SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Cách chữa chứng đau vai gáy : Xoa bóp, bấm huyệt hay uống thuốc tây?

Đến trả lời mới nhất
  • 4 Lượt chia sẻ
  • 80.1K Lượt đọc
  • 121 Trả lời

7 Người đang theo dõi

• Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7
    • 593 Bài viết

• 233 Được cảm ơn

Chụp X.Quang hoặc MRI xem có bị thoái hóa đốt sống cổ không ?
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 310 Bài viết

• 207 Được cảm ơn

Chụp hình xoang đi em
    • 366 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

Qua mô tả, tôi nghĩ bệnh của bạn gọi là Migraine hay còn gọi là đau đầu thống, nhức đầu vận mạch. Không liên quan viêm xoang gì cả. Bạn có thể đi khám chuyên khoa Nội thần kinh ở các BV như N.Tri Phương, N.Trãi, Gia Định, Chợ Rẫy...Nếu không đi khám được, bạn có thể uống Tamik 3mg 1vien x 2 lần, Myonal 50mg 1vien x 2 lan, sau ăn, uống 1 tuần. Tối khó ngủ có thể uống Peritol 4mg 1 vien, hoặc Rotunda 1 vien. Nếu không hết nên đi khám bệnh (như đã nói ở đầu bài) để chụp X quang cổ loại trừ bệnh cột sống cổ, hoặc chụp CT scan để loại trừ các bệnh về não khác. Thân.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi joylovely; 22/11/2010 vào lúc 09:43 PM.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 465 Bài viết

• 569 Được cảm ơn

Gia bảo vào đây xem bài viết của GS BS Bùi Khắc Hậu về bệnh lý này nhé:

http://camnangykhoa.vn/vn/tin-tuc/danh-muc/?&id=56&/

Theo kinh nghiệm của mình thì khả năng bạn bị thể đau đầu căng cơ. Điều trị rất dễ dàng nếu gặp BS giỏi, có kinh nghiệm
    • 3,362 Bài viết

• 7,434 Được cảm ơn

Chị nghĩ em bị thoái hóa đốt sống cổ rồi. Chị cũng bị bệnh này trên 10 năm rồi nên biết, tốt nhất là em nên đến BS chuyên khoa, chụp X-quang thì mới có biện pháp chữa phù hợp, chứ càng để lâu càng bị nặng hơn. Bệnh này không chữa dứt điểm được, chỉ đỡ thôi, cần tập thể dục nhẹ nhàng, nghỉ ngơi đủ, ăn uống đủ chẩt...
    • 49 Bài viết

• 57 Được cảm ơn

Về bệnh đau vai gáy. Mọi người đã ai uống thử Viên vai gáy Thái Dương chưa? Kết quả có tốt không?

http://www./home/Thu...GAY-THAI-DUONG
    • 100 Bài viết

• 7 Được cảm ơn

mình đang bị đau vai gáy 4 ngày rồi bạn nào ở hà nội biết chỗ khám hay chỉ mình với
    mình cám ơn nhiều
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Mình hay ngồi máy tính và lái xe nhiều nên bây giờ 2 khớp vai và gáy của mình mỏi nhừ,mỗi lần ngước cổ lên là thấy mỏi lắm,mỗi lần ông xã đấm bóp thì thấy thoải mái lắm nhưng đến lúc đi xe với ngồi vào bán máy tính là lại thấy mỏi lắm.Có ai biết cách nào trị dứt điểm nó không hay có bài tập thể dục nào hay chỉ mình với nhá.Cứ làm việc 1 tí mà lại mỏi,khổ quá :Worried:
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

hic không ai có cách nào giúp mình à :Sad:
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Em cũng đã bị hội chứng này, ngồi làm việc lâu là chịu ko nổi, có lúc tê luôn.
    Em đi bệnh viện điều trị các bác sĩ cho mấy bài tập như sau, chị thử xem có đỡ hơn ko nhé. Người ta nói Yoga rất tốt cho những người bị hội chứng cổ vai chị ạ.
    1. Gập cổ lên xuống khoảng 20 lần, gập nhẹ, vì gập mạnh nghe kêu cái rụp sẽ ko tốt.
    2. Quay cổ sang phải sang trái khoảng 20 lần, cũng chú ý làm nhẹ.
    * Bác sĩ ko cho phép quay cổ vòng vòng, em nghĩ là ko tốt cho khớp cổ.
    3. Hít sâu từ từ bằng mũi, lúc đó hóp bụng và nâng vai lên, sau đó thở ra từ từ bằng miệng, khi này vai tự động hạ xuống, em làm cũng khoảng 20 lần là thấy hết hẳn nhức.
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

À, mà bổ sung cả dinh dưỡng nữa chị nhé. Chị tham khảo bài này này chị.
    http://suckhoedoisong.vn/20100225103...au-vai-gay.htm
    • 364 Bài viết

• 94 Được cảm ơn

Cám ơn bạn nhé,mấy bài tập này có vẻ nhẹ nhàng không tốn nhiều thời gian nên mình sẽ thử xem sao vì công việc của mình khá bận nên không dành nhiều thời gian để tập thể dục nhiều được
    À mà bạn bị như thế này lâu chưa,bạn khám và điều trị ở viện nào vậy
    • 4,901 Bài viết

• 2,953 Được cảm ơn

Em tập bài kinh dịch của Sư nào đó thì phải. Em ngồi máy tính nhiều nên cũng bị đau vai. Cái cuốn đó thì dài lắm, em chưa đọc hết nhưng mẹ em đọc rồi tóm tắt lại cho em tập hehehe.

Mỗi sáng em tập 30 phút (bao nhiêu phút tùy chị) hoặc đếm cái, có người 500, có người 1000, nói chung là tùy mình, nhưng nếu tập được hằng ngày thì tốt. Tốt cho sức khỏe luôn.

Cách tập:

Chị đứng thẳng, dang 2 chân ra thẳng với 2 vai. Hai bàn chân dất, lót tấm báo phía dưới. Hai tay cũng dang ra như vậy, hai bàn tay thẳng các ngón tay ra, dạng xòe cánh quạt đó, rồi đứng vẫy 2 tay (đồng thời) từ trước ra sau, lúc đưa ra phía sau thì đưa lên cao nhất có thể. Cái động tác của tay này giống những người chuẩn bị thi điền kinh môn nhảy xa đó. Còn 2 chân thì lúc vẫy tay, chân bíu vào tờ giấy y như mình đi vào đường trơn, bíu chân lại, khỏi bị té đó.

EM diễn dãi khó quá, nếu không hiểu thì PM em, em cho nick chat, em chỉ cho. Ngoài ra, em có 1 bài tập từ nước ngoài gởi về dành cho nhân viên van phòng, chỉ tập mỗi lần 5 phút, khi nào rãnh thì tập, hoặc khi nào nhớ đến thì tập.
    Dear Past, thank you for all the life lessons you have taught me.
    Dear Furture, I am ready now.
    Dear God, thank you for another chance.
    • 1,449 Bài viết

• 352 Được cảm ơn

Em bị nhưng ko biết có phải hội chứng náy ko. Vai gần gáy phía bên trái đầu tiên có dấu hiệu mỏi khi nào làm việc lâu quá ko nghỉ (việc nhà ấy ạ), rồi khi mà mỏi cũng ko nghỉ, nó bị nhức, nhói một cái như có cái kim châm vào ấy. Nếu có PP gì mà ko phải bớt việc thì mách em với ạ. Em chắc ko giảm làm đi được rồi.
    0 9 0 2 0 2 0 5 8 6 - 0 9 1 6 5 5 3 5 8 6 - 0 4 2 2 4 5 8 8 8 0
    Nơi mẹ ghi lại từng chút thay đổi của con - Tuti yêu thương
    http://vn.myblog.yahoo.com/lovely.tuti
    • 5 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi yenmama Xem bài viết
    Cám ơn bạn nhé,mấy bài tập này có vẻ nhẹ nhàng không tốn nhiều thời gian nên mình sẽ thử xem sao vì công việc của mình khá bận nên không dành nhiều thời gian để tập thể dục nhiều được
    À mà bạn bị như thế này lâu chưa,bạn khám và điều trị ở viện nào vậy
    Cách đây 2 năm em có bị, nhưng khi đó bác sĩ chỉ nhìn ra là dây thần kinh bị chèn chứ ko nghĩ là do cơ vì em còn đi học. Em khám ở Bệnh viện điều dưỡng và phục hồi chưc năng Bưu điện 2 chị ạ (em ở Sài Gòn nhé). Bác sĩ chẩn đoán là hội chứng vai gáy xong cho em đi Vật lý trị liệu, mà các y sĩ ở đó nói là phải chú ý, chứ nếu để vậy hoài thì đến lúc cơ bị cứng, sẽ ko VLTL được, mà phải phẫu thuật, tuy nhiên phẫu thuật xong cũng ko khỏi hẳn, 2, 3 năm sau sẽ tái lại, vì mình phải chạy xe máy và làm việc văn phòng mà. Nên giờ lúc nào em cũng tập để phòng ngừa luôn. Có người đi học Yoga cũng hết đấy chị.
    • 75 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Hix, mình cũng bị giống mẹ Nghêu í, em đau ở vai bên trái, mỗi khi ngồi lâu làm việc j đó là đau nhức không ngủ được í, ox đấm bóp cho thì cũng chỉ đỡ lúc ấy thôi xong lại đâu vào đấy, em bị cách đây mấy năm rồi, mà mỗi lần mỏi xoay xoay vai là nó kêu " khậc, khậc" người ở ngoài nghe thấy phát sợ như gãy xương í. Em nghe nói hiện nay có pp chữa nhiều loại bệnh bằng "cấy chỉ" thấy bảo nhanh lắm mỗi lần cấy chỉ mất 15' 15 ngày làm 1 lần khoảng 1, 2 lần là khỏi nhưng vẫn chưa có thời gian đi chữa thử. Các mẹ thử tìm hiểu xem, rùi chia sẻ với c e na!!!
    • 12,364 Bài viết

• 16,074 Được cảm ơn

Nói chung là cụ phải đi khám ở bệnh viện, HN có BV E mới có khoa này, cty em được chăm sóc 1 năm 2 đợt cho nhóm Vai - Gáy - Cổ
    Ăn được, ngủ được là Tiên
    • 468 Bài viết

• 119 Được cảm ơn

hức, e cũng bị như thế ạ. từ hồi học đại học. đi chụp xquang thì k làm sao hết. hóa ra chỉ là kiểu mỏi cơ. năm nay lạnh quá nên e lại bị tái phát. e toàn bôi salonship là đỡ chị ạ
    Em yếu đuối nên cần che chở
    Em hay vấp nên cần nâng đỡ
    Em dại khờ nên chẳng biết lo toan
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

đó là bệnh đau vai gáy thường xuất hiện khi ngồi lâu ở 1 tư thế, lâu ngày sẽ càng nặng, em giống như anh, anh cũng đau rất nhiều khi mà phải ngồi trước màn hình vi tính năm này qua năm khác, bệnh càng ngày càng càng nặng nếu ko có biện pháp chữa trị. Nói như ông bác sĩ là lấy chồng mới khỏi là hoàng toàn bịa. anh cũng đi chữa rất rất nhiều chỗ rồi nhưng chiền mất tật mang, bệnh này chỉ có thể giảm khi chúng ta cố gắng tập thể dục và mặc áo ấm hơn mỗi khi làm việc quá lâu bên vi tính, 30 phút phải dứng dậy và quay qua trái quay qua phải mấy lần. tránh ngồi lâu hơn 1 tiếng mà không thay đổi tư thế. Vì anh là con trai nên thỉnh thoảng đá bóng nên đỡ đau rất nhiều. Chúc em tập chóng khỏe...
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em ngồi văn phòng nhiều nên cũng bị bệnh này,nhưng chưa bằng mẹ em.Mẹ em bị lâu năm rồi,tính cụ hay lo nghĩ nên mỗi khi đau thì khổ lắm.Đau đầu ,đau cả vai gáy đau cả hạch sau tai thôi rồi đủ thứ.Cũng chữa nhiều lần vẫn tái phát.Hôm họp phụ huynh ở lớp cho con em gặp một cô,thấy em kêu đau vai gáy cô ấy bảo để cô ấy dẫn đến nhà chú này chữa hay lắm.Chú ấy bảo bệnh này do phong tà xâm nhập(theo đông y)cả hàn và nhiệt có khi do cả nội thương.Chú ây cho em uống 2 viên gọi là Định Phong Đơn là bài thuốc gia truyền là khỏi.Còn mẹ em thì uống 4 viên cũng khỏi .Hai năm nay em và mẹ em không còn bị đau nữa .Chỉ có điều thuốc chú ấy không bán sẵn mà ai nhờ chú ấy mới làm giúp.Giá cũng rẻ ,mà phải gặp chú ấy ngoài giờ hành chính nhé.Ai ở Hà nội thì gọi số này nè:Chú Khương :0903288009.
  • Trang 4/7

Chuyển tới trang

• 1
  • ...
  • 3
  • 4
  • 5
  • ...
  • 7