SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Cảm cúm thì uống thuốc gì tốt nhất nhỉ??

Đến trả lời mới nhất
  • 9 Lượt chia sẻ
  • 74.7K Lượt đọc
  • 14 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ cháu cho hỏi cảm cúm kèm sốt viêm họng thì uống thuốc gì hay nhất : decolgen, tiffy, cảm xuyên hương...?? Bố cháu đang ngồi khặc khừ ở office mệt quá
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Nếu bạn bị cảm cúm thông thương thì uống Decolgen rất tốt. Nhung nếu viêm họng và có kèm theo sót thì bạn cần uống thêm kháng sinh (VD: Rovamycin 3000 đv x 4 viên/ngày). Nhung tốt nhất là đi khám BS trước đã.

• 6,920 Bài viết

• 713 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi lolemhanoi
    Các mẹ cháu cho hỏi cảm cúm kèm sốt viêm họng thì uống thuốc gì hay nhất : decolgen, tiffy, cảm xuyên hương...?? Bố cháu đang ngồi khặc khừ ở office mệt quá
    Ô thế bác này là bố rồi à? Thế mà cứ lên đây lừa chị em mãi :4:
    Theo em thì mới bắt đầu có triệu chứng cúm thì uống xuyên hương. Đã nặng rồi thì nên uống tiffy. Decogen thì nên uống khi bị đau đầu.
    • 13 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Canifa
    Nếu bạn bị cảm cúm thông thương thì uống Decolgen rất tốt. Nhung nếu viêm họng và có kèm theo sót thì bạn cần uống thêm kháng sinh (VD: Rovamycin 3000 đv x 4 viên/ngày). Nhung tốt nhất là đi khám BS trước đã.
    Tớ đang tương 6 viên Tiffy 1 ngày, + 6 viên kháng sinh Cephalexin 500mg 1 ngày, ko biết có dập được ko . Tự nghĩ ra thôi chứ ko trốn đi khám BS được.
    Có mẹ nào làm BS thì confirm phát xem uống thế có sao ko?
    • 1,453 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Thế là 1 lúc bạn bị 02 bệnh vừa cảm cúm cộng với viêm họng( viêm họng gây ra sốt)
    Mình cũng hay bị viêm họng và sốt mình hay dùng ksinh ( loại AMOXYLIN Loại 250mg - 6000K/1 Vỉ ngày uống 4 viên chia hai) cộng với uống viên giảm đau hạ sốt ( Viên sủi) KSinh dùng trong vòng 5-7 ngày liên tục.
    Còn cảm cúm mình thấy loại ANGITAMOL Cũng tốt đấy ( ngày uống 2 lần mỗi lần từ 5-7 viên dạng như cảm xuyên hương nhưng nó tốt hơn và có tính năng giảm sốt - 1.500K/1Lọ.
    • 143 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Tớ đang tương 6 viên Tiffy 1 ngày, + 6 viên kháng sinh Cephalexin 500mg 1 ngày, ko biết có dập được ko . Tự nghĩ ra thôi chứ ko trốn đi khám BS được.
    Có mẹ nào làm BS thì confirm phát xem uống thế có sao ko?
    Mình nghĩ kháng sinh thế là ổn rồi, chỉ có điều bạn uông liều hoi cao đấy. thông thương kháng sinh uống khoảng 2 g/ngày là được (túc là 4 viên Cephalexin/ngày). Bạn nho uống đủ ngày nhé, ít nhất là là 7 ngày, dù có hết sốt, hết ho.

Còn Tiffy hay Decolgen thì bản chất đều là Paracetamon, hạ sốt, giảm đau mà thôi. Nếu bạn sốt cao, khoảng gần 39 độ thì nên dùng 01 viên Efferalgan (viên sủi), nhung nhó là ít nhất 4 tiếng sau moí dùng lại (nếu sốt tiếp) thì tốt hon. Nhó uống nhiều nước.

• 606 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Canifa
    Mình nghĩ kháng sinh thế là ổn rồi, chỉ có điều bạn uông liều hoi cao đấy. thông thương kháng sinh uống khoảng 2 g/ngày là được (túc là 4 viên Cephalexin/ngày). Bạn nho uống đủ ngày nhé, ít nhất là là 7 ngày, dù có hết sốt, hết ho.

Còn Tiffy hay Decolgen thì bản chất đều là Paracetamon, hạ sốt, giảm đau mà thôi. Nếu bạn sốt cao, khoảng gần 39 độ thì nên dùng 01 viên Efferalgan (viên sủi), nhung nhó là ít nhất 4 tiếng sau moí dùng lại (nếu sốt tiếp) thì tốt hon. Nhó uống nhiều nước.
    Canifa nói đúng rồi đấy. Lolemhanoi nên giảm liều xuống 04v/ngày thôi. Vì cephalexin là kháng sinh loại mạnh rồi đấy ạ. Nếu sau 07 ngày không thuyên giảm thì bạn nên nghỉ 02-03 ngày và thay sang loại kháng sinh khác nhé. Bởi còn tuỳ thuộc vào bản thân mình hợp loại kháng sinh nào nữa cơ. Như em đây Amoxilin thì có uống cả lọ cũng không có tác dụng gì. Chỉ có cepha liều cao mà phải là cepha của ẤN ĐỘ (của nội cũng vứt luôn) hoặc zinat thì mới hết bệnh thôi. Chúc mau khoẻ :4:
    • 80 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

Mình thấy các bạn dùng thuốc mà sợ quá! Nhất là dùng kháng sinh khi chưa được BS chuẩn đoán. Mỗi khi mình thấy cổ bắt đầu đau thì lập tức tăng cường Vitamin C, nấu 1 nồi cháo cảm với thật nhiều hành, tỏi và gừng. Nếu không thoát nạn bị cảm, và bắt đầu sốt thì mình dùng paracetamol hạ sốt theo chỉ dẫn tùy thuộc vào trọng lượng của cơ thể. sau 3 ngày vẫn ko thuyên giảm thì đi BS thử nghiệm máu xem co bị nhiễm trùng (bacteria) không. Và chỉ dùng kháng sinh trong trường hợp bị nhiễm bacteria.
    Cảm cúm, sốt, viêm cổ họng có 2 trường hợp. Một trường hợp nhiễm vi khuẩn (virus) thì cơ thể sẽ từ từ tạo ra chất đề kháng. Thuốc trụ sinh không hề giúp tí nào trong trường hợp này. Nếu bị nhiễm vi trùng(bacteria) thì có thể xác định bằng cách thử máu là chính xác nhất, ngoài ra còn có thể xác định 50% bằng những chịu chứng như sau khi đã dùng thuốc hạ nhiệt đúng liều lượng nhưng nhiệt độ không thay đổi, hoặc rất ít, sau đó lại tăng lên lại.Mot liều paracetamol co thể giúp giảm nhiệt khoảng 4-5 tiếng đồng hồ.
    tất cả các loại thuốc men đều có tác dụng 2 chiều. Mong là các bạn thận trọng khi dùng thuốc nhé!
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 330 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Bác sỹ hoa súng nhà mình hay chỉ định cho mình uống coldacmin thấy rất ổn , ngày 4 viên chia 2 lần. đặc biệt với dạng chảy nhiều nước mũi.
    Tridung/Songtoan (HN)
    • 1,069 Bài viết

• 194 Được cảm ơn

ơ, ở đây nhiều BS nhỉ ...........................
    Saving my energy.
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đơn thuốc trị cảm cúm đây:
    Ameflu: ngày 3 lần, lần 1 viên
    Fimadro 500mg: như trên
    Eftilora: như trên
    • 8 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

em cũng đang bị cảm cúm, may quá đọc được bài của bác
    • 5 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Chào các bà mẹ!
    Bé nhà tôi vừa bị sốt vừa bị cúm sốt cao mà không biết dùng loại thuốc nào cho hiệu quả. Mình đã dùng TIFFY siro, vitaminC nhưng chưa đỡ. Bà mẹ nào có mẹo giúp mình với. Cảm ơn nhé!
    • 18 Bài viết

• 19 Được cảm ơn

Nhà mình hay uống Panadol, thấy cũng nhanh khỏi. Giá lại rẻ 8 -10k/vỉ gì đấy. Lâu rồi ko bị lại nên ko nhớ lắm.
    • 190 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Cúm khi mang bầu em toàn dùng thuốc nam thôi.
    http://mgod.webtretho.com/forum/f3033/noi-hap-da-nang-3-tang-braburg-nk-duc-gia-re-nhat-thi-truong-700k-va-free-ship-1749040/