• 3 Lượt chia sẻ
  • 29.7K Lượt đọc
  • 9 Trả lời

• 2,008 Bài viết

• 232 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cảm tả chữa như nào mách cho mình với, rất mong thông tin các mẹ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• nangxuan
    Cảm tả là cái gì vậy?
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Có phải vừa bị cảm vừa bị tào tháo rượt không?
    • 897 Bài viết

• 89 Được cảm ơn

Mình thấy cái bệnh này chữa bằng nước gừng hiệu nghiệm lắm.
    Lấy 1 mẩu gừng bằng 2 đốt ngón tay để ngang, để cả vỏ, rửa sạch, cho vào bát giã nát, cho thêm vào bát 1 thìa đường và nửa bát nước sôi, khuấy lên, để cho bớt nóng 1 chút thì uống liền, ăn được cả gừng thì tốt. Ngày phải uống 2-3 lần.
    Đảm bảo đỡ ngay.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 335 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Theo mình bị cảm tả thì đánh gió chữa cảm như thông thường, ngoài ra mình còn ngậm thêm một ít chè khô để chữa đi ngoài.
    • 444 Bài viết

• 38 Được cảm ơn

cái này tớ "gúc" được:cảm tả hay còn gọi là cảm lạnh, híc giờ mới biết
    Trích dẫn Nguyên văn bởi VNEXPRESS
    Xử trí khi bị cảm lạnh

"Vào mùa lạnh, mọi người rất dễ bị cảm. Xin bác sĩ hướng dẫn cách xử trí cảm lạnh để tôi có thể áp dụng cho mình và người thân khi cần".

Trả lời:

Triệu chứng của cảm lạnh: Da nhợt nhạt, người lạnh, mạch nhanh, nhỏ, huyết áp hạ, có thể có rét run, chóng mặt, buồn nôn và nôn. Có trường hợp đột ngột ớn lạnh, đau quặn bụng, buồn nôn và nôn, sau đó đi ngoài ra nước nhiều, không cầm, dân gian gọi là cảm tả. Nếu bị nhiễm lạnh do mưa, người bệnh thường thấy đầu nhức ê ẩm, khó chịu.

Khi phát hiện người bị cảm lạnh, ta cần đưa ngay vào chỗ ấm, không có gió lùa, thoáng khí, đắp chăn chống lạnh, xoa dầu nóng khắp người, có khi còn phải đốt lửa để sưởi ấm. Sau đó, cần nhanh chóng lấy củ gừng tươi cạo sạch vỏ, giã nát, vắt lấy nước, hòa nước sôi và ít đường cho uống nóng, lấy bã xào với rượu mạnh xoa khắp người rồi đắp chăn chống lạnh, theo dõi mạch, nhiệt độ, huyết áp thường xuyên. Khi thấy môi hồng, người nóng lên là khỏi.

Trường hợp cảm tả phải cho uống ngay nước chè, đường, gừng đến khi thấy bụng nóng nên là hết đi ngoài. Khi bị nhức đầu do cảm lạnh dầm mưa, cho uống nước gừng tươi và chanh ngày 2 lần là khỏi.

BS Ngô Trường Giang, Sức Khoẻ & Đời Sống
    • 22 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Vựa đánh gió vừa uống nước gứng là khỏi ngay. Chị thử cách này đảm bảo hiệu quả 100%.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 11 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Cu Bi nhà mình 7 tuổi. Tối qua bị sốt, mình kiểm tra nhiệt độ lê tới 39 độ, con cứ kêu chóng mặt, đau đầu kèm theo đi ngoài 3 lần, phân lỏng. Mình đã cho uống thuốc hạ sốt, thuốc tiêu hóa, đánh cảm. Sáng nay con đỡ sốt nhưng vẫn còn kêu đau bụng, đi ngoài. Đây có phải là cảm tả không nhỉ? Nhưng con không bị nôn, chỉ có các biêu hiện trên thôi. Có mẹ nào biết cách điều trị thì mách mình với nhé. Cảm ơn các mẹ!
    • 109 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình tưởng cảm tả là cảm lạnh + đi ngoài + nôn chứ nhỉ
    • 109 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình đi ngoài 5 ngày giời rồi mà chưa đỡ lo quá, đi khám thì bs chỉ kết luận do Rotavirus, về cho ăn uống bình thường kiêng nước xương và trứng, uống men tiêu hóa và dùng nước orezol. Các mẹ đã gặp trường hợp nào như bé nhà mình chưa!