SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bị mắt cá chân - chữa thế nào???

Đến trả lời mới nhất
  • 7 Lượt chia sẻ
  • 87.1K Lượt đọc
  • 139 Trả lời

6 Người đang theo dõi

• Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7
    • 84 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Dưói ngón chân cái của em bỗng nhiên mọc một nốt cứng, mọi người bảo là mắt cá chân. Đau lắm!!! Có ai biết cách tự chữa như thế nào không? Em sợ phải vào viện lắm.

you are my sunshine.....
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 3,329 Bài viết

• 4,360 Được cảm ơn

Tớ đã từng vào viện, họ rút ra nhưng không khỏi, thậm chí, nó lan ra cả bàn chân, tổng cộng hơn 20 nốt nữa. Đang tưởng không thể đi lại được nữa thì có người mách... chữa mẹo ấy ạ, ghê lắm. Đi đường, thấy ng ta đi đám ma thả tiền vàng âm phủ cho ng chết ấy, nhặt lên, nín thở vuốt xuôi 9 cái vào cái nốt đấy. Tớ cũng chẳng tin lắm, cho mãi đến hôm tớ đi đám ma, mới tò mò làm. 1 tuần sau, tớ rửa chân, nó tự rụng ra và thậm chí, bên trong đã ăn da non hẳn hoi. Và may mắn hơn, những version li ti khắp bàn chân - con nó sau này ấy, cũng tự bong ra như da khô ấy. Từ đấy, ko bị nữa.
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 283 Bài viết

• 69 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi bégiabảo
    Dưói ngón chân cái của em bỗng nhiên mọc một nốt cứng, mọi người bảo là mắt cá chân. Đau lắm!!! Có ai biết cách tự chữa như thế nào không? Em sợ phải vào viện lắm.
    ------------------------
    Lấy lõi hột gấc(mùa này đang sẵn),rang chín,giã nát,đắp vào vết mắt cá,buoocj băngddeer giữ chặt,để vài ngày lại thay bột khác đến khi khỏi
    (đây là võ thổ đấy). đã nhiều người tôi mách ,chữa khỏi hẳn. Nếu khỏi xin 1 chầu cà phê!ok?
    Mọi cái đều là của chung, chỉ có nỗi đau là của riêng!
    (0913223428)
    3 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 3,329 Bài viết

• 4,360 Được cảm ơn

à, còn món này nữa, tớ đọc 1 lần trên Thế giới mới, nhưng vì lúc đấy tớ chữa khỏi rồi nên không nhớ mấy. Có vẻ là cách này ít "rùng rợn" hơn cách của tớ
    • 43 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Hôm nay mới đọc đến cái toppic này, muốn chia xẻ nagy với các bác kinh nghiệm của em:
    Hồi cuối năm ngoái em cũng bị y như các bác đấy. Em lên mạng tìm thông tin thấy hướng dẫn dùng một số axit... kết hợp với nhau...nghe rất phức tạp! Em ra hiệu thuốc hỏi mua mấy loại đó. Họ hỏi ngay là chữa gì và giới thiệu 1 loại đặc trị. Em thấy có đầy đủ thành phần các axit đó nên mua luôn. Về bôi và làm đúng chỉ dẫn, khoảng 2 tuần khỏi hẳn luôn. Mấy người ở chỗ em thử dùng cũng khỏi. ( bôi thuốc, da ở chỗ đó sẽ bong dần ra, kể ra thì cũng hơi đau nhưng cũng chịu được!)
    Tên loại thuốc đó là: duophil giá khoảng 65K gì đó...
    các bác ra mấy hàng thuốc ở Văn miếu hỏi là có đấy. Chắc chắn khỏi :1:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,120 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

Anh xã nhà em bị mắt cá chân, e nghe mọi người bảo như vậy ạ. Có 1 vết đen ở dưới lòng bàn chân, hồi xưa nó bé tí k nhìn rõ, bây giờ a kêu đau suốt ngày. E hỏi mọi người bảo phải đi mổ, a xã lạ sợ . Có ai bít có cách nào chữa mà k cần mổ k ạ? Nếu mổ thì có phòng khám nào tốt ạ? Hôm nọ e ép ra bệnh viện E thì chờ dài cổ >1 tiếng chẳng có ai khám ..thế lại lon ton đi về..Dạo này a đi nhiêu hay kêu đau, lại đi làm cả ngày đến tối mịt mới về
    • 367 Bài viết

• 8 Được cảm ơn

Mới có 1 cái thôi phải không bạn?
    Không có gì khó khăn đâu.
    Lâu lắm không vào WTT, bạn ở HN thì pm cho mình, mình có thể giúo được (free nhé!)
    Sống vui, sống khỏe, sống có ích!

• 422 Bài viết

• 163 Được cảm ơn

Mẹ chồng mình cũng bị mắt cá chân nhưng ở trên mu bàn chân, đi cắt mấy lần rồi mà vẫn bị mọc lại. Mình đang tìm hiểu xem có cách nào chữa tận gốc ko? Giúp mình với.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,120 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

hôm nọ anh nhà em đi chữa rùi. Đi ra viện ngta bắn tia laze j đó, 5p xong, 50k và 1 đơn thuốc >500k (hắn mua mỗi bông băng). Khỏi rùi ạ
    • 538 Bài viết

• 337 Được cảm ơn

UI, đến viện 108 bạn nhé. Hết đúng 100k. làm trong 5' là xong. Mình đã làm rồi và 5 tháng nay chưa thấy mọc lại. Bạn đến viện 108, vào gửi xe ở hẳn bên trong viện, rồi đi thẳng vào trong hình như khoa da liễu (hoặc hỏi ng trông xe chỗ cắt mắt cá họ sẽ chỉ). Không phải xếp hàng lâu đâu,bạn trèo lên giường bệnh, họ đánh dấu chỗ mắt cá, rồi tiêm thuốc tê, dùng laze cắt lấy ra, họ sẽ đưa cho bạn xem cái mắt cá cắt đc, trông như mắt con cá ý.Cuối cùng họ sẽ đưa bạn 1 lọ thuốc về rửa mầu đỏ và thu tiền. Tất cả chỉ mất 5' trên giường và 5 phút thanh toán. Xong, ra về ạ. À mà không phải uống thuốc gì hết ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Xu-Chip2318; 03/04/2010 vào lúc 07:58 PM.
    • 1,120 Bài viết

• 401 Được cảm ơn

nhà em mất có 50k thui chị ạ. ở viện da liễu thì pải
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoa_ngau_nhien Xem bài viết
    nhà em mất có 50k thui chị ạ. ở viện da liễu thì pải
    Các anh chị và các bạn cho mình hỏi chút được không ạ? Cách đây mấy năm,Mình bị 1 nốt chai chân ,hình tròn và có xu hướng lan rộng ra,ban đầu thì cái nốt ấy đặc,nhưng sau lại bị lõm ở giữa,và trong chỗ lõm ấy mọc lua tua ra các sợi nhỏ(nói là sợi thì cũng k đúng vì nó cũng chỉ cao khoảng 1mm thôi ạ). sau một thời gian nó đã sinh ra thêm mấy cái nữa cũng ở ngón chân cái đó. Mình có hỏi 1 anh bác sĩ,anh ấy bảo đây là nốt mắt cá chân,chỉ cần chiếu tia là khỏi.Khi đó mình đi chiếu tia laser và đã hết. Nhưng sau đó nó lai mọc lại cũng vẫn ở ngón chân đó.Mình lại đi chiếu và nó lại mọc lại. Chán quá.Hiện giờ đã được khoảng 1 năm và cái nốt mắt cá chân này lại sinh ra thêm 2 cái nữa cùng với gần chục nốt li ti khác.Đặc biệt là nó lại không đau nên mình không biết có đúng với nốt mắt cá mà các anh chị,các bạn đang nói đến không.Mình lo quá. mọi người đóng góp hộ mình với nhé.Cám ơn mọi người nhều nha!
    Chỉnh sửa lần cuối bởi manhhungbk86; 28/10/2010 vào lúc 09:08 AM.
    • 75 Bài viết

• 13 Được cảm ơn

Mình cũng bị bệnh mắt cá chân lâu lắm rồi. Vào bệnh viện giao thông định đi đốt lase tình cờ được mọi người mách cho bác sĩ cũng làm ở trong viện đấy chữa. Thấy bảo là thuốc gia truyền, ông ấy chỉ chữa tại nhà thôi. Bạn cứ vào đấy hỏi thăm nhé.
    • 607 Bài viết

• 98 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Green Mountain Xem bài viết
    Hôm nay mới đọc đến cái toppic này, muốn chia xẻ nagy với các bác kinh nghiệm của em:
    Hồi cuối năm ngoái em cũng bị y như các bác đấy. Em lên mạng tìm thông tin thấy hướng dẫn dùng một số axit... kết hợp với nhau...nghe rất phức tạp! Em ra hiệu thuốc hỏi mua mấy loại đó. Họ hỏi ngay là chữa gì và giới thiệu 1 loại đặc trị. Em thấy có đầy đủ thành phần các axit đó nên mua luôn. Về bôi và làm đúng chỉ dẫn, khoảng 2 tuần khỏi hẳn luôn. Mấy người ở chỗ em thử dùng cũng khỏi. ( bôi thuốc, da ở chỗ đó sẽ bong dần ra, kể ra thì cũng hơi đau nhưng cũng chịu được!)
    Tên loại thuốc đó là: duophil giá khoảng 65K gì đó...
    các bác ra mấy hàng thuốc ở Văn miếu hỏi là có đấy. Chắc chắn khỏi :1:
    Bôi thuốc thế này cũng vẫn khỏi như thường, đợt em bị cũng bôi thuốc, dạng như một loại axit ấy, một thời gian ngắn là nó tróc ra, đơn giản ko phải vào viện.
    True love always comes back
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bô em không hiểu vi sao ở chân mọc ra những nốt giông như mắt cá , nốt đó gây ra cảm giác đau rất khó chịu , lúc đầu là một nốt sau khi ông gia đi viên cắt bỏ nốt đó thì giơ nó đã moc lai rất nhiều nốt . Em không biết lam các nào để chữa khỏi cho ông , nên diên đàn nhơ sư giúp đỡ của mọi người . Ai biết thì đó là triêu chứng của bên gì và lam thế nào để chữa khỏi nó thì giúp em vơi nhé
    Em xin cam ơn !
    gmail : quangtungck1@gmail.com
    • 74 Bài viết

• 37 Được cảm ơn

Mình cũng đã từng bị mắt cá ở chân khi đi thực tập trong Tây Nguyên, mới đầu chỉ 1 nốt, sau lan ra khắp 2 bàn chân đi lại rất đau. Mình được người dân trong này mách cách chữa như sau: Lấy toàn bộ thân và lá cây xấu hổ, loại cây nhỏ mọc thấp ven đường có thân và hoa màu tím nhé, cắt ra thành đoạn khoảng 5cm, đem sao vàng hạ thổ sau đó mỗi hôm đem 1 ít ra đun sôi với nước, đợi nước bớt nóng cho chân vào ngâm. Mình làm theo lấy cây xấu hổ sau khi sao vàng hạ thổ còn độ gần 1kg, mỗi ngày lấy 200g ra đun, mình ngâm chân khi nước còn hơi nóng rát, mỗi ngày ngâm 1 lần độ 30p, ngâm xong mình ko đổ đi ngay mà cứ để ở chậu, trong ngày lúc nào tiện lại bỏ ra ngâm chân tiếp, sau 4 lần mình thấy ko khỏi nên bỏ không ngâm nữa, thế nhưng khoảng 1 tuần sau mình thấy nốt mắt cá to nhất mọc đầu tiên tự bong ra, sau đó các nốt còn lại cũng dần bong hết như kiểu da bị chết thay da vậy, từ đó đến nay hơn 10 năm rồi mình ko bị lại nữa.
    • 9 Bài viết

• 5 Được cảm ơn

Cách đây 8 năm e cũng đã từng bị mắt cá, bị lan ra gần như tất cả các ngón chân, rất khó chịu trong việc đi lại. Mẹ em có nghe người ta mách lấy hạt gấc sao vàng, tán nhuyễn cùng với 1 ít xà phòng bột và vôi rồi lấy kim khêu xung quanh những cái mắt cá, đắp hỗn hợp này lên, lấy vải buộc lại và để qua đêm, sáng thì bỏ ra và tối lại đắp lên. E làm liên tục trong vòng 2 - 3 tuần thì hết sạch luôn và từ đó đến nay cũng không bị lại nữa. Chia sẻ với mọi người kinh nghiệm đơn giản này và hy vọng sẽ không còn ai phải chịu đựng những cái mắt cá đáng ghét nữa. ^_^
    Cưng yêu của ba mẹ luôn khỏe mạnh nhé! :Kiss:
    • 1 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hoi truoc to da chua roi, cha dau don gi , chi dan thuoc la khoi nhe, so dien thoai 0973016518, thuoc nay rat hieu nghiem.dan khoang 3 den 5 goi ,40k mot goi thoi,di benh vien dau ma bi lai day, dung mo hay dot laze gi ca, chuc ban mau khoi benh
    • 272 Bài viết

• 262 Được cảm ơn

Có phải là các nốt trắng trong và hơi cộm nằm rải rác dưới lòng bàn chân ko các mẹ? Nếu phải thì trước kia em cũng có bị, mẹ em bắt đi viện cắt bỏ đốt laze gì đấy cho nó chết hết rễ thì mới ko bị nổi lan ra nữa. Cơ mà em sợ đi viện nên lần lựa mãi ko chịu đi mổ. Rồi 1 hôm có 1 bác chỉ em mẹo dùng lá tía tô và vôi ăn trầu bôi, ko ngờ sau 3 ngày bôi liên lục thì em khỏi luôn tới giờ ạ, cũng 6 năm rồi đó.

Cách làm như sau:
    Dùng cái kiềm cắt móng đã tiệt trùng với cồn 90 độ, cắt cho lớp da trên cái nốt cộm mỏng bớt đi (cẩn thận ko cắt sâu wá kẻo chảy máu gây nhiễm trùng), sau đó lấy lá tía tô đã rửa sạch, giã nát lấy nước, bôi nước tía tô lên cái nốt cộm - sẽ có cảm giác hơi nóng rát. Chờ 1 tý cho vết nước tía tô đó khô đi, lại bôi lần nữa, khi nào nước tía tô khô hẳn thì bôi tiếp vôi ăn trầu lên - bôi vừa thôi ko cần dày quá, khi vôi khô thì có thể sinh hoạt bình thường, ngày mình làm 2 lần. Mỗi lần làm là dùng lá tía tô mới, vò lấy nước chứ ko dùng nước trữ sẵn ạ, vì để lâu sợ nước biến chất đi, vôi ăn trầu thì có thể trữ đc ạ. Vậy mà sau 3 ngày mình ko làm nữa vết chai trên cái nốt dần rụng mất rồi hết luôn. Về sau mình nghe nói do mang giày bít mũi thưỡng xuyên wá, bị hầm chân nên mới bị nổi mụn cơm. Lúc sinh viên mình vừa đi học vừa đi bán hàng kiếm thêm, 1 ngày phải đứng trên giày bít cao gót 6-7 tiếng. Bây giờ ra trường đ làm, mình ngồi văn phòng ko hay mang giày thường xuyên, ko biết có phải vì thế mà mình ko bị nổi các nốt cộm đó nữa ko.
    • 6 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Em có một cách này nhé.Mẹ em và em em cũng bị mắt cá chân đi đến BV đốt Laze cũng chẳng khỏi nhưng có người chỉ cách chữa và đã khỏi 100% sau đây là cách chữa :
    Mua quả ô mai xí muộn loại mặn nhé buổi tối trước khi đi ngủ thì để vào nốt trứng cá mỗi nốt 1 quả lấy vải hoặc dây buộc lại làm như thế khoảng 3 lần là khỏi.Mẹ em còn bảo buổi tối khi đi ngủ cứ thấy cảm giác có con gì bò ra ăn ý heheheh.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/7

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 7