• 0 Lượt chia sẻ
  • 28.2K Lượt đọc
  • 82 Trả lời

8 Người đang theo dõi

• Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5
    • 1,212 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Có mẹ nào biết về bệnh này, xin cho mình biết kinh nghiệm với. Cảm ơn nhiều.
  1. Đọc tiếp trên Webtretho

• Điều trị mụn hiệu quả từ 5 loại lá cây

Ai trong chúng ta cũng từng ít nhất một lần có mụn trên mặt. Đó có thể là mụn thịt, mụn mủ, mụn đầu...

• Bệnh Vẩy nến toàn thân - (phần 3)

Em lại tiếp tục là người mở màn cho phần 3 của topic này vậy, Ở phần 2 của topic đang có nhiều hy vọng cho bệnh vẩy nến, tuy là bệnh khó chữa nhưng em vẫn mong mọi người chia sẻ để hy vọng có phương thuốc hoặc phương pháp nào đó hiệu quả nhất cho căn bệnh này. Đây là link phần 2:...

• Trò chơi: Quái vật ống tròn, Hoa tay hoa chân, Ngôi nhà sắc màu

http://www.webtretho.com/omo-cu-tha-ho-lam-ban/wp-content/uploads/sites/46/2014/06/Info-Qu%C3%A1i-v%...

• Hỏi địa chỉ chữa bệnh VẨY HỒNG PHẤN?

Tôi đã bị bệnh vẩy hồng phấn 3 tháng nay, đã đến bệnh viện nội tiết khám và được bác sỹ cho thuốc, nhưng giờ vẫn chưa thấy đỡ. Vậy có anh chị nào biết nơi điều trị bệnh này ở HN xin tư vấn giúp tôi với. Ôi ngứa quá.... hu hu.! Nghe nói chưa bằng thuốc đông y cũng tốt thì phải! Xin cám...

• 8 thói quen sau bữa tối bạn cần tránh

Có những thói quen thường ngày của bạn ngay sau bữa ăn sẽ ảnh hưởng xấu đến hệ tiêu hóa, bạn có...

• 1,212 Bài viết

• 204 Được cảm ơn

Ôi ôi, các mẹ ơi, không có ai quan tâm đến câu hỏi này sao?
    • 12 Bài viết

• 4 Được cảm ơn

Các mẹ lưu ý bệnh này nha!Đây không phải là bệnh nấm, nhưng nếu không biết cách điều trị sẽ rất lâu khỏi, mà hiện nay rất nhiều người đang mắc bệnh này các mẹ ạ!~ VẤY PHẤN HỒNGPityriasis Rosea de Gilbert1. Đại cương: Là một bệnh giới hạn ở da, với thương tổn lâm sàng là mảng da đỏ hồng có vảy phấn, kèm theo ngứa.2. Căn nguyên: Cho đến nay vẫn chưa xác định rõ, chắc chắn. Có nhiều giả thuyết của phần nhiều tác giả cho rằng bệnh có liên quan đến bệnh toàn thân như Lao, Nấm mốc, Côn trùng, nhiễm khuẩn, nhiễm virus, tự nhiễm độc.3. Dịch tễ: Bệnh thường gặp ở trẻ em và thanh thiếu niên, có tần suất mắc nhiều về mùa đông và mùa xuân.4. Triệu chứng: 4.1. Khởi phát: Thương tổn cơ bản là một mảng thương tổn độc nhất có hình huy hiệu hay hình bầu dục, rìa màu hồng giữa nhạt màu hơn và hơi hõm. Trên mặt có vảy phấn, thương tổn có đường kính lan rộng dần từ 2 - 6cm.- Triệu chứng kèm theo là ngứa, đôi khi bệnh nhân cảm thấy mệt mỏi. Ngoài ra không có gì đặc biệt.- Vị trí: Xuất hiện bất cứ nơi nào nhưng thường gặp nhất là ở ngực, lưng và chi.4.2. Toàn phát: Sau khi xuất hiện thương tổn đầu tiên vài ngày đến 2 tuần thì thương tổn lan rộng khắp người. Tập trung ở thân, ít hơn ở chi không có ở mặt và da đầu: Có 2 loại lâm sàng với đặc điểm như sau: 4.2.1. Thương tổn không đặc trưng: Thương tổn lan rộng từ cổ đến chân với hình thái lâm sàng là những dát, mảng màu hồng, bờ nham nhở, giới hạn không rõ. Trên mặt có nhiều vảy phấn.4.2.2. Thương tổn đặc trưng: Thương tổn là những dát, mảng hình tròn hay hình bầu dục kích thước 1-3cm có 2 vùng rõ rệt: Xung quanh rìa màu hồng, gờ cao, có vảy phấn nhỏ, trung tâm màu vàng nhạt, hơi lõm, da nhăn nheo. Nhiều dát nhỏ liên kết với nhau thành mảng lớn hình đa cung.4.3. Tính chất khu trú: Thương tổn thường đối xứng theo trục cơ thể, có hình Oval sắp xếp dọc theo các cung xương sườn, làm nên bức tranh thương tổn có hình cây thông.4.4. Giai đoạn lùi bệnh: Bệnh thường kéo dài 6-8 tuần thì khỏi, bệnh khỏi để lại dấu tích da giảm sắc tố vài tuần thì trở về bình thường và không để lại sẹo ở da. Bệnh có tính miễn dịch.5. Điều trị : Bệnh có thể tự lành không cần điều trị. Nếu ngứa nhiều thì dùng thuốc kháng Histamin, an thần.Tại chỗ dùng thuốc mỡ Corticoide.Những cas nặng tốt nhất là chiếu UVA được coi là hiệu quả nhất.Nếu xác định có nguyên nhân gây bệnh thì điều trị theo nguyên nhân. Tài liệu tham khảo:1. Giáo trình da liễu của trường ĐHYK Huế.2. Manual of dermatologic therapeutics.3. Atlas dermatology of University Erlangen.Bs. Hoa Tấn Dũng
    4 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình năm nay 32 tuổi ở Hải Dương, đây là lần đầu tiên mình tham gia vào diễn đàn vậy mình rất mong có thật nhiều ý kiến tham khảo cho mình nhe!
    Các mẹ ơi, mình từng bị bệnh dị ứng được 3 năm nay rồi thường bị vào mùa xuân, mùa thu hễ cứ mỗi lần bị là ngứa ko chịu nổi mình đến khổ với nó, những lần đó bị khoảng 2 tuần thì nó tự khỏi nhưng từ tháng 12 năm 2009 cho đến nay mới đầu là những nốt nhỏ kiểu dị ứng mình uống thuốckết hộ bôi thuốc & tiêm tại bệnh viện TP chữa trị tư mà không thuyên giảm những nốt đó ngày một to hơn như hình ô voan trung tâm của nó màu da viền quanh màu đỏ có vảy, vừổcồi hôm 26/3 mình lên BV Da liễu Trung ương Hà Nội mới đầu bác sĩ nghi là bị nấm cho đi xét nghiệm tế bào nhưng không phát hiện nấm & kết luận mình bị bệnh “Vảy Phấn Hồng Gibert’’. Bác sĩ kê cho mình đơn thuốc trong đó có cả thuốc bôi nữa nhưng sao mình vẫn thấy ngứa quá mặc dù những nốt đó cũng mờ đi phần nào, mình có tìm hiểu trên mạng thì được biết thêm thông tin về bệnh nằyênhngx miêu tả & hình ảnh thì đích thực mình bị “ Vảy Phấn Hồng Gibert” trên mạng có cho một đơn thuốc để điều trị bện này nhưng không nói rõ về liều dung vậy nên mình đăng bài này lên nếu mẹ nào biết thì mach cho mình nhé!. Đơn thuốc đó là:
    Thuốc bôi: corticoid, dung dịch: menthol-phenol.
    Kháng histamin.
    UV.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi estoymarido_2002; 31/03/2010 vào lúc 10:43 AM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào các mẹ! Mình năm nay 32 tuổi ở Hải Dương, đây là lần đầu tiên mình tham gia vào diễn đàn vậy mình rất mong có thật nhiều ý kiến tham khảo cho mình nhé!
    Các mẹ ơi, mình từng bị bệnh dị ứng được 3 năm nay rồi thường bị vào mùa xuân, mùa thu hễ cứ mỗi lần bị là ngứa ko chịu nổi mình đến khổ với nó, những lần đó bị khoảng 2 tuần thì nó tự khỏi nhưng từ tháng 12 năm 2009 cho đến nay mới đầu là những nốt nhỏ kiểu dị ứng mình uống thuốc kết hợp bôi & tiêm tại bệnh viện TP chữa trị tư mà không thuyên giảm những nốt đó ngày một to hơn như hình ô voan trung tâm của nó màu da viền quanh màu đỏ có vảy, vừa rồi hôm 26/3 mình lên BV Da liễu Trung ương Hà Nội mới đầu bác sĩ nghi là bị nấm cho đi xét nghiệm tế bào nhưng không phát hiện nấm & kết luận mình bị bệnh “Vảy Phấn Hồng Gibert’’. Bác sĩ kê cho mình đơn thuốc trong đó có cả thuốc bôi nữa nhưng sao mình vẫn thấy ngứa quá mặc dù những nốt đó cũng mờ đi phần nào, mình có tìm hiểu trên mạng thì được biết thêm thông tin về bệnh này, miêu tả & hình ảnh thì đích thực mình bị “ Vảy Phấn Hồng Gibert” trên mạng có cho một đơn thuốc để điều trị bệnh này nhưng không nói rõ về liều dung vậy nên mình đăng bài này lên nếu mẹ nào biết thì mách cho mình nhé!.
    Đơn thuốc đó là:
    Kháng histamin.
    UV.
    • 8 Bài viết

• 1 Được cảm ơn

Hồi trước mình cũng bị cái này,bôi bằng displosalic thì chỉ 1 tuần là khỏi thôi.Chúc bạn sớm lành bệnh
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi estoymarido_2002 Xem bài viết
    Chào các mẹ! Mình năm nay 32 tuổi ở Hải Dương, đây là lần đầu tiên mình tham gia vào diễn đàn vậy mình rất mong có thật nhiều ý kiến tham khảo cho mình nhe!
    Các mẹ ơi, mình từng bị bệnh dị ứng được 3 năm nay rồi thường bị vào mùa xuân, mùa thu hễ cứ mỗi lần bị là ngứa ko chịu nổi mình đến khổ với nó, những lần đó bị khoảng 2 tuần thì nó tự khỏi nhưng từ tháng 12 năm 2009 cho đến nay mới đầu là những nốt nhỏ kiểu dị ứng mình uống thuốckết hộ bôi thuốc & tiêm tại bệnh viện TP chữa trị tư mà không thuyên giảm những nốt đó ngày một to hơn như hình ô voan trung tâm của nó màu da viền quanh màu đỏ có vảy, vừổcồi hôm 26/3 mình lên BV Da liễu Trung ương Hà Nội mới đầu bác sĩ nghi là bị nấm cho đi xét nghiệm tế bào nhưng không phát hiện nấm & kết luận mình bị bệnh “Vảy Phấn Hồng Gibert’’. Bác sĩ kê cho mình đơn thuốc trong đó có cả thuốc bôi nữa nhưng sao mình vẫn thấy ngứa quá mặc dù những nốt đó cũng mờ đi phần nào, mình có tìm hiểu trên mạng thì được biết thêm thông tin về bệnh nằyênhngx miêu tả & hình ảnh thì đích thực mình bị “ Vảy Phấn Hồng Gibert” trên mạng có cho một đơn thuốc để điều trị bện này nhưng không nói rõ về liều dung vậy nên mình đăng bài này lên nếu mẹ nào biết thì mach cho mình nhé!. Đơn thuốc đó là:
    Kháng histamin.
    UV.
    Gửi bác sĩ Nguyễn Trung Hưng
    chào Bácsĩ! Đã lâu quá rồi hôm nay E mới ghé thăm diễn đàn được ạ! Đọc tin nhăn của Bsĩ E mừng lắm. Bsĩ ạ! Vừa rồi E cũg lên bviện da liễu khám lần đầu bác sĩ điều trị cho E
    o E đã cho E đi xét nghiệm tế bào vì nghi bị “nấm” nhg kquả là bị vảy phấn hồng gibert & kê cho một đơn thuốc vừa uốg vừa bôi mà chỉ đỡ thôi, sau đó E đã tái khám & bsĩ lại kê cho E đơn thuốc như sau:
    1/ Uniderm 0,05%, 15g(Clobetasol propionate 0,05%, 15g) ngày bôi 2 lần sang chiều trừ mặt
    2/ Dora5mg(Desloratadine 5mg) tối uống 1 viên sau ăn
    3/ L’Cyzine 350mg(L- Cystine + Zn) ngày uống 2viên chia 2 sau ăn no
    E uống được 10 ngày thấy những nốt đó cũng biến mất ko còn đỏ & mọc thêm mụn nữa cũng ko thấy ngứa nên E đã rất mừng nhưng khi sử dụng hết thuốc bôi E ngừng ko bôi (vì nghĩ loại thuốc bôi đó ở HD chúng E ko có bá, một phần vì sợ bôi nhiều ko tốt) được khoảng 1 tuần thì mấy ngày nay lại thấy mọc rất nhiều ở cổ bụng đang có lấm tấm mụn nổi lên & lại ngứa hôm qua E lại đi tìm mua thì may quá lại có nên E mua them 2 tuýp & tiếp tục bôi thì thấy giảm ngứa hẳn những mụn đóp cũng mờ dần. Vậy E kê tên đơn thuốc & nhờ bsi tư vấn giúp E liệu E sử dụng them thuốc bôi như vậy có hại j ko? & công dụng của các loại thuốc trên ạ! Bsĩ cho E hỏi liệu khi dung những loại thuốc này thì có thể chữa khỏi bệnh tận gốc ko hay còn đơn thuốc nào khác để có thể điều trị bệnh một cách tốt hơn nữa. Rất mong bsĩ tư vấn giúp E & cho E lời khuyên. E xin cảm ơn bácsĩ!
    (Thưa bác sĩ ! E xin được đính chính lại về đơn thuốc mà kỳ trc E đã đăng bài hỏi Bsĩ. Thưa Bsĩ đó là đơn thuốc mà E đã đọc & tham khảo tại chuyên mục của bệnh “ vảy phấn hồng gibert” E đăng nên để hỏi Bsĩ là E có nên dùng những loại thuốc đó ko? Công dụng & liều dung của nó như thế nào ạ!). E chào Bsĩ & một lần nữa rất cảm ơn bsĩ! E rất mong mau chóng được khỏi dứt điểm căn bệnh này.
    Chỉnh sửa lần cuối bởi estoymarido_2002; 04/05/2010 vào lúc 09:41 AM.
    • 4 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Chào bạn, rất vui khi được tư vấn cho bạn, hiện tại bạn bị một bệnh thuộc hệ miễn dich của cơ thể ( 1 dạng tự chống lại chính mình)
    1) Đơn thuốc bạn đưa lên rất chung chung cho việc điều trị bệnh của hệ miễn dịch, nó có thể dùng cho lupus ban đỏ, vẩy nến ... và cả bệnh của bạn.
    2)Để kê 1 đơn thuốc dạng này cần nhiều xét nghiệm (máu, nước tiểu và nhiều yếu tố khác..) vì vậy không thể kê đơn liều lượng chính xác cho bạn dựa theo những gì bạn nói được.
    3) Trong đơn thuốc bạn đang dùng chắc chắn đã có những chất trên rồi. Lý do bạn cảm thấy không hiệu nghiệm là do trước kia bạn đã tự ý bôi kem chữa corticoid (cái này chắc chắn luôn có thể là kem phenergan hoặc 1 số kem tương tự) nên bị NHỜN thuốc, nếu bạn tiếp tục tự ý dùng sẽ có hậu quả lớn hơn nhiều. ngoài hàng thuốc hiện giờ , người bán thuốc trình độ rất kém, họ không chú ý tới hậu quả sau này mà bệnh nhân (và làm cho bác sĩ mang tiếng là kém cỏi nhưng thực ra do bệnh nhân nhờn thuốc hết rồi thì điều trị ra sao?) phải chịu nên bán rất thoải mái các loại thuốc.
    4) Bạn nên tiếp tục dùng thuốc theo đơn đã có, sau khi hết thuốc, TÁI KHÁM và nêu cho bác sĩ điều trị cho bạn những gì bạn cảm thấy về hiệu quả của thuốc trong thời gian điều trị
    BS Nguyễn Trung Đức

Gửi bác sĩ Nguyễn Trung Hưng
    chào Bác sĩ! Đã lâu quá rồi hôm nay E mới ghé thăm diễn đàn được ạ! Đọc tin nhăn của Bsĩ E mừng lắm. Bsĩ ạ! Vừa rồi E cũg lên bviện da liễu khám lần đầu bác sĩ điều trị khám bệnh cho E đi xét nghiệm tế bào vì nghi bị “nấm” nhg kquả là bị vảy phấn hồng gibert & kê cho một đơn thuốc vừa uốg vừa bôi mà chỉ đỡ thôi, sau đó E đã tái khám & bác sĩ lại kê cho E đơn thuốc như sau:
    1/ Uniderm 0,05%, 15g(Clobetasol propionate 0,05%, 15g) ngày bôi 2 lần sang chiều trừ mặt
    2/ Dora5mg(Desloratadine 5mg) tối uống 1 viên sau ăn
    3/ L’Cyzine 350mg(L- Cystine + Zn) ngày uống 2viên chia 2 sau ăn no
    E uống được 10 ngày thấy những nốt đó cũng biến mất ko còn đỏ & mọc thêm mụn nữa cũng ko thấy ngứa nên E đã rất mừng nhưng khi sử dụng hết thuốc bôi E ngừng ko bôi (vì nghĩ loại thuốc bôi đó ở HD chúng E ko có bán, một phần vì sợ bôi nhiều lại quá liều ko tốt) được khoảng 1 tuần thì mấy ngày nay lại thấy mọc rất nhiều ở cổ nổi lên rất nhiều, bụng thì đang có lấm tấm mụn nổi lên & lại ngứa hôm qua E lại cố đi tìm mua thì may quá lại có nên E mua thêm 2 tuýp & tiếp tục bôi thì thấy giảm ngứa hẳn những mụn đóp cũng mờ dần. Vậy E kê tên đơn thuốc & nhờ bsi tư vấn giúp E liệu E sử dụng them thuốc bôi như vậy có hại j ko? & công dụng của các loại thuốc trên ạ! Bsĩ cho E hỏi liệu khi dung những loại thuốc này thì có thể chữa khỏi bệnh tận gốc ko hay còn đơn thuốc nào khác để có thể điều trị bệnh một cách tốt hơn nữa. Rất mong bsĩ tư vấn giúp E & cho E lời khuyên. E xin cảm ơn bác sĩ!
    (Thưa bác sĩ ! E xin được đính chính lại về đơn thuốc mà kỳ trước E đã đăng bài hỏi Bác sĩ. Thưa Bác sĩ đó là đơn thuốc mà E đã đọc & tham khảo tại chuyên mục của bệnh “ vảy phấn hồng gibert” E đăng nên để hỏi Bsĩ là E có nên dùng những loại thuốc đó ko? Công dụng & liều dùng của nó như thế nào ạ!). E chào Bsĩ & một lần nữa rất cảm ơn bsĩ! E rất mong mau chóng được khỏi dứt điểm căn bệnh này.
    • 349 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Em bị bệnh vẩy phấn hồng từ đầu tháng 5. Cũng đi khám nhìu và chữa nhiều rồi. Từ tây y đến đông y, còn mua cả lá về tắm nữa. Thế nhưng chỉ khỏi khi uóng thuốc thôi. Đến khi dừng thuốc là lại bị lại. Nó bị hết chỗ nài đến chỗ khác, hết lưng lại ngực, hết đùi lại tay. Các c giúp em với! Đã c nào chữa bệnh này khỏi chưa ạ?!
    • 1,948 Bài viết

• 720 Được cảm ơn

Có phải bệnh của chị là Vảy phấn hồng Gibert ko? Đầu năm nay em cũng bị, lúc đầu tưởng bị Ronan, sau em đi khám ở Viện da liễu Quốc Gia. Bác sĩ cho thuốc uống và bôi, mua hết mấy trăm k, sau đợt đó khỏi luôn. Nên em thấy bệnh đó đơn giản. Chị cũng đã khám nhiều nơi mà ko khỏi thì em cũng chả bit tư vẫn thế nào. Hay chị đến chỗ em khám xem.
    2 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
    • 349 Bài viết

• 236 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi Heoconlonton.PT Xem bài viết
    Có phải bệnh của chị là Vảy phấn hồng Gibert ko? Đầu năm nay em cũng bị, lúc đầu tưởng bị Ronan, sau em đi khám ở Viện da liễu Quốc Gia. Bác sĩ cho thuốc uống và bôi, mua hết mấy trăm k, sau đợt đó khỏi luôn. Nên em thấy bệnh đó đơn giản. Chị cũng đã khám nhiều nơi mà ko khỏi thì em cũng chả bit tư vẫn thế nào. Hay chị đến chỗ em khám xem.
    Mình khám ở bệnh viện í mà! Không khỏi bạn ạ! Mua hết 360k tiền thuốc. Uống xong đâu lại vào đếy!
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

cho em hỏi : em bị bệnh này khoảng 5 tuần rồi. em có uống thuốc mà vẫn ko khõi. tuần trước em có lên Bệnh Viện Da Liễu Đồng Nai khám và bác sĩ cho em đơn thuốc sau: Roxi, glodas crormg, va` thuốc bôi Fucicort. Em uống dc 1 tuần mà vẫn không khõi, em còn thấy bệnh nổi nhều hơn ở mặt, cổ và ở cánh tay. Bác si hướng dẫn em cách điều trị đi bác sĩ. Em cảm ơn bác sĩ..
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Ai cho em hỏi BV Da Liễu Quốc Gia nằm ở đâu vậy. em đã bị lâu lắm rồi mà vẫn ko khỏi. hu hu
    • 94 Bài viết

• 118 Được cảm ơn

Mình đi khám ở Da Liễu bác sĩ cũng bảo bị vảy phấn hồng Gilbert. Đơn thuốc của mình:
    1. Triapremin 15g ( Bôi sáng, tối) - Thuốc bôi
    2.Damfull( uống 2 viên sau ăn no) - Thuốc bổ
    3.Xonadin 180mg( uống 1 viên ngay sau ăn tối) - thuốc chống dị ứng

Sau khi xem xong đơn này dì mình là dược sĩ có nói: Damfull là thuốc bổ ( hỗn hợp vitamin và acidamin) ko cần dùng, thuốc này thường là một trong những loại thuốc bác sĩ kê vì được hưởng chiết khấu của hãng dược. Nếu sức khỏe tốt thì chẳng cần dùng.
    Nên các mẹ nếu có phải vào viện khám, cầm đơn thuốc ra nên hỏi những người quen làm bác sĩ, dược sĩ rồi hãy mua, vì có rất nhiều loại thuốc được bác sĩ kê thêm vào mà không liên quan đến điều trị, hoặc cũng có thể có loại thuốc khác thay thế rẻ hơn mà vẫn hiệu quả.

• 208 Bài viết

• 121 Được cảm ơn

em bị từ tháng 5 năm ngoái! Đến giờ vẫn chưa khỏi nè!
    Sau gần chục lần khám có uống có bôi. Sau chán quá thì giờ em chỉ xin bác sĩ cho bôi thuốc thôi! Nói chung bôi thì hết, không bôi lại có! Chán quá
    Tên thuốc của em đây ạ: Betacream - GM
    Có ai biết không thì tư vấn em với
    Sở hữu 1 trái tim có nhiều ngăn
    Chạy đua ~> 22/8
    • 2 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mình cũng đang bị đây cả nhà ơi. Cách đây khoảng 2 tháng thì chỉ có 1 nốt đỏ trên người nên cũng chủ quan nghĩ là mục ngứa gì hết, sau đó thì tự hết ko để lại vết thâm gì cả, nhưng khoảng 1 tháng nay thì mọc lên nhiều đốt, cả mặt, thân và đùi nữa Mình đi bv Da Liễu ở Tp.HCM khám thì bác sỹ nói là chưa rõ bệnh, theo dõi là vẩy nến hoặc vẩy phấn hồng, nhưng theo mình xem trên mạng thì mình gần giống vẩy phấn hồng hơn vì các đốt mình màu hồng, hơi ngứa khi thân nhiệt tăng, thỉnh thoảng mới có chút vẩy trắng (xin nói thêm là cơ thể mình rất yếu và người yếu thì dễ mắc bệnh này). Trước khi chưa dùng thuốc gì thì nó chỉ hồng nhạt nhạt thôi. Sau khi được bác sỹ kê toa: thuốc dị ứng Deslor (Desloratadine), Vitamin C và PP 500mg và thuốc bôi tróc vẩy Salicylic (không hiểu sao khi bôi thuốc này mấy cái đốt đỏ hồng lun, mình xức trên mặt mà nó đỏ quá nên hiện tại ngưng thuốc bôi để 10 ngày sau tái khám hỏi như thế nào chứ như thế làm sao mà đi làm ). Bây giờ không biết khi nào khỏi nữa, mình lo lắng quá
    • 958 Bài viết

• 868 Được cảm ơn

mình cũng mới đi khám ở viện da liễu hn hôm qua, bác sĩ cũng kết luận là vảy phấn hồng gibert vào bảo xác định khoảng 2 tháng thì khỏi, hic. Mình bị 2 tuần rồi, uống thuốc và bôi theo đơn của bác sĩ ở hải dương mình, kết quả là giờ lan khắm mình và tay trái, chả hiểu thế nào nữa. Mình bị ngứa khủng khiếp k kiểm soát nổi nữa
    http://www.webtretho.com/forum/f189/...n của bông
    sau cơn mưa trời lại sáng. Phải thế chứ:Battin ey:
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Mấy chị ơi em cũng bị bệnh vảy phấn hồng này cách đây gần 2 tháng, đi bv da liễu k có kết quả gì hết mà nó lan ra khắp người tự ti kinh khủng lắm. Sau em đi bv tư uống với bôi thuốc 2 tuần thì hết, Giờ lại bị lại, mấy mụn nhỏ đỏ đỏ nổi lên lung tung ở tay chân thân luôn rồi. Chán quá, ai biết đâu chữa khỏi giúp em với
    • 18 Bài viết

• 0 Được cảm ơn

Trích dẫn Nguyên văn bởi ngociu Xem bài viết
    em bị từ tháng 5 năm ngoái! Đến giờ vẫn chưa khỏi nè!
    Sau gần chục lần khám có uống có bôi. Sau chán quá thì giờ em chỉ xin bác sĩ cho bôi thuốc thôi! Nói chung bôi thì hết, không bôi lại có! Chán quá
    Tên thuốc của em đây ạ: Betacream - GM
    Có ai biết không thì tư vấn em với
    Chị ơi đến giờ chị khỏi chưa thế chị???
    • 174 Bài viết

• 66 Được cảm ơn

chào em:

triệu chứng:

Mỗi sáng ngủ dậy hắt hơi, hắt hơi liên tục 30-40 lần là chuyện thường,ngứa mắt mũi và cổ họng, mắt ngứa và đỏ, sổ mũi như bị cúm.
    Nhưng hết mùa xuân là hết bệnh. hôm nào trời mưa thì đỡ, hôm nào nắng hanh khô thì còn thêm khó thở.
    bện dị ứng phấn hồng thường gọi là dị ứng phấn hoa.chủ yếu phát vào mùa xuân.hết mùa xuân thì hết bệnh
    Bệnh dị ứng phấn hoa rất phổ biến tại các quốc gia Âu Mỹ nhiều hơn là ở VN. định ra bệnh này do phế khí hư hàn, tỳ hư, thân hư . Thời khóa biểu uống thuốc cũng chính xác. bệnh dị ứng phấn hoa mà tại các vùng Á châu có thể không gặp hoặc ở mức độ nhẹ hơn rất nhiều để mọi người tham khảo.

Ở Hoa Kỳ và các nước Âu châu, bệnh này phát mạnh vào mùa xuân. Bình thường thì không khí rất ít bụi, không khí từ ngoài vào nhà cũng được qua hệ thống lọc bụi trước nên cơ thể đã quen với không khí trong sạch. Khi mùa xuân đến, phấn hoa từ các cây cổ thụ (oak, maple, ...) và cây cảnh nở rộ khắp nơi khiến lượng bụi trong không khí tăng vọt lên gấp 20 tới 30 lần mức bình thường gây nên bệnh dị ứng phấn hoa. Vì tôi không có nhiều tài liệu về Đông y nên dưới đây là quan sát và cách chữa trị theo kinh nghiệm cá nhân.

Theo YHHĐ: bệnh dị ứng phấn hoa là do lượng bụi phấn hoa trong không khí xâm nhập vào phổi quá nhiều. Hệ thống miễn nhiễm của cơ thể lập tức phản ứng bằng cách sản xuất thêm chất kháng sinh (histamine) để chống lại các tế bào lạ này. Chất kháng sinh được đưa đến những vùng có phấn hoa xâm nhập (phổi, mũi và mắt) để phòng thủ và vì lượng phấn hoa tiếp tục xâm nhập hàng ngày nên lương kháng sinh sản xuất càng nhiều gây phản ứng phụ làm sưng tấy các nang phổi, sưng bít phế quản và làm sưng đỏ mắt gây ra các triệu chứng như xuyễn cấp, hắt xì liên tục, sổ mũi, ngẹt mũi, đỏ mắt, đàm đặc. Bệnh nhân đang bị dị ứng phấn hoa rất kỵ hơi lạnh (ví dụ như trong nhà mở máy lạnh cao) vì sẽ làm cho triệu chứng nặng thêm. Phấn hoa gây ra các triệu chứng trên rất tương ứng với các triệu chứng của phế bị hư hàn.

Theo YHCT: Tạng phế thuộc hành kim, tiết xuân chí thuộc thủy, kim sinh thủy nên tạng phế bị suy vì ở thế sinh xuất. Thủy sinh mộc nên vào mùa xuân mộc khí rất vượng. Kim khắc mộc nên tạng phế bị suy vì ở thế khắc xuất. Tuy kim khắc mộc nhưng vì mộc quá vượng nên khiến cho phế kim bị hư tổn nặng (phế hư). Tạng tỳ thuộc thổ cũng bị thủy (khắc xuất) và mộc (khắc nhập) làm tổn hại không kém. Mạch tượng của tỳ phế thường có dạng phù hoặc phù khẩn.

Từ những bệnh chứng trên, tôi nhận thấy phấn hoa xâm nhập phế tạng gây ra triệu chứng tương tự như hàn tà tuy nhiên trị hàn tà thì cần trục hàn, giải phong để hàn tà không xâm nhập sâu vào lý. Bệnh dị ứng phấn hoa thì hàn tà không đi vào lý mà cố định ở phế và không có triệu chứng của phong nên tôi lập toa chỉ trú trọng ôn phế thận, thông khiếu, trừ đàm. Trừ đàm phải là chủ lực của toa thuốc vì đàm đóng đặc trong phế gây chứng xuyễn cấp (bệnh cấp tính trị ngọn trước), rất nhiều bệnh nhân phải đi cấp cứu vì không thở được. Mỗi đợt thuốc bệnh nhân dùng 10 toa, khi đàm tiêu hết thì khiếu được thông và bệnh gần hết hẳn, khoảng 20 ngày sau thì các triệu chứng bắt đầu trở lại thì uống thêm một đợt nữa. Cứ như vậy cho đến hết mùa phấn hoa. Bệnh này chữa vào triệu chứng là chính, thêm ôn phế thận, kiện tỳ, dưỡng phế. Tôi chưa nghĩ được cách trị cho hết luôn vì vậy mỗi năm tới mùa lại phải uống thuốc. Bệnh này cần kiêng tối đa rượu bia (kể cả rượu thuốc), thuốc lá và cafe.

hi vọng bài viết có thể hài lòng..
    thân ái.
    1 thành viên đã cảm ơn vì bài viết hữu ích (xem)
  • Trang 1/5

Chuyển tới trang

• 1
  • 2
  • ...
  • 5