SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Buồn nôn - đó là biểu hiện của bệnh gì?

Đến trả lời mới nhất
  • 0 Lượt chia sẻ
  • 65.1K Lượt đọc
  • 46 Trả lời

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3
    • 1,051 Bài viết

• 531 Được cảm ơn

Khoảng 1 tuần trở lại đây, tự nhiên em thấy cơ thể mình rất mau bị mệt mỏi. Xem ti vi, dùng máy vi tính, đi xe máy... chỉ khoảng 5 ỏ 10 phút là thấy đầu óc quay quay, buồn nôn, chóng mặt.

Thỉnh thoảng (ngày khoảng 10 lần) bị ợ hơi, bất kể lúc đói hay lúc no, mà em để ý thấy lúc đói hay bị ợ hơi hơn (không hề bị ợ chua) em mô tả thế có "chi tiết" quá không nhỉ???!!!

Em không biết mình bị bệnh gì lạ vậy! À, có một việc: em bị say xe, và tuần vừa rồi em đi ô tô nhiều lần, mỗi lần đến gần 100km, hôm trước đi rồi hôm sau lại đi ngay. Đây có phải là nguyên nhân không nhỉ? (Riêng hiện tượng bị ợ hơi thì có từ trước đợt em đi công tác bằng ô tô vừa rồi).

Nếu các chị có biết hiện tượng của bệnh gì thì mách em chỗ khám và chữa nhé. Em cảm ơn nhiều ạ
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 1,229 Bài viết

• 353 Được cảm ơn

Chào bạn !theo mình nghĩ là bạn nên đi kiểm tra mấy vấn đề sau nhé:
    Việc bạn ợ hơi có thể bạn đã bị dạ dày ( biểu hiện của dạ dày mỗi người 1 khác , k phải cứ có ợ chua mới là bị dạ dày) . Bạn có thể đến BV Đại học Y để làm nội soi . Ở đây sáng T7 có BS Long - Trưởng khoa tiêu hoá của BV Bạch Mai - Phó hiệu trưởng trường Đại học Y .
    Có thể bạn bị suy nhược cơ thể do làm việc quá tải ..
    Đầu óc hay bị quay quay , buồn nôn chóng mặt có thể do suy nhược cơ thể nên bị hạ đường huyết.
    Và cũng có thể bạn đã bị thoái hoá đốt sống cổ gây ra máu lên não k đủ nên bạn cảm thấy chóng mặt . Vấn đề này bạn nên đi chụp đốt sống cổ , đi đo lưu huyết não ( đo ở Viện Châm Cứu Trung ương - Khoa Phục hồi chức năng là chuẩn nhất vì mình đã đo ở nhiều nơi nhưng cuối cùng thấy rằng ở đây máy này là hiện đại nhất miền bắc, cũng có 1 nơi nữa có nhưng mình quên mất rồi).
    Vài lời chia sẻ cùng bạn .
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Mình đang cho con bú, vài tháng nay ăn vào là có cảm giác buồn nôn, đôi khi ngồi không cũng thấy buồn nôn, người thì càng ngày càng gầy đi. Không biết đó là bệnh gì hả các mẹ? Có phải bị giun thì sẽ hay buồn nôn như thế?

Trong trường hợp bị giun thì mình có thể dùng các bài thuốc dân gian như ăn hạt bí đỏ...để trị giun không? (Vì thấy thuốc tẩy giun k được dùng cho phụ nữ cho con bú).

Các mẹ thông thái giúp mình với.
    • 3,438 Bài viết

• 22,563 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi gaby83 Xem bài viết
    Mình đang cho con bú, vài tháng nay ăn vào là có cảm giác buồn nôn, đôi khi ngồi không cũng thấy buồn nôn, người thì càng ngày càng gầy đi. Không biết đó là bệnh gì hả các mẹ? Có phải bị giun thì sẽ hay buồn nôn như thế?

Trong trường hợp bị giun thì mình có thể dùng các bài thuốc dân gian như ăn hạt bí đỏ...để trị giun không? (Vì thấy thuốc tẩy giun k được dùng cho phụ nữ cho con bú).

Sorry nếu làm bạn lo lắng. Nhưng buồn nôn nhiều khi thường liên quan đến não. Hoặc là máu không lên não do tụt huyết áp (rối loạn tuần hoàn não) hoặc có thể có u não. Tốt nhất nên đi khám. Tuy nhiên cũng có thể chỉ là bệnh căng thẳng do vừa mới sinh (tâm lý, thiếu ngủ, ăn không đủ ...).
    Yêu lắm 2 công chúa và hoàng tử bé của mẹ :Rose::Rose::Rose:
    • 1,807 Bài viết

• 742 Được cảm ơn

dạ dày có vấn đề cũng có thể sinh ra buồn nôn!
    Hồi trước em hay buồn nôn, đi khám BS nói thiếu máu não.
    • 731 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Bạn chỉ buồn nôn thôi hay là có nôn luôn không? Thôi mình siêng viết ra thứ tự nghi vấn để bạn tự xem bệnh của mình loại gì. Tốt nhất là nên đi khám bác sĩ. Đừng lo lắng quá nhé.

• 129 Bài viết

• 54 Được cảm ơn

Bạn bị buồn nôn trong thời gian cho con bú Mà trong bụng có đầy tức không ?
    Trước đây vài năm (Chưa có bầu) bạn có tiền sử gì về buồn nôn không ?
    • 731 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Nếu đang tuổi sinh sản, mà buồn nôn và nôn tái đi tái lại nhiều lần, gần như cùng thời điểm trong ngày:
    --> Có: coi chừng đang có thai mà không hay

Không: bạn có đau ở vùng ngực hoặc phía bụng trên mỗi khi bạn gập người hoặc nằm xuống
    --> Có: coi chừng bị bệnh trào ngược dạ dày thực quản

Không: bạn có đau bụng hoặc khó chịu chừng 1 hoặc 2 tiếng sau ăn:
    --> Có: nếu đau vùng thượng vị (phía dưới mỏm ức), tức là ngay chấn thuỷ thì coi chừng bị loét dạ dày. Nếu không thì là loại khác, ký hiệu là (*) nhé, siêng mình sẽ viết về phần này, nếu có sốt là coi chừng là có sỏi mật.

Không: bạn có bị chán ăn
    --> Có: để ý coi tròng trắng mắt có bị vàng vàng không? Coi chừng bị rối loạn ở gan hoặc túi mật. Nếu tròng trắng mắt bình thường thì coi sau khi ói có bớt đau bụng không. Nếu có thì coi chừng bị loét hoặc ung thư dạ dày, nếu không thì xem coi gần đây có uống thuốc gì không, coi chừng thuốc đó gây nôn ói. Nếu không dùng thuốc gì gần đây, mà lại có thêm hay bị nhức đầu, mà nôn ói vọt đột ngột: coi chừng có xuất huyết gì trong não hoặc u não.

Trường hợp không bị chán ăn. Cũng xem xét coi có uống thuốc gì gây mắc ói và ói không, nếu không thì phải đi khám coi chừng trong đầu có vấn đề. Cần khám bác sĩ.

Trở lại về nôn ói, nếu có các dấu hiệu sau đây, cần đi cấp cứu, hoặc khám bác sĩ gấp:
    - Ói và đau liên tục cả giờ không bớt, coi chừng có tắc ruột gì không
    - Ói có máu đỏ tươi, hoặc ói kèm màu nâu như bã cà phê, coi chừng xuất huyết tiêu hoá

Nếu không: có tiêu chảy
    --> Có: coi chừng có viêm nhiễm ống tiêu hoá

Không: có ăn quá nhiều thứ bổ dưỡng, hoặc có uống rượu bia vài tiếng trước:
    --> Có: thức ăn không tiêu hoá được

Không: có ăn đồ ăn coi chừng bị hư thiu?
    --> Có: coi chừng ngộ độc thực phẩm

Không: có đang uống thuốc gì không?
    --> Có: coi chừng ói do thuốc

Không: có bị đau rất nặng ở vùng xung quanh 1 mắt hoặc nhìn mờ?
    --> Có: coi chừng bị Glaucoma cấp (tăng nhãn áp, bệnh về mắt)

Không: có bị nhức đầu?
    --> Có: có bị chấn thương vùng đầu trong vòng 24 giờ: đi cấp cứu nhé.

Không nhức đầu: trước lúc ói thấy đầu óc quay mòng mòng?
    --> Có: coi chừng bị vấn đề ở ốc tai (nằm bên trong lỗ tai, bộ phận để nghe và thăng bằng)

Không: Xem xét có vàng mắt vàng da không?
    --> Có: lại là coi chừng bị vấn đề ở gan và túi mật cũng như sỏi mật nhé.

Có lẽ là bạn chỉ buồn nôn chứ không ói, mà nếu ói cũng không có ói máu và cấp tính hay ngộ độc thực phẩm gì đâu. Nhưng bạn nói không rõ nên mình viết gần như gần hết các khả năng. Bạn thấy không, từ đầu đến... đít (thiệt) đều có liên quan tới vụ nôn ói. Vậy bạn nên đi khám bệnh chứ tự chẩn đoán nhiều khi trật lất, mà chẩn đoán trúng có khi có điều trị được đâu. Khả năng về mấy con giun là ít được nhắc đến nhất đấy. U não cũng hiếm chứ không dễ đâu. Chỉ mong là sau khi bạn đọc, bạn thấy mình giống giống cái nào thì hướng đến bộ phận đó mà đi khám cho mau ra bệnh mà lại đỡ tốn tiền.

• 731 Bài viết

• 1,840 Được cảm ơn

Mình viết một bài dài vậy chẳng qua là đồng bệnh tương lân nên mình ưu tiên ngồi gõ lốc cốc cho bạn đấy nhé. Ngày xưa mình cũng oẹ tới oẹ lui, giờ đôi khi cũng còn. Lúc bé thì khám bác sĩ ở quê bảo phình phường. Lúc lớn thì cho đồng nghiệp khám cũng bảo phình phường. Hmmmm. Giờ thì khỏi khám cũng yên tâm biết mình bị cái gì Nếu bạn có thêm triệu chứng gì, bạn phải kể lể hết ra, thì may ra mình có thể.. đoán... mò... đúng bệnh cho bạn.

• 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi khoedep Xem bài viết
    Mình viết một bài dài vậy chẳng qua là đồng bệnh tương lân nên mình ưu tiên ngồi gõ lốc cốc cho bạn đấy nhé. Ngày xưa mình cũng oẹ tới oẹ lui, giờ đôi khi cũng còn. Lúc bé thì khám bác sĩ ở quê bảo phình phường. Lúc lớn thì cho đồng nghiệp khám cũng bảo phình phường. Hmmmm. Giờ thì khỏi khám cũng yên tâm biết mình bị cái gì Nếu bạn có thêm triệu chứng gì, bạn phải kể lể hết ra, thì may ra mình có thể.. đoán... mò... đúng bệnh cho bạn.
    Hihi...đúng là đọc bài dài quá, rốt cuộc chẳng hiểu ra mình bị bệnh rì cả. Thôi, có lẽ đi bác sĩ là hơn. Mà có mẹ nào biết khám tổng thể ở đâu thì tốt không, giới thiệu cho mình nhé. Tks các mẹ nhìu.
    • 19 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Tôi hay bị buồn nôn khi ăn, gần cuối bữa ăn! Khi đói hoặc mệt mỏi!
    Không biết có bị sao không?
    Ai có thể tư vấn giúp tôi với!
    Trân trọng cảm ơn!
    • 223 Bài viết

• 47 Được cảm ơn

Bạn thử đến bệnh viện hoặc phòng khám kiểm tra cho chắc chắn chứ theo mình bạn đang có triệu chứng của bệnh dạ dày rồi.
    • 937 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi dieuanhhn Xem bài viết
    Tôi hay bị buồn nôn khi ăn, gần cuối bữa ăn! Khi đói hoặc mệt mỏi!
    Không biết có bị sao không?
    Ai có thể tư vấn giúp tôi với!
    Trân trọng cảm ơn!
    Ôi sao mà giống mình thế!lúc nào cũng như đang nghén!:Crying:
    • 270 Bài viết

• 14 Được cảm ơn

1 là dạ dày, 2 là bạn bị sỏi túi mật đấy, bạn đi kiểm tra xem sao
    • 500 Bài viết

• 92 Được cảm ơn

Tớ bị y hệt thế này và đi soi dạ dày. Kết luận của bác sĩ là: VIÊM DẠ DÀY.
    • 1,136 Bài viết

• 1,006 Được cảm ơn

Tớ bị y hệt thế này và đi soi dạ dày. Kết luận của bác sĩ là: VIÊM DẠ DÀY.
    Mình cũng vậy, triệu chứng hay buồn nôn sau ăn, nước miếng chua lắm. đi khám BS kết luận viêm dạ dày. Mình cứ tưởng bị nghén không dám đi khám sau khi thấy kinh nguyệt mới mạnh dạn đi khám thì lòi ra bệnh này. Không biết bệnh này có lây cho con mình không nhỉ ?
    • 937 Bài viết

• 259 Được cảm ơn

Hu hu, bé nhà mình cũng giống mình hay sao í! ngửi mùi sữa đã ọe, ăn cố cũng ọe......Mà có béo tốt gì đâu,13 tháng mà chỉ có 7kg thôi. Mọi người bảo chả giống mẹ cái gì ngoài cái tội hay nôn.Có mẹ nào chữa được bệnh này k thì chỉ cho mình với!
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng bị giống mấy mẹ ở đây nên mình rất sợ ăn, ăn không có cảm giác ngon mệng mà cứ ăn cố là y rằng buồn nôn và cảm giác rất khó chịu.

Như các mẹ ở đây chuẩn đoán thì có khả năng là viêm dạ dày, nhưng mình tưởng bị dạ dày gì gì đó thì phải đau bụng và ợ chua chứ. Có khi nào là bị "tiền đình" không?

Mình đang định đi khám đông y xem thế nào. Có mẹ nào biết cách chữa bệnh này xin chia sẻ với bọn mình nhé.

Cảm ơn nhiều!
    • 34 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Mình cũng bị như mẹ gaby 83, mình cứ ăn vào là thấy buồn nôn và đôi khi ngồi không cũng thấy buồn nôn luôn. Mình đã đi khám tổng thể mà không tìm ra bệnh gì. Người mình cũng càng ngày càng gầy, muốn tẩm bổ cũng không được, uống sữa cũng thấy buồn nôn. Có mẹ nào biết loại bệnh này là bệnh gì không, mách cho bọn mình với.

Xin chân thành cảm ơn.
    • 2,064 Bài viết

• 127 Được cảm ơn

hicz chồng em cũng hay buồn nôn lắm, nhất là buổi sáng í :Silly: Buổi sáng đi làm nếu chẳng may hít phải mùi xăng xe hoặc khói xe của xe đằng trước là y như rằng buồn nôn :Sad: Có hôm phải dừng lại lề đường ọe ọe rồi :Sad: Nghe mấy mẹ ở đây nói do thiếu máu não làm em thấy sợ quá trời :Sad: Em thì cứ nghĩ do ông ý hay hút thuốc nên họng kém nên mới buồn nôn :Sad:

• Trang 1/3

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 3