• 3 Lượt chia sẻ
  • 30.8K Lượt đọc
  • 29 Trả lời

• Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

mình đi nha sĩ trám răng thì bs nói phải lấy tủy. Lần thứ 1 làm thì ko thấy đau. Chỉ khi nào chạm mạnh vào răng thì mới nhức. ăn thì hơi khó. Nhưng mình thấy bình thường. Lần thứ 2 đo chiều dài tủy thì sau khi làm xong thì đền chiều mới nhức, rất khó chịu.mình không hiểu vì sao. chỉ cần lưỡi chạm vào răng thì nhức. có ai biết vì sao giải thích giùm. ko biết khi trám răng xong rồi còn nhức ko?
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 149 Bài viết

• 24 Được cảm ơn

e cũng đi lấy tủy rồi, bị nhức là tất nhiên mà chị, lấy vài lần đến khi hết tủy thì mới hết nhức,phải đi chụp xquang xem răng đã diệt hết tủy chưa nữa, còn nhức là vẫn chưa diệt hết tủy, sẽ rất dễ bị đau răng lại.nếu đau ,buốt quá, có thể yêu cầu bác sĩ tiêm giảm đau chị ạ, quan trọng là mình làm ở chỗ uy tín, những vấn đề liên quan đến răng miệng mà làm ẩu là gay lắm ạ!!
    • 32 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Đó là hiện tượng chưa diệt hết tủy, nếu trám luôn vào càng gây đau nhức, bạn cần tái khám bác sỹ hoặc khám bác sỹ khác để được điều trị tủy triệt để trước khi hàn răng.
    www.benhhoctieuhoa.com
    • 3,043 Bài viết

• 1,963 Được cảm ơn

Mình đi lấy tủy là 3 lần. Lần thứ nhất về nhức không ngủ được, các lần sau đỡ hơn, dần rồi hết.
    • 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi songhan12 Xem bài viết
    mình đi nha sĩ trám răng thì bs nói phải lấy tủy. Lần thứ 1 làm thì ko thấy đau. Chỉ khi nào chạm mạnh vào răng thì mới nhức. ăn thì hơi khó. Nhưng mình thấy bình thường. Lần thứ 2 đo chiều dài tủy thì sau khi làm xong thì đền chiều mới nhức, rất khó chịu.mình không hiểu vì sao. chỉ cần lưỡi chạm vào răng thì nhức. có ai biết vì sao giải thích giùm. ko biết khi trám răng xong rồi còn nhức ko?
    Chưa hẳn là lấy chưa hết tủy đâu,mà có thể răng bị viêm khớp đó-tháo chất trám ra thì hết. Còn chỉ trám tủy khi răng không còn đau , bạn đừng lo lắng quá
    Chỉnh sửa lần cuối bởi cunxinh06; 08/09/2009 vào lúc 12:27 PM.
    • 221 Bài viết

• 87 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi secret208 Xem bài viết
    e cũng đi lấy tủy rồi, bị nhức là tất nhiên mà chị, lấy vài lần đến khi hết tủy thì mới hết nhức,phải đi chụp xquang xem răng đã diệt hết tủy chưa nữa, còn nhức là vẫn chưa diệt hết tủy, sẽ rất dễ bị đau răng lại.nếu đau ,buốt quá, có thể yêu cầu bác sĩ tiêm giảm đau chị ạ, quan trọng là mình làm ở chỗ uy tín, những vấn đề liên quan đến răng miệng mà làm ẩu là gay lắm ạ!!
    Chụp phim không thể biết lấy hết tủy đâu bạn ah-mà chỉ biết răng được trám tốt hay không thôi,hay có bị viêm k ? mà trong trường hợp này răng chưa trám tủy mà
    • 52 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

các mẹ ơi, cách đây 3 tuần mình có 2 cái răng cửa bị đau . chạy vô bệnh viên Răng hàm mặt (201 Nguyễn Chí Thanh), bs ở dó nói phải chữa tủy .

họ khoan răng rùi làm gì đó, xong về mình đau quá nên gọi cho bs đó, vô họ lấy thuốc ra và để răng mình trống như vậy .

sau đó trên nướu bị sưng 1 cục, mình lại vô thì được bs đó noí phải mỗ cắt chóp .

tuần nào mình cũng phải vào viện 1 lần, giờ đã 3 tuần rồi, mà bs vẫn để cái răng của mình trống không như vậy .

mẹ nào có kinh nghiệm giúp mình với, cứ để như vậy có nguy hiểm lắm không? sao các bs giờ làm việc thấy hời hợt, coi thường bệnh nhân ghê quá à :Crying:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 179 Bài viết

• 65 Được cảm ơn

Lấy tủy răng phải lấy kỹ, nhiều lần mới được mỗi lần lấy phải đặt thuốc bít lại . Sao bạn không ra phòng răng ở ngoài mà làm vào bệnh viện làm gì, thường thì 2 - 3 ngày thay thuốc 1 lần, nếu răng bị nặng thì làm khoảng 4-5 lần là xong.
    Mẹ mong con mau lớn
    • 15 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

tình hình là em có 1 cái răng sâu đi bác sỹ bảo là phải lấy tủy nhưng em sợ đâu ko biết mẹ nào đã từng lấy tủy góp ý cho em với :Rose::LoveStruc:
    • 851 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Thời buổi bây giờ lấy tuỷ ko đau đâu bạn. Mình cũng sợ nha sĩ lắm, nhưng có 1 lần mình cũng phải lấy tuỷ. Ông nha sĩ rất là nhẹ tay, lấy tuỷ ra hồi nào mình cũng ko hay luôn, tiếc là giờ ổng....die ùi (ông này lớn tuổi rồi).
    • 1,378 Bài viết

• 1,111 Được cảm ơn

Mình mới lấy tủy răng tháng trước.
    Nha sĩ chích một mũi thuốc tê, 10' sau là xong chẳng thấy đau đớn gì.
    Cố gắng xóa cảm giác đi bạn nhé. Bây giờ đi làm răng thoải mái,thư giãn lắm.
    " PN là sự phản chiếu của người đàn ông họ yêu..."
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Nói lấy tủy răng không đau thì cũng không hăn đâu các bạn àh. Tại sao các bạn phải lấy tủy răng? Nếu trả lời dc hết câu này bạn sẽ biết trường hợp nào bạn sẽ không bị đau mà còn rất dễ chịu khi được lấy tủy, nhưng có trường hợp lấy tủy lại đau hoặc hơi đau một chút.
    1. nếu tủy viêm cấp: lúc này có thể nói là đau răng nhất trong các bênh lý về răng. có thể không ăn không ngủ dc. khi này chỉ cần bạn lấy tủy tháo ra cũng có thể giảm đau rất nhiều, và bạn rất thích
    2. nếu tủy bạn viêm đau, nhưng chưa chết hẳn bạn sẽ bị đau một chút khi lấy tủy ra tùy vào mức độ của viêm tủy của bạn
    3. khi tủy của bạn đã bị hoại tử hoàn toàn thì khi này nếu điều trị tủy bạn có thể ko cần phải tiêm tê mà mài răng không có cả giác gì cả. do răng của bạn đã là răng chết.

.....

mọi trường hợp bệnh lý của tủy nếu phát hiện ra đều phải điều trị càng sớm càng tốt. mặc dù lúc điều trị của bạn có thể hơi đau một chút. Nhưng điều trị xong bạn sẽ không còn lo lắng về những cơn đau tủy răng do viêm răng mang lại nữa.
    drnhuluong@yahoo.com
    mobile: 0946106610 - 0978776328
    • 76 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý nếu đi nhầm nha sĩ lấy tủy không hết hoặc làm thủng sàn nguy cơ bị áp xe tạo ổ nhiễm trùng cũng cao, nó có thể tạo mủ tại vị trí răng lấy tủy không tốt để lâu ngày có thể không giữ được răng đó luôn, lưu ý đối với ai có tiền sử bệnh tim nên thận trọng tránh để sâu răng nặng hơn là lấy tủy vì ổ nhiễm trùng này ảnh hưởng đến những ai đang mang bệnh tim
    • 400 Bài viết

• 403 Được cảm ơn

Giờ làm răng nhẹ nhàng lắm vì dụng cụ hiện đại, thuốc tốt mà. Mình có cái răng sâu bác sĩ khám bảo 99% là phải nhổ, còn 1% bác cố gắng cứu vãn, cuối cùng trộm vía không phải nhổ mặc dù sâu khoét hết cả, mình không hỏi kĩ nhưng mình đoán là hỏng tủy rồi, bác sĩ còn nói "bác đã đặt ống tủy rồi nhé" thì nghĩa là răng mình đã chữa tủy phải không?

Sau đó bác sĩ gắn keo bít chỗ khoét lại (loại keo dẻo như kẹo cao su, ấn vào chứ không phải hàn), sau đó làm một cái chụp bằng sứ ra ngoài, giờ cái răng đó trắng tinh kín mít, ngon rồi, từ đó đến giờ mấy tháng rồi vẫn bình thường.

Lúc chữa thì mình không đau một giây một phút nào cả.
    Mong cả nhà đọc tâm sự của em
    http://www.webtretho.com/forum/f187/...cua-em-566630/

Phương pháp súc ruột thải độc tố
    http://www.webtretho.com/forum/f69/p...doc-to-555180/
    • 851 Bài viết

• 315 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi em_trang Xem bài viết
    Giờ làm răng nhẹ nhàng lắm vì dụng cụ hiện đại, thuốc tốt mà. Mình có cái răng sâu bác sĩ khám bảo 99% là phải nhổ, còn 1% bác cố gắng cứu vãn, cuối cùng trộm vía không phải nhổ mặc dù sâu khoét hết cả, mình không hỏi kĩ nhưng mình đoán là hỏng tủy rồi, bác sĩ còn nói "bác đã đặt ống tủy rồi nhé" thì nghĩa là răng mình đã chữa tủy phải không?

Sau đó bác sĩ gắn keo bít chỗ khoét lại (loại keo dẻo như kẹo cao su, ấn vào chứ không phải hàn), sau đó làm một cái chụp bằng sứ ra ngoài, giờ cái răng đó trắng tinh kín mít, ngon rồi, từ đó đến giờ mấy tháng rồi vẫn bình thường.

Lúc chữa thì mình không đau một giây một phút nào cả.
    Cho mình xin tên + địa chỉ vị nha sĩ mà bạn làm răng đi, tks bạn nhé, nghe bạn kể thì vị nha sĩ này làm nhẹ tay đó. Chứ mình có răng sâu, đi nha sĩ ở gần nhà, bị mài răng ê ẩm, buốt đến óc, hic.
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Lúc chữa thì không đau đâu.
    Em đi làm cái răng hàm rồi.
    Nghĩ thì là thấy ghê ghê... mùi canxi khoan ra ghê. Nhưng 1 lúc sau thì quen.
    Bác nào bảo là lấy Tủy răng không đau thì cháu cho vào ko cảm giác.
    Khi nha sĩ làm sạch hàm, miệng mình. Sau đó họ dùng máy khoan nha khoa khoan vào giữa cái răng hàm bị hư.
    Mở tủy răng ra rồi sẽ cảm thấy tê lanh chân răng. Vì lúc đó tủy đã đc mở nó sẽ đau.
    Mở tủy xong thì nha sĩ họ cho cái thuốc j đó vào tủy để làm chết tủy. Và hẹn mình mấy hôm sau quay lại.
    Thuốc đó đắng nên mình bị ra nước miếng hơi nhiều.
    Ăn uống cũng hạn chế.
    Mấy hôm sau đến làm răng tiếp..họ nhấc cái phần thuốc đó ra và rửa sạch răng.
    Nha sĩ họ dùng cái dụng cụ như kiểu kim j..ý ( em ko nhớ )
    Họ chọc vào răng đó để nhấc tủy ra....em nhớ rõ cái này là đau nhất @@ Rất đau. Vài bác ko chịu đc sẽ phải tiêm thuốc tê.
    Lấy tủy phải lấy 2 3 lần mới sạch đc hết.
    Rồi công đoạn làm lại 1 chiếc răng giả mới tiến hành....
    ý quên còn công đoạn lấy mẫu răng nữa ạ
    4Chim-Family
    • 15 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

chữa răng có rất nhiều công đoạn, và có nhiều trường hợp bệnh lý đều phải chữa tủy răng nhưng trong quá trình làm lại rất khác nhau. Kể cả cảm giác của bệnh nhân cũng rất khác nhau khi cùng làm một công việc là điêu trị tủy, hay hàn răng. Vì vậy, các bạn mà đối chiếu với những bạn đã làm rồi mà tưởng mình cũng được làm như thế là điều vô lý, và có thể sẽ thất vọng. Vì có trường hợp bây jo nha sĩ cũng chỉ cần chữa tủy một lần là xong ngay.

nói thêm là ở trên bạn bảo là chữa răng có công đoạn lấy dấu răng. Như vậy là bạn là lầm rồi. Nha sĩ của bạn đang mài chụp và chuẩn bị làm răng giả cho bạn luôn rồi đấy bạn à.
    drnhuluong@yahoo.com
    mobile: 0946106610 - 0978776328
    • 12 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Cái vụ lấy tủy răng này em có kinh nghiệm "đau đớn" cả nghĩa đen lẫn nghĩa bóng. Số là cái răng số 5 của em tự dưng bị buốt khi ăn uống nóng hay lạnh, rùi dần dần chỉ uống nước trắng bình thường cũng buốt. Em khám ở Răng Hà Nội đến lần thứ 02 mà chẳng đỡ vì mấy cô nha sỹ chỉ bôi tý thuốc gì đó cho đỡ lúc đó rùi về nhà lại ê buốt, họ bảo là răng em nhạy cảm. Rùi em đến VietSing, chi phí đắt nhưng bấm bụng khám vì nghĩ phòng khám quốc tế chắc uy tín "đắt sắt ra miếng". Nhưng em đã nhầm to! Phòng khám răng nhìn rõ lịch sự, một bên là phòng khám một bên là phòng chờ với tivi-máy lạnh-đồ ăn free...Nha sỹ khám một hồi rùi bảo em chụp x-quang cái răng đó, anh ta bảo em phải điều trị tủy ngay không còn cách nào khác. Họ tiêm thuốc tê nên em chỉ thấy bì bì nặng nặng lúc làm chứ không đau. Tối về hết thuốc tê em mới thấy đau nhức kinh khủng, gần như không ăn nhai được, bực mình vì tên nha sỹ kia không cảnh báo gì cho mình là sẽ đau thế này. Lần thứ 02, nha sỹ tiếp tục rửa tủy nhưng không gây tê nữa, lúc hắn chọc cái kim nhỏ xíu và dài như kim khâu vào sâu trong răng em thấy đau nhói, giật nảy mình, đau đến lần thứ 3 thì hắn mới nhẹ tay hơn (chắc là không chọc quá sâu nữa), rùi đặt vài thanh gì đó cố định và cho thuốc làm em đau nhức thêm gần 10phut nữa mới đỡ để đi về. Họ hẹn em lần sau đến để bọc răng. Em vừa đau vừa xót tiền, chưa gì đã hết 800k rùi, lại bọc răng vài triệu nữa.hic. Em lên mạng lần tìm theo ý kiến của bệnh nhân và cả nha sỹ nữa, em quyết định thử khám ở một chỗ khác. Thật là may mắn, em gặp được nha sỹ có trình độ và lương tâm hơn hẳn, họ chụp x-quang lại và bảo răng em chưa đến mức điều trị tủy nhưng chót làm rùi thì phải chịu, nhưng không nhất thiết phải bọc sứ. Em làm ở đó đúng 2 lần là ok, họ nói bảo hành cho em vài năm luôn, em không tin toàn tập nhưng đỡ được khoản nào tốt khoản đó, tính đến này được vài tháng rùi mà răng em vẫn tốt, ăn nhai như bình thường.heee. Thanks anh nha sỹ!
    • 152 Bài viết

• 238 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi topnine Xem bài viết
    Hôm qua anh họ mình mới đi khám và bọc lại một răng hư nặng, anh nói bác sỉ bảo phải lấy và chữa tủy, anh nói không đau lắm, bác sỉ làm ok, do mình giới thiệu vì bé nhà mình nhổ răng rất im, là Nha Khoa Đông Tây - 248 Bình Tiên, F4, Q6. Mình nghe nói bs này từng làm trong bệnh viện răng hàm mặt Hcm lâu năm rồi nên tay nghề khá, các mẹ thử khám nhé.
    @topnine có phải chỗ gần metro Bình Phú không bạn? Mình đang bị đau răng đây..hic
    Chỉnh sửa lần cuối bởi maypierce; 13/05/2011 vào lúc 05:24 PM.
    • 5 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Răng mình bị sút miếng trám cách đây mấy tháng. Bữa kia mình thấy trên nhommua bán voucher chỗ ThS.Bs. Nguyễn Ngọc Hải nên mình cũng mua và đi thử. Bs bảo răng mình bị viêm tủy cấp và chi phí chữa tủy + trám thẩm mỹ là 900k. Do mình có voucher nên đc trừ ra, còn 650k thôi. Các bạn thấy giá cả như thế có mắc ko? Mẹ mình thì lại bảo là quá mắc :Straightf:
  • Trang 1/2

Chuyển tới trang

• 1
  • 2