• 6 Lượt chia sẻ
  • 47.2K Lượt đọc
  • 78 Trả lời

• Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4
    • 1,017 Bài viết

• 78 Được cảm ơn

Thứ Ba, 06/12/2005

Mẹo nhỏ khi bị khàn giọng

Giọng của bạn bỗng dưng bị khàn khi bạn nói quá nhiều hoặc khi bạn bị cảm lạnh? Dưới đây là những lời khuyên dành cho bạn. Đừng xem thường nhé, nó có thể điều trị cho giọng nói của bạn hoặc ngăn giọng bị khàn trở lại.

- Uống nhiều nước.

- Nếu bạn hút thuốc, hãy bỏ và tránh xa người hút thuốc.

- Tránh la hét và nói to trong thời gian dài.

- Đừng nói thì thầm. Nó sẽ khiến bạn khó khăn khi muốn nói to.

- Tránh các tác nhân gây khử nước cho cơ thể như rượu cồn, cà phê.

- Giữ cho nhà cửa ẩm ướt.

- Giữ cho cổ họng ẩm như nhai kẹo cao su, súc miệng bằng nước muối.

- Tránh các thức ăn nhiều gia vị.

T.VY (Theo HealthDay)
    Ngọc Nga

Nga's Blog
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Ai bị quầng thâm mắt, bọng mỡ mắt giống em không?

Rõ khổ, già đi mấy tuổi đấy ạ, mà nó làm cho đôi mắt vô hồn hơn đấy. Một thời gian dài mà em đi ngủ sớm thì nó cũng đỡ nhìu mà đi ngủ muộn thì ôi thôi, giờ trẻ mà đã bị thế thì không biết mai kia nó thế nào hu hu. Mọi người có phương pháp gì chữa không, nghe nói có thể phẫu thuật hoặc dưỡng bằng mĩ...

• 4 cách chữa nếp nhăn vùng mắt từ trứng gà

Mỗi người sẽ có bị nhăn da mặt theo 1 cách khác nhau. Có người nhăn ở đuôi mắt, có người nhăn ở...

• Bé bị khản tiếng

Các mẹ ơi Cún nhà em mấy hôm trước bị ốm sốt cao đã khỏi rồi nhưng hôm nay lại bị khản tiếng. Các mẹ cho em hỏi liệu có phải đi khám hay điều trị thuốc gì không vì em có hỏi một số người thì bảo rằng nếu không ho, không sốt thì không cần thiết phải uống thuốc rồi tự nó sẽ hết. Các mẹ giúp em với...

• Tự làm muối thuốc thảo dược ủ bụng sau sinh

Kinh nghiệm này bắt nguồn từ Huế. Tại đây, phụ nữ sau khi sinh đẻ, được các bà các Mạ truyền tai...

• foodpanda ra mắt quảng cáo TV đầu tiên tại Việt Nam

Hà Nội, ngày 14 tháng 10 năm 2014 - foodpanda, dịch vụ đặt đồ ăn qua ứng dụng di động và trực...

• MTV
    • 8 năm
    • 366 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Từ hôm qua đến giờ em nói cứ thều thào tiếng được tiếng mất. Chả là viêm họng rồi lại hò hét con nên mới thế!
    Có ai có kinh nghiệm chữa mất tiếng không chia sẻ cho em với! Nó mà mất tiếng hẳn thì chết!
    Mẹ là dòng suối, Bố là dòng sông
    Nối nhau bằng mạch nước ngầm là con
    • 2,315 Bài viết

• 174 Được cảm ơn

lấy giá đỗ vắt lấy nước uống. Chắc uống khoảng 1/2 bát ăn cơm.

Cách này của mấy ca sĩ khi bị mất giọng đột xuất.

Còn mình hay ngậm một ít muối.
    • 4,794 Bài viết

• 594 Được cảm ơn

Em hay ngậm kèm với chanh : cắt 1 lát chanh + 1 tý muối ngậm cho đỡ khàn giọng , em cũng bị viem thanh quản nên mỗi lần nói nhiều là lại bị khản hết cả cổ.
    Khi con gái yêu tròn 1 tuổi

• 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

Sao mà giống tớ thế, từ sáng đến giờ hết nước giá đến tắc chưng đường phèn, không đỡ, tớ thăm bác sĩ đây.
    • 3 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi MTV
    Từ hôm qua đến giờ em nói cứ thều thào tiếng được tiếng mất. Chả là viêm họng rồi lại hò hét con nên mới thế!
    Có ai có kinh nghiệm chữa mất tiếng không chia sẻ cho em với! Nó mà mất tiếng hẳn thì chết!
    Trả lời:
    điều quan trọng la phải cữ nói (nói nhỏ và nói ít) nếu sau 3 ngày khàn tiếng không bớt hoặc nặng hơn, kèm triệu chứng nhiễm trùng như sốt, đau họng, ho đàm, mệt mỏi... thì cần đi khám bác sĩ tai mũi họng để chẩn đoán và điều trị.
    Hiện tại co thể dùng LYSOPAIN ngậm dưới lưỡi , ngày 5 lần, lần 1 viên
    • 432 Bài viết

• 42 Được cảm ơn

Bạn đã khỏi mất tiếng chưa vậy? Mình có cách này, cũng rất hay áp dụng mỗi khi bị mất giọng. Kết quả là cũng ổn đấy. Bạn thử xem nhé:
    Lấy 1 con dao bằng sắt (dao đen ý, không phải dao inox trắng bóc đâu) hơ trên ngọn lửa cho nóng. Sau đó vắt nước từ quả chanh lên con dao, cho nước chanh đó chảy vào 1 cái chén nhỏ. Sau đó bạn ngậm nước chanh sẽ cảm thấy có tác dụng ngay chỉ sau một thời gian ngắn.
    Chúc bạn nhanh lấy lại được giọng nói của mình nhé.
    www.theuviet.vn - Chuyên cung cấp mẫu thêu chữ thập - 093.2275898
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,122 Bài viết

• 214 Được cảm ơn

He he tớ nói được rồi, tây ta lẫn lộn nên không bổ ngang cũng phải bổ dọc, vừa tắc, tần dầy lá chưng đường phèn, vừa nước giá, vừa kháng sinh, thuốc ho, kháng viêm, chỉ 1 ngày thôi hôm sau đã thấy đỡ, hôm nay thì đã hò hét được rồi..
    • 1,720 Bài viết

• 20 Được cảm ơn

Chị thử làm vậy xem, rau quế ăn phở đó, chị chưng với đường phèn và uống. Hồi trước em cũng như chị đó, bs phải kêu kiêng nói đủ thứ vẫn ko hết, đến nữa năm lận đó. Đi học toàn sữ dụng giấy viết thôi :4: :4: sau này có người chỉ cách này ai dè uống hiệu nghiệm. Chỉ có điều cái mùi rau quế khi chưng lên nó kinh khủng lắm, cả 1 năm sau em cũng ko dám ăn phở đó hihihihi

Chúc chị mau hết nhé! :1:
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 1,485 Bài viết

• 285 Được cảm ơn

Hồi chị về VN ăn tết , về đến Nội Bài tự nhiên thấy họng đau thế là ngủ sáng dậy từ đó khản đặc. Ko giám gọi điện cho ai toàn gửi tin nhắn qua dđ , có người còn nói Kzm sợ tốn tiền điện thoại à Hii hôm vào Huế gặp em Trái ớt hiếm mà giọng vẫn ngan đực chán qué. Chị cũng dùng các kiểu thuốc như các mẹ bày cách nhưng ko kết quả. Thế rồi chị về lại Nhật ko có ai hươu vượn cho nên khỏi lúc nào ko bít :4: Túm lại là em kiêng được nói là thuốc hiệu nghiệm nhứt đó nghe
    Chị post bài này em tham khảo nhé. Chị cũng đề phòng bít đâu bị mất giọng trở lại cho nên vẫn để đây :1:

Mất tiếng nói (viêm tắc thanh quản cấp) ở đa số bệnh nhân do hút thuốc lá nhiều, uống rượu bia, ăn nhiều chất dầu mỡ (như chiên rán các loại thức ăn) hoặc do nhiễm lạnh đột ngột.

Người bệnh không ho sặc sụa, không chảy nước mũi, không chảy nước mắt của một triệu chứng cảm cúm, mà có cảm giác khó chịu ở vòm họng, từ đó thay đổi phát âm đi đến mất tiếng nói. Có thể sử dụng bài thuốc nam sau:

- Chanh tươi 1 quả thái mỏng

- Nghệ tươi 5-10 gam

- Đường phèn 19 gam (tùy thích).

Tất cả cho vào bát sứ đậy nắp, không cho nước, chưng cách thủy hoặc hấp khi cơm cạn ráo nước, sau đó ngậm nhiều lần trong ngày.

Đây là một kinh nghiệm dân gian rất tốt, người bệnh sử dụng ít tốn kém và hoàn toàn không độc hại, không phải dùng các loại kháng sinh vừa đắt tiền, vừa có tác dụng phụ.

(Theo Khoa học và đời sống)

Trích dẫn Nguyên văn bởi HoangBi
    Bạn đã khỏi mất tiếng chưa vậy? Mình có cách này, cũng rất hay áp dụng mỗi khi bị mất giọng. Kết quả là cũng ổn đấy. Bạn thử xem nhé:
    Lấy 1 con dao bằng sắt (dao đen ý, không phải dao inox trắng bóc đâu) hơ trên ngọn lửa cho nóng. Sau đó vắt nước từ quả chanh lên con dao, cho nước chanh đó chảy vào 1 cái chén nhỏ. Sau đó bạn ngậm nước chanh sẽ cảm thấy có tác dụng ngay chỉ sau một thời gian ngắn.
    Chúc bạn nhanh lấy lại được giọng nói của mình nhé
    Hii lâu quá mới gặp HoangBi nhỉ ? Cám ơn nhé , Bài này chị cũng có và đã thực hiện roài :4: Cả bài vắt nước hoặc đun nước vắt giá đỗ cũng đã làm hehe... Các mẹ nhìu kinh nghiệm hay ghê

Bạn muốn Đọc truyện ngắn, tìm hiểu cuộc sống ở Nhật như các món ăn, các lễ hội hoặc và các hình ảnh giải trí vui cười. Hãy bấm vào đường link dưới đây để khám phá. Chúc bạn tìm được bài viết vừa ý tại trang nhà của Nguyễn Tuyết Mai.

http://nganhdao.vnweblogs.com/
    • 331 Bài viết

• 22 Được cảm ơn

Chị thấy áp dụng theo cách các ca sĩ áp dụng là nhanh và hiệu quả nhất, chỉ cần ra chợ mua 500đ giá về nhà, hãm lấy nước uống thay cho nước sôi để sôi trong cả ngày, muốn mau hết thì hãm nhiều giá một chút rồi kết hợp với các bài thuốc chữa viêm họng (dân gian, hiện đại) khác là khỏi ngay. Công dụng chính của nước giá là giúp mau hết tắt tiếng chứ không giảm rát họng ngay đâu, siêng súc miệng nước muối, kiêng đồ lạnh,....
    • 529 Bài viết

• 18 Được cảm ơn

Mình bị đau họng 3-4 hôm rồi bị mất tiếng 2 hôm nay rồi. Không nói được, khó chịu quá. Mình đã uống 3 lần nước giá đỗ nhưng ko có chuyển biến gì. Mình đang cho con bú nên chưa muốn đi khám bác sĩ, sợ phải uống kháng sinh. mẹ nào biết cách chữa thì chỉ cho mình biết với. Mình cám ơn trước.
    • 9 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

bài viết của chíp bông cũng khá lâu, không biết bây giờ chíp đã khỏi chưa?
    theo boon biết, nếu bị đau họng, nhất là mất tiếng, chíp nên mua dá sống về trụn nước sôi cho ra nước rồi uống... mau hết lắm, có thể hết ngay trong ngày.
    Lần sau có bị mất tiếng thì dùng thử hen..
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Hồi hè em có đi biển. Ngày hôm sau thì bị cảm và viêm họng. Không biết có phải tại nói nhiều quá không mà giọng em bị khàn đặc, nói rất khó khăn. Đến bây giờ là ba tháng rồi mà vẫn chưa hết khàn. :Sad:
    Em không thể nói to được, la to lên thì cổ họng như có cái gì chặn lại ấy. Khó chịu lắm! Bây giờ em chỉ bị khàn thôi chứ họng thì không đau, chỉ có cảm giác như có cái gì đó chặn lại giữa họng. Các chị có ai biết cách chữa hay chỗ chữa trị tốt không, chỉ giùm em với. Em cảm ơn nhiều!
    Em hiện đang sống ở Đà Nẵng.
    • 126 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoctina Xem bài viết
    Hồi hè em có đi biển. Ngày hôm sau thì bị cảm và viêm họng. Không biết có phải tại nói nhiều quá không mà giọng em bị khàn đặc, nói rất khó khăn. Đến bây giờ là ba tháng rồi mà vẫn chưa hết khàn. :Sad:
    Em không thể nói to được, la to lên thì cổ họng như có cái gì chặn lại ấy. Khó chịu lắm! Bây giờ em chỉ bị khàn thôi chứ họng thì không đau, chỉ có cảm giác như có cái gì đó chặn lại giữa họng. Các chị có ai biết cách chữa hay chỗ chữa trị tốt không, chỉ giùm em với. Em cảm ơn nhiều!
    Chỉ có cách dơn giản khog biết chi dả thử qua chua? gia( còn goi la dổ) chị ngâm trong nuoc sôi, de nguội rồi uống minh da bi roi thay uong cung hieu nghiem lam./ Chúc ban som bình phục nha,:Rose:
    Boy ơi! Mẹ yêu Boy nhiều lắm lắm luôn!:Rose::Rose:
    • 651 Bài viết

• 17 Được cảm ơn

Tham khảo:
    http://www.ykhoanet.com/noisoihohap/...MACH%20MAU.htm
    BƯỚU MẠCH MÁU VÙNG KHẨU HẦU - THANH QUẢN.

Hình 1a: bệnh nhân nữ 26 tuổi, khám bệnh vì nuốt vướng, khàn tiếng từ nhỏ. Nội soi thấy có bướu mạch máu lan tỏa vùng khẩu hầu.
    Hình 1b: bướu mạch máu lan tỏa khắp băng thanh thất phải và sụn phễu hai bên.

Hình 2: bướu mạch máu ở xoang lê trái, bệnh nhân nữ 27 tuổi.
    Hình 3: bướu mạch máu nhỏ như nốt ruồi son nằm trên dây thanh trái, bệnh nhân nữ 29 tuổi.

Hình 4: Bệnh nhân nữ 21 tuổi, khàn tiếng từ nhỏ, bướu mạch máu trên dây thanh trái.

Sổ bìa đen: BLCBPT
    • 127 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Nhoctina bị khản tiếng giống anh lái xe của Bố mình rồi! Lại gặp Thầy hoàn đi thôi, nhưng giờ Thầy ấy đang về quê mấy hôm nữa mới xuống HN. Anh ấy cũng bị khản tiếng như bạn. Được Thầy Hoàn chữa cho 1 ngày thì về khạc ra bao nhiêu là đờm ấy! Hôm sau khản hơn nhưng rồi khỏi dần. Thầy ấy chữa trong khoảng 1 tháng thì ổn. Tiếng trong trở lại nhưng vẫn phải chữa tiếp không sẽ ảnh hưởng đến phổi. Nếu bạn muốn chữa Thầy Hoàn thì dt số này: 0976131313 mà hỏi kỹ xem sao nhé. Chúc bạn mau lành!
    • 178 Bài viết

• 3 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi nhoctina Xem bài viết
    Ở Đnẵng thì đến ktra bsĩ chuyên khoa tai mũi họng ở 50 Hải Phòng- Đà Nẵng thử xem. Khàn giọng 3 tháng rùi cơ á, để lâu quá dzị.
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi boy_thien06 Xem bài viết
    Chỉ có cách dơn giản khog biết chi dả thử qua chua? gia( còn goi la dổ) chị ngâm trong nuoc sôi, de nguội rồi uống minh da bi roi thay uong cung hieu nghiem lam./ Chúc ban som bình phục nha,:Rose:
    Em cũng đã thử qua rồi mà vẫn không khỏi chị ạ. Nhưng cũng cám ơn chị nhiều nghe.
    Tặng chị nè:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    • 42 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hoamoclan8277 Xem bài viết
    Ở Đnẵng thì đến ktra bsĩ chuyên khoa tai mũi họng ở 50 Hải Phòng- Đà Nẵng thử xem. Khàn giọng 3 tháng rùi cơ á, để lâu quá dzị.
    Tại em chủ quan quá, lại bận việc quá nên không có thời gian đi khám. Em sẽ đi khám thử chỗ này. Cám ơn chị nhiều nghe.
    Tặng chị nè:Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
  • Trang 1/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 4