SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Cách chữa đau mắt đỏ hiệu quả chỉ 2 ngày là khỏi

Đến trả lời mới nhất
  • 16 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 50 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 126 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Mình đang là nạn nhân của bệnh này đây. Con gái đi học sáng, chiều về thấy mắt đỏ, tối mẹ bị theo luôn. hỏi kinh nghiệm của bạn vừa bị xong, được mách là nhỏ Tobrex. Mua nhỏ cho cả 2 mẹ con. Con gái nhỏ sau 4 ngày đã thấy đỡ. mẹ thì ngày càng nặng hơn, nhìn mờ như có màng che cho dù nhỏ nước muối rửa nhiều lần trong ngày + nhỏ Tobrex 4h/lần. Mắt sưng húp cả mi. Sau 3 ngày mình phải đến bệnh viện. Bác sĩ bảo mắt mình có giả mạc, phải nhỏ thuốc tê và bóc lớp giả mạc ấy rồi vừa nhỏ thuốc nước, thuốc mỡ, uống kháng sinh, alpha choay. Nếu không bóc lớp giả mạc ấy thì thuốc không vào được niêm mạc mắt, không thể khỏi được. sau 2 ngày điều trị theo đơn của bác sĩ mình thấy đỡ rồi. Vừa tốn vừa đau. Nhỏ thuốc vào xót lắm. Mẹ nào bị thì chú ý nhé. Lần sau mình không dám tự điều trị nữa. Ho hay viêm họng thì tự xử lý chứ mắt thì mình không dám mạo hiểm nữa.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 130 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Chẳng biết dịch thế nào chứ, bây giờ ra đường nhìn đâu cũng thấy người đeo kính râm: Đi bộ đeo kính, đi xe đạp đeo kính, đi xe máy đeo kính, thậm trí trẻ con cũng đeo kính. Sợ quá.............
    • 74 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mẹ bé Hoàng cho biết, chị đã tự mua thuốc về nhỏ khi thấy con bị mắt đỏ. Một tuần sau, mắt trái khỏi nhưng mắt phải ngày càng đỏ rồi sưng lên.

"Đây không phải là trường hợp cá biệt, khoa vẫn tiếp nhận nhiều bệnh nhi bị viêm loét giác mạc nặng do phụ huynh tự mua thuốc không đúng về nhỏ khi các cháu bị đỏ mắt", bác sĩ Lưu Đình Trứ, Trưởng khoa Khoa Tai mũi họng của Bệnh viện Nhi đồng II, cho biết. Ông nhấn mạnh: "Tự mua thuốc về nhỏ là một sai lầm của người bệnh đau mắt đỏ".

Theo các bác sĩ chuyên khoa mắt, cùng một biểu hiện nhưng bệnh đau mắt đỏ có nhiều dạng khác nhau: như viêm kết mạc (lòng trắng), viêm giác mạc (lòng đen), có màng giả... Chỉ khi khám, bác sĩ mới biết người bệnh bị đau mắt loại nào và căn cứ vào từng lứa tuổi, tình trạng: trẻ em, người lớn, phụ nữ có thai, người có bệnh... mà có chỉ định dùng loại thuốc nào cho phù hợp. Do vậy không thể dùng một thuốc nhỏ duy nhất cho tất cả mọi trường hợp bệnh mắt.

Bác sĩ Huỳnh Khánh Trang, chuyên khoa điều trị Bệnh viện mắt Cao Thắng, TP HCM, cũng nhấn mạnh, người bệnh cần được bác sĩ khám để biết mắt bị đau vì nguyên nhân gì. Nếu bị màng giả sau mí mắt phải tách lớp màng giả thì mới khỏi bệnh. Vì nếu không tách bỏ lớp màng giả, khi nhỏ thuốc bị cản bởi lớp màng không vào mắt được sẽ kéo dài thời gian bị bệnh.

"Tự mua thuốc người ta thường mua phải thuốc có chứa những chất rất có hại cho mắt như: Dexacol, Polydexa. Càng không nên tự ý dùng lá cây đắp mắt theo cách chữa trị dân gian vì ấu trùng giun trong lá có thể chui vào mắt và gây biến chứng nặng nề cho mắt", bác sĩ Trang khuyến cáo.

Các bác sĩ chuyên khoa mắt cho biết thêm, bệnh đau mắt đỏ do virus Adeno hoặc vi khuẩn có sẵn trong môi trường gây ra. Bất kỳ ai cũng có thể bị bệnh đau mắt đỏ. Bệnh lây truyền qua tiếp xúc trực tiếp với mầm bệnh như: dùng chung khăn mặt, nước mắt, ghèn của người bệnh đau mắt đỏ tiếp xúc với người lành. Nếu được điều trị đúng cách và giữ vệ sinh tốt người bệnh sẽ khỏi trong vòng 7 ngày.

Bệnh này lây lan rất nhanh, dễ phát thành dịch nếu có người mắc bệnh đang ở trong cộng đồng đông người như: trường học, bệnh viện, công xưởng... Vì thế nếu có một người mắc bệnh nên ngay lập tức nghỉ ở nhà để tránh lây lan cho cộng đồng xung quanh. Hạn chế tối đa tiếp xúc với người khác, nên đeo kính khi ra đường... Nếu cả nhà đều bị đau mắt đỏ thì mỗi người dùng riêng một chai thuốc nhỏ. Vì nhỏ mắt chung một chai thuốc là cách lây truyền bệnh nhanh nhất và trực tiếp nhất. Khi có bệnh mắt đỏ cần vừa nhỏ thuốc vừa giữ vệ sinh hằng ngày bằng dung dịch nước muối. Đắp mắt bằng khăn lạnh sẽ làm mắt ít sưng hơn. Trước và sau rửa mắt phải rửa tay bằng dung dịch vệ sinh thật kỹ.

Cho tới nay chưa có thuốc ngừa bệnh đau mắt đỏ.
    • 6,695 Bài viết

• 2,168 Được cảm ơn

oánh dấu, tks mẹ nó
    Nam mô Đại Từ Đại Bi Cứu Khổ Cứu Nạn Quảng Đại Linh Cảm Bạch Y Quan Thế Âm Bồ Tát Ma Ha Tát!

CON CÓ LỚN VẪN LÀ CON CỦA MẸ
    ĐI SUỐT ĐỜI LÒNG MẸ VẪN THEO CON
    • 810 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Mình bị đau mắt đỏ 1 tuần liền, tra mắt rồi uống kháng sinh mãi chả khỏi, vậy là đọc trên này, ra hiệu thuốc mua thuốc tra như mẹ chủ top nói, đúng là sau 2 ngày mắt đỡ hẳn.....không sưng húp và đỏ nữa. sau 2 ngày, tra ít hơn chỉ dẫn và dùng kèm với nước rửa mắt OSLA. Đến hôm nay, mắt đã khỏi và trở lại bình thường. Cảm ơn mẹ nó nhé.
    • 27 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Ôi cả nhà ơi, mình đang lang thang tìm các bài để chữa đau mắt đỏ nhanh khỏi, vào đậy gặp các mẹ tư vấn khỏi nhanh bằng thuốc Polydexacol. Mình cũng đang háo hức định thử nhung đọc được trang cảnh báo này nên hoảng quá, vội quá copy đường link lên đây cho các mẹ tham khảo về mối nguy hiểm khi lạm dụng thuốc này nhé , cả mẹ chủ topic nữa, đừng sử dụng cho con nhiều mà nguy hiểm. http://news.ndthuan.com/doi-song/201...chu-quan.shtml
    Chỉnh sửa lần cuối bởi dragoncharm2A; 22/08/2010 vào lúc 05:36 PM.
    • 1,283 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Thì thuốc này chỉ dùng ngắn hạn thôi mà, chớ nên lạm dụng, cái gì lạm dụng đều không tốt.

Nhà tớ chỉ dùng 2 hôm là khỏi.
    • 2,679 Bài viết

• 955 Được cảm ơn

Nếu các bé bị đau mắt tốt nhất là ra Viện mắt khám, bé nhà tớ cũng bị đau mắt, ra Viện mắt bà Triệu khám (40k tiền mua phiếu khám), mặc dù đông nhưng cũng ko phải chờ đợi đâu, vì có nhiều bàn khám mà. Bác sỹ kê cho hai loại thuốc nhỏ 4 hôm là khỏi, tuy nhiên muốn mua thuốc ở Viện mắt thì bắt buộc phải có đơn
    • 337 Bài viết

• 177 Được cảm ơn

Chồng tớ cũng bị đau mắt đỏ. Tớ áp dụng biện pháp cách ly ngay lập tức, điều ra phòng ngoài ngủ riêng, dùng khăn mặt riêng, hạn chế tiếp xúc với người nhà. Mẹ và con phải tra nước muối NaCl 0,9% thường xuyên ( ngày 3 lần), nhắc mọi người trong nhà bỏ nước muối phòng bệnh. May quá sau 5 ngày chồng đã gần khỏi mà mẹ con vẫn an toàn. Hic. Khi chồng mình khỏi hẳn, mình sẽ tổng vệ sinh chăn màn gối chiếu cho hết hẳn mầm bệnh.
    • 1,283 Bài viết

• 234 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Taiwei Xem bài viết
    Mình bị đau mắt đỏ 1 tuần liền, tra mắt rồi uống kháng sinh mãi chả khỏi, vậy là đọc trên này, ra hiệu thuốc mua thuốc tra như mẹ chủ top nói, đúng là sau 2 ngày mắt đỡ hẳn.....không sưng húp và đỏ nữa. sau 2 ngày, tra ít hơn chỉ dẫn và dùng kèm với nước rửa mắt OSLA. Đến hôm nay, mắt đã khỏi và trở lại bình thường. Cảm ơn mẹ nó nhé.
    Chúc mừng mẹ nó. Có thể hữu ích với ai đó thật mừng.
    • 178 Bài viết

• 116 Được cảm ơn

Nguy hiểm quá

Các mẹ chú ý không tự mua POLYDOXANCOL nhỏ mắt nhé. Nó có thể gây loét giác mạc, thậm chí mù mắt đấy. Các mẹ nên đi khám để được kê đơn thuốc phù hợp với tình trạng bệnh của mình. Hơi mất thời gian nhưng chịu khó 1 tí.
    • 7 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi các mẹ!
    Bé nhà em gần được 10 tháng, dùng thuốc này có được ko vậy các mẹ?
    Bé bị hôm này (31/08) là ngày thứ 5 rồi.
    Ban đầu dùng Biracin được 2 ngày thì bé làm đổ hết thuốc, ra cửa hàng thuốc mua thì họ đưa cho lọ Tobrex, cả hai loại này đều cùng thành phần là Tobramycin nhưng vẫn chưa khỏi.
    Hôm nay cháu về ngoại chơi, có bác sỹ lại bảo dùng Polydoxancol. Không biết thế nào nữa?
    Vào google thì thấy bảo là chống chỉ định với trẻ sơ sinh, mà bé nhà em mới hơn trẻ sơ sinh chút

(Vào google thì phi ra luôn topic này, soi lại mới biết là khu vực dành cho bệnh người lớn, có j Mod thông cảm nha)
    Chỉnh sửa lần cuối bởi nguyenbaohan; 31/08/2010 vào lúc 09:42 PM.
    • 810 Bài viết

• 161 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Be Bin 99 Xem bài viết
    Nguy hiểm quá

Các mẹ chú ý không tự mua POLYDOXANCOL nhỏ mắt nhé. Nó có thể gây loét giác mạc, thậm chí mù mắt đấy. Các mẹ nên đi khám để được kê đơn thuốc phù hợp với tình trạng bệnh của mình. Hơi mất thời gian nhưng chịu khó 1 tí.

Chỉ nhỏ 2 ngày, mỗi ngày 2 lần, mỗi lần 1 giọt thôi mà, đau mắt là khó chịu nhất trên đời này đấy, cứ kéo dài 1 tuần là đủ chết ko làm ăn được gì rồi.
    • 1,660 Bài viết

• 536 Được cảm ơn

Hai mẹ con tớ bị đau mắt đỏ, chỉ nhỏ Natri clorid liên tục, con 2 ngày là khỏi, mẹ lâu hơn chút là 3 ngày khỏi luôn. Nước muối này rửa mắt lại an toàn.

:Rose:Bạn ơi cháy lên trong tim tình yêu thiết tha
    Dù mai những cánh chim bay về muôn phương cách xa
    Còn mãi trong ta niềm tin trong sáng
    Dẫu dòng đời miệt mài trôi mau
    Ta mãi nhớ về những ngày bên nhau:Rose::LoveStruc:

Люби меня
    • 498 Bài viết

• 213 Được cảm ơn

Rửa mắt bắng nước chè đi mẹ nó
    Mickeo
    • 5 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hic, con gái em đi học bị lây và về thì lây sang mẹ. Em bị rất nặng. Cũng đã thử qua rất nhiêu loại thuốc như mọi người đã khuyên nhưng đều rất đau và chỉ đỡ 1 lúc thôi. Rồi em phát hiện ra thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin có 1.500đ hoặc 2,000đ 1 tuúp thôi. Nhưng cực kỳ hiệu quả. Lúc mới tra vào thì trời ơi xót ko thể tả được nhưng chỉ khoảng 5 phút sau thì mắt dịu hẳn đi ko còn có cảm giác mốt đống cát trong mắt nữa. Cái này có nhược điểm là thuốc mỡ nên tra vào thì phải nhắm mắt 1 lúc tốt nhất là nên tra vào buổi tối trước khi đi ngủ. Ai đau mắt càng nặng thì tra vào sẽ càng xót. Lúc gần khỏi em tra thì đỡ xót hơn rất nhiều.
    Các mẹ cứ thử đi em đảm bảo rất tốt. Ông xã nhà em cũng bị lây của 2 mẹ con nhưng đã có kinh nghiệm từ em nên đã ko phải thử các loại thuốc mà chả tác dụng mấy.
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em xài tobreck 5 ngày thì khỏi hihi!
    • 248 Bài viết

• 99 Được cảm ơn

Bạn ơi, chỉ dùng tetracyclin với người lớn thôi nhé, trẻ nhỏ dùng tetracyclin dễ bị vàng răng lắm. mình không biết với liều lượng ít và tra mắt thì có ảnh hưởng gì không nhưng phòng bệnh hơn chữa bệnh.
    Mình bị đau mắt đỏ 12 hôm rồi, đã nhỏ loại ks sinh mạnh nhất vigamox (moxifloxacin) và kháng viêm không có corticoid nhưng vẫn không khỏi, chuyển sang viêm giác mạc. Hôm nay vừa đi khám anh bác sĩ quen là phó khoa mắt trẻ em ở Viện mắt, bác vẫn kê maxitol (có dexamethason gây loét giác mạc đó). Nên nếu BS đã kê thì k nên quá sợ hãi. Vì nếu không điều trị dứt điểm, đau mắt đỏ cũng gây biến chứng nguy hiểm lắm.
    Tốt nhất là chữa dứt điểm khi còn nhẹ.

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaubata Xem bài viết
    Hic, con gái em đi học bị lây và về thì lây sang mẹ. Em bị rất nặng. Cũng đã thử qua rất nhiêu loại thuốc như mọi người đã khuyên nhưng đều rất đau và chỉ đỡ 1 lúc thôi. Rồi em phát hiện ra thuốc mỡ tra mắt Tetracyclin có 1.500đ hoặc 2,000đ 1 tuúp thôi. Nhưng cực kỳ hiệu quả. Lúc mới tra vào thì trời ơi xót ko thể tả được nhưng chỉ khoảng 5 phút sau thì mắt dịu hẳn đi ko còn có cảm giác mốt đống cát trong mắt nữa. Cái này có nhược điểm là thuốc mỡ nên tra vào thì phải nhắm mắt 1 lúc tốt nhất là nên tra vào buổi tối trước khi đi ngủ. Ai đau mắt càng nặng thì tra vào sẽ càng xót. Lúc gần khỏi em tra thì đỡ xót hơn rất nhiều.
    Các mẹ cứ thử đi em đảm bảo rất tốt. Ông xã nhà em cũng bị lây của 2 mẹ con nhưng đã có kinh nghiệm từ em nên đã ko phải thử các loại thuốc mà chả tác dụng mấy.
    • 503 Bài viết

• 483 Được cảm ơn

Mình chưa đọc hết topic từ đầu, nhưng mình có kinh nghiệm mà đã áp dụng cho cả nhà mình là nhỏ nước muối sinh lý liên tục, cứ 10phut/ lần (coi như chỉ nằm mà nhỏ mắt thôi) thì khỏi rất nhanh. Không cần dùng thêm loại thuốc nào cả, vì đây là lây do vi rut nên rửa nước muối nhiều thì sẽ nhanh thải được vi rút ra. Mình bị ngày hôm trước hôm sau khỏi luôn. Các mẹ thử áp dụng xem nhé!
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Đang bị đau mắt đỏ, em thấy thế này :
    - Đau mắt do virus : Dùng Collydexa + dung dịch rứa mắt = Tổng 7k
    - Đau mắt do vi khuẩn : Dùng Clesspra = 20k
    Tùy vào mỗi loại đau mắt mà dùng thuốc hợp lý
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)