SỨC KHỎE & ĐỜI SỐNG

Bị cảm cúm khi đang cho con bú

Đến trả lời mới nhất
  • 3 Lượt chia sẻ
  • 134K Lượt đọc
  • 60 Trả lời

• Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4

Theo dõi Webtretho

Chia sẻ công thức nấu ăn, mẹo vặt trong nhà, cùng nhiều thông tin thường thức khác, giúp cuộc sống bạn thêm nhẹ nhàng.
f | Chia sẻ bài viết
    • 2,291 Bài viết

• 40 Được cảm ơn

Bạn ơi, uống panadol loại dành cho bà mẹ đang cho con bú đó. BS cho mình uống giảm đau từ lúc ở trong bv, sau đó về nhà bị cảm, cũng uống pândol theo đơn thuốc của bs. Ngoài ra, bạn uống thêm nước cam tươi vào, nếu uống thay nước lọc thì càng tốt. Chúc bạn mau hết bệnh.
    • 303 Bài viết

• 80 Được cảm ơn

Thuốc cảm Xuyên Hương được chiết xuất từ thảo mộc, rất phù hợp với bà mẹ đang cho con bú. Chị đã từng dùng, sữa con bú vẫn bình thường khi đó chị cũng như em, đang trong tháng. Em thử dùng xem!
    • 28 Bài viết

• 15 Được cảm ơn

Ui cám ơn các mẹ. Thế là có thuốc uống rùi
    • 20 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Lệ đá Xem bài viết
    Thuốc cảm Xuyên Hương được chiết xuất từ thảo mộc, rất phù hợp với bà mẹ đang cho con bú. Chị đã từng dùng, sữa con bú vẫn bình thường khi đó chị cũng như em, đang trong tháng. Em thử dùng xem!
    Cảm xuyên hương trên thị trường có mấy loại nhưng theo chỉ dẫn của BS và công dụng, công thức của thuốc thì sản phẩm công ty Dược phẩm Yên Bái lựa chọn đầu tiên.:Applause:
    • 476 Bài viết

• 773 Được cảm ơn

Bạn cứ uống bình thường thôi,không có gì phải lo,
    Và em sẽ là người đàn ông của đời anh !!
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Em bị cảm rồi hix hix. Nhứt đầu lắm. Thuốc "Cảm xuyên hương" là thuốc gì thế mấy bác? Tiệm thuốc Tây có bán ko? Ngoài thuốc đó ra và tía tô +kinh giới thì còn thuốc nào dùng tốt nữa ko? Em vẫn cho con bú bình thường và không đeo khẩu trang. Không biết con có bị gì ko nữa hhuhuhu
    • 1,875 Bài viết

• 1,989 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi chicong8382 Xem bài viết
    Em bị cảm rồi hix hix. Nhứt đầu lắm. Thuốc "Cảm xuyên hương" là thuốc gì thế mấy bác? Tiệm thuốc Tây có bán ko? Ngoài thuốc đó ra và tía tô +kinh giới thì còn thuốc nào dùng tốt nữa ko? Em vẫn cho con bú bình thường và không đeo khẩu trang. Không biết con có bị gì ko nữa hhuhuhu
    Ngoài xuyên hương và tía tô kinh giới mà nếu các bạn dùng chậm lâu khỏi thì có thể tham khảo topic Bệnh trẻ em của tôi, có lẽ hiện nó nằm ở trang 3 .Tại đó tôi có tặng mọi người nhất là thai phụ và mẹ nuôi con bú cách chữa cảm cúm đơn giản và hiệu quả và an toàn.Mà bạn nên đeo khẩu trang chứ ko thì dễ lây sang con lắm
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Thuốc cảm xuyên hương gì đó ở quê em ko có bán, chắc nó bán ở Hà nội hả mấy chị? Bác sỉ ko cho uống thuốc gì cả. Em sốt luôn rồi, ẩm con ko nổi luôn, em lo là sẽ lây sang con. Nhà em chỉ lấy lá cây xông hơi cho bớt thôi. Mẹ ko cho uống nước Cam và C sũi vì họ nói phải kiêng trong 6 tháng sau khi sanh nè mấy chị ơi. Mẹ chồng thì cứ nói cảm thì ra tiệm thuốc tây mua thuốc giành cho bà mẹ đang cho con bú. Chị nào biết giúp em với.
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Lưu ý các mẹ cho con bú sữa mẹ :

Khi người mẹ bị cảm cúm. Hoàn toàn vẫn có thể cho con bú như bình thường. Và trong những lúc này càng cần thiết hơn , càng cần cho bé bú nhiều hơn. Vì lúc người mẹ bị cảm cúm, kháng thể trong cơ thể tạo ra rất mạnh mẽ theo bản năng để chống lại bệnh tật. Nguồn kháng thể này sẽ được truyền sang cho con qua nguồn sữa mẹ. Và sẽ tạo cho bé sức mạnh chống lại bệnh tật , điều này còn tốt cho bé , giúp bé kháng thể chống bệnh sau này trong tuơng lai nữa. Đây là một trong những lý do sữa mẹ có tác dụng phi thường mà các loại sữa ngoài không thể so sánh được.
    Nếu mẹ nào muốn uống thuốc cảm giúp mau lành bệnh thì cần uống khi không cho bé bú. Tức là ít nhất 2 tiếng đồng hồ sau mới được cho bé bú. Dù là thuốc cảm xuyên huơng hay bất cứ loại thuốc nào cũng mang ảnh hưởng tới bé. Trước đây, báo chí đã cảnh báo thuốc cảm xuyên huơng trên bao bì được quảng cáo là không ảnh hưởng đối với phụ nữ có thai và cho con bú mẹ. Đây hoàn toàn là quảng cảo được in trên bao bì chứ thật bản thân công ty trên chưa hề chứng minh được bất cứ giấy tờ nào cho việc nghiên cứu trên. VÀ trên thế giới cũng chưa có một phát minh nào dám khẳng định bào chế một loại thuốc cảm không có tác dụng với thai nhi và ảnh hưởng cho bé khi cho bú mẹ. Chỉ có ảnh hưởng ít hay nhiều mà thôi. ( các mẹ có thể tìm lại thông tin cảnh báo về thuốc cảm xuyên huơng và nghi ngờ về quảng cáo dùng được cho phụ nữ có thai và cho con bú mẹ tại trang web Ngoisao.net)
    Vì thế, tốt nhất là các mẹ nên uống thuốc và để 2 tiếng sau cho tan hết thuốc trongn cơ thể mới cho bé bú. Và xin nhắc lại cho các mẹ rằng khi người mẹ bị cảm thì càng cho bé bú nhiều chừng nào sẽ tốt cho bé chừng ấy .
    Mến.
    11 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Mình đang ở Tỉnh Bình Phước nên thuốc cảm xuyên hương gì đó là không có ở đây (cái này sx ở yên Bái). Bác sỉ ở quê mình họ nói ko đựoc uống thuốc tây. Nếu ko uống thì làm sao hết bệnh đây. Có 1 số mẹ đã từng lây bệnh cảm cho con qua đừong tiếp xúc và cho con bú chẳng hạn như con bị sổ mũi, ho, viêm hô hấp...Cái này lí giải cho sự liên quan như thế nào hả chị? Mẹ bệnh mà sữa ko bị bệnh à? nghe lạ nhỉ. Nếu thế thì lây cho con qua tiếp xúc hơi thở thôi à? vậy sao có ngừoi khuyên là nên cách ly mẹ với con khi không cho bú và khi bú thì phải đeo khẩu trang? Nếu uống nước cam và hoa quả thì sẽ tăng thêm triệu chứng ho phải ko chị?
    • 24 Bài viết

• 11 Được cảm ơn

Thuốc cảm xuyên hương gì đó ở quê em ko có bán, chắc nó bán ở Hà nội hả mấy chị? Bác sỉ ko cho uống thuốc gì cả. Em sốt luôn rồi, ẩm con ko nổi luôn, em lo là sẽ lây sang con. Nhà em chỉ lấy lá cây xông hơi cho bớt thôi. Mẹ ko cho uống nước Cam và C sũi vì họ nói phải kiêng trong 6 tháng sau khi sanh nè mấy chị ơi. Mẹ chồng thì cứ nói cảm thì ra tiệm thuốc tây mua thuốc giành cho bà mẹ đang cho con bú. Chị nào biết giúp em với.
    Trẻ em dưới 6tháng tuổi sẽ ko bị lây cảm cúm đâu bạn đừng lo. Nếu bạn sốt hãy lấy lá rau tần rửa sạch dã lấy nước uống lã đỡ liền à. Bạn đừng uống kháng sinh nhé mà mất sữa.
    Chúc mẹ con khoẻ.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi hangngarv Xem bài viết
    Trẻ em dưới 6tháng tuổi sẽ ko bị lây cảm cúm đâu bạn đừng lo. Nếu bạn sốt hãy lấy lá rau tần rửa sạch dã lấy nước uống lã đỡ liền à. Bạn đừng uống kháng sinh nhé mà mất sữa.
    Chúc mẹ con khoẻ.
    Nếu thế thì mình yên tâm rồi. Vậy ko cần bịt khẩu trang khi cho con bú nữa à? Rau Tần hay rau Cần vậy bạn? Còn Tía Tô+Kinh Giới nấu lên + gừng và đường thì sao?
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Nguyên văn bởi hangngarv
    Chúc mẹ con khoẻ.
    Điều này hoàn toàn sai, trẻ em ở bất cứ lứa tuổi nào cũng dể bị lây nhiễm bệnh cảm cúm. Có trẻ mới sanh vài ngày tuổi , vài tuần tuổi cũng có thể bị lây nhiễm cảm cúm bất cứ lúc nào. Điều trên bạn nói trẻ dưới 6 tháng tuổi không có khả năng bị lây cảm cúm là không có cơ sở.
    Vi trùng cảm cúm và các vi trùng gây lây nhiễm khác phần lớn truyền từ người qua người chủ yếu là nước bọt. Khi bạn hắc hơi, ho ....nước bọt từ đây bay ra không k hí và truyền sang người khác gây bệnh . Vì thế, để hạn chế lây nhiễm cho con . Bạn cần lưu ý luôn luôn rửa tay thật sạch bằng xà phòng và nước trong vòng ít nhất 15 giây. Rửa sạch tay bé, các dụng cụ cần dùng cho bé sạch sẽ . Tránh thở vào mặt bé....nên thường là bạn đeo khẩu trang hoặc quuay mặt sang hướng khác tránh xa con một chút. Khi hắc hơi , ho bạn cần che miệng để nước bọt và vi trùng hạn chế phát tán trong không khí.
    Nhưng trong những lúc bị cảm, như mình đã nói r ất rõ ràng là trong cơ thể mẹ sản xuất nhiều kháng thể chống lại bệnh tật. Nên việc cho con bú lúc bị cảm càng nhiều thì càng truyền cho con nguồn kháng thể chống bệnh nhiều chừng ấy.
    Cuối cùng , các mẹ đừng nên lo lắng lây nhiễm cho con. Trẻ em bị cảm cúm là bình thường , nhưng lúc nhỏ nếu bé đã bị cảm cúm vài lần, cộng với việc được truyền thêm nguồn kháng thể chống bệnh tật thì sau này cơ thể bé sẽ mạnh mẽ , ít bệnh hơn do nguồn kháng thể mạnh mẽ.
    Đó chính là lý do các BS nói rằng các trẻ em được bú mẹ thì thường là khỏe mạnh, ít bệnh tật hơn các trẻ bú bình. Bởi vì sữa mẹ cung cấp cho bé nhiều chất trong đó có kháng thể chống lại các loại bệnh tật.
    Để mình giải thích thêm cho các mẹ nhé.
    Khi chúng ta bị cảm, cơ thể theo bản năng tự nhiên sản xuất ra một loại kháng thể để chiến đấu lại các loại vi trùng. Uống thuốc chỉ giúp giảm bớt và hổ trợ thôi. Còn phần lớn lý do khỏi bệnh đó là nhờ các kháng thể trong cơ thể tiêu diệt vi trùng chúng ta mới khỏi bệnh đó . Vì thế , khi có bệnh. Chúng ta nên nghĩ ngơi , tĩnh dưỡng. Ăn uuống đầy đủ nhất là các loại trái cây c hứa nhiều vitamin C để giúp cơ thể có sức khỏe tạo kháng thể chống lại vi trùng.
    Khi các bạn bị cảm, cơ thể sẽ tạo ra kháng thể chống cảm và truyền cho bé qua đường sửa mẹ. Vì thế, nếu bé chẳng may lây nhiễm từ một người khác căn bệnh cảm tuơng tự, trong cơ thể bé đã có sẳn nguồn kháng thể của mẹ nên khi vi trùng tấn công vào cơ thể bé, các kháng thể có sẳn này làm nhiệm vụ tiêu diệt và bé sẽ không bị ngã bệnh, hoặc c ó bệnh cũng nhẹ hơn so với người khác.
    • 109 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Bài của bạn thật là hay, cám ơn bạn nhé.
    Mỗi người đều có nhận xét riêng nhỉ? Ai cũng hay hết nhưng sao ko ai cho mình cái giải quyết thõa đáng nhất nhỉ? Mình chỉ cần biết cách làm cho bệnh cảm mau hết thôi.
    • 1,202 Bài viết

• 202 Được cảm ơn

Bài của bạn thật là hay, cám ơn bạn nhé.
    Mỗi người đều có nhận xét riêng nhỉ? Ai cũng hay hết nhưng sao ko ai cho mình cái giải quyết thõa đáng nhất nhỉ? Mình chỉ cần biết cách làm cho bệnh cảm mau hết thôi.
    Có , mình có giải thích rồi mà. Khi bạn bị cảm thì cần nghĩ ngơi. Tĩnh dưỡng , ăn uống đầy đủ ,giữ ấm cơ thể . Cho cơ thể thời gian tạo kháng thể ,tiêu diệt hết vi trùng cảm trong người thì lúc ấy bạn sẽ khỏi bệnh. Bệnh cảm thông thường sẽ khỏi trong vòng 1 tuần đến 10 ngày. Bị cúm thì thời gian có thể kéo dài hơn đến những 2 tuần. Bạn có thể uống thêm các loại thuốc cảm nếu cảm thấy quá khó chịu ( ho nhiều, không ngủ được , chảy mũi nhiều) nhưng nhớ là uống thuốc xong 2 tiếng sau mới được cho bé bú. Các loại thuốc ho, thuốc cảm khi uống vào thường có cảm giác buồn ngủ. Đó là vì thuuốc có chất an thần, giúp bạn ngủ được tĩnh dưỡng tốt để cơ thể có thời gian để kháng thể làm nhiệm vụ diệt vi trùng cảm trong người đấy ạ.
    Bạn có thể mua bó lá xông về xông hơi, cho hơi nóng và mồ hôi độc trong người thoát ra. Thấy dễ chịu lắm.
    Cuối cùng, khỏi bệnh cần có thời gian như mình nói ở trên, không thể chỉ vài ngày khỏi ngay được .Nhưng Nếu bệnh kéo dài hơn 3 tuần mà không khỏi, ho nhiều hơn, có đàm xanh ,v àng.....thì lúc đó bạn cần tư vấn với BS .
    Ở NN hiện nay họ rất coi trọng ích lợi trong việc cho con bú sữa mẹ. Vì thế một số người mẹ cho con bú mẹ như mình sẽ được tham gia những hội thảo nói về các lợi ích và pp cho con bú mẹ . Trong đó , họ cũng giải thích rất rõ ràng về vấn để sữa mẹ chứa nguồn kháng thể cần thiết và quý giá truyền cho con. Vì vậy, tuyu hiện nay bạn bị cảm rất khó chịu. Nhưng đối v ới con bạn thì sẽ được nhận các kháng thể chống bệnh từ bạn qua sữa mẹ. Những kháng thể này chỉ tạo ra mạnh mẽ khi cơ thể bạn bị nhiễm bệnh thôi. Hy sinh một chút sức khỏe vì con cũng đáng mà phải không bạn?

Có thể, bé cũng sẽ bị lây cảm từ bạn qua vi trùng bay trong k hông khí. Vi trùng cảm cúm có thể sống trong không khí, bám trên các đồ vật đến 3 ngày trước khi gục chết. Vì vậy, bạn nên mở cửa sổ đón không khí mới mỗi ngày. Để cho nắng ùa vào phòng nơi bé ngủ giúp diệt vi trùng.
    Nếu bé chẳng may lây nhiễm từ mẹ qua tiếp xúc thì bạn đừng lo, bạn cũng đã truyền cho bé kháng thể chống bệnh này vào người qua sữa mẹ rồi. Vì vậy, bé sẽ có khả năng chống chọi , bệnh nhẹ hơn và sẽ khỏi nhanh hơn thôi. Không đáng lo ngại đâu.
    6 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 284 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

các mẹ thông thái ơi , e bị cảm mà con e mới 2 tháng ,đang bú sữab mẹ ,ko biết có sao ko ,có lây bệnh cho con ko ,và e phải làm gì để hết cảm và sốt mà ko làm ảnh hưởng đến con , hồi sáng đến giờ con e bú được 3,4 lần mà nó quấy khóc quá ,
    tiền ko mua được hạnh phúc ,nhưng là điều kiện để có hạnh phúc :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 155 Bài viết

• 141 Được cảm ơn

Mình rất thông cảm với hoàn cảnh của mẹ chilun88. Mẹ bị cảm cúm rất dễ lây sang con, nên mẹ cần phải nhanh chóng chữa dứt điểm cảm cúm. Kinh nghiệm của mình thế này:

- Khi Chít nhà mình dưới 4 tháng tuổi, thỉnh thoảng mình cũng bị cảm cúm, dấu hiệu là hắt hơi, sổ mũi liên tục. Khi có dấu hiệu thế là mình uống luôn cảm xuyên hương và vẫn cho con bú bình thường. Mình chỉ uống cảm xuyên hương 1 ngày là khỏi, uống theo đúng hướng dẫn trên toa thuốc.

- Khi Chít nhà mình được 6 tháng thì mình bị sốt siêu vi trùng. Hôm đó trời hơi mưa, mình đi chợ về thì cứ hắt hơi sổ mũi liên tục, nước mũi chảy nhiều. Mình cũng uống cảm xuyên hương luôn mà không thấy đỡ. Đến chiều tối thì người bắt đầu nóng và sốt. Uống hạ sốt mà ko đỡ. Mình cũng lo lắm, mà cu tí nhà mình thì đêm nhất định phải bú mẹ vài lần mới chịu ngủ ngon. Mình đành cho cu tí ngủ với bà, còn mình ngủ riêng, lúc nào cu tí đòi ti mẹ thì bà lại bế ra cho ti mẹ, còn mẹ thì đeo khẩu trang để cho con bú, tránh không thở vào mặt con. Sáng hôm sau dậy có đỡ sốt hơi, nhưng người vẫn rất mệt và lại sốt lại. Mình phải vào viện khám, thì bị chẩn đoán là sốt siêu vi trùng. Bác sỹ cho uống thuốc và truyền. Mình phải truyền 3 chai mới khỏi đấy. Truyền hết 2 chai thì cũng đỡ nhiều rồi, nhưng vẫn bị viêm họng, mình truyền tiếp 1 chai nữa thì khoẻ lên rất nhiều, kết hợp với giữ ấm và súc miệng nước muối. Trong những ngày này mình vẫn đeo khẩu trang cho con bú.

Trường hợp của bạn nếu sốt vậy thì tốt nhất bạn nên đi khám bác sỹ để nhanh chóng khỏi bệnh. Bạn nhớ nói với bác sỹ là mình đang cho con bú.

Chúc bạn mau khoẻ nhé
    • 62 Bài viết

• 16 Được cảm ơn

Hồi 1 tháng mình cũng bị cảm. Uống cảm Xuyên Hương 1 ngày không khỏi, sốt có chiều hướng tăng lên. Sau khi hỏi ý kiến BS, mình uống Paracetamol, đồng thời vẫn cho con bú.
    Nặng thì uống 2 viên/ liều, ngày uống 2 đến 3 lần, không thì uống 1 viên 1 liều, uống sau khi ăn.
    Cẩn thận bạn có thể cho bé bú bình trong thời gian uống thuốc, nhớ vắt bỏ sữa đi, nếu không sẽ bị căng tức đồng thời sữa có thuốc. Nếu bé vẫn bú mẹ, thì khi cho bú nên đeo khẩu trang để tránh lây sang bé (dễ lây qua đg hắt hơi xổ mũi). Như mình bị cảm vẫn cho con bú đều, vì theo BS bảo thuốc ngấm vào sữa, cho bé bú luôn, có thể tránh cho bé nếu bé sắp nhiễm (???)
    Đúng như mẹ chitchit08, thời gian này nên tránh gần con.

------------------
    Anh thấy không tất cả đã xa rồi
    Trong tiếng thở của thời gian rất khẽ...
    • 284 Bài viết

• 58 Được cảm ơn

hôm qua mình có nuốt 1 củ tỏi ,và chưa uống thuốc ,vẫn cho con bú bình thường ko có đeo khẩu trang ,ko biết con có bị lây ko ,hôm nay thì mình thấy đỡ hơn hôm qua ,ko còn sốt và sổ mũi cũng ít đi ,vậy mình có nên uống thuốc nữa ko ,,vì mua thuốc về chưa chắc gì ox cho mình uống đâu ,sợ ảnh hưởng đến con , các mẹ có cách gì mà ko cần uống thuốc vẫn khỏi ko ,mình đang ở quận bình thạnh ,sài gòn ,mình hỏi nhà thuốc tây ,nhưng họ ko có bán cảm xuyên hương ,nên mình ko dám mua thuốc bậy bạ về uống , các mẹ có thức ăn gì mà ăn vào là nó hết cảm ko ,mà vẫn cho con bú được ,mà ko ảnh hưởng đén con , xin cảm ơn các mẹ trước
    tiền ko mua được hạnh phúc ,nhưng là điều kiện để có hạnh phúc :Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::R ose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Ros e::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose::Rose:
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• 449 Bài viết

• 410 Được cảm ơn

Em bị cảm cúm do thời tiết. rát cổ, đau đầu, sổ ,mũi, đờm. Bé đang cú sữa mẹ hoàn toàn. Em lo lắm ko bít con có bị lây mẹ ko, con bú bình thường có đc ko? Làm thế nào để phòng ngừa cho con bây giờ? Mẹ nào bị rùi cho em ít kinh nghiệm với. Thanks!!!!
    Con là sức mạnh của Ba Mẹ
    Ăn ngoan chóng lớn con yêu nhé
  • Trang 2/4

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • 3
  • ...
  • 4