố mẹ nào là bác sỹ, có thể cho em ý kiến không ạ, Thực ra so với bọn Tây thì người mình thấp hơn hẳn chiều cao nên nhiều khi BMI không thể áp dụng tiêu chuẩn chung cho VN mình, vậy ở VN mình thế nào không biết.
    Thanks!
    Bố mẹ nào muốn thử kiêm tra thi vào đây luôn:
    http://www.nhlbisupport.com/bmi/bmi-m.htm
    Failure doesn't mean that you don't have abilities , but simply that you haven't had success.
    Failure doesn't mean that we get rid of yourself, but simply that we need a better will.

1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 2,382 Bài viết

• 84 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi singleman Xem bài viết
    EM vừa nhận được giấy khám sức khỏe có cải chỉ số BMI 24.7, theo tiêu chuẩn của WHO, thì là em xấp xỉ ngưỡng béo, và bác sỹ có chú thích nên giảm cân. Mà em nói giảm cân thì tất cả người xung quanh đều lên tiếng phản đối vì nhìn thế là phù hợp rồi.
    Có bố mẹ nào là bác sỹ, có thể cho em ý kiến không ạ, Thực ra so với bọn Tây thì người mình thấp hơn hẳn chiều cao nên nhiều khi BMI không thể áp dụng tiêu chuẩn chung cho VN mình, vậy ở VN mình thế nào không biết.
    Thanks!
    Bố mẹ nào muốn thử kiêm tra thi vào đây luôn:
    http://www.nhlbisupport.com/bmi/bmi-m.htm
    Hình như chuẩn cho người châu Á là 18-23, trên 23 là béo, còn béo phì thì mình không rõ là từ bao nhiêu trở lên.

Cái link dưới là guidelines cho dân Sing...
    http://www.hpb.gov.sg/health_articles/bmi/
    • 1,511 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

Her, 24.7 thì bác bị béo phì rồi, cần giảm cân đi, người VN thấp hơn so với người châu âu nên ko tính bằng công thức đấy đc.

CÔNG THỨC BMI:
    B.M.I = Body Mass Index = W(kg)/H2 (m))
    {Chú thích: 'W Cân nặng'; 'H: Chiều cao'}

Theo cách phân loại của tổ chức Y tế thế giới (WHO, 1995)

BMI >= 40-->Béo phì độ III
    BMI 35 - 39,9-->Béo phì độ II
    BMI 30 - 34,9-->Béo phì độ I
    BMI 25- 29,9 --->Thừa cân
    BMI18,5- 24,9 ---> Bình thường
    BMI17 -18,4 --->Thiếu năng lượng trường diễn (C.E.D) độ I
    BMI từ 16 đến 16,9==>Thiếu năng lượng trường diễn (C.E.D) độ II
    BMI <16 -->Thiếu năng lượng trường diễn (C.E.D) độ III
    Theo phân loại của Hội Đái tháo đường Châu Á (2000)

BMI>=35 Béo phì độ III
    BMI từ 30 đến 34,9 Béo phì độ II
    BMI từ 25 đến 29,9 Béo phì độ I
    BMI từ 23 đến 24,9 Thừa cân
    BMI từ 18,5 đến 22,9 Bình thường
    BMI từ 17 đến 18,4 Gầy độ I
    BMI từ 16 đến 16,9 Gầy độ II
    BMI <16 Gầy độ III
    Tiêu chuẩn nào cho người Á châu?
    Chuẩn đoán béo phì chỉ nên dựa vào tiêu chuẩn vàng, tức là dựa vào tỉ lệ chất béo ( TLCB) đo bằng máy DXA mới chính xác. Tiêu chuẩn TLCB>35% cho nữ giới và >25% cho nam giới không phân biệt sắc dân. Nhưng trong điều kiện không có máy DXA thì phải làm sao?
    Để khắc phục vấn đề này, các nhà nghiên cứu đã chịu khó bỏ ra nhiều năm làm thử nghiệm và phát triển một phép tính TLCB khá chính xác. Phép tính này, hay nói đúng hơn là phương trình, do Gallagher và đồng nghiệp phát triển (9) chỉ dựa vào 2 con số: độ tuổi và chỉ số BMI. Theo phương trình này, TLCB cho người Á châu có thể ước tính như sau:
    Đối với phụ nữ: TLCB = 63,7 – 735/BMI + 0,029*Age
    Đối với đàn ông: TLCB = 51,6 – 735/BMI + 0,029*Age
    (dấu “/” có nghĩa là “chia cho”, và dấu “*” có nghĩa là “nhân cho”.

Chẳng hạn như một phụ nữ Á châu, 50 tuổi, có chiều cao 1,5 m và cân nặng 60 kg (tức BMI = 60 / 1,52 = 26,7), tỉ lệ chất béo trong cơ thể có thể ước tính như sau: TLCB = 63,7 – 735/26,7 + 0,029*50 = 37,6). Như vậy, có thể nói phụ nữ này đang trong tình trạng “béo phì”.

Xin nhắc lại, theo “tiêu chuẩn vàng”, TLCB trong đàn ông cao hơn 25%, thì người đó được chẩn đoán là “béo phì”; trong phụ nữ, nếu TLCB cao hơn 35% cũng được xem là béo phì. Bây giờ chúng ta có thể tính đảo ngược để trả lời câu hỏi: chỉ số BMI tối thiểu bao nhiêu để có thể nói một người đàn ông có TLCB > 25% và một phụ nữ có TLCB > 35% ? Nếu thế tiêu chuẩn 25 và 35 vào hai phương trình trên, câu trả lời cho câu hỏi trên là hai bất phương trình đảo:
    Đối với phụ nữ: BMI > 735 / (28.7 + 0,029*Age)
    Đối với đàn ông : BMI > 735 / (26.6 + 0,029*Age)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Quynh_Bong2007; 12/05/2009 vào lúc 02:25 PM.
    OPETH - LH
    Tôi không nêu được công thức của sự thành công nhưng tôi có thể nêu được công thức của sự thất bại. Đó là : "Với loại người nào cũng muốn lấy lòng".
    • 1,331 Bài viết

• 1,772 Được cảm ơn

Mình cao 1m58, nặng 58kg thì có cần giảm cân không cả nhà?
    • 42 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

thanks mẹ vì thông tin hữu ích nhé, em cũng cần phải đo đây