SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

bị chó cắn em phải làm sao ?

Đến trả lời mới nhất
  • 1 Lượt chia sẻ
  • 20.1K Lượt đọc
  • 18 Trả lời

3 Người đang theo dõi

• 801 Bài viết

• 431 Được cảm ơn

e vừa bị con chó nhà Bác e cắn xong ạ, không bị chảy máu đâu, e bị cắn 2 hôm rồi, hôm nay vết thương bắt đầu sưng lên rồi.. cho e hỏi phải làm sao bây giờ ? e có phải tiêm phòng không ạ ? e ở HN thì tiêm ở đâu ? E đọc báo thấy nhiều người bị nọ bị kia sau khi tiêm phòng e sợ lắm.. huhu
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 634 Bài viết

• 33 Được cảm ơn

Nếu là chó dữ và đến nay là 2 ngày sau khi cắn mà con chó đó vẫn bình thường thì mình nghĩ là không sao (mình cũng đã từng bị như vậy).
    Nếu con chó đó ốm, chết... thì phải đi tiêm phòng ngay.
    onttella: Khách hàng được quyền YÊN TÂM & ĐƯỢC PHỤC VỤ :Rose::Rose::Rose:
    • 173 Bài viết

• 56 Được cảm ơn

Em nên đến viện Pasteur (không biết HN có không) để khám, chứ đừng để lâu, có thể bị nhiễm trùng vết thương đó
    • 1,439 Bài viết

• 237 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi asterix Xem bài viết
    Em nên đến viện Pasteur (không biết HN có không) để khám, chứ đừng để lâu, có thể bị nhiễm trùng vết thương đó
    HN cũng có, ở phố Yecsanh và phố Lò Đúc.
    Nếu vào mặt, cổ, tay thì cẩn thận
    • 1,340 Bài viết

• 690 Được cảm ơn

Khi bị chó cắn thì phải vệ sinh lập tức bằng cách rửa qua vết thương với nước xà phòng loãng, đừng nên băng lại để máu có thể tuần hoàn và nhanh lành vết thương. Giữ vệ sinh sạch sẽ và theo dõi con chó.
    Nếu trong 15 ngày nó ko bỏ đi, ko chảy dãi, ko lên cơn dại thì ko cần phải đi tiêm. Nếu nó cuồng lên bỏ đi thì phải đi tiêm ngay tránh nó bị dại.

Nếu vết thương mà bị sưng tấy lên thì có lẽ là bị nhiễm trùng rồi, nên vệ sinh sạch vết thương và đi khám xem sao.
    • 194 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Chào các anh chị. Nếu một con chó dữ nó hay cắn người lạ, nhưng mấy hôm nay nó lại có biểu hiện khật khừ (ốm). Hôm qua em đến chơi bị nó cắn, Em lại đang có con nhỏ hơn 3 tháng.
    Liệu có xét nghiệm để biết con chó đó bị dại hay không. Hoặc nếu mình tiêm phòng dại thì cho con bú có ảnh hưởng gì k ạ?
    Liệu thời tiết mấy ngày này có ảnh hưởng đến sức khỏe của con chó k nhỉ. Người nhà con chó cứ bảo k sao. Nó ốm là vì thời tiết thôi. Nhà bác nào nuôi chó cho em ý kiến với.
    • 72 Bài viết

• 43 Được cảm ơn

chị ơi nên theo dõi kiểm tra con chó đấy liên tục đi chị. nó mà có biểu hiện gì khác là nên tiêm phòng ngay. cẩn tắc vô ưu chị ạ
    lòng trần còn đam mê khanh tướng
    đường trần còn mưa bay gió cuốn
    • 1,564 Bài viết

• 1,241 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi pnvn Xem bài viết
    Chào các anh chị. Nếu một con chó dữ nó hay cắn người lạ, nhưng mấy hôm nay nó lại có biểu hiện khật khừ (ốm). Hôm qua em đến chơi bị nó cắn, Em lại đang có con nhỏ hơn 3 tháng.
    Liệu có xét nghiệm để biết con chó đó bị dại hay không. Hoặc nếu mình tiêm phòng dại thì cho con bú có ảnh hưởng gì k ạ?
    Liệu thời tiết mấy ngày này có ảnh hưởng đến sức khỏe của con chó k nhỉ. Người nhà con chó cứ bảo k sao. Nó ốm là vì thời tiết thôi. Nhà bác nào nuôi chó cho em ý kiến với.
    Bạn nên đi tiêm phòng dại nhé bạn. Dù gì cẩn tắc vô ưu mà.
    " Cuộc đời có bao lâu mà hững hờ"
    • 878 Bài viết

• 3,086 Được cảm ơn

Mình mới phải tiêm phòng dại cho cả 2 mẹ con nên chia sẻ chút kinh nghiệm:
    1. Nếu vết cắn ở đầu, mặt, cổ hay đầu chi, vết cắn sâu thì tiêm ngay trong 24h (Đây là thời gian vàng đó)
    2. Vết cắn ở xa trung tâm thần kinh thì nhốt chó lại, theo dõi trong vòng 10 ngày (BS nói 7 ngày cũng có thể an toàn rồi), nếu chó không lên cơn dại thì không phải tiêm. Khi chó đã phát dại, có virut dại ở tuyến nước bọt thông thường chỉ khoảng 3-5 ngày là chết. Hoặc chó bỏ đi ko theo dõi được thì cũng phải tiêm ngay.
    Tớ thì chỉ sau 2 ngày chó đã chết mà mình thì đang mang thai, phải hội chẩn để tiêm đó. Nhưng nói chung tiêm rất mệt đó, bạn theo dõi chó thường xuyên nhé. Chúc bạn may mắn, ko phải tiêm. Tớ thì nghe từ "chó" là dựng tóc gáy rồi.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 878 Bài viết

• 3,086 Được cảm ơn

À, thực ra tiêm phòng dại có rủi ro nhưng xác xuất thấp lắm, nói chung nếu có nguy cơ thì phải tiêm, vắc xin Pháp khoảng 140k/mũi*5 mũi.
    Con dù lớn vẫn là con của mẹ. Đi suốt đời lòng mẹ vẫn theo con!
    • 1,236 Bài viết

• 1,606 Được cảm ơn

làm 7 món để trả mối thù này :Battin ey:
    ...mang dép lào mặc quần đùi xông thẳng vào văn chương.....
    • 3 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Các mẹ ơi, cho em hỏi chút với.

Chả là hôm qua em đi qua 1 cái ngõ, tự dưng có 2,3 con chó chạy ra, em sợ quá nên phóng xe nhanh hơn nhưng vẫn bị nó cắn 1 phát. Lúc đó hoảng quá nên chủ nhà kêu chó vào là em chạy luôn, nên ko rõ con chó đó bị gì không.

Về nhà kiểm tra thì thấy xước 3 chỗ và rươm rướm máu. Nhưng quần thì không rách nên không rõ có sao không. Em không thấy vết thương bị bưng mủ hay gì cả, trông giống như bị ngã xước da chút xíu.

Nhưng vẫn lo không biết con chó đó có bị bệnh dại không, và nếu có thì không biết mình có cần đi tiêm vacxin không

Có mẹ nào ở WTT làm bác sĩ không? Tư vấn giúp em với, nghe nói vacxin bệnh dại ảnh hưởng cơ thể lắm nên em vẫn chưa dám đi tiêm.
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

hic, em lại mới bị chó cắn xong, con becgie to đùng, mai phải đi bác sĩ sớm thôi, em lo quá
    p/s: chủ quán nói là chó của họ có chích ngừa
    • 826 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Hic , vừa bị chó cạp 1 phát vào ngón chân cái, nó tưỏng chân em là cục xương đồ chơi thành ra nhầm nhọt sang trồng trọt . Giờ nên Đi chích ngừa hay theo dõi chó ạ
    Chỉnh sửa lần cuối bởi Poker; 14/08/2011 vào lúc 05:39 PM.
    • 826 Bài viết

• 555 Được cảm ơn

Giúp em với ! Chích ngừa cũng có hại cho sức khỏe lắm nên em mới hỏi vớ vẩn như này .. Hiccccc
    • 848 Bài viết

• 185 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Poker Xem bài viết
    Giúp em với ! Chích ngừa cũng có hại cho sức khỏe lắm nên em mới hỏi vớ vẩn như này .. Hiccccc
    Đi chính ngừa cho an tâm bạn ơi, hại của chích ngừa này rất nhỏ so với cái hại lớn kia nếu con chó cắn bạn không khỏe hix..
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 940 Bài viết

• 2,615 Được cảm ơn

em vừa bị con chó nhà bác em cắn 1 phát vào ngón tay giữa bên phải. Bác em bảo không sao vì con chó đó dữ lắm, ai nó cũng cắn, mấy người rồi chả ai bị sao cả. Nhưng em vẫn lo lắm ah. Em lại đang ở thời kỳ mong có em bé, em sợ đi tiêm thì hại lắm ah. Giờ em phải làm như thế nào bây giờ hả các mẹ ơi?
    • 3,408 Bài viết

• 1,055 Được cảm ơn

Ui đi tiêm ngay thôi, mẹ nó còn đang mong có em bé nữa chứ, phòng hơn chống mà.
    Trích dẫn Nguyên văn bởi bom_yeu Xem bài viết
    em vừa bị con chó nhà bác em cắn 1 phát vào ngón tay giữa bên phải. Bác em bảo không sao vì con chó đó dữ lắm, ai nó cũng cắn, mấy người rồi chả ai bị sao cả. Nhưng em vẫn lo lắm ah. Em lại đang ở thời kỳ mong có em bé, em sợ đi tiêm thì hại lắm ah. Giờ em phải làm như thế nào bây giờ hả các mẹ ơi?
    • 8 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Bé nhà mình bị chó cắn từ hôm 14/03. Tối hôm qua ( 16/03) thì bé bắt đầu bị sốt. Mọi người bảo em phải làm sao bây giờ. Con chó đó vẫn khoẻ mạnh, nó rất dữ, nhìn thấy ai cũng cắn. Bạn mình thì bảo bây giờ đang có dịch sốt của trẻ em, nên ko phải tiêm, nhưng mình sợ quá. Xin mọi người cho mình lời khuyên!