SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chế độ ăn cho người đang hóa trị ung thư - gấp.

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 69.7K Lượt đọc
  • 267 Trả lời

• 760 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Có ai biết về chế độ ăn cho người đang điều trị bệnh ung thư ( ung thư vú ) không thì cho mình biết với nhé, có thực đơn càng tốt, vì mẹ chồng mình mới bắt đầu điều trị mà bà bị ói , mệt suốt.Bà lại cứ kiêng nhiều thứ lắm, con cháu nói mãi cũng không chịu ăn. Mình đang rất cần, cám ơn các mẹ trước.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 52 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tho bong Xem bài viết
    Có ai biết về chế độ ăn cho người đang điều trị bệnh ung thư ( ung thư vú ) không thì cho mình biết với nhé, có thực đơn càng tốt, vì mẹ chồng mình mới bắt đầu điều trị mà bà bị ói , mệt suốt.Bà lại cứ kiêng nhiều thứ lắm, con cháu nói mãi cũng không chịu ăn. Mình đang rất cần, cám ơn các mẹ trước.
    Tội cho mẹ chồng bạn quá, bà chị chồng mình cũng vừa mất vì ung thư vú.
    Bạn phải động viên bà chịu khó ăn vào mới có sức mà chống đỡ với hóa chất.
    Mình nhớ là mỗi khi chị ấy đi chuyền hóa chất là khó chịu lắm, chị ấy chỉ ăn được 1 chút cơm với thịt dim và nước rau luộc, chị ấy nói là như vậy dễ nuốt. Nói chung là tùy khẩu vị mỗi người, bạn cứ cho bà ăn đảm bảo có thịt, có chất bột và nấu kiểu như nấu canh chua ăn vào mát ruột vì chuyền hóa chất vào nóng ruột lắm.
    Mình còn 1 bài nữa là nếu khi nào chị ấy K ăn nổi cơm là mình lại làm cho chị ấy, mình hay gọi là bài ngũ cốc:
    1 nắm lạc, 1 nắm vừng đen, 1 nắm đỗ đen, 1 nắm đỗ xanh và vài nắm gạo lức vo sạch, cho vào nước linh nhừ, chắt lấy nước cho uống hoặc pha thêm sữa cho uống (thông thường minh ninh nước của nó sánh vào ngon lắm). Cái này mình cũng học ở phòng bệnh của bệnh viện K đấy. Uống cái này có thể K ăn cơm cũng đủ chất và bạn cần cho bà ăn nhiều hoa quả vào.
    Cố lên bạn nhé.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 2,683 Bài viết

• 223 Được cảm ơn

Bạn có thể dùng thêm sữa ensure hoặc sữa dùng cho bệnh nhân ung thư, trong lúc còn chạy hóa trị, việc nôn và chán ăn là vấn đề phải đối mặt thường xuyên, nên động viên người bệnh nhiều về tâm lý.
    Ngoài ra, hàng ngày nên cho người bệnh dùng nước cam, uống đều nhé, đỡ mệt lắm đấy.
    Dùng các nguyên liệu như rau ngót, đỗ xanh, gạo, thịt nạc ninh nhừ, lấy nước cho bệnh nhân uống cũng giúp đỡ mệt nhé.
    Vài điều chia sẻ với bạn, vì người thân yêu của mình cũng từng trải qua giai đoạn này rồi.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 25 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Sau khi hóa trị về nhà thì thường có hiện tượng bạch cầu xuống thấp, nếu xuống thấp quá thì không truyền tiếp đợt sau được, bác sỹ phải kê một loại thuốc tiêm rất đắt, hình như hơn 1 triệu/mũi để bạch cầu lên. Nhưng có 1 cách là ăn tủy bò (bạn ra đặt hàng thịt bò họ sẽ lấy cho), về ninh lên nêm vừa ăn, bạch cầu sẽ lên rất nhanh đấy.
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Nếu ăn được tổ yến, ngâm, nhặt hết lông rồi chưng cách thuỷ với đường phèn sẽ rất tốt cho sức khoẻ đấy bạn. Hoặc thịt chà bông cóc cũng tột
    • 180 Bài viết

• 34 Được cảm ơn

Mẹ chồng bạn đã hết đợt hóa trị chưa? NHưng thôi mình cứ viết vài kinh nghiệm của chính bọn mình chăm mẹ khi bị ung thư để bạn tham khảo nhé. Mẹ mình đã thoát khỏi giai đoạn cuối của ung thư não, cứ tưởng mẹ sẽ mất, thật quá may mắn, đã qua đến năm nay là năm thứ 7, mặc dù không như một người bình thường vì do hậu quả của hóa trị , xạ trị nên mất tuyến nước bọt (khóc không được) và 01 bên mặt bị mất cảm giác , bên má kia thì cứ đau như ai kéo cơ.., tuy nhiên , vẫn có thể đi lại, nấu cơm và làm nhiều việc trong nhà như một người bình thường ngoại trừ đừng quá sức. Lúc đó mình cũng hỏi BS và nhiều người cho mẹ ăn uống như thế nào thì tốt. Vì lúc mẹ mình diều trị thì họ sẽ cho hóa trị trước tức truyền thuốc vào người , mà khi truyền cái này thì người cứ ngầy ngật mệt và ói suốt, thật sự mẹ mình không ăn được gì nên gầy sọp đi đến 6-7 kg trong 01 tuần, xong đợt hóa trị, đến xạ trị tức bắn tia lazer, mẹ mình lại bị khô người, nám đen và ói cũng liên tục..Khoảng thời gian đó, nhiều người chỉ mình cho mẹ uống nghệ, tam thất, ăn rắn lục, sắt thuốc bắc ..., nhưng chỉ có mỗi ông BS trực tiếp điều trị cho mẹ mình thì nói 01 câu duy nhất "Cứ cho bà ấy ăn hết cái gì bà ấy muốn ăn và ăn được, trừ thịt người ". Đúng là có hơi tàn nhẫn nhưng theo mình nghiệm lại, nó rất đúng. LÚc đó mình mua xương về hầm nấu cháo cho mẹ, xay rau, thịt nấu với cháo rồi lại xay nghuyễn cháo đó một lần nữa để mẹ ăn, hàng ngày mua thịt bò chắt lấy tiết hoặc mua nước tiết bò ở quán phở gần nhà để hấp cách thủy, cho tí muối dặm vào cho bớt mùi tanh rồi ...ép mẹ uống, trời ơi, nghĩ lại thấy thật thương mẹ, lúc đó nhìn xót lắm bạn ơi, không biết mẹ bạn đã hóa trị được bao nhiều ngày ?? vì càng về sau sẽ càng bị ói và mệt mỏi vô cùng , vô cùng, mẹ phải nhắm mắt nhắm mũi mà uống, có khi vừa đưa vào miệng đã ói mửa, vứt luôn cả cái ly hấp nước tiết, mình khóc, mẹ thì không khóc được vì quá mệt mỏi, nhưng phải cố thôi...đút từng thìa từng thìa , bạn phải cố gắng, một ngày uống nước tiết 4 lần, 01 lần khoảng 1/2 ly rượu mà người ta hay chuyền tay nhau đấy, và đặc biệt trong lúc hóa trị xạ trị phải uống nước thật nhiều, uống để đào thải những chất độc ra , phải ép bạn ạ , vì lúc đó người bệnh không hề thèm nước, nhiều người đã thất bại vì lý do không uống nước này, do vậy bạn nên động viên mẹ nhé, thêm nữa, bạn nhờ người nào đó quen biết mua ở TRung quốc một loại thuốc nước tên là "Thiên tiên dịch" (mình đã cho hết mẫu nên không còn cái nào cho bạn) chuyên trị ung thư để uống thêm trong giai đoạn này. Và trong khoảng thời gian này , không nên nói nặng lời vì mẹ rất khó chịu, không kiểm soát được tâm lý gì hết, tâm lý gia đình lúc này quan trọng lắm cần có người nhà chăm sóc hoặc có thêm người làm càng tốt và phải thật vui vẻ. Theo kinh nghiệm của bọn mình, dứt điểm tây y xong bạn hãy nghe những lời mách thuốc khác. NHư vậy, túm lại trong thời gian gian hóa trị xạ trị theo mình tốt nhất ăn cháo xay đủ thứ có thể, uống nhiều nước (cũng để tránh táo bón vì rất dễ bón), uống tiết thịt bò, ngoài ra có điều kiện hỏi mua thuốc có tên "THiên tiên dịch" ở Trung Quốc (mấy triệu đồng một chai nhỏ lắm, người bạn mình gửi mua cũng đã định cư tại Mỹ rồi) . Sau hóa trị xạ trị, mỗi ngày ngoài việc ăn uống bình thường không kiêng khem gì thì đều đặn uống uống bột nghệ, trà trinh nữ hoàng cung, uống vân chi - linh chi, bột tam thất.
    Thôi vài dòng để bạn tham khảo, chúc Mẹ bạn mau mau lành bệnh nhé. :Rose:
    • 1,185 Bài viết

• 48 Được cảm ơn

Thỏ bông ơi, mẹ bạn đã khỏi bệnh chưa ?
    • 461 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Bạn có thể vào trang ungthu.net co 1 mục về thực đơn cho người đang hóa trị của bác sĩ singapore kê cho vợ anh Hòa. Tuy nhiên, mình cũng không áp dụng được thực đơn này cho mẹ mình đâu vì không hợp. Mẹ mình cũng đang hóa trị đến đợt thứ 5 rồi. Trong tuần hóa trị và sau đó 1 tuần thì hầu như ăn rất ít vì người rất khó chịu, ngửi cái gì cũng thấy kinh. Thời gian này thì cho bà ăn bất kỳ cái gì mà bà thấy nuốt được, có thể không được nhiều thì bù lại bằng sữa. Sau đó, đỡ khó chịu hơn sẽ tranh thủ tẩm bổ để nhanh hồi phục sức khỏe cho lần truyền sau. Nếu bà ăn được cháo thì bạn cứ mua xương thăn về hầm kỹ lấy nước nấu cùng rau củ quả. Tất cả các món cho bà đều nấu ít vì bà không ăn được nhiều nhưng thật chất lượng. Ngoài ra, uống linh chi, tinh nghệ. Nếu bạn cần địa chỉ mua tinh nghệ thì PM cho mình. Mình mua có 150.000/lạng thôi nhưng phải mua nhiều 1 chút và họ sẽ mang đến tận nơi. Thường thì mua 1kg cho cả ông bà uống luôn. Mà bây giờ thì cả vợ chồng mình cũng uống để phòng bệnh :Smiling:
    Mình thấy mẹ Meomap giỏi thật đấy. Bà nhà mình không thể uống nổi tiết bò đâu.
    Mình thấy nói ăn tổ yến tốt lắm, sức khỏe hồi phục rất nhanh nhưng không biết mua tổ yến "xịn" ở đâu cả. Nhiều nơi bán nhưng mình nghĩ toàn đồ rởm thôi. Có mẹ nào ở Khánh hòa biết chỗ bán tổ yến thật thì mách cho mình nhé.
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunlinh Xem bài viết
    Mình thấy nói ăn tổ yến tốt lắm, sức khỏe hồi phục rất nhanh nhưng không biết mua tổ yến "xịn" ở đâu cả. Nhiều nơi bán nhưng mình nghĩ toàn đồ rởm thôi. Có mẹ nào ở Khánh hòa biết chỗ bán tổ yến thật thì mách cho mình nhé.
    Có ai quen ở Nha trang, nhờ ng ta đến tận Cty Yến sào Khánh Hoà mà mua thì được hàng thật đấy bạn ạ.
    • 760 Bài viết

• 145 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm vì đã chia sẻ cùng mình, mẹ chồng mình mới hóa trị toa thuốc đầu tiên và nay cũng được 2 tuần rồi. Hồi mới truyền về 2 ngày đầu bà mệt lắm, ăn không được vì ói, ngủ cũng không được, bà bảo uống nước cũng k uống được. Sau đó và đến bây giờ thì thấy bà khỏe khoắn hơn. Nhưng theo mình biết thì toa đầu cũng chưa đến nỗi mệt lắm mà càng về sau sức càng yếu thì thuốc nó mới càng hành hạ. Mà bà nhà mình thì ăn uống lại không chịu cố, ai nói không nên ăn gì là không ăn mặc dù có 100 ý kiến đúng nhưng chỉ có 1 ý kiến nói không nên là bà cũng không ăn, nên bọn mình rất khó khăn trong việc thuyết phục bà ăn. Mình cũng lên mạng tìm hiểu rất nhiều và in cả tài liệu về cho bà đọc, rằng họ nói không nên kiêng bất cứ thứ gì nhưng không thay đổi được bà.
    @ meomap : mẹ bạn đã có thể chiến đấu với bệnh tật và đến nay bà vẫn có thể làm được việc nhà như thế quả thật nghị lực, mẹ chồng mình thì không biết có được như mẹ bạn không. Vì bà hay suy nghĩ lại không có "chí" ăn uống như mẹ bạn, bệnh của bà ung thư vú giai đoạn II, nhưng bọn mình giấu bà không giám nói, chỉ giám nói đang ở giai đoạn I thôi. Quá trình điều trị của bà còn dài, bọn mình sẽ cố gắng động viên bà ăn uống. À mà trong quá trình điều trị những lúc người khỏe mạnh mẹ bạn có đi lại như đi bộ chẳng hạn, chứ mẹ chồng mình mình thấy như bây giờ là khá khỏe vì mới truyền hóa chất liều đầu tiên nhưng bà chẳng chịu đi lại gì cả suốt ngày nằm võng thôi.
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Cám ơn các mẹ nhiều lắm vì đã chia sẻ cùng mình, mẹ chồng mình mới hóa trị toa thuốc đầu tiên và nay cũng được 2 tuần rồi. Hồi mới truyền về 2 ngày đầu bà mệt lắm, ăn không được vì ói, ngủ cũng không được, bà bảo uống nước cũng k uống được. Sau đó và đến bây giờ thì thấy bà khỏe khoắn hơn. Nhưng theo mình biết thì toa đầu cũng chưa đến nỗi mệt lắm mà càng về sau sức càng yếu thì thuốc nó mới càng hành hạ. Mà bà nhà mình thì ăn uống lại không chịu cố, ai nói không nên ăn gì là không ăn mặc dù có 100 ý kiến đúng nhưng chỉ có 1 ý kiến nói không nên là bà cũng không ăn, nên bọn mình rất khó khăn trong việc thuyết phục bà ăn. Mình cũng lên mạng tìm hiểu rất nhiều và in cả tài liệu về cho bà đọc, rằng họ nói không nên kiêng bất cứ thứ gì nhưng không thay đổi được bà.
    @ meomap : mẹ bạn đã có thể chiến đấu với bệnh tật và đến nay bà vẫn có thể làm được việc nhà như thế quả thật nghị lực, mẹ chồng mình thì không biết có được như mẹ bạn không. Vì bà hay suy nghĩ lại không có "chí" ăn uống như mẹ bạn, bệnh của bà ung thư vú giai đoạn II, nhưng bọn mình giấu bà không giám nói, chỉ giám nói đang ở giai đoạn I thôi. Quá trình điều trị của bà còn dài, bọn mình sẽ cố gắng động viên bà ăn uống. À mà trong quá trình điều trị những lúc người khỏe mạnh mẹ bạn có đi lại như đi bộ chẳng hạn, chứ mẹ chồng mình mình thấy như bây giờ là khá khỏe vì mới truyền hóa chất liều đầu tiên nhưng bà chẳng chịu đi lại gì cả suốt ngày nằm võng thôi.
    Bạn ơi chăm ng bệnh ung thư phải kiên trì lắm lắm, bởi vì do tâm lý ấy, mẹ mình cũng vậy, thời gian đầu yếu kinh khủng ko ăn gì, uống sữa càng ko vì cứ mang trong mình cái suy nghĩ là uống sữa thì đi ngoài, ăn thịt , đạm thì cái thứ đó nó phát triển nhanh hơn. ....Mà khổ nỗi nghe ng ngoài hơn là nghe con cái, chỉ cần 1 ng nào đó đến thăm rồi nói cái nọ cái kia ko nên là ko luôn, nói chung là gia đình phải thật nhẹ nhàng, kiên trì, khéo léo tùy vào tình hình tùng việc cụ thể mà khuyên bà, những việc nào nên nói thì hãy nói. Chẳng hạn mẹ mình hay bị bón, suốt ngày lo lắng cái chuyện đó, trái cây nào mà hơi nóng là ko ăn, như xoài chẳng hạn, thế là hôm có tờ báo nói xoài nhiều chất xơ là mình phải đọc cho Bà nghe ngay, sau đó mới chịu ăn xoài, mà thực ra 1 ngày Bà ăn rất ít, lấy đâu ra mà đi được cơ chứ.

À, với ng bệnh này thì hay chán ăn như ng nghén ấy, tụi mình cứ nấu hoặc mua nhiều món, rồi Bà ăn mỗi thứ 1 , 2 miếng như ăn quà vặt ấy, thì ăn đc, chứ nếu chỉ 1 thứ thì mau chán, mau kinh lắm.

Rồi đến đoạn dùng thuốc nữa, thuốc nào cũng đọc ra đủ tác dụng phụ rồi ko chịu dùng, tự động bỏ ra khỏi toa của bsĩ cho, có khổ ko.

Hiện giờ thì sức khỏe mẹ mình kém lắm rồi, vì khi phát hiện từ đầu năm ngoái là đã giai đoạn 4 rồi. Mãi đến hôm rồi mới nghe có ng mách là uống cái con cóc ấy bạn ạ, làm bỏ trứng và gan rồi cho vào ống bơ, thui trên than hoa cho đến khi nó cháy thành than thì tán ra uống, 1 ngày 1 con. Đã có ng ở Sg (Mr Nghi) năm ngoái vào cả xương rồi tưởng đi đến nơi mà sau khi uống khỏe lại được, sinh hoạt như ng bình thường đấy. Ở VT cũng có 1 ng bảo là uống 10 ngày thuốc đó thì hết đau, mình mới bắt đầu cho mẹ mình uống thử nhưng hơi khó vì bệnh mẹ mình nặng rồi, thôi thì có bệnh vái tứ phương, giờ hết cách cũng phải thử xem sao. Trong tuần này mình sẽ đi xem ng ta làm trực tiếp thế nào, nếu bạn có quan tâm thì để mình sẽ post cách làm lên đây, nếu nó có tác dụng thì tốt quá.
    • 461 Bài viết

• 113 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeThaiAn Xem bài viết
    Mãi đến hôm rồi mới nghe có ng mách là uống cái con cóc ấy bạn ạ, làm bỏ trứng và gan rồi cho vào ống bơ, thui trên than hoa cho đến khi nó cháy thành than thì tán ra uống, 1 ngày 1 con. Đã có ng ở Sg (Mr Nghi) năm ngoái vào cả xương rồi tưởng đi đến nơi mà sau khi uống khỏe lại được, sinh hoạt như ng bình thường đấy. Ở VT cũng có 1 ng bảo là uống 10 ngày thuốc đó thì hết đau, mình mới bắt đầu cho mẹ mình uống thử nhưng hơi khó vì bệnh mẹ mình nặng rồi, thôi thì có bệnh vái tứ phương, giờ hết cách cũng phải thử xem sao. Trong tuần này mình sẽ đi xem ng ta làm trực tiếp thế nào, nếu bạn có quan tâm thì để mình sẽ post cách làm lên đây, nếu nó có tác dụng thì tốt quá.
    Bạn post cách làm đi, đúng là có bệnh thì vái tứ phương.
    Mẹ bạn đã uống lần nào chưa, có khó uống lắm không. Mình thấy con cóc độc lắm cơ mà, khi cháy thành than có hết độc không nhỉ? Bạn có quen trường hợp nào uống rồi thấy tốt hơn không hay cũng chỉ nghe nói thôi ? Sorry bạn vì hỏi kỹ quá nhé.
    • 1,021 Bài viết

• 176 Được cảm ơn

Bạn ơi quan trọng là lúc này phải giải tỏa được tâm lý cho mẹ cơ. Mẹ mình hồi đầu cũng chả chịu ăn uống gì, người cứ lả đi. Sau rồi phải nhờ bà con, bạn bè đến nói chuyện mới đỡ đi. Với lại kinh nghiệm là lần đầu truyền hóa chất sẽ rất mệt vì chưa quen, đến lần thứ hai, thứ ba sẽ đỡ hơn, nhưng lần thứ tư sẽ lại rất mệt vì nhiều hóa chất quá. mẹ mình phải chịu đựng tới sáu lần truyền cơ, nhưng ơn trời, bây giờ qua được gần 4 năm rồi. Sau khi ổn định về tâm lý, các cụ sẽ có ý thức cố gắng ăn uống, như thế rất tốt cho việc điều trị bệnh.
    Còn ăn uống thì mình để mẹ mình tự chọn thực đơn, vì lúc này khó ăn lắm bạn ạ. Nhưng có những thứ mà không thể thiếu được trong thực đơn ăn uống hàng ngày thì mình phải nhờ bác sĩ nói với mẹ là đây giống như thức ăn bổ trợ cho hóa chất, nếu không ăn thì thuốc không có tác dụng, thế là mẹ mình phải theo đấy.
    Ngoài những thứ mẹ mình thích ăn, hàng ngày bắt buộc phải có:
    - Đuôi bò hầm lấy nước. mẹ mình thích ăn bánh đa nên nấu bánh đa, nếu không có thể nấu cháo, súp, hoặc húp không cũng được.
    - Hai quả cam vắt nước. Mẹ mình thích ăn nên để cả múi nhưng bác sĩ nói uống nước tốt hơn vì lúc này nên ăn những thứ mềm.
    - Tam thất uống sống, liều lượng thì mình không nhớ vì cũng lâu rồi. Và đến bây giờ vẫn tiếp tục uống.
    - Linh chi hãm lấy nứoc uống thay nước lọc. đến bây giờ vẫn đang uống.
    - Nước đậu xanh hầm, cái này rất tốt vì hóa chất nóng, hơn nữa đậu xanh có tính giải độc. Nhưng mẹ mình không thích món này nên uống được ít lắm.
    Đây là kinh nghiệm của gia đình mình để bạn tham khảo.
    Chúc mẹ bạn mau khỏe.
    Hãy đối tốt khi còn ở bên nhau...:LoveStruc::Rose:
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mecunlinh Xem bài viết
    Bạn post cách làm đi, đúng là có bệnh thì vái tứ phương.
    Mẹ bạn đã uống lần nào chưa, có khó uống lắm không. Mình thấy con cóc độc lắm cơ mà, khi cháy thành than có hết độc không nhỉ? Bạn có quen trường hợp nào uống rồi thấy tốt hơn không hay cũng chỉ nghe nói thôi ? Sorry bạn vì hỏi kỹ quá nhé.
    Mẹ mình đang uống, gói thứ 4 rồi, hơi khó uống vì nó ko tan trong nước được, hơi sạn, phải uống nhiều nước mới trôi xuống hết, thấy bảo mồ hôi ra tanh lắm.Về cách làm thì phải sau T7 này mình đến nhà 1 ng xem ng ta làm rồi mới về phổ biến được.

Báo Tri thức trẻ, số ra ngày hôm qua 10.10.07 có nhắc đến bài thuốc này và Ông Nghiở SG- là ng mà nhà mình đến nhờ chỉ cho cách làm cái này đấy. Ô Nghi bị ung thư phổi, đã phẩu thuật, hóa trị, xạ trị rồi nhưng vẫn vào xương, đầu năm ngoái đã ăn lên đỉnh đầu, tưởng đi rồi, cực chẳng đã ông ấy mới thử loại thuốc này và bây h đã khỏe mạnh, còn lái xe đi lại trong TPHCM đc ấy.
    Mình biết đến Ô Nghi là nhờ Ô Hạp, GĐ Tập đoàn Hải Châu (đang thu phí Trạm cầu Giẽ- HN ấy) mách cho, Ô Hạp cũng đc nhắc đến trong bài báo này. Sau khi mình gọi điện thì ô Nghi chỉ cho mình 1 ng ở Vũng Tàu để mình đến học cách làm cho tiện là Ô Dũng, Ô Dũng bị K ở trung thất (gần tim), cũng hóa trị nhiều lần rồi, gần đây sức khỏe yếu quá ko hóa trị đc nữa, ông ấy đã sút cả 10kg từ khi bị bệnh. Sau khi uống thuốc Cóc Ô Nghi cho, đến 10 gói - 10 ngày, thì hết đau. Mình đã đến nhà Ô Dũng, Bố mình đến gặp Ô Nghi và thấy là cả ng đều là ng tốt, muốn làm phúc thì mách cho mọi ng thôi. Thuốc mẹ mình đang uống là thuốc Ô Nghi và Ô Dũng cho chứ chưa tự làm đc.
    Mình cũng tự nhủ nếu Mẹ mình uống có tác dụng thì mình cũng phải có nghĩa vụ trả ơn những ng đã giúp mình bằng cach đi giúp lại ng khác.
    Bạn nào ở SG có thể điện xin gặp Ô Nghi, tel 0903704897 để xin gặp nhé. Ng làm thuốc là vợ Ô ấy. Hihi, nếu Ô ấy có hỏi thì bảo đọc thấy trên báo Tri thức trẻ nhé.
    Các bạn có thể tìm thấy cuốn báo đó ko. Nếu ko thì lúc nào rảnh mình sẽ cố type lên đây, nhưng tuần này thì chắc ko nổi vì quá bận, bài báo cũng dài nữa.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi MeThaiAn; 11/10/2007 vào lúc 11:01 AM.
    • 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, tớ đã gọi điện cho chú Nghi rồi, đã hỏi được cách làm thuốc cóc rồi, post lên để các mẹ xem nhé.
    1. Mua cóc, mỗi ngày bênh nhân nên ăn từ 1-2 con, cho đến khi khỏi bệnh thì thôi.
    2. Làm sạch cóc, mổ bụng. Nếu cón nào có trứng thì bỏ hết trứng rồi rửa sạch lại. con nào kg có trứng thì thôi, kg cần rửa sạch lại (nhưng sau khi mổ xong thì chắc là vẫn phải rủa lại nhỉ).
    3. Cho con cóc vào một ống bơ sữa hoặc 1 bát sứ con.
    4. đặt lên trên than hoa (loại than dùng để quạt chả, chứ kg phải than tổ ong đâu nhé).
    5. Quạt than cháy, đến khi cóc khô lại, đen thui thì thôi. Mới đầu, sẽ thấy khói đen, sau đó là khói trắng, sau cùng là khói xanh, sau khói xanh sẽ không có khói nữa. Lúc đó là cóc đã ra thành phẩm rồi đấy.
    6. Cho cóc vào 1 tờ giấy A4 trắng, sạch, dùng chai nghiền đi nghiền lại cho vụn ra.
    7. Pha với nước uống.

Chúc các bệnh nhân mau lành bệnh! Cố lên, tất cả vì người thân yêu của chúng ta.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyeucuame Xem bài viết
    Các mẹ ơi, tớ đã gọi điện cho chú Nghi rồi, đã hỏi được cách làm thuốc cóc rồi, post lên để các mẹ xem nhé.
    1. Mua cóc, mỗi ngày bênh nhân nên ăn từ 1-2 con, cho đến khi khỏi bệnh thì thôi.
    2. Làm sạch cóc, mổ bụng. Nếu cón nào có trứng thì bỏ hết trứng rồi rửa sạch lại. con nào kg có trứng thì thôi, kg cần rửa sạch lại (nhưng sau khi mổ xong thì chắc là vẫn phải rủa lại nhỉ).
    3. Cho con cóc vào một ống bơ sữa hoặc 1 bát sứ con.
    4. đặt lên trên than hoa (loại than dùng để quạt chả, chứ kg phải than tổ ong đâu nhé).
    5. Quạt than cháy, đến khi cóc khô lại, đen thui thì thôi. Mới đầu, sẽ thấy khói đen, sau đó là khói trắng, sau cùng là khói xanh, sau khói xanh sẽ không có khói nữa. Lúc đó là cóc đã ra thành phẩm rồi đấy.
    6. Cho cóc vào 1 tờ giấy A4 trắng, sạch, dùng chai nghiền đi nghiền lại cho vụn ra.
    7. Pha với nước uống.

Chúc các bệnh nhân mau lành bệnh! Cố lên, tất cả vì người thân yêu của chúng ta.
    T7 vừa rồi mình đã đi xem làm cóc trực tiếp, Bố mình thì lên nhà Ô Nghi, mình bổ sung thêm như sau:
    - Phải trở cóc liên tục để cháy cho đều, đến lúc cuối cùng phải lấy cái đóm châm thêm lửa vào trong chén cóc (làm trong chén thì tốt hơn trong ống bơ vì ống bơ có kim loại, gỉ sét, sợ ko tốt) lúc cuối sẽ thấy cháy bùng lên (là nhựa cóc, da cóc cháy nốt), đến lúc thấy hết cháy là được.
    - Thành phẩm làm ra phải có màu đen nhánh như than đá (đen đục là ko được), nếm thử thì như cát, ko mùi, ko vị. Cho mỗi con (đã tán vụn) vào 1 bịch nylon, dán kín lại.
    - Khi uống thì đổ ra thìa, cho thêm tí nước vào thìa cho trơn, đổ vào miệng rồi uống thêm 1 ngụm cho trôi chứ hòa ra chén thì ko tan, nhiều nước rất khó uống.
    - Khi uống nếu thấy nôn dữ dội thì nên ngưng 2,3 ngày.
    - Cả 2 Ô Nghi và ô Dũng đều bảo nếu làm đúng cách thi uống vào thấy khỏe hẳn còn lần đầu nhà Ô Dũng làm hỏng (ko đốt trong chén) thuốc nó màu đen đục, đắng, uống vào ko thấy có tác dụng gì cả. Uống thuốc đúng thì 10 ngày sau là Ô Dũng hết đau đấy. Nhưng bệnh Mẹ mình thì nặng hơn Ô ấy nên ko biết thế nào đây, hic.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MeThaiAn Xem bài viết
    T7 vừa rồi mình đã đi xem làm cóc trực tiếp, Bố mình thì lên nhà Ô Nghi, mình bổ sung thêm như sau:
    - Phải trở cóc liên tục để cháy cho đều, đến lúc cuối cùng phải lấy cái đóm châm thêm lửa vào trong chén cóc (làm trong chén thì tốt hơn trong ống bơ vì ống bơ có kim loại, gỉ sét, sợ ko tốt) lúc cuối sẽ thấy cháy bùng lên (là nhựa cóc, da cóc cháy nốt), đến lúc thấy hết cháy là được.
    - Thành phẩm làm ra phải có màu đen nhánh như than đá (đen đục là ko được), nếm thử thì như cát, ko mùi, ko vị. Cho mỗi con (đã tán vụn) vào 1 bịch nylon, dán kín lại.
    - Khi uống thì đổ ra thìa, cho thêm tí nước vào thìa cho trơn, đổ vào miệng rồi uống thêm 1 ngụm cho trôi chứ hòa ra chén thì ko tan, nhiều nước rất khó uống.
    - Khi uống nếu thấy nôn dữ dội thì nên ngưng 2,3 ngày.
    - Cả 2 Ô Nghi và ô Dũng đều bảo nếu làm đúng cách thi uống vào thấy khỏe hẳn còn lần đầu nhà Ô Dũng làm hỏng (ko đốt trong chén) thuốc nó màu đen đục, đắng, uống vào ko thấy có tác dụng gì cả. Uống thuốc đúng thì 10 ngày sau là Ô Dũng hết đau đấy. Nhưng bệnh Mẹ mình thì nặng hơn Ô ấy nên ko biết thế nào đây, hic.
    Mẹ Thái An ơi, thế tức là khi làm vẫn để nguyên da cóc, chỉ mổ bụng moi tim gan, mật, lòng mề, trứng ra thôi hả?
    • 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEOMAP Xem bài viết
    ....... Sau hóa trị xạ trị, mỗi ngày ngoài việc ăn uống bình thường không kiêng khem gì thì đều đặn uống uống bột nghệ, trà trinh nữ hoàng cung, uống vân chi - linh chi, bột tam thất.
    Bạn ơi, mua trà trinh nữ hoàng cung ở đâu thế, có thể chỉ cho mình được không?
    • 211 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MEOMAP Xem bài viết
    ..... ngoài ra có điều kiện hỏi mua thuốc có tên "THiên tiên dịch" ở Trung Quốc (mấy triệu đồng một chai nhỏ lắm, người bạn mình gửi mua cũng đã định cư tại Mỹ rồi) . Sau hóa trị xạ trị, mỗi ngày ngoài việc ăn uống bình thường không kiêng khem gì thì đều đặn uống uống bột nghệ, trà trinh nữ hoàng cung, uống vân chi - linh chi, bột tam thất.
    Bạn ơi, nói cụ thẻ hơn vè Thiên tiên dịch được không? Giá mà có mẫu thì hay quá. Tên TQ của nó là gì hả bạn? Để mình thử nhờ người bạn ở đó mua hộ. Làm ơn trả lời sớm nhé! Tớ đang cần lắm lắm... Tks!
    • 5,056 Bài viết

• 4,918 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi tomyeucuame Xem bài viết
    Mẹ Thái An ơi, thế tức là khi làm vẫn để nguyên da cóc, chỉ mổ bụng moi tim gan, mật, lòng mề, trứng ra thôi hả?
    Chỉ bỏ trứng, dạ dày ra thôi bạn ạ, còn lại giữ nguyên, rửa qua nước sạch rồi cho vào chén nướng luôn. Bạn nhóm sẵn lò than, làm đến đâu nướng đến đó.