SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bị nổi các nốt đỏ như muỗi đốt, ngứa kinh dị, mọi người giúp mình với

Đến trả lời mới nhất
  • 10 Lượt chia sẻ
  • 111K Lượt đọc
  • 43 Trả lời

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.

• 520 Bài viết

• 269 Được cảm ơn

mình cũng bị ngứa, năm ngoái bị 1 trận chân đây hoa gấm, năm nay vừa hết hoa gấm xong thì bi giờ lại mẩn ngứa toàn thân, kinh lên được. Năm ngoái thì bít chắc là do rận mèo, vì con mèo nhà mình nhiều rận khủng khiếp, mình suốt ngày ngồi giết rận trên giường. Nhưng mà năm nay tìm mãi chả thấy con rận nào vì con miu này cũng sạch sẽ lắm, thế mà vẫn ngứa là thế nào? Huhu, nhìn người như bị ghẻ kinh quá. Uống thuốc tiêu độc gan Hamega cũng chả thấy đỡ, uống thuốc chống dị ứng cũng chả ăn thua, khéo lại phải đi giặt giũ chăn chiếu thôi
    • 1,324 Bài viết

• 2,028 Được cảm ơn

mình cũng vậy đã 2 tuần nay rồi ko tối nào mình đựoc ngủ yên ..huhu.. giờ vừa đánh máy vừa gãi nè. mình tửong bị dị ứng, uống thuốc mà chả thấy khỏi, lại ngồi đây gãi..
    Cứu với ngưá điên cuồng luôn ý. càng gãi càng sứong :Laughing:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 83 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các chị bôi lá lô hội đi, mấy hôm trước em cũng bị, ngứa phát điên lên ý nhưng bôi lá lô hội vào đỡ rất nhiều. Bây giờ cổ chân và quanh lưng toàn sẹo, ko biết bao giờ mới hết được cơ......
    • 200 Bài viết

• 30 Được cảm ơn

Nhà mình nuôi mèo nên năm nào mình cũng bị rận mèo đốt vào dịp cuối xuân đầu hè, riêng năm nay bị đốt nhiều kinh dị ở chân nên thậm chí không dám mặc váy. Sau khi tìm hiểu và áp dụng thử một số cách, xin chia sẻ để mọi người tham khảo:
    - Rải lá mần tưới xuống dưới giường
    - Vệ sinh toàn bộ phòng ở, vứt đồ cũ thừa, ngóc ngách, giặt ga màn chăn chiếu (bọ nó hay trú ngụ ở đây và ấu trùng có thể sống được đến vài tháng).
    - Xịt thuốc diệt côn trùng, hoặc pha dung dịch với nước lau tòan bộ sàn nhà (ra Viện Vệ sinh dịch tễ ở Lò Đúc).
    - Rải băng phiến vụn ra các chân tường và các chỗ nhà kho hay ẩm thấp khác.
    - Diệt rận cho chó mèo (ra Tăng Bạt Hổ nhé: thuốc xịt diệt bọ chét, shampoo diệt rận, vòng đeo đuổi rận…).

Mọi người thử áp dụng nhé.
    • 1 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

trời ơi, mọi người nhầm ngứa này với rận mèo rùi nếu chịu khó theo giỏi các nốt ngứa thì thấy nó xuất hiện từng vùng trước, bắt đầu lây lang từ từ. mình đang bị nè, mình cứ tưởng muổi đốt nhưng từ nhỏ tới lớn chưa bao giờ muổi đốt mà càng gãi càng ngứa mà cả tháng cũng hong hết .Nhà cũng nuôi rất nhiều chó mèo từ nhỏ tới lớn, mình chuyên gia chơi với nó nữa, cũng chưa bao giờ bị rận cắn 1 lần nào... kết luận là do thời tiết hoặc do cơ thể bị dị ứng với gì đó. mình đang tìm nguyên nhân chính xác hixhix... thua ngứa we, gãi típ đây...
    • 1,865 Bài viết

• 1,784 Được cảm ơn

ôi,em hôm nay thì phát hiện ra nguyên phân cổ của mình bị nổi hột hột như da gà, mà hột hột màu đỏ, mà không ngứa, nhà em thì không nuôi chó mèo, bây giờ cũng không biết mình đang bị gì nữa.
    • 101 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Hui Love Xem bài viết
    Tự nhiên mấy hôm nay mình cứ bị các nốt đỏ, y hệt như nốt muỗi đốt ấy, (lúc đầu vẫn nghĩ là muỗi đốt, nhưng theo dõi thì chả thấy có con nào đốt cả mà cứ mọc lên ở chân). Vấn đề là nó ngứa thôi rồi, lúc nào cũng chỉ muốn gãi, mình gãi nó toét hết cả ra mà vẫn không chịu được. Liệu có phải là ghẻ không các mẹ? (nếu ghẻ thật thì ghê quá!), mình đã thử bôi DEP 3 ngày nay mà vẫn không ăn thua, vẫn ngứa kinh dị, và có dấu hiệu lại mọc lên đến đùi và vùng thắt lưng.
    Hai chục ngày nữa là mình đi biển rồi, mà chân giờ như hoa gấm :Crying::Crying::Crying:, có ai có cao kiến gì vào mách giúp mình với, xin đa tạ!
    mình cũng bị như mẹ nó, bây giờ mẹ nó sao rùi, làm sao mà khỏi
    • 6,873 Bài viết

• 14,424 Được cảm ơn

- Một là có rận mèo/ chó..
    - Hai là viêm da cơ địa, cái này mình bị liên tục hồi cấp 3, đầu hè cuối xuân, sau các vết này nó xẹp lại như muỗi đốt, thâm đen và lâu hết, hic.
    • 269 Bài viết

• 86 Được cảm ơn

Chắc chị này giống em rồi, em thường bị như thế vào mùa nóng, tầm trưa và chiều. Nó nổi ở bàn chân, bàn tay, mạch máu cổ tay mọc túa ra ý. Chỗ cổ tay thì màu đỏ như ban, muỗi đốt thôi, nhưng ở bàn tay, bàn chân, có khi cả ngón tay, chân nữa, ngứa kinh dị. Bệnh này là do cơ thể bị nóng thôi, ăn uống mát và đặc biệt, mỗi khi lên cơn ngứa, lấy cục đá xoa vào chỗ ngứa là nó tự hết thôi. Đó là kinh nghiệm của em. Để tránh bị như vậy, em thường ngồi ghế, bỏ giày và gác chân lên cái hộp (cho chân thoáng ý mà), nên chân thường k bị cả ngày, chỉ khi đi làm về, mang giày rồi kẹt xe... chân nóng => mọc và ngứa muốn vứt giày đi luôn để lấy chân mài xuống đường cho đỡ ngứa ý. Còn tay, dễ xử hơn, thỉnh thoảng đi rửa tay, ngâm vào nước mát. hihi. Tuyệt đối k dc gãi nha, chỉ tìm cách làm mát rồi nó tự biến mất và cơn ngứa cũng chấm dứt. Gãi là chít á, đảm bảo Những đồi hoa sim ngay. hehe. Cũng không rõ em có bị giống chị không nữa nhưng sau khi làm mát, hết ngứa thì vết đỏ cũng hết luôn, nên dĩ nhiên k để lại dấu vết hay sẹo!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi tranhaily87; 28/04/2011 vào lúc 04:41 PM.

• 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Theo em tốt nhất là nên đi khám bác sĩ Da Liễu, chứ mọi người ở đây cũng ko biết chính xác đang bị gì đây
    • 644 Bài viết

• 634 Được cảm ơn

Đi khám đi bạn ạ, mình đợt trước cũng bị ngứa từ bắp chân lên đến ngực 2 tuần liền, khổ cái sinh viên xa nhà mà đi khám ở Sing đắt dã man nên mình cứ chịu đựng & bôi mấy thuốc trị ngứa mà ko hết. Mãi về sau phải cắn răng đi khám thì bác sĩ cho thuốc gì ý quên tên rùi, uống 3 ngày khỏi luôn. Mình bị lâu & gãi quá nên nó bị thâm luôn mà, giờ thì hết rùi.
    "Sự chung thủy là thứ không thể tin tưởng nhất, trên đời này không có cái gì gọi là chung thủy, chung thủy là bởi vì cám dỗ chưa đủ. Trên đời không có cái gì gọi là chờ đợi, chờ đợi là vì chưa có đủ lợi thế để phản bội"
    • 69 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

ôi mình cũng đang bị ngứa cả tuần nay rồi, các nốt như muỗi đốt luôn, ngứa kinh hoàng, chân mình thâm đen sì sì rồi, mai thử mua boganic uống thử xem sao, khéo gan đang đình công thật
    • 2,844 Bài viết

• 7,301 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ashlee nguyen Xem bài viết
    ôi,em hôm nay thì phát hiện ra nguyên phân cổ của mình bị nổi hột hột như da gà, mà hột hột màu đỏ, mà không ngứa, nhà em thì không nuôi chó mèo, bây giờ cũng không biết mình đang bị gì nữa.
    Lúc đầu mình cũng bị nổi ở cỗ giống bạn nì nè, da cổ nhìn y như bà già 80 tuổi ý... sau khi bác sỹ cho thuốc uống và bôi thì khỏi hẳn, và bắt đầu nỗi xuống chân.........:Crying::Crying:

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoangdao_262 Xem bài viết
    trời ơi, mọi người nhầm ngứa này với rận mèo rùi nếu chịu khó theo giỏi các nốt ngứa thì thấy nó xuất hiện từng vùng trước, bắt đầu lây lang từ từ. mình đang bị nè, mình cứ tưởng muổi đốt nhưng từ nhỏ tới lớn chưa bao giờ muổi đốt mà càng gãi càng ngứa mà cả tháng cũng hong hết .Nhà cũng nuôi rất nhiều chó mèo từ nhỏ tới lớn, mình chuyên gia chơi với nó nữa, cũng chưa bao giờ bị rận cắn 1 lần nào... kết luận là do thời tiết hoặc do cơ thể bị dị ứng với gì đó. mình đang tìm nguyên nhân chính xác hixhix... thua ngứa we, gãi típ đây...
    Mình cũng chưa từng bị dị ứng với mèo chó, nhà mìn nuôi 1 chó, 1 mèo...ko lẽ chúng là nguyên nhân sao??, nhưng nếu mình bị thì xã mình cũng phải bị chứ... bây giờ bị nổi toàn thân rồi, mà nhiều nhất là ở mông, cùi chỏ và trên lưng...chán quá.......
    :Rose:To the world, you may be one person, but to one person you may be the world.:LoveStruc:
    • 5 Bài viết

• 2 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi danhda1986 Xem bài viết
    Chính xác là bọ chó, bọ mèo or bọ chuột. e bị 5-6 năm nay rồi mà vẫn bó tay, k có cách nào thoát khỏi bọn bọ này. năm nay k còn mèo nữa thì cũng đỡ hơn n mà nốt nào nốt đấy là 1 năm may ra mới mờ đi. bao năm nay có đc đi biển đâu. toàn đi núi vì đi biển chả nhẽ mặc quần dài =(( là bệnh trong ng còn đi khám đc chứ cái này chắc chỉ còn cách phòng thôi, chứ bị đốt rồi thì hết đỡ. bn loại thuốc đủ cả rồi mà vẫn y nguyên, chán chả thèm quan tâm nữa các chị mới bị thì k để ý, nếu chịu khó để ý lúc nào hơi ngứa ngứa ý, nhìn xuốgn xem, có 1 con bọ bé tẹo, màu đỏ, mình dẹp, bé tí tẹo, bắt đc nó mà k giữ chặt nó nhảy tanh tách, phải lấy móng tay ấn vào nhau mới chết, kiểu con chấy ý (e chả biết con chấy ntn )
    hiz!!!! hôk fai? do con mèo đâu ạk! cũng có nhưg 1 fan` nào thôi! e đã bị hơn 6 năm rồi đây! chẳg hỉu do cái chứg zi`! mà toàn nổi từ mông trở xuống hết chân thôi nèk!
    ngứa đến nổi e gãi chảy cả máu ra nhưg rát wa' nên mới nhịn đc! haizzzzzzzzz! đi khám da liễu thì bác sĩ cũng pó tay! bác sĩ nói chỉ có thể chửa đc tạm thời rồi sau sẽ bị lại! là con gái 18t mà chân đầy vết thâm! đến cả quần lửng e còn chả dám mặc nữa chứ quần đùi! nếu do bọ mèo thì sao trog gia đình có mình e bị thôi ạ!
    các mẹ nó có bi quyết gì cho e xin! hizzzz! chồng e cứ than mãi!!!!!! hiz! chẳng làm sao mà hết vết thâm!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi cunbongyeu Xem bài viết
    Ngày trước,sau khi em sinh mổ bé cún Bông nhà em xong bị ngứa hết cả người luôn, ngứa thôi rồi.Em bị ngứa gần 4 năm liền cũng đi khám vì sợ gan bị làm sao nhưng may quá ko sao, mà bác sĩ chỉ bảo là thay đổi tiết tố sau khi sinh, uống thuốc cũng chỉ đỡ đỡ thôi. Mỗi lần thay đổi thời tiết lại ngứa nhưng sau khi có một bác giới thiệu cho uông nước Diệp Lục của công ty K-LINK thì thấy đỡ hắn đi. mà lại còn thấy khỏi mấy thứ trong người.
    VD: ngày trước em đánh răng hay bị chảy máu chân răng bây h thấ hết hẳn.Mới cả thấy da mặt mình có vẻ đẹp và mịn màng hơn, thấy bác ý nói là nó đào thải các chất độc trong người mình ra.
    Em biết thế nên nói ra đây xem có ai quan tâm ko.
    Hí. Các mẹ ạ. Thực phẩm chức năng chỉ giành cho người nhiều tiền, ít hiểu biết thôi nhé. Mình cứ dùng các thứ tự nhiên thôi, dùng thực phẩm chức năng khéo không lại tiền mất tật mang đó (giá bán gấp 1*10^n, nên quảng cáo cũng vậy).
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

em cũng từng đau thương vì cái loại bọ này lắm các mẹ àh, nó mà đốt thì ngứa kinh khủng khiếp, ngứa sâu dưới da ấy, lại còn có nốt thâm nữa. Em đã thử đủ mọi biện pháp, đủ mọi loại thuốc nhưng ko hiệu quả mấy. Ra ông bác sĩ Nguyễn Duy Hưng trên phố Huế cũng ra rồi nhưng mà ko hiệu quả. Phát điên. Nhưng giờ em đã tìm ra được phương cách rồi ạ, vui mừng lên đây báo cho các mẹ cũng trong tình trạng giống em, các mẹ thử bôi thuốc Phenergan Cream xem nhé, tuýp màu trắng ấy. Theo kinh nghiệm của em là ngày bôi 3 lần, rửa sạch tay trước khi bôi, kết hợp uống tiêu độc PV ngày cũng 3 lần, mỗi lần 6 viên. Sau 3 hôm là thấy hết ngứa các mẹ ạ, tiếp tục duy trì bôi đến khi nào nó mờ là xong. mà cái con bọ này mùa của nó là cuối tháng 3 đầu tháng 4 ấy, các mẹ cứ thủ sẵn tuýp này trong người, bị đốt 1 phát là có thuốc diệt ngay, bôi càng sớm thì càng nhanh khỏi ạ. he he he.
    mấy con bọ này vào mùa của nó là chỗ nào cũng có, nhất là dưới mặt đất vỉa hè ấy ạ, ko cứ là nhà các mẹ có nuôi mèo hay ko. nhớ thanks em he he
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng chắc đó là do bọ chó, bọ mèo đốt. MÌnh cũng cứ vào cuối xuân này là hay bị. Nhà mình có nuôi mèo suốt ngày vào giường ngủ. Ban đầu ko biết mình có ra hiệu thuốc mua thuốc thì họ bán cho mình thuốc tiêu độc và thuốc mát gan, lợi mật BaveGan và thuốc bôi: Genfredrem - Loại kem dùng cho da phổ rộng; Mình thấy hiệu nghiệm lắm. Chỉ uống 2 liều thuốc tiêu độc la hết ngứa. Bôi thuốc khoảng 4, 5 ngày là vết cắn mờ đi. Khoảng 7, 8 ngày là hết thâm. Đó là kinh nghiệm của mình chia sẻ cho mọi người xem có hữu ích ko.
    • 54 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

mình không nuôi còn gì cả,mà 2 ngày nay nổi 5 nốt như muỗi cắn, đở ứng lên mà ngứa
    • 60 Bài viết

• 39 Được cảm ơn

Tốt nhất chị nên đến bv da liễu khám là chuẩn nhất
    Bệnh ngoài da tốt nhất ko nên tự chữa.Khỏi thì chưa thấy đâu có khi bị nặng hơn.
    Em trước cũng từng bị mẩn ngứa da.Đi ra hiệu thuốc nhờ dược sĩ xem cho nó kê cho mấy loại thuốc bôi.Về bôi mấy ngày ko đỡ còn bị nặng hơn.Từ đó e sợ luôn mất tiệm thuốc.Cứ bị gì ra bác sĩ khám cho lành
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 182 Bài viết

• 21 Được cảm ơn

Em cũng mới bị ngứa nổi mẩn đỏ.

Sử dụng dung dịch Baking soda (5 g pha 20 ml nước) thoa lên da thì giảm ngứa hẳn, nhưng không khỏi.

Em đổi qua sử dụng dung dịch muối Nigari (20g pha 1 lít nước) phun lên vùng da ngứa mẩn đỏ, lúc đầu có hơi xót một chút nhưng biến mất sau vài phút và không còn ngứa. Sau khoảng 10 đến 12 tiếng thì ngứa lại, phun tiếp nước muối Nigari lên.

Em thấy có cải thiện Nhưng khá chậm. Đang quan sát.