SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Cách chữa nhiệt miệng như thế nào là tốt nhất

Đến trả lời mới nhất
  • 5 Lượt chia sẻ
  • 54.8K Lượt đọc
  • 37 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 26 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

Tôi và con tôi ( 12 tuổi ) cùng đều bị nhiệt miệng thường xuyên , cứ khoảng 1 -2 tháng lại bị một lần , mỗi lần kéo dài gần nửa tháng mới khỏi . Tôi đã cho uống nhiệt miệng PV , khẩu viêm thanh , an thảo và nhiều thứ khác nữa mà chả ăn thua gì . Bạn nào có cách nào hay thì nói giúp nhé , xin cám ơn trước .
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Chữa chảy mũi, nghẹt mũi, ho... không cần dùng thuốc

Ho, nghẹt mũi, cảm cúm... là chuyện thường ngày. Nhưng, mình là một trong số những người rất ghét...

• Dưỡng ẩm như thế nào là tốt nhất?

Em năm nay hơn 30 tuổi rồi nhưng da hơi khô và gần đây xuất hiện vài nếp nhăn. Em có nghe nói là da khô thì sẽ mau dẫn đến lão hóa. Em muốn biết có cách nào dưỡng ẩm cho da tốt không ạ? Cách nào tự nhiên mà không hại đến da ????????? các mẹ có kinh nghiệm giúp e với.

• Chế biến trứng như thế nào là tốt nhất?

Không nên ăn trứng còn sống vì có thể bị nhiễm khuẩn độc và giảm hấp thu biotin - một chất rất cần cho cơ thể. Trong các cách làm chín trứng, luộc là tốt nhất bởi giúp hấp thu tốt hơn. Các bác sĩ khuyên không nên ăn trứng gà sống hay hòa tan trứng sống trong cháo nóng, canh nóng mà nên luộc hoặc...

• Những lưu ý quan trọng các mẹ sinh mổ không thể bỏ qua

Sinh mổ có thể gây ra những ảnh hưởng không tốt cho sức khoẻ của trẻ. Vì thế, các mẹ đã chọn phương...

• 9 cách làm mất tàn nhang trên mặt

Tàn nhang xuất hiện do tăng sinh sắc tố ở lớp đáy và lớp trung bì. Nó thường gặp ở những người có...

• 420 Bài viết

• 295 Được cảm ơn

Nhiệt miệng là bệnh thường xuyên của gia đình tôi. Đó là do thiếu các loại sinh tố B2 và C. Mỗi lần bị, uống hai thứ này liều cao độ ba bốn ngày là hết. Liều cao người lớn là 6 viên B2 và 10 viên C con một ngày chia bai lần. Trẻ con thì bằng nửa hay ít hơn tùy theo tuổi. Bạn thử xem, không hại gì đâu.
    • 21 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình tìm hiểu trên bài báo nói về nhiệt miệng nè: "Để ngăn ngừa nguy cơ nhiệt miệng, bạn cần tránh làm tổn thương niêm mạc miệng khi đánh răng hay ăn uống, làm việc và nghỉ ngơi điều độ để tránh strees. Ngoài ra, cần vệ sinh răng miệng tốt để tránh viêm nhiễm niêm mạc miệng, họng. Với trẻ em, không nên để thức khuya, ăn uống tùy tiện không theo giờ giấc, hướng dẫn bé đánh răng đúng cách để không làm rách niêm mạc miệng. Nên tập cho bé thói quen súc miệng nước muối ấm mỗi ngày.
    Trong những ngày nóng, dù có cảm thấy cơ thể mệt mỏi, ăn uống không ngon miệng cũng cần phải đảm bảo đủ các dưỡng chất cần thiết cho cơ thể. Nên ăn các món luộc, rau, củ, quả và trái cây... Hạn chế ăn đồ xào, cay nóng, nhiều dầu mỡ, uống nhiều nước, bổ sung vitamin bằng các loại rau quả tươi. Nếu bị nhiệt miệng nặng, gây đau đớn nhiều hoặc tái phát nhiều lần cần phải đến cơ sở y tế để khám và điều trị dứt điểm."
    • 24 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Toi thuong xuyen bi nhiet mieng, cu khoang 1 thang ruoi den 2 thang lai nhiet 1 lan, keo dai 1 tuan hoac lau hon. Tinh co , chi vi tiec mon Mut Gung ngay tet do chinh tay minh lam bi thua , toi lay 3 lat cat nho pha voi nuoc soi va cu the toi uong cho den khi nuoc het cay thi thoi. Khong ngo benh nhiet mieng cua toi tu do ko tai phat nua. Den nay da duoc 2 nam, ma uong mut gung pha nuoc cung khong bi nong trong nguoi nhu moi nguoi nghi dau, hoan toan binh thuong. Cac ban nao bi nhiet thu di se thay hieu qua ngay ( nhung dot dau tien ban phai uong tu 3 thang tro nen nhe).
    • 369 Bài viết

• 264 Được cảm ơn

2 bé nhà mình rất hay bị nhiệt miệng, mỗi lần bị nhiệt miệng mình cũng dùng nhiệt miệng PV hoặc nhiệt miệng An Thảo và bổ sung vitamin B2, C nhưng nói chung cũng có lúc khỏi nhanh, lúc thì rất lâu khỏi. Mấy lần gần đây nhất mà bé nhà mình bị mình để ý thấy nếu mình dùng bông chấm nước muối sinh lý lau sạch răng lợi lưỡi nhất là chỗ bị nhiệt cho con vài lần trong ngày, càng nhiều càng tốt, đặc biệt là sau khi ăn thì bé rất nhanh khỏi, còn người lớn thì mình nghĩ có thể xúc miệng nước muối nhiều lần trong ngày. Miệng sạch sẽ thì bệnh sẽ mau khỏi hơn.
    • 66 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Ôi, nhiều người cùng hoàn cảnh với mình quá. Mình toàn phải sống chung với nhiệt thôi các mẹ ơi. Trôm vía được cái bé con nhà mình ko giống mình. Mỗi lần bị mình ko biết làm sao cho nó khỏi cả, nhất là vào mùa đông mình bị suốt thôi. khổ quá các mẹ a
    Giờ mỗi lần bị mình toàn uống nước chanh leo( hoặc nước cam) và đặc biệt là uống và súc miệng với nước chè xanh. Nói chung chỉ đỡ 1 phần nào thôi. Còn dùng các loại thuốc( nhiệt miệng PV, an thảo, thuốc bôi, vitaminC, B2....) thì chưa thấy thuốc nào hiệu quả. Có ai có cách chữa hiệu quả nhất không.
    • 82 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

có lần con e bị nhiệt ở lưỡi rất to. con đau miệng ko ăn được j. e cho con đi khám thì bác sĩ kê cho u vitamin C và vitamin B tổng hợp. kết hợp bôi thuốcKamistad-Geln. trộm vía sau khi bôi thuốc ko thấy con kêu đau nữa và lại tip tuc ăn u bình thường ah. 2 ng sau thì cháu khỏi hoàn toàn ah. e đọc hướng dẫn của thuốc Kamistad-Geln thì thấy nó còn sử dụng được cho trẻ đang mọc răng. bôi vao trẻ sẽ ko bị đau và sốt ah. các mẹ thử xem nhé
    [QUỲNH ANH MAKEUP] TRANG ĐIỂM TẠI NHÀ Ở HÀ NỘI!!!!
    http://zaodich.com/forum/f2490/quynh...a-noi-1460929/
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 7 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trời ơi bác này giống em quá, em bị nhiệt miệng thường xuyên, kể cả uống nhiều nước và ăn nhiều hoa quả
    có khi bị cả tháng trời chẳng ăn uống được gì
    chán ơi là chán
    may quá có caboxoxboxx này, học tập xem sao cảm ơn các bác nhiều nhiều nhá
    • 66 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Alo các mẹ nó. Hôm nay mình lại bị nhiệt rồi. Có ai cùng hoàn cảnh với mình ko? khổ quá đi mất
    • 66 Bài viết

• 35 Được cảm ơn

Mình mới đọc được bài viết này. Mọi người cunngf xem nhé:
    Ăn uống và nhiệt miệng
    20-07-2012 | 07:00 | lượt xem: 1463 |
    2

Nhiệt miệng là bệnh không nguy hiểm nhưng lại gây rất nhiều bất tiện trong sinh hoạt đặc biệt trong ăn uống. Khi bị nhiệt miệng bạn ăn uống rất khó khăn, và không phải loại thức ăn nào bạn cũng được ăn, có một số thức ăn bạn nên ăn và có một số loại cần tránh

Khi bị nhiệt miệng nên ăn những gì?

Các bác sĩ khuyên rằng khi bị nhiệt miệng nên ăn nhiều rau xanh, hoa quả để bổ sung vitamin và các yếu tố vi lượng (Vitamin nhóm B, Vitamin C, Vitamin A, Kẽm, Sắt…) nhằm hạn chế tổn thương niêm mạc và nhanh làm lành vết thương.

Các loại thịt nên ăn là cá nước ngọt, ba ba, vịt, ngan và nên ăn nhạt

Khi bị nhiệt miệng cũng nên uống nhiều nước lọc, trà xanh, nước nhân trần, nước rau má. Trà xanh và rau má được khuyến khích dùng để phòng ngừa bệnh nhiệt miệng.

Không nên ăn những gì?

Khi nhiệt miệng nên hạn chế các loại gia vị cay nóng như ớt, tỏi, gừng, tiêu, các loại nước mắm. Không nên uống rượu, hút thuốc lá,hạn chế ăn thịt chó..vì những đồ này có tính nóng dễ làm bệnh nặng hơn.

Ăn uống đúng cách sẽ góp phần giúp bệnh mau khỏi. Nhưng để hạn chế bệnh tái phát cần sử dụng những chế phẩm có vai trò giải quyết căn nguyên bệnh.

Có một tin vui cho bệnh nhân nhiệt miệng tại Việt Nam là Khẩu Viêm Thanh đã có mặt trên thị trường. Đây là thuốc chữa nhiệt miệng được tin dùng tại nhiều nước như Mỹ, Đức, Thái Lan, Trung Quốc, Hồng Kông. Khẩu Viêm Thanh được bào chế từ các thảo dược nên hoàn toàn an toàn cho mọi đối tượng người sử dụng. Thuốc được nghiên cứu bào chế dưới dạng dịch sánh, khi sử dụng bạn ngậm thuốc 1-2 phút ,khi đó thuốc sẽ ngấm trực tiếp vào vết loét, làm se niêm mạc ở miệng vết loét nên có hiệu quả ngay tại chỗ. Tiếp sau đó, bạn sẽ uống lượng thuốc này, thuốc sẽ vào cơ thể, có tác dụng thanh nhiệt tiêu viêm toàn thân. Đây chính là điểm khác biệt của Khẩu Viêm Thanh, thông thường các sản phẩm khác dạng viên, dạng bôi….hoặc chỉ có tác dụng tại chỗ hoặc chỉ có tác dụng toàn thân nên không cho tác dụng toàn diện, khó giảm được số lần tái phát.

Thuốc an toàn, hiệu quả cho mọi đối tượng, kể cả phụ nữ có thai hay người mắc bệnh tiểu đường….
    • 61 Bài viết

• 27 Được cảm ơn

Mình có kinh nghiệm chữa bệnh cho các bé < 1 tuổi này
    - Ho: cho bé uống nhiều nc (trà hipp cũg đc) Ho khan ho có đờm dùg thuốc Pro span. Vệ sinh lưỡi (lau lưỡi) và nhỏ mũi bằg Nacl 0,9% ngày 2 lần.
    - Tưa lưỡi: vs miệng trước lúc ngủ đêm và buổi trưa = thuốc Nyst. Buổi ság ngủ dậy nhỏ 1 giọt Nacl 0,9 vào họg.
    - Nhiệt miệng: dùg Khẩu viêm thanh chấm vào vết loét ngày 3lần. Uốg Ta Me Top ngày 6ml : 3lần. Vs miệg ngày 1 lần trước khi ngủ. ( Nguồn: mẹ bé kiu ^^! )
    - Táo bón: < 4 thág t cho bé uốg trà hipp giữa các cữ bú. Nếu măm sữa ct thì trág miệg ngay sau ăn. Dùg bôg tăm chấm mật ong rồi nog hậu môn cho bé ngày 1lần vào 1h nhất định. Có thể cho bé uốg nc' rau luộc. 6 ngày k ị là fải thụt nhé k bé sẽ chán ăn đấy.
    - Hăm: tắm = nc' chè xanh fa loãg tuần 3 lần k dùg phấn rôm nhé!
    Ngoài ra còn nh nh lắm nhưg mình k nhớ hết hic
    Mẹ bé Kiu!
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 232 Bài viết

• 70 Được cảm ơn

Em cũng hay bị nhiệt nhưng ko chữa bao giờ ,tự khỏi thôi.
    • 1 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangloc123 Xem bài viết
    Tôi và con tôi ( 12 tuổi ) cùng đều bị nhiệt miệng thường xuyên , cứ khoảng 1 -2 tháng lại bị một lần , mỗi lần kéo dài gần nửa tháng mới khỏi . Tôi đã cho uống nhiệt miệng PV , khẩu viêm thanh , an thảo và nhiều thứ khác nữa mà chả ăn thua gì . Bạn nào có cách nào hay thì nói giúp nhé , xin cám ơn trước .
    đa phần các tín giả đều trả lời đúng một phần tiêu đề.nhưng bên cạnh đó củng có một số trả lời bậy bạ làm ảnh hưởng trực tiếp đến người bênh.với tư cách là
    một bác sỉ tui khuyen các anh chị rằng:khi bi nhiệt miện chúng ta cần bổ sung vitamin b và vitamin c.kết hợp với thuốc Kamistad-Geln.ăn nhiền rau củ quả...
    súc miện với nước muối thường suyên đặc biệt là vào ban đêm phải đánh răng sau đó dùng nước muối sác trùng.cấm ăn cây,cấm ăn nhiều dàu mở,trong thời gian này chúng ta nên an nhạc,nhưng nên nhớ là không thể thiếu rau củ quả.làm như vậy cho giù người bị nặng nhất,lở hết miện chỉ sau bảy ngay là khỏi.

[B] BÁC SỈ:TRẦN NHƯ TÂM.kính gởi

Trích dẫn Nguyên văn bởi dangloc123 Xem bài viết
    đa phần các tín giả đều trả lời đúng một phần tiêu đề.nhưng bên cạnh đó củng có một số trả lời bậy bạ làm ảnh hưởng trực tiếp đến người bênh.với tư cách là
    một bác sỉ tui khuyen các anh chị rằng:khi bi nhiệt miện chúng ta cần bổ sung vitamin b và vitamin c.kết hợp với thuốc Kamistad-Geln.ăn nhiền rau củ quả...
    súc miện với nước muối thường suyên đặc biệt là vào ban đêm phải đánh răng sau đó dùng nước muối sác trùng.cấm ăn cây,cấm ăn nhiều dàu mở,trong thời gian này chúng ta nên an nhạc,nhưng nên nhớ là không thể thiếu rau củ quả.làm như vậy cho giù người bị nặng nhất,lở hết miện chỉ sau bảy ngay là khỏi.

[B] BÁC SỈ:TRẦN NHƯ TÂM.kính gởi
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 311 Bài viết

• 199 Được cảm ơn

Mỗi lần bị nhiệt miệng e hay dùng Mật Ong chấm vào đó , lúc đầu thì buốt tê tái luôn , nhưng chỉ 1 tẹo là hết và rất dễ chịu .... 1 ngày e chấm vài lần , khoảng 2 ngày thì khỏi ạ !
    Sống....không giận..không hờn..không oán trách .... !
    • 577 Bài viết

• 304 Được cảm ơn

Sorry, em ko ném đá hội nghị đâu ạ, nhưng bác sỹ viết sai chính tả nhiều quá ạ!

Mình cũng rất hay bị nhiệt, bị thường xuyên luôn, nhưng có thời gian mình dùng nấm linh chi thì thấy 1 năm liền ko bị. Các bạn thử xem sao? Đợt này ko dùng lại hay bị lắm, cắn vào miệng rồi cũng thành nhiệt, phiền phức quá!
    Riêng mặt trời chỉ có một mà thôi, và ...
    • 44 Bài viết

• 9 Được cảm ơn

Mình có một cách là tán một viên Cloxit (viên thuốc thường để chữa tiêu chảy), rắc trực tiếp lên vết loét trong miệng, ngày 2 lần chỉ 2 ngày sau là khỏi. tuy nhiên cloxit rất đắng nên cố gắng chịu sẽ khỏi nhanh.
    • 293 Bài viết

• 59 Được cảm ơn

uống bột sắn dây là khỏi thôi.
    • 4 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Mình va con mình cũng hay bị nhiệt nên thường mua củ cải trắng giã ra vắt lấy nước súc miệng ngày 2,3 lần chỉ hôm sau là khỏi. Mọi người thử làm xem
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 80 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hami_9333 Xem bài viết
    Toi thuong xuyen bi nhiet mieng, cu khoang 1 thang ruoi den 2 thang lai nhiet 1 lan, keo dai 1 tuan hoac lau hon. Tinh co , chi vi tiec mon Mut Gung ngay tet do chinh tay minh lam bi thua , toi lay 3 lat cat nho pha voi nuoc soi va cu the toi uong cho den khi nuoc het cay thi thoi. Khong ngo benh nhiet mieng cua toi tu do ko tai phat nua. Den nay da duoc 2 nam, ma uong mut gung pha nuoc cung khong bi nong trong nguoi nhu moi nguoi nghi dau, hoan toan binh thuong. Cac ban nao bi nhiet thu di se thay hieu qua ngay ( nhung dot dau tien ban phai uong tu 3 thang tro nen nhe).

Me hami_9333 co the noi ro hon duoc khong? ngay uong may lan? ngay nao cung uong nhu the ah
    • 64 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Uống Sensacool là nhanh nhất mẹ nó ah
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2