SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Cách sử dụng dung dịch vệ sinh phụ nữ betadine vaginal douche

Đến trả lời mới nhất
  • 2 Lượt chia sẻ
  • 26.7K Lượt đọc
  • 11 Trả lời

• 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Bác sĩ ơi, e bị nâm âm đạo, bs kê đơn có dung dịch vệ sinh betadine vaginal douche. Trong hướng dẫn sử dụng có nói pha loãng dung dịch với nước ấm trong bình xịt, rồi lấy que đặt cho vào bình xịt lấy dung dịch đẩy vào âm đạo xịt dung dịch vào âm đạo cho chảy tự nhiên. BÌnh xịt và que đặt rửa sạch dùng nhiều lần. Nhưng trong lọ thuốc e mua chỉ có 1 chai nhựa duy nhất chứa dung dịch, hỏi hiệu thuốc nào cũng vậy, vậy là sao ạ, dùng như thế nào. THeo hướng dẫn sử dụng là xịt vào trong âm đạo, nhưng theo kiểu bán như thế k có dụng cụ j đi kèm thì rửa bên ngoài thôi ạ ???????????? Hic, giúp e, e mún dùng nó nhanh mà k biết cách dùng, khám bs bv tw, xa nhà, mà khám trong bvien nên giờ chả biết bs ở đâu mà hỏi, thậm chí tên j cũng k biết.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

BS ơi, trả lời sớm giúp e! E cám ơn nhiều nhiều
    • 372 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Bạn mua xi lanh loại 20ml ấy, chỉ có mấy nghìn một cái thôi. Bạn pha theo tỉ lệ 1/1, tức là 10ml nước sạch và 10ml dung dịch betadine. Cho đầu kim tiêm đã bỏ kim đi vào phần cửa mình, nếu đưa sâu vào được bên trong thì càng tốt, rồi xịt vào bình thường như kiểu bác sĩ tiêm thuốc ấy, dung dịch nó sẽ chảy ra ngoài. Sau đó bạn lau sạch cô bé bằng khăn khô và vệ sinh dụng cụ để dùng lần sau. Nhưng kim tiêm chỉ nên dùng 2,3 lần thôi, rồi lại thay cái mới cho vệ sinh bạn nhé.
    Chúc bạn nhanh khỏi bệnh.
    ÔM TA RÊ, TÚT TA RÊ, TU RÊ SOA HA
    Này con yêu ơi, con biết không, mẹ yêu con, yêu con rất nhiều. Cảm ơn vì con đến bên mẹ
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

cảm ơn bạn nhiều nhé, B dùng cái này chưa, kết quả khả quan k.
    • 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

với cả lúc xịt mình ngồi hay nằm. Nếu ngồi thì xịt xong nó chảy ra ngoài liền lun à?
    • 372 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi furture Xem bài viết
    với cả lúc xịt mình ngồi hay nằm. Nếu ngồi thì xịt xong nó chảy ra ngoài liền lun à?
    Thường thì mình ngồi trên bồn vs, hơi ngả người ra sau và xịt luôn. Nước sẽ theo đó chảy luôn vào bồn cầu, khi xong việc chỉ cần giật nước là xong vì dung dịch này có màu nâu đỏ, dễ bám màu lắm.
    Mình thì mình thấy dùng dung dịch này cũng bình thường, ko khác lắm so với rửa nước muối. Giờ mình dùng nước muối buổi tối và rửa nước chè xanh ban ngày. Thấy khô ráo sạch sẽ hơn là dùng betadine. Bạn cứ dùng thử 1 lọ xem sao. Nếu hợp thì dùng tiếp mà ko thì dừng, vì thụt rửa nhiều cũng ko tốt cho môi trường âm đạo.
    Này con yêu ơi, con biết không, mẹ yêu con, yêu con rất nhiều. Cảm ơn vì con đến bên mẹ
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

Phiền bạn 1 câu nữa đc k, hi, ngại quá, bs kê đơn cho mình cả thuốc xịt đó và thuốc đặt nữa (đặt sáng tối), vậy thì sau khi xịt đặt thuốc liền đc k nhỉ, hay phải đợi bao nhiêu phút. Lúc bs kê đơn cũng k dặn dò j, hic.
    • 372 Bài viết

• 596 Được cảm ơn

Bạn có thể đặt luôn sau khi rửa, ko phải lo nhé. Nói chung viêm nhiễm chỗ này khổ vô cùng, nhiều khi mình xì trét lắm, vì con cái thì chưa có, cứ phải kiêng quan hệ để đặt thuốc, xã thì bức xúc mà mình thì thiếu tự tin, hic. Tìm đủ mọi cách để chữa, đọc mòn các bí kíp của các mẹ chia sẻ mà mèo vẫn hoàn mèo. Chán lắm cơ. Dù sao cũng chúc bạn mau khỏi nhé.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các chị ơi, cho em hỏi mình rửa bằng betadine xong có cần rửa lại bằng nước sạch không? còn thêm việc đặt thuốc nữa, bs kê cho em cái thuốc gì cứng lắm, mà mình phải nhét sâu vào rồi để vậy thôi à, thuốc cuả em cứng, khó tan ra lắm. Các chị có kinh nghiệm giúp em với!!!!
    • 222 Bài viết

• 96 Được cảm ơn

rửa betadin xong không cần rửa lại bằng nước, lau sạch thôi ạ.
    bạn xem thuốc đặt đó có yêu cầu nhúng qua nước trước khi đặt k.
    • 78 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

hic, ở bviện bsĩ đặt thuốc cho mình thì ko nhúng nước, nhưng dặn về nhà nhúng qua rồi hẵng đặt. xem trong HDSD thì thấy nhúng 20-30s. mình mới cho thước vào nước đã thấy hơi tan. để 20s thì thấy tan kha khá, đang băn khoăn ko biết lần tới có nên nhúng lâu thế ko. ah mà bsĩ ko kê đơn cho mình dùng thuốc rửa. nhưng khi đặt thuốc tại bviện thì có thấy y tá dùng dd giống betadin để lau trước. theo các mẹ mình có nên mua về sử dụng không nhỉ?
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Dung betadin lau duoc se tot hon b ak. Nhung cung k nhat thiết f co ma. Con đạt thuốc thj ban chi can nhung qua nước dun soi de nguoi xong lay đạt luờn.k ngăm vi lam tan thuốc .