SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Buồng trứng đa nang + Viêm CTC lộ tuyến rộng

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 5.36K Lượt đọc
  • 16 Trả lời

Theo dõi Webtretho

Luôn tự hào là nguồn thông tin và kiến thức đáng tin cậy dành cho phụ nữ trưởng thành
f | Chia sẻ bài viết
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Hi, các chị,
    Em vừa phát hiện bị buồng trứng đa nang, đi khám thì bị lộ tuyến 2.5 cm (cái này em biết lâu rùi). Rộng các chị nhỉ? Bác sĩ bảo là không nên để lộ tuyến vì tinh trùng vào sẽ bị diệt nên em đã tới bs Thanh làm áp lạnh 2 lần (chú bảo sau 1 tuần tới áp lạnh lần 2). Nghe 1 chị giới thiệu, em cắt cả thuốc bắc của chú ở Trương Định. Nghe nói chú này có kinh nghiệm cắt thuốc chữa buồng trứng đa nang. Chú bảo em là đến tầm 15 này uống hết 20 thang thì đi khám xem còn buồng trứng đa nang ko thì uống 10 thang tiếp. Em cũng vừa hy vọng, vừa lo vì cả 2 bệnh cũng chữa 1 lúc. Em mới cưới được hơn 1 tháng thôi. Có chị nào bị như em ko thì cho em lời khuyên nhé. Không biết thuốc bắc chữa buồng trứng đa nang có tác dụng không các chị nhỉ? Áp lạnh thì có khỏi hẳn được không và em nghe nói dễ bị lại phải không ạ? Cảm ơn các chị nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• buồng trứng đa nang dễ/ khó

Các chị ơi, vừa rồi đi khám bác sĩ, người ta bảo em bị buồng trứng đa nang, kinh nguyệt không đều, khó có con, họ cho em 2 hộp thuốc estraceptin về uống, em đã uống hết rồi thấy kinh nguyệt có đều lại nhưng lệch nhau mấy ngày, như vậy có sao ko? em đi làm suốt nên ít có thời gian tái khám và cũng...

• Buồng trứng đa nang và viêm cổ tưt cung

hnay đi khám bsi bảo mình bị buồng trứng đa nang và viêm cổ tử cung, bác sĩ nói điều trị viem trước rồi mới điều trị buồng trứng đa nang. mẹ nào đã từng bị như mình chia sẻ cho mính ít kinh nghiệm với.Và điều trị buồng trứng đa nang ở đâu tốt, cả đông và tây y đều được ạ

• Cách giảm 1 kí mỗi tuần mà không hại sức khỏe

Xem xong bài này tự nhiên em có động lực giảm cân ghê gớm ạ, giảm cân mà không hại sức khỏe thì quá...

• Bái bai hăm tã mùa đông!

Đông đến, mẹ thở phào an tâm vì không còn lo lắng không khí nóng ẩm làm gia tăng tình trạng hăm tã...

• Tự chữa bịnh thoái hóa khớp, giản tỉnh mạch chân, gai xương, loãng xương, đau...

Chào các bạn. Ng bị thoái hóa khớp 3 năm trước. Cuộc đời tưởng đã điêu tàn rồi. Nhưng...

• 120 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Ở một số thiếu nữ (khi mới bắt đầu có kinh hoặc sau khi có một thời gian ngắn) xuất hiện hiện tượng: Kinh nguyệt ít dần hoặc không đúng kỳ, thậm chí tắt hẳn; lông trên cơ thể mọc nhiều, to hơn, mọc râu ria, có khi dần dần phát phì ra, nổi mụn trứng cá. Những biểu hiện đó khiến các thiếu nữ rất lo lắng, không biết mình có thể trở thành đàn ông không, sau khi đến bệnh viện kiểm tra mới phát hiện ra đại đa số thuộc về chứng bệnh buồng trứng đa nang.

Thế nào là bệnh buồng trứng đa nang? Stein Leventhal là người đầu tiên đưa ra những tin tức liên quan đến bệnh này vào năm 1936 Cho đến nay, trải qua hơn 60 năm, vẫn còn rất nhiều vấn đề về nguyên nhân phát bệnh, chẩn đoán và điều trị bệnh chưa được giải quyết. Có ý kiến cho sự thay đổi sinh lý, bệnh lý chủ yếu của bệnh này là: Testosteron sinh ra trong buồng trứng quá nhiều, trứng phát dục chậm hoặc dừng khi ở giai đoạn chưa chín. Người mắc bệnh có thể hoàn toàn không rụng trứng; kinh nguyệt có thể ít đi, tắt hẳn hoặc không theo chu kỳ; sau khi kết hôn không sinh con.

Do lượng testosteron trong máu tăng ở mức nhẹ, bệnh nhân có thể mọc nhiều lông, nổi mụn trứng cá... nhưng không thể phát triển thành nam tính hóa. Siêu âm kiểm ra âm đạo có thể phát hiện thể tích trứng của người bệnh to hơn bình thường, số noãn bào tăng nhiều, đường kính khoảng 2-8 mm, noãn bào không chín. Phẫu thuật ổ bụng có thể phát hiện thấy vỏ màng bao quanh buồng trứng dày lên, mặt cắt cho thấy có nhiều bọc rỗng với kích thước khác nhau. Vì vậy, bệnh được gọi là "đa nang buồng trứng".

Có một số người bệnh thường béo lên. Do testosteron và tổ chức mỡ tăng nhiều, testosteron chuyển hóa từ tổ chức mỡ cũng tăng nhiều. Tình trạng testosteron ở mức tương đối cao, tác dụng đến nội mạc tử cung trong thời gian dài, lại thiếu ảnh hưởng đối kháng của progestagen... thường dẫn đến tăng sinh nội mạc tử cung, thậm chí dẫn đến ung thư. Cũng có khi testosteron ở mức cao nhưng không gây ra những thay đổi như đã nói ở trên.

Xin mời xem thêm tại link
    http:///Tin-tuc/The-nao-la...g-da-nang.html
    Chúc bạn sức khỏe.
    • 64 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

huhu, mình cũng giống bạn nè. Nhưng mình chưa đi chữa 1 cái gì cả. đang hoang mang lắm đây, theo mình được biết thì cứ uống Vitamin E cũng tốt cho buồng trứng và uống ngải cứu để giúp kinh đều hơn, ko bít có phải ko nữa.
    MÌnh mong sao bạn sẽ thành công để lấy niềm tin cho mình, hichic. Côe lên nhé!
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bạn Pe'trang ơi,
    Thế bạn bị cả lộ tuyến lẫn buồng trứng đa nang à? Tớ sốt ruột quá nên bảo ông xã nhịn hơn 1 tháng để áp lạnh cho xong cái lộ tuyến, cùng kết hợp uống thuốc bắc nữa. Hic, các bác có kinh nghiệm, ai chỉ cho em thêm về thuốc bắc chữa buồng trứng đa nang với. Em cũng lo lắm.
    • 44 Bài viết

• 10 Được cảm ơn

Theo mình đc biết thì buồng trứng đa nang là do cường adrogen; trứng phát triển nhưng rất khó phóng noãn biểu hiện trên siêu âm thấy bt có nhiều nang, ng có biểu hiện nam hóa, kinh nguyệt thưa. Thường thì sau khi lấy chồng nếu có vấn đề hiếm muộn mới đi can thiệp như uống thuốc kích thích rụng trứng...Còn viêmm lộ tuyến thì phải đặt thuốc chữa cho hết viêm rồi đi đốt điện hoặc áp lạnh lộ tuyến.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,056 Bài viết

• 568 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi mezin84 Xem bài viết
    Theo mình đc biết thì buồng trứng đa nang là do cường adrogen; trứng phát triển nhưng rất khó phóng noãn biểu hiện trên siêu âm thấy bt có nhiều nang, ng có biểu hiện nam hóa, kinh nguyệt thưa. Thường thì sau khi lấy chồng nếu có vấn đề hiếm muộn mới đi can thiệp như uống thuốc kích thích rụng trứng...Còn viêmm lộ tuyến thì phải đặt thuốc chữa cho hết viêm rồi đi đốt điện hoặc áp lạnh lộ tuyến.
    chào các chị, e mới gia nhập diễn đàn này.
    Em muốn hỏi các chị có kinh nghiệm như sau: kinh nguyệt của e 1 năm trở lại đây ko đều, vừa rồi mới đi khám thì trong bản siêu âm có ghi như sau: buồng trứng có nhiều nang nhỏ và túi cùng sau có khối đậm 3.2,6 cm. Bác sĩ siêu âm ko ghi kết luận bệnh j cho e, bác sĩ khám thì kê cho e thuốc tránh thai Diane35 để điều hòa kinh nguyệt. E có đem kết quả ra hỏi chú dược sĩ cạnh nhà thì chú có trả lời là nang nước, cứ uống rồi khỏi và có kinh bình thường, e đang rất hoang mang, ko biết là thế nào. Dạo này mặt e lên nhiều mụn và thực sự e ko muốn dùng thuốc tránh thai vì nghe nhiều người bảo sau ngưng thuốc, mặt sẽ càng nhiều mụn và nặng hơn:Worried::Worried:
    • 15 Bài viết

• 23 Được cảm ơn

các mẹ bị đa nang và viêm lộ tuyến vào đây tìm hiểu nhé: chuabenhvosinh.com, đây là trang của nhà thuốc Hải thượng đồng tương ở Nghệ An, có thể chữa trị tốt cả 2 vấn đề trên.
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

:Talktothe
    minh la thanh vien moi
    minh lay chong duoc 1 nam nhung chua co con, moi di kham thi bs chan doan bi da nang buong trung va lo tuyen CTC. Buon qua.
    me nao co kinh nghiem chua da nang buong trung va viem lo tuyen chia se gium voi. minh dang mong co con lam day.
    help me!
    • 2 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Chào các bạn mình lấy chồng gần một năm và đã bắt đầu thả để có bé thìn. Nhưng vừa rồi đi khám PK BS Hà coi kết quả SA nói minh bị ĐNBT, mình cũng rất lo, đi khám chỗ khác thì BS nói có một nang 2.5cm. BS còn nói cứ để mấy chu kì nữa hãy SA lại, nang chức năng sẽ tự mất. Vãn cứ để có em bé bình thường. Không hiểu thế nào. Chu kì mình rất đều, tháng vừa rồi mình canh mà ko có kq. Cũng đang lo, vào đây mình thấy có nhiều bạn cũng đang có tâm trạng giống mình. Chúng ta cùng cố gắng nhé sẽ hết bệnh thôi!
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Chắc phải chữa xong viêm LT rui mới chua tiếp BTDN các mẹ nhỉ? Có ai đã chữa song song cả hai chưa vậy?
    Mọi người bảo chưa có con thì ko nên áp lạnh hay đốt điện nhưng vì mình bị DNBT khả năng có con chắc khó khăn rùi nên mình sợ ko chữa viêm LT ngay thì nó sẽ lan rộng ra mất. Hhic.
    Chẳng biết nên làm gì trước nữa.
    Các mẹ giúp mình với!
    • 133 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chipcom Xem bài viết
    Chắc phải chữa xong viêm LT rui mới chua tiếp BTDN các mẹ nhỉ? Có ai đã chữa song song cả hai chưa vậy?
    Mọi người bảo chưa có con thì ko nên áp lạnh hay đốt điện nhưng vì mình bị DNBT khả năng có con chắc khó khăn rùi nên mình sợ ko chữa viêm LT ngay thì nó sẽ lan rộng ra mất. Hhic.
    Chẳng biết nên làm gì trước nữa.
    Các mẹ giúp mình với!
    Nếu bạn bị LT rộng thì nên xử lý LT trước rồi mới đến BTDN nhé. Nếu bạn bị LT nhẹ thôi thì chỉ cần đặt thuốc rồi chữa cho có baby trước
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ ho(tieu)hocuame nhé.Hôm qua mình đi khám lại thì BS bảo mình bị viêm lộ tuyến lỗ CTC nhẹ, ko ai lại đi đốt hay áp lạnh cả, chỉ đặt thuốc thôi.
    Mình đặt thuốc chống viêm mãi rồi mà ko khỏi, cứ viêm đi viêm lại thôi. Mệt ghê!
    Mà dạo này nhà mình vắng ghê cơ. Các mẹ đi đâu hết rùi?
    Một ngày mới nắng lên, em dang tay chào đón
    Nhẹ nhàng tia nắng hồng, em ngân nga chờ đón
    Và anh đến bên em...
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:.....:LoveStruc::LoveStruc:
    • 133 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

Cảm ơn mẹ ho(tieu)hocuame nhé.Hôm qua mình đi khám lại thì BS bảo mình bị viêm lộ tuyến lỗ CTC nhẹ, ko ai lại đi đốt hay áp lạnh cả, chỉ đặt thuốc thôi.
    Mình đặt thuốc chống viêm mãi rồi mà ko khỏi, cứ viêm đi viêm lại thôi. Mệt ghê!
    Mà dạo này nhà mình vắng ghê cơ. Các mẹ đi đâu hết rùi?
    Uh. Mình cũng mệt mỏi với vụ viêm nhiễm lắm. Mình cũng giống bạn vừa LT vừa BTDN. Nhưng mình bị nặng nên phải đốt điện. Mình đốt cũng đc 1 năm rồi mà vẫn lằng nhằng vụ viêm.BTDN thì vừa thất bại 1 chu kì uống thuốc, đang nghỉ ngơi để chuyển sang tiêm. Bạn cũng cố lên nhé.Lạc quan lên giải quyết từng vấn đề một và tin tưởng vào. Nhất định đón được con yêu mà.Ah, vụ viêm nhiễm cũng ko nên lạm dụng thuốc đặt nhiều quá nhé. Đặt nhiều quá có thể khiến vi khuẩn có lợi bị tiêu diệt hết dẫn đến tình trạng càng nặng hơn đó. Hix
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

PHP Code:
    ho(tieu)hocuame

Uh
    Mình cũng mệt mỏi với vụ viêm nhiễm lắmMình cũng giống bạn vừa LT vừa BTDNNhưng mình bị nặng nên phải đốt điệnMình đốt cũng đc 1 năm rồi mà vẫn lằng nhằng vụ viêm.BTDN thì vừa thất bại 1 chu kì uống thuốcđang nghỉ ngơi để chuyển sang tiêmBạn cũng cố lên nhé.Lạc quan lên giải quyết từng vấn đề một và tin tưởng vàoNhất định đón được con yêu mà.Ahvụ viêm nhiễm cũng ko nên lạm dụng thuốc đặt nhiều quá nhéĐặt nhiều quá có thể khiến vi khuẩn có lợi bị tiêu diệt hết dẫn đến tình trạng càng nặng hơn đóHix 
    Nhưng nếu ko đặt thuốc thì mình còn cách nào để chữa viêm nữa? Hic.Bạn đang chữa ở đâu thê? Có hay sang nhà BTDN ko?
    Và anh đến bên em...
    :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose:.....:LoveStruc::LoveStruc:
    • 35 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

buồng trứng đa nang đây. Nhưng vẫn chưa chồng. Bác sĩ bảo lấy chồng thì thả luôn, ko cần giữ gì hết, và tuyệt đối ko được uống thuốc tránh thai. Bác sĩ bảo khi có kinh nguyệt đau lắm phải ko em? ac ac. Quá đúng luôn. Trước đây 3, 4 tháng mới có kinh nguyệt 1 lần. Mỗi lần có là như muốn chết đi cho xong vậy. hehe. Vẫn sống nhăn. Theo em biết thì bệnh này ko chữa được cả thuốc Tây lần thuốc Ta. Có người lấy chồng thì tự nhiên hết, vẫn có con bình thường. Đành phải nuôi hy vọng thôi.
    • 133 Bài viết

• 76 Được cảm ơn

PHP Code:
    ho(tieu)hocuame

Uh
    Mình cũng mệt mỏi với vụ viêm nhiễm lắmMình cũng giống bạn vừa LT vừa BTDNNhưng mình bị nặng nên phải đốt điệnMình đốt cũng đc 1 năm rồi mà vẫn lằng nhằng vụ viêm.BTDN thì vừa thất bại 1 chu kì uống thuốcđang nghỉ ngơi để chuyển sang tiêmBạn cũng cố lên nhé.Lạc quan lên giải quyết từng vấn đề một và tin tưởng vàoNhất định đón được con yêu mà.Ahvụ viêm nhiễm cũng ko nên lạm dụng thuốc đặt nhiều quá nhéĐặt nhiều quá có thể khiến vi khuẩn có lợi bị tiêu diệt hết dẫn đến tình trạng càng nặng hơn đóHix 
    Nhưng nếu ko đặt thuốc thì mình còn cách nào để chữa viêm nữa? Hic.Bạn đang chữa ở đâu thê? Có hay sang nhà BTDN ko?
    Tớ thi thoảng cũng đá vào nhà thôi. Vì chả có gì báo cáo cả. Tớ bây giờ ko chữa ở đâu cả. hihi. Đang mackeno. BTDN thì tớ đang uống Glucophage 850mg hàng ngày (cái này là theo chỉ định của bác sĩ nhé). Thực ra có thể đặt thuốc lợi khuẩn cho âm đạo là Gynophilus nhưng cái này đang cháy hàng thì phải. Còn như tình trạng viêm của bạn thì tớ cũng ko biết thế nào. Hix
    • 13 Bài viết

• 29 Được cảm ơn

ho(tieu)hocuame

Tớ thi thoảng cũng đá vào nhà thôi. Vì chả có gì báo cáo cả. Tớ bây giờ ko chữa ở đâu cả. hihi. Đang mackeno. BTDN thì tớ đang uống Glucophage 850mg hàng ngày (cái này là theo chỉ định của bác sĩ nhé). Thực ra có thể đặt thuốc lợi khuẩn cho âm đạo là Gynophilus nhưng cái này đang cháy hàng thì phải. Còn như tình trạng viêm của bạn thì tớ cũng ko biết thế nào. Hix
    uh, giờ tớ cũng đang thực hiện chính sách mackeno đây. kệ thôi, chẳng thèm nghĩ nhiều nữa, may hợp thầy hợp thuốc thì có con ko thì lên chua gõ mõ tụng kinh. hi, làm sư bây giờ còn sướng hơn làm dân nữa.(ko biết có chùa nào nhận mình ko ta?)
    ui, mình lại lang thang đi kiếm việc làm đây, thất nghiệp chơi dài......
    Và anh đến bên em...