• 0 Lượt chia sẻ
  • 98.9K Lượt đọc
  • 26 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các bác cho em hỏi cách chữa lang ben với. Chữa bằng đông y hay Tây y thì hiệu quả? Em cám ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 30 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doan_hong35
    Các bác cho em hỏi cách chữa lang ben với. Chữa bằng đông y hay Tây y thì hiệu quả? Em cám ơn nhiều.
    Bạn co biết cây lang ben không??? Nên hỏi những người cao tuổi o các vùng nông thôn họ sẽ chỉ cho cây này. Khi đó bạn chỉ cần hái ngọn của no và sát vào vùng bị lang ben (rất sót đấy) khoảng 30phut đi tắm. Ngày chỉ cần làm 1 lần như vậy sẽ khỏi.
    • 3,475 Bài viết

• 1,378 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi doan_hong35
    Ngày trc mình cũng bị 1 lần rồi, cứ Flucina mà bôi, ngày 3-4 lần, khoảng 2 tuần là mờ dần, sang tuần thứ 3 thì hết hẳn :1:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Emcun ơi cho mình hỏi với, mình mới sinh con được hơn 3 tháng thôi thì có dùng được thuốc Flucina đó không vậy? vì mình thấy thuốc nào cũng ghi cảnh báo cho bà mẹ đang cho con bú nên mình sợ ko dám dùng gì cả.
    • 23 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Hồi xưa em có biết mẹo trị lang beng bằng cách chẻ đôi trái đậu que (không phải đậu đũa nhé) rồi chà xát lên vùng da bị lang ben. Em không bị lang ben nên cũng không biết chắc nó có thật sự hiệu quả không. Tuy nhiên vì nó là cây trái nên thử chắc cũng không có hại gì.
    • 226 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

biểu hiện của bệnh này là gỉ hả các mẹ
    Let's share to be shared
    Maybe You are not the best , but You are the unique

• 381 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Bạn lấy 1 cái lưỡi lam cùn , rồi cạo trên vùng lang beng như cao lông tơ trên mặt đó , cạo cho nó lấy sạch da chết chỗ đó , sau đó lấy lá rau răm , vò nát ra rồi chà lên vùng bị lang beng mỗi ngày làm 2 lần , cứ vậy làm , cho tới khi thấy lang beng hết , mình hồi xưa bị trên mặt , làm kết quả hết lang beng , cỡ vài ngày mình khỏi , hồi trước mình bôi nhiều ko có cái này hay bằng lá rau răm , bạn thử đi nhé , an toàn lại rẻ nữa . Còn cách khác là lấy dầu hôi , dầu hồi xưa các cụ dùng để nhóm bếp , cũng hay nhưng bạn cứ bôi lá rau răm trước đi .
    Biểu hiện bị lang beng là nó ngứa , chổ nó đốm trắng trắng và nhìn như bị mốc , lang beng nó sẽ lan ra nếu không điều trị ... và có thể lây nữa
    Chỉnh sửa lần cuối bởi lenafrance; 28/07/2009 vào lúc 10:44 PM.
    • 26 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

lấy rượu trắng ngâm với củ riềng già giả nhỏ , ngà7y xức ba lần sau khi tắm ..........
    • 93 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em gọi topic này lên để các mẹ chỉ giáo với. chồng em bị lang ben, ngày càng lan, ban đầu chỉ một ít ở bắp tay bây giờ lan xuống cả cánh rồi. Ai đã chwua khỏi bày em làm với. Bọn em đi làm cả ngày, mà làm những thứ phức tạp nhưu rau răm thì lích kích quá. Em sắp sinh em bé. Chỉ sợ ông xã bị nặng rồi lây cho con.
    • 216 Bài viết

• 28 Được cảm ơn

ở ngay ống chân của em tự nhiên xuất hiện 1 lõm trắng trắng (hơi trắng xíu thôi), hơi ngứa, lâu lâu mới ngứa ngứa chứ ko thường xuyên.. Nó ko có ăn lan ra như lang ben. Giờ làm sao cho hết ạ? Chỉ em dzí

Ox em thì bị thâm đen ngay cái hông (em nghĩ là do mặc quần chật quá), nổi mẫn lên, Ox cứ gãi hoài, nó cứ nổi hột hột ngay chỗ đường viền bị thâm và cứ thế nó lan ra xung quanh (đường viền bị nỗi tiếp).
    Bây giờ em mua thuốc gì để trị dứt ạ? Các mẹ cho em cao kiến với
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 67 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

bạn đi mua phèn chua rồi về giã nhỏ, rang khô. Sau đó pha vơí nước bôi lên chỗ bị lang ben là khỏi thôi mà :Smiling:
    Vì Sức khỏe của mọi người , hãy gửi cho nhau những kinh nghiệm chữa bệnh tốt:Smiling:
    Y!M : meomuop_2207@yahoo.com.vn
    • 244 Bài viết

• 424 Được cảm ơn

Bạn em dùng cùi dừa, chà vào chỗ bị lang ben và xung quanh đấy nữa, ngày 3 lần. Nếu thích dã man hơn thì củ riềng đập dập rồi ngâm dầu hỏa, bôi lên, cách này hết nhanh nhưng ....hơi bị...kinh!:Sick:
    Luôn nỗ lực hết mình để được lười biếng! :LoveStruc::
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

lời đầu tiên em chúc sức khỏe mọi người em bị lang ben đã mấy năm rồi.em đã dùng nhiều loại thuốc cả bôi và uống nhưng đều không chị được hết bệnh cứ mùa hè là lại bị.như vậy em cảm thấy rất mất tự tin và mặc cả với mọi người.không muốn làm gì và đi đâu cả.anh chị biết bs da liễu hoạc thầy thuốc đông y cao tay giúp em số điện thoại và địa chỉ ở hà nội.mong mọi người chỉ cho em cách trị rứt bệnh.em chỉ mong cò một cơ thể khỏe mạnh như mọi người.điều ước nhỏ bè mong anh chị giúp em.. em xin cảm ơn tất cả mọi người..
    • 7 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Bạn dùng dấm nuôi đun với củ riềng già đã giã nát, cho thêm chút muối, bôi lúc còn ấm.
    Trước đây tôi cũng bị và dùng cách này, nay đã hết
    Nếu có đk bạn nên tắm biển hàng ngày
    Chúc bạn nhanh khỏi, tự tin và thành công trong cuộc sống
    CHƯA LÀM THÌ ĐỪNG NÓI KHÔNG LÀM ĐƯỢC
    0989250685
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em thanhk chi nha em sẽ thử nhưng dấm nuôi mua ở dâu ha chị..
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bạn ơi..trên mặt e mình tự nhiên có những vết loang..nó có vết to,vết nhỏ..nhưng lại ko bị ngứa..ko giống với những triệu chứng mọi ng bảo..nhưng đi khám thì bác sĩ này bảo lang ben,bác sĩ kia bảo ko pải..((....nhiều người bảo loang lớn nhưng mình cũng không hiểu.ai biết giúp mình với nha.cảm ơn mọi người nhiều (
    • 66 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Lang ben là một bệnh nhiễm nấm, không có triệu chứng và kéo dài dai dẳng. Bệnh lang ben có khắp nơi trên thế giới, nhiều nhất ở miền nhiệt đới. Bệnh thường gặp ở độ tuổi từ 20 đến 35 tuổi.

Điều kiện thuận lợi để phát bệnh là làn da nóng ẩm do khí hậu, hoạt động thể lực, mặc quần áo bít kín, tiết nhiều mồ hôi nhờn. Bệnh Cushing (một loại bệnh nội tiết), sự suy giảm miễn dịch, suy dinh dưỡng cũng là những yếu tố làm bệnh dễ phát sinh.

Biểu hiện của bệnh lang ben
    Vùng phơi ra ánh sáng: là một đốm hay một mảng có màu trắng.

Vùng không phơi ra ánh sáng: đốm hay mảng có màu cà phê sữa, màu hồng, màu nâu, màu đất. Vì thế bệnh lang ben còn có tên bệnh nấm nhiều màu (TINEA versicolor). Trên bề mặt của sang thương có vảy mịn, cạo ra như phấn.

- Bệnh lang ben không ngứa hay ngứa ít, nhưng khi ra nắng, đổ mồ hôi thì ngứa nhiều.

Lang ben thường chỉ gây cảm giác châm chích khi nóng nực, ngứa ít hoặc không ngứa. Do đó, người bệnh ít khi chữa trị sớm, nhất là khi tổn thương ở vùng da khó nhìn thấy (vùng lưng). Nếu không ngứa, thương tổn chỉ gây mất thẩm mỹ nên bệnh nhân thường không chữa sớm mà để cho lang ben lan rộng, trở nên khó trị và có thể là nguồn lây cho người khác. Bệnh rất hay tái phát, nhất là khi không biết cách phòng ngừa và điều trị đúng.

Nhiều bệnh cũng có thương tổn tương tự như lang ben. Do đó, bệnh nhân cần đến khám ở bác sĩ chuyên khoa để được chẩn đoán chính xác. Thường bác sĩ chỉ cần khám lâm sàng là đủ. Một số trường hợp phải làm thêm xét nghiệm tìm vi nấm.

lang ben

Điều trị lang ben
    Nếu những đốm nhỏ và ít, ta có thể dùng thuốc thoa tại chỗ như Antimycose, BSI, ASA có hiệu quả nhưng đôi khi bệnh nhân khó chịu vì đau rát và tróc da. Để tránh khó chịu và đau rát, bệnh nhân có thể thoa kem Nizoral trong 3 tuần thì đạt được kết quả khả quan.

Trường hợp có nhiều đốm lang ben xa nhau dùng thuốc thoa dễ bỏ sót vì vậy chúng ta nên dùng thuốc uống:

- Nizoral (Ketoconazol) viên 200mg, ngày uống 1 viên trong 10 ngày.

- Sporal (Itraconazole) viên 100mg, ngày uống 2 viên trong 7 ngày.

Hai thuốc trên uống sau khi ăn. Khi dùng thuốc uống cần có sự hướng dẫn của bác sĩ da liễu.

Điều trị bệnh lang ben phải điều trị mọi người trong gia đình. Quần, áo, mùng, mền nên thay đổi thường xuyên. Giặt giũ đồ dùng cá nhân nên giặt bằng nước nóng. Không nên mặc quần áo ẩm ướt.

Đề phòng bệnh phát trở lại, sau khi điều trị bệnh nhân nên tắm ngày một lần với dầu gội Nizoral (Nizoral sampoo) trong năm ngày liên tiếp.
    Gia đình là cái nôi của xã hội. Hạnh phúc của tôi là đến từ gia đình thân yêu. http://ykhoathinhan.com.vn
    • 40 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Em hồi bé bị bệnh này khắp cổ ấy bôi đủ thứ thuốc mà ko khỏi thế mà sau lớn lên tự nhiên khỏi nhé
    • 28 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mới tết về khi xoay lưng lại trong nhà tắm, e mới phát hiện ra sự thật cay đắng là mình bị lang ben, những đốm trắng nhỏ đang dần khắp thân. Giúp e với. Dù e bôi Nizoral 2 lần và ngày nào cũng tắm Nizoral ma k hết. Khó chịu lắm anh chị ơi hix
    • 78 Bài viết

• 102 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi 790179 Xem bài viết
    Mới tết về khi xoay lưng lại trong nhà tắm, e mới phát hiện ra sự thật cay đắng là mình bị lang ben, những đốm trắng nhỏ đang dần khắp thân. Giúp e với. Dù e bôi Nizoral 2 lần và ngày nào cũng tắm Nizoral ma k hết. Khó chịu lắm anh chị ơi hix
    Chào bạn !
    Bạn lấy 1 nắm rau răm giã nát cho vào lọ sau đó đổ DẦU HỎA vào (Dầu thắp đèn cầy ấy), lượng Dầu săp sắp với lá là được.Công việc tiếp theo là đậy kín nắp lọ lại,Hàng ngày lấy lá đó bôi lên vết lang ben, bôi khoảng 2 lần thôi.Bảo đảm 1 tuần sẽ khỏi,( nếu không khỏi lên topic này ném đá dùm tôi).chịu khó ngửi mùi dầu hỏa 1 chút nhé. Ngày xưa tôi cũng bị, áp dụng cách chữa này của thày giáo tôi đấy. Chúc bạn mau lấy lại được sự tự tin.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2