SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Chăm sóc người bị rạn xương, bó bột

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 14.3K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, xã nhà em vừa bị tai nạn, hik, cũng may là chỉ bị rạn xương mắt cá chân, giờ đang phải bó bột. Các mẹ có kinh nghiệm chăm sóc người bị rạn xương thì chia sẻ giúp em với. Không biết ăn uống ra sao, phải kiêng gì, tập luyện như nào? Cuối tháng này vợ chồng em lại có kế hoạch đi Nha Trang nữa, hik. Các mẹ giúp em kinh nghiệm ăn gì và tập như nào để chóng lành xương với. Cảm ơn các mẹ lắm lắm.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bạn nên uống Calci theo toa bs là dược rồi,còn rạn xương mắt cá thì phải bó bột 1-1.5 tháng xương mới cứng.sau đó vẫn phải đi chông nhẹ chân đau thêm 1 thời gian.khoảng 3 tháng mới hoạt đông lại bình thường(cũng tùy xương rạn có nhiều ko nữa)nếu bạn ở Saigon thì nên khám BV chân thương chỉnh hình để xem có tháo sớm dc ko?nếu nứt xương thì có thể tháo bột sớm và đeo nẹp nhẹ nhàng hơn:d
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 51 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cảm ơn anh (chị). Trong toa bs kê cho nhà em ko thấy có calci, chỉ có 1 mũi chống uốn ván, kháng sinh và thuốc giảm đau, ko biết có nên mua thêm calci về uống không? và nếu mua thì mua loại nào ạ? Vết xương bị rạn cũng nhỏ, chiếm khoảng gần 1/2 mắt cá thôi, mới bó bột ngày hôm qua. Bên cạnh chỗ xương bị rạn còn 1 vết thương ngoài da do chân bị chà xuống mặt đường, em không biết trong thời gian bó bột mình không chăm sóc được vết thương ngoài da ấy thì có ảnh hưởng gì không? có phải uống thêm thuốc gì để tránh nhiễm trùng và mưng mủ với vết thương ngoài da ấy không ạ?
    • 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Bs đã kê toan kháng sinh và bó bột rồi thì cũng ko e ngại nhiễm trùng lắm đâu bạn.Bạn có thể mua Brizocal ngày uống 2 viên để bổ sung Calci.Nếu bạn ở Sàigon thì có thể ghé Bv Chấn Thương Chỉnh Hình để tư vấn tháo bột sơm:d
    • 1,088 Bài viết

• 4,567 Được cảm ơn

Bé nhà em gần 4 tuổi rồi bị té nhẹ , chụp X-quang bs bảo bé bị " gãy kín trên lôi cầu khủy tay trái " đã bó bột được 1 ngày rồi , bs bảo phải 3 tuần mới tháo bột, chỉ cần uống canxi thôi. Tối bé đau it ngủ được mình cũng cho uống thêm paracetamol để giảm đau. Không biết mẹ nào đã từng có kinh nghiệm giúp mình với ? ( cách chăm sóc, ăn uống ...) nhìn thấy con như thế mình đau lòng lắm .
    • 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Chà,nếu thực sự nứt thì bó bột,uống thuốc thì 3 tuần cắt bột sẽ lành bạn ah,con nít thì cũng không cần bổ sung calci lắm vì xương lành rât nhanh.Quan trọng là đúng là gãy trên 2 lồi cầu có bị di lệch hay ko vì chỉ cần lệch 1 tí là nên xuyên kim cho bé rồi,Tai mình cũng có chuyên ngành và làm nhiều về chỉnh hình nhi nên biết rõ các chỉ định.Nếu bạn khám bó bột tại bv chuyên chấn thuơng chỉnh hình thì vậy là an tâm:d
    • 51 Bài viết

• 45 Được cảm ơn

chị bsdaucanh ơi, lbb nghe nói bó bột chân thì có loại quần có 1 ống cột dây để mặc phải không chị, có thể mua ở đâu ạ? Thanks Chị.:Rose:
    • 75 Bài viết

• 41 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lambaobich Xem bài viết
    chị bsdaucanh ơi, lbb nghe nói bó bột chân thì có loại quần có 1 ống cột dây để mặc phải không chị, có thể mua ở đâu ạ? Thanks Chị.:Rose:
    Uầy,mình là bs nam chứ ko phải nữ nha.Cái đó bạn mua về cắt quần ra thôi,cắt 2 bên ống quàn và may dây vào để cột chứ mình ko biết có chổ nào bán,chỉ biết bệnh viện người ta làm đồ bênh nhân như vậy
    • 36 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Con nhà em hôm qua cũng bị ngã xe đạp ba bánh, đi chụp phim bác sỹ bảo bị rạn 1/3 xương quay tay, thương bé quá mà mẹ chẳng làm được gì cho con. Bác sỹ bảo phải bó bột mất 3 tuần, xin cho em hỏi bé có thể tháo bột sớm hơn không nhỉ, nhà mình 2 tuần nữa cũng đi Nha Trang, giờ bé bị thế này chẳng còn tâm trạng gì mà vui chơi nữa. Cho em hỏi chăm sóc bé ra sao đây? bé mới có 30 tháng tuổi thôi, mà bác sỹ chỉ kê cho thuốc uống chống phù nề và thuốc giảm đau,ko có canxi nên em cho bé uống thêm có được không ạ?
    Yêu lắm con ơi!!!

• 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em bị đâm xe từ hôm noel nhưng do chủ quan thấy chỉ xây xát ngoài da nên không đi kiểm tra luôn. Sau mấy hôm đi lại nhiều nên chân ngày càng sưng to, bị thâm bầm và đi lại rất đau. Hôm nào ít vận động thì đỡ sưng hơn. Nhưng sau 1 tuần thấy tình hình ngày càng nghiêm trọng em đi chụp X quang bác sĩ bảo rạn nhẹ xương bàn chân rồi cho uống kháng sinh liều nặng với thuốc chống sưng viêm trong 5 ngày. Uống đến ngày thứ 2 thì em phải đi dự hội thảo ngồi cả ngày, thỉnh thoảng đi lại, đến tối về chân lại bị sưng lên to hơn. Em lo lắm không biết có vấn đề gì không. Liệu có phải bị nhiễm trùng gì không ạ? Em có nhất thiết phải đi tiêm không hay là cứ uống kháng sinh cũng được? các bác cho em xin ý kiến với